ขอเชิญท่านสาธุชนร่วมงานบุญออกนิโรธกรรม ของพระครูบาเหนือชัย โฆสิโต. ประจำปี ๒๕๕๕

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย MayBuddhaBlessYou, 5 มกราคม 2012.

1. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเชิญท่านสาธุชนร่วมงานบุญออกนิโรธกรรม ของพระครูบาเหนือชัย โฆสิโต. ประจำปี ๒๕๕๕
    วันเสาร์ที่ ๒๑ มกราคม ๒๕๕๕
    ณ สำนักปฏิบัติธรรมถ้ำป่าอาชาทอง
    ตำบลศรีคำ อำเภอแม่จัน จังหวัดเชียงราย

กำหนดการงานออกนิโรธกรรม
    วันเสาร์ที่ ๒๑ มกราคม ๒๕๕๕
    ๐๕:๓๐ น. - พระครูบาเหนือชัย ออกจากถ้ำม้าอาชาทองที่เข้านิโรธกรรม
    ๐๖:๐๐ น. - พระครูบาเหนือชัยรับบิณฑบาต
    ๐๙:๐๐ น. - ทำพิธีบวงสรวง
    ๐๙:๓๐ น. - อาราธนานิมนต์พระเถรานุเถระขึ้นประจำที่อาสน์สงฆ์
    ๑๐:๐๐ น. - สวดเจริญพระพุทธมนต์ – สืบชะตา
    - ตัวแทนฝ่ายฆราวาสนำกล่าวถวายสังฆทาน ปัจจัยไทยธรรม และภัตตาหารแต่พระภิกษุ
    - พระภิกษุสงฆ์กล่าวอนุโมทนกถา
    ๑๑:๑๙ น. - นิมนต์พระเถรานุเถระฉันภัตตาหารเพล

ติดต่อสอบถาม ๐๘๗-๑๗๗๖๗๖๕ , ๐๘๗-๑๘๖๑๓๐๐
    ร่วมทำบุญได้ที่ โอนเงินผ่านบัญชี พระมหาสมเกียรติ เตจะสิทธิ์
    ธ.กรุงเทพฯ สาขาเทสโก้โลตัส แม่จัน เลขที่บัญชี 757-0-04975-4
    ***หากโอนเงินมาแล้วกรุณาแจ้งชือที่อยู่มาทาง (เพื่อความสะดวกในการจัดส่งวัตถุมงคล)

Email prakeema@hotmail.co.th หรือwatprakeema@hotmail.com
    หรือจัดส่งธนาณัติ ชื่อพระมหาสมเกียรติ เตจะสิทธิ์ ตู้ ปณ.๔ ไปรษรีย์แม่คำ อ.แม่จัน จ.เชียงราย ๕๗๒๔๐ สั่งจ่าย ไปรษณีย์แม่คำ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2012
  2. naron

naron เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุบุญกับครูบาทุกๆกองบุญกองกุศลและกับทุกๆท่านนะครับผม สาธุ

3. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนา สาธุ
    ในบุญกุศลทุกอย่างด้วยครับ
    นิพพานัง ปัจจโย โหตุ

4. วันมงคล2

วันมงคล2 Active Member

อนุโมทนาสาธุ กับทุกๆท่านด้วยครับสาธุ สาธุ สาธุอนุโมทามิ.

5. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพบางส่วนงานออกนิโรธกรรมพระครูบาเหนือชัย โฆสิโต ปีที่แล้ว 2554 ที่ท่าน aemie เจ้าของภาพ และเข้าของกระทู้ด้านล่างนี้ อนุญาติให้นำมาเผยแพร่ได้ค่ะ อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ

http://palungjit.org/threads/ภาพงานออกนิโรธกรรมครูบาเหนือชัย-วัดถ้ำป่าอาชาทอง-จ-เชียงราย.276734/

6. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเจนเห็นภาพแล้วอยากไปร่วมงานด้วยจังค่ะ

7. MayBuddhaBlessYou

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ มาให้ได้นะค่ะคุณเอ (peerakul) นำพระบรมสารีริกธาตุมาถวายท่านด้วยเป็นบุญอย่างยิ่งด้วยนะค่ะ อนุโมทนาสาธุค่ะ ใครอยากมางานออกนิโรธกรรมพระครูบาเหนือชัยท่าน แล้วไม่มีที่พัก มาพักที่บ้านเจนได้ค่ะ ยินดีต้อนรับค่ะ เจนจะพาไปที่วัดถ้ำป่าอาชาทองเองค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2012
  8. peerakul

ร่วมถวายหมวกไหมพรม และอังสะ พร้อมถวายปัจจัย จำนวน 10 องค์ค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      95
  9. peerakul

จัดเป็นชุด 10 ชุด ถ่ายภาพมาให้ชมค่ะ ตอนนี้มีผู้ร่วมถวายปัจจัยมา 10 องค์ละๆ 1000 บาท

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      156
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      99
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2012
  10. MayBuddhaBlessYou

อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะคุณเอ Peerakul งานนี้เจนได้เป็นสะพานบุญให้คณะของคุณเอเพื่อถวายอังสะ และหมวกไหมพรม พร้อมทั้งปัจจัย ต้องขออนุโมทนาสาธุการกับคุณเอและกัลญาณธรรมทุกท่านด้วยเป็นอย่างสูง ที่มีโอกาสให้เจนได้ทำหน้าที่นี้ค่ะ พร้อมกันนี้เจนก็ขอถวายด้วยค่ะ ไมรู้ว่าจะถวายอะไรเพิ่มเติมไปอีกใน 1 กล่อง พระอริยะสงฆ์ มีมากกว่า 4 องค์แน่นอนค่ะ ที่มาอย่างแน่นอนนี้คือ
    1.หลวงพี่เล็ก วัดท่าขนุน
    2. องค์พระครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้า ลานธรรมอรหันตาหน่อแก้วฟ้าโพธิญาณ
    3 พระครูบาวิฑูรณ์ ท่านก็น่าจะมานะค่ะ

ท่านเหล่านี้รวมเป็น 3 พระอริยะเจ้าแล้วค่ะ รวมทั้งท่านพระครูบาเหนือชัยท่านด้วย เป็น 4 องค์แล้ว พรุ่งนี้เจนจะถามพระเถรานุเถระ ที่ไปร่วมงานออกนิโรธกรรมของพระครูบาเหนือชัย โฆสิโต มาแจ้งให้พวกเราได้ทราบอย่างเป็นทางการอีกครั้งนะค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณเอ peerakul และกัลญาณธรรที่ร่วมบุญกันในครั้งนี้ด้วยนะค่ะ ขอให้ทุกท่านเจริญขึ้นทั้งทางโลกและทางธรรม สมบูรณ์พูนผลทุกสิ่งจากบุญที่ท่านทั้งหลายได้ทำในครั้งนี้ด้วยเทอญ คำว่าไม่มีไม่ได้ ไม่สำเร็จ อย่างได้เกิดขึ้นกับทุกท่าน นับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ขอความมหาศิริมงคลทุกประการจงบังเกิดกับทุกท่าน ขให้แคล้วคลาดปลอดภัยจากภยันตรายทั้งหลายทั้งปวง ภัยจากอลัชชี คุณไสย มนต์ดำ อาถรรพ์และภัยพิบัติต่างๆ อย่าได้แผ้วพานพวกท่านได้เลยแม้แต่น้อย ขอให้ปฏิบัติธรรมถึงความพ้นทุกข์ในภพชาตินี้ด้วยทั้งหมดทุกท่านด้วยเทอญ สาธุ สาธุ ค่ะ

11. peerakul

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

12. peerakul

ชื่อผู้ร่วมถวายปัจจัย จำนวน 11,000 บาท
    1.คุณส้มลิ้ม เผ่าสวัสดิ์
    2.คุณปทมา ชัยชนะพีระกุล และครอบครัว
    3.คุณจักรพงศ์ เผ่าสวัสดิ์
    4.คุณอัครชัย พันรังสี
    5.คุณพัชนี-คุณทวีศักดิ์-คุณทรงฤพร-คุณพจนา พานิชกุลจรัส
    6.คุณประภาเพ็ญ สุดสวาท

ผู้ร่วมบุญถักหมวกไหมพรม
    1.คุณปทมา ชัยชนะพีระกุล
    2.คุณทุเรียน ศิริอ่อน
    3.คุณขวัญยืน ทรงคัชชะ

รายละเอียดส่งทางpmค่ะคุณเจน

13. Allymcbe222

Allymcbe222 เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว หลวงพี่เล็ก!!
    ตกใจ!!
    ไม่รู้จริงๆว่าท่านจะมา (ผมตกข่าวเสมอเองแหละ)
    แต่อย่างนี้แสดงว่าเดือนนี้ท่านคงมีงานมากจริงๆ
    เพราะเสาร์ 28 ที่วัดท่าขนุนก็มีเป่ายันต์เกราะเพชร
    อืม

ศรัทธาหลวงพี่เล็กและครูบาหน่อแก้วฟ้ามากครับ
    ท่านรู้จักและสนิทกันหรือเปล่าหนอ
    แอบหวังให้เป็นเช่นนั้น
    เพราะศรัทธาท่านทั้งสองมากจริงๆ

ว่าไปก็อยากไปร่วมงานซะแล้วครับ 55

14. peerakul

สายทานบารมี ช่วยเหลือวัดพระบาทน้ำพุได้ผ่าน<wbr> 1900-222-200 นาทีละ 15 บาท

สายทานบารมี บริการดีๆสำหรับผู้มีจิตศรัทธาท<wbr>ี่อยากทำบุญให้กับผู้ป่วยโรคเอด<wbr>ส์วัดพระบาทน้ำพุเพียงโทร 1900-222-200 นาทีละ15 บาท หรือเพียงท่านบอกต่อบุญนี้ไปยัง<wbr>ผู้อื่น อานิสงส์ของการบอกบุญ คือจะมีบริวารมากมาย ทำอะไรก็มีแต่คนคอยช่วยเหลือ

15. MayBuddhaBlessYou

อนุโมทนาค่ะ มาให้ได้นะค่ะท่าน Allymcbe222 เจนก็ไม่ค่อยทราบว่าท่านสนิทกันไหมนะค่ะ เจนศรัทธาท่านทั้ง 2 มาก้ชนเดียวกันค่ะ

16. MayBuddhaBlessYou

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ บุญนี้ใหญ่หลวงนัก โมทนากับทุกท่านที่ให้เจนมีโอกาศได้ร่วมเป็นสะพานบุญให้ค่ะ มีเพื่อนคนหนึ่งจะไปด้วย จะได้ช่วยเจนนำ(หอบหิ้ว) ไหมพรม และอังสะ พร้อมปัจจัยไปถวายพระทั้ง 10 รูปให้ค่ะ บุญใดที่เจนจะทำทั้งหมดในวันที่พระครูบาเหนือชัย โฆสิโต ท่านออกนิโรธกรรมนั้น เจนขออุทิศให้ทุกท่านด้วยค่ะ ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

17. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขออนุโมทนากับพี่เจน คุณ peerakul และคณะด้วยครับ

ผมและครอบครัวร่วมทำบุญออกนิโรธกรรม ของครูบาเหนือชัย 200 บาทครับ

18. MayBuddhaBlessYou

รายนามพระเถรานุเถระและพระภิกษุ ที่มาร่วมงานในวันออกนิโรธกรรมอของพระครูบาเหนือชัย

รายนามพระเถรานุเถระและพระภิกษุ ที่จะมาร่วมงานในวันออกนิโรธกรรมอขงพระครูบาเหนือชัย โฆสิโต ในวันที่ 21 ธันวาคม 2555

ขออนุญาติลงรายละเอียดเกี่ยวกับพระเถรานุเถระและพระภิกษุ บางองค์ ที่พอจะค้นหาให้ได้ทราบกันนะค่ะ เพื่อว่าใครที่ได้ไปร่วมงานออกนิโรธกรรมในครั้งนี้เรียบร้อยแล้ว ประสงค์ที่จะไปกราบพระเถระ พระเกจิ ที่ไปร่วมในงานนี้ เจนก็ขออนุญาติลงแบบคร่าวๆ เพื่อที่ท่านทั้งหลายจะได้ทราบว่าพ่อแม่ครูบาอาจารย์องค์ไหน ท่านมีปฏิปทาเอกอุุในด้านใดค่ะ จะได้ไปกราบขอพร ขอความเมตตาจากท่านกันได้ตามประสงค์ค่ะ หากใครรู้จักหรือทราบข้อมูลเพิ่มเติม รบกวนนำมาลงด้วยจักเป็นพระคุณอย่างสูงค่ะ หากผิดพลาดประการใด ลูกกราบขอขมา ต่อครูบาอาจารย์ทุกรูปทุกนามด้วยเจ้าค่ะ

1.พระครูธรรมธรเล็ก สุธัมมะปัญโญ (วัดท่าขนุน จ.กาญจนบุรี)
    ในพลังจิตนี้ มีน้อยคนนักที่ไม่รู้จักพระครูธรรมธรเล็ก หรือหลวงพี่เล็ก หรือหลวงพ่อเล็ก ลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำ (พระราชพรหมยาน) พระครูบาเหนือชัย ท่านเป็นศิษย์ของท่านด้วยค่ะ กราบพระครูธรรมธรเล็ก เจ้าค่ะ

2. พระครูบาบุญยัง ปุญญังกโร (วัดห้วยน้ำอุ่น อำเภอลี้ จ.ลำพูน) ท่านเก่งวิชาอาคม
    หลวงปู่ครูบาบุญยัง ปุญญังกโร อริยสงฆ์แห่งเมืองสามครูบา ผู้ทรงศีลบริสุทธิ์ทั้งกายและใจ ท่านเป็นลูกศิษย์ใกล้ชิดของครูบาชัยยะวงศา วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม อ.ลี้ จ.ลำพูน ได้เจริญรอยสืบทอดในปฏิปทาของครูบาชัยยะวงศาอย่างเข้มงวด ไม่ฉันอาหารที่มีเนื้อสัตว์และฉันเพียงมือเดียวใน1 วัน หลวงปู่ครูบุญยังมีพลังญาณสมาธิแก่กล้า และมีเมตตามาก เป็นหนึ่งในพระอริยสงฆ์ที่น่ากราบไหว้ของล้านนากราบพระครูบาเจ้าค่ัะ
    [​IMG][​IMG]

3. หลวงพ่อมหาสิงห์ วิสุทโธ หรือ ตุ๊ป้อมหาสิงห์ (วัดถ้ำป่าไผ่ อ.ลี้ จ.ลำพูน)
    พระอริยสงฆ์ศิษย์หลวงพ่อพระราชพรหมยาน ประดุจศิษย์พี่ในสาย มีอารมณ์เยือกเย็น ทรงอารมณ์มโนมยิทธิใหญ่ หลวงพ่อให้ท่านสอนมโน ตั้่งแต่เป็น อาจารย์สิงห์ น้อยคนนักจะรู้ว่า หลวงพ่อ เป็นอาจารย์ใหญ่สอนมโนมยิทธิเต็มกำลัง แทนหลวงพ่อ วันที่ 18 เมษายน พ.ศ. 2528 หลวงพ่อฤาษี(พระราชพรหมยาน) วัดท่าซุง อำเภอเมือง จังหวัดอุทัยธานี ประกาศขึ้นดัง ๆ ว่า “อาจารย์สิงห์ อยู่ที่นี่ ตายที่นี่แหละ ไม่ต้องไปไหนต่อไปอีกแล้ว”(หลวงพ่อหมายถึงที่วัดถ้ำป่าไผ่นี่แหล่ะค่ะ กราบตุ๊ป้อเจ้าค่ัะ

4. พระธวัชชัย (หลวงพ่อนิล สำนักสงฆ์ผาผึ้ง จังหวัดชัยภูมิ)
    ท่านเป็นผู้ร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง(พระเจดีย์สวยงามมากๆ มีพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ซึ่งสวยงามอย่างมากจริงๆ ด้วยค่ะ หลวงพ่อนิล ท่านเป็นศิษย์รูปหนึ่งของหลวงปู่สุภา กันตสีโล อายุหลวงปู่ท่านน่าจะ 117 ปี แล้วค่ะ เจนได้เคยมีโอกาสไปกราบหลวงปู่ที่พังงา นะค่ะหากเจนจำไม่ผิดค่ะ กราบพระอาจารย์เจ้าค่ัะ

5. พระครูบาสนอง สุมะโน(วัดดอยเขาควายแก้ว จ.เชียงราย) กราบพระครูบาเจ้าค่ัะ

6. หลวงพ่อบัวรัตน (วัดเขาถ้ำประทุน อ.ตาคลี จ.นครสวรรค์) นามเดิมท่านคือหลวงพ่อบัวสอน กราบหลวงพ่อเจ้าค่ัะ

7. หลวงพ่อสมัย (วัดป่าเกาะแหลม จ.นครราชสีมา)

8. ครูบาประพันธ์ (จังหวัดลำปาง)

9. พระครูบาวิฑูรณ์ ชินวโร (ปรียนันท์ธรรมสถาน จังหวัดนครสวรรค์)

ท่านพระครูบาวิฑูรณ์ ท่านเป็นพระอริยะสงฆ์ที่น่ากราบไหว้อย่างสูงอีกองค์หนึ่ง ท่านได้ปฏิบัติธรรมเข้านิโรธสมาบัติ สืบทอดแบบอย่างมาจากบูรพาจารย์ ครูบาเจ้าศรีวิชัยและครูบาชุ่ม โพธิโก กราบพระครูบาเจ้าค่ัะ

10.พระครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้า (ลานธรรมอรหันตาหน่อแก้วฟ้าโพธิญาน จ.นครราชสีมา)
    เจนเป็นลูกศิษย์ของพระครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้า กราบองค์พระครูบาเจ้าค่ัะ พระครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้า ท่านได้ปฏิบัติธรรมเข้านิโรธกรรมแบบอุกฤษฏ์ ผ่านมา 7 ครั้งแล้ว เหลืออีก 2 ครั้งเท่านั้น ท่านมีดำริจะเข้านิโรธกรรม 9 ครั้งเท่านั้น พระครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้าเป็นลูกศิษย์ของพระครูบาเหนือชัย โฆสิโต ท่านด้วยค่ะ
    คำพยากรณ์ครั้งแรก
    ครูบาเจ้าอินโต ก็ค่อย ๆ ผูกข้อมือรับขวัญทารกน้อยและทำนายไว้ว่า “กุมารน้อยผู้นี้ เป็นผู้มีบุญหนัก ศักดิ์ใหญ่กลับชาติมาเกิด เป็นขวัญปากครูบาเจ้าพระอริยะต๋นบุญล้านนา (ขวัญสัจจะวาจาศักดิ์สิทธิ์ของครูบาเจ้าศรีวิชัย) นำแก้วคู่บารมีมาโผด (โปรด) คนตังหลายต่อไปข้างหน้า เด็กน้อยผู้นี้จะเป็นกำลังของพระพุทธศาสนาที่สำคัญคนหนึ่งและสามารถที่จะโปรดมวลมนุษย์ให้พ้นทุกข์ มีความสุข ความร่ำรวยด้วยลูกแก้วนี้ และวาจาสิทธิ์ของกุมารน้อย ซึ่งก็ถือว่าเป็นชาติสุดท้ายของกุมารน้อยผู้นี้ก็ว่าได้” พร้อมกับตั้งชื่อให้ไว้ว่า “หน่อแก้วฟ้าไจยา” หมายถึง "แก้วมณีมงคลแห่งชัยชนะที่ฟ้าหรือสรวงสวรรค์ประทานมาเพื่อความสุขความเจริญ ร่ำรวย" และครูบาเจ้าอินโตยังตั้งอีกชื่อหนึ่งให้ว่า “เจ้าอริยทรัพย์” หมายถึง "ผู้มีทรัพย์มากมีทั้งทรัพย์สมบัติภายในและทรัพย์สมบัติภายนอก" นอกจากนั้นแล้วครูบาเจ้าอินโตยังได้เน้นกับพ่ออุ้ยปันและญาติพี่น้องทุกคนว่า “บารมีนี้มีเฉพาะผู้ที่มาจากอดีตชาติที่ได้พึ่งพาบารมีซึ่งกันและกัน ดังนั้นการทดสอบจิตของเจ้าหน่อแก้วฟ้าไจยา เช่นการลองขอความช่วยเหลือจากแต่ละบุคคลว่าเป็นเช่นไร เคยบำเพ็ญบารมีในอดีตชาติร่วมกันหรือไม่ หรือถ้าผู้ใดให้ความเชื่อถือและช่วยเหลือเต็มที่กับเจ้าหน่อแก้วฟ้า ผู้นั้นคือผู้ที่มาจากอดีตชาติ เป็นผู้มีทรัพย์ทิพย์จากอดีตที่คอยช่วยเหลือกันมาก่อน เพราะถือว่าช่วยเหลือในชาตินี้เป็นชาติสุดท้ายของเจ้าหน่อแก้วฟ้าไจยาแล้ว บุคคลผู้นั้นและครอบครัวของเขาก็จะเจริญรุ่งเรือง ร่ำรวยยิ่งๆ ขึ้นไป หน้าที่กิจการงานก็จะเจริญรุ่งเรือง เป็นผู้มีโชคชัยตลอด โรคภัยไข้เจ็บก็จักไม่เบียดเบียน โรคกรรมโรคเวรก็ย่อมเบาบางลง โดยเฉพาะผู้ให้ยานพาหนะและผู้ให้ทรัพย์เงินทองในการบำเพ็ญประโยชน์ร่วมกับ เจ้าหน่อแก้วฟ้าผู้นั้นไม่อดอยาก และคล่องตัวในกิจการงานต่างๆ มีแต่ได้กับได้อย่างเดียวเท่านั้น”

[​IMG][/B][​IMG]

11.พระอำนาจ อาทิตฺตวณฺโณ(วัดเขาสามล้าน อ.ท่าแซะ จังหวัดชุมพร)
    ** พระอาจารย์อำนาจธุดงค์ศึกษาวิชาต่างๆ **
    อาตมาเคยไปอยู่กับ ท่านพระอาจารย์สาม ถาวโร วัดพระธาตุดอยพระเจ้า อ.จอมทอง จ.เชียงใหม่ สายธรรมยุติท่านเน้นเรื่องกสิณ ฝึกจิตทางรักษาโรค ถอดของ ใช้สมุนไพรด้วย พลังสมาธิด้วย โรคกรรม คุณไสย อาถรรพณ์ โรคในกายก็ดี ท่านพระอาจารย์สาม ท่านฝึกอาตมามาก เพราะจริตถูกกัน ท่านก็สั่งสอนขัดเกลาเราได้ ท่านพาธุดงค์มาเรื่อยๆ ตั้งแต่อีสาน ได้ไปกราบ หลวงปู่คำพันธ์ หลวงปู่จาม ไปวัดนาแก หลวงปู่สน พอปี 2544 ไปกราบ หลวงพ่ออุตตมะ วัดวังค์วิเวการาม ขอเคล็ดวิชาท่านไปๆ มาๆ ระหว่างนั้น กระทั่งมาอยู่วัดถ้ำแฝด ได้รู้จักหลวงพ่อวัชระ หลวงปู่สง่า วัดบ้านหม้อ ไปเรียนวิชาสร้างพระขรรค์ ลงตะกรุด หุ่นพยนต์ ก็ได้มาพอสมควร จากนั้นก็ไปต่อยอดเอาเอง ได้ไปเจอหลวงปู่ทิม วัดพระขาว ตอนนั้นอาตมายังไม่ได้อยู่เป็นหลักแหล่ง อาศัยธุดงควัตร ลงไปใต้สุดจนถึงสุไหงโกลก ไปเรื่อยๆ จนกระทั่งมาพักอยู่ชุมพร หลวงพ่อแถม วัดช้างเทกระจาด พอดีมีโยมน้าสาว (น้องของโยมแม่) มามีครอบครัวอยู่ที่นั่น ก็นิมนต์อาตามาไป จำพรรษา หลวงพ่อแถม (พระครูมนูญ สิลสังวร ) เจ้าอาวาส ท่านเป็นศิษย์ หลวงปู่จันทร์ สายหลวงปู่ทองสุข วัดโตนดหลวง สายหลวงพ่อกุน วัดพระนอน หลวปู่ป๋อง วัดหนองกระทุ่ม ท่านถ่ายทอดให้ อาตมาก็ได้มาบางอย่าง แต่ยังไม่ได้หมด ทุกวันนี้ก็ยังศึกษาไปเรื่อยๆ
    พอดีไปเจอสหธรรมิก อยู่วัดป่ายาง จ.ชุมพร ไปงานปริวาสกรรมวัดห้วยทรายใต้ ก็ได้เคล็ดวิชาของ หลวงพ่อกิมฮวย ซึ่งท่านเป็นศิษย์ก้นกุฎิของหลวงพ่อทองสุข พอดีเจอเพื่อนสหธรรมมิก ซึ่งตอนนี้ลาสิกขาไปหมดแล้ว ชวนเรามาแท้ๆ หนีเราไปหมด ก็รู้สึกเป็นที่สัปปายะดี ไม่ร้อน แล้วก็ได้เจอเพื่อนสหธรรมมิกที่อยู่ วัดพระธาตุนครศรีธรรมราช ชวนไปเที่ยว ไปพักอยู่ด้วย ก็ได้รู้จักกับอาจารย์ดม พระอาจารย์โอภาส ไปเยี่ยมอาจารย์เล็ก วัดถลุงทอง ได้โอกาสไปกราบ พ่อท่านสังข์ วัดดอนตรอน ฝากตัวเป็นศิษย์ เรียนวิชาเจิมกระหม่อม เชือกและลงตะกรุด อยู่พักหนึ่ง อาจารย์โอ อาจารย์สุชาติ ตอนนี้ท่านอยู่สำนักเกริงกะเวีย พาไปศึกษาเคล็ดวิชาบางอย่าง ของเข้าอ้อ ระหว่างนั้น ก็เทียวไปเที่ยวมาอยู่นครศรีธรรมราชเกือบปี
    จากนั้นก็ลงมาอยู่วัดป่ายาง พอดีอาจารย์มนูญ เจ้าอาวาสวัด บอกว่าสถานที่แห่งนี้ เป็นที่ปฏิบัติธรรม สงบ ไม่มีพระ ตอนนั้นเมื่อปี พ.ศ.2546 ได้มาอยู่ที่สถานที่นี่ (สำนักสงฆ์เขาสามล้าน) ครั้งแรกก็รู้สึกสัปปายะดี ตรงกับจริต น่าจะสร้างได้ ห่างจากผู้คน ไม่วุ่นวาย ไม่ลำบาก และไม่ไกลมาก มาอยู่ที่เขาสามล้านตอนนั้นยังไม่มีอะไร เริ่มบูรณะวันที่25 สิงหาคม พ.ศ.2547 จนถึงปัจจุบัน ระหว่างที่อยู่นั้นได้มีโอกาสเดินทางไปกราบหลวงปู่ทิม ไปศึกษาวิชากับหลวงปู่สวัสดิ์ วัดศาลาปูน จ.อยุธยา ก็ไม่ได้ทิ้งครูบาอาจารย์จนท่านมรณะภาพ ทุกองค์ หลวงพ่อท้วม วัดศรีสุวรรณ จังหวัดสุราษฎร์ธานี ท่านก็ครอบเศียรให้ ช่วงปี 44-47 หลวงปู่อุ้น วัดตาลกง จ.เพชรบุรี ตอนนั้นท่านยังสุขภาพแข็งแรงอยู่ ได้ไปศึกษาเคล็ดวิชาการทำตะกรุดบ้าง ปลุกเสกวัตถุมงคลบ้าง การอธิษฐานจิต หลวงปู่อุ้น ท่านก็เมตตาให้มาอยู่ตลอด โดยท่านอาจารย์แดง ท่านก็ไมได้กีดกันพาเข้าไปกราบ กราบพระอาจารย์เจ้าค่ัะ

12.พระอธิการอดิเรก อุปคุตโต หรือพระอาจารย์หนึ่ง(วัดท่าโขลง จังหวัดลพบุรี)
    ประวัติ พระอธิการอดิเรก อุปคุตโต ( พระอาจารย์หนึ่ง )
    ชื่อ พระอธิการอดิเรก ฉายา อุปคุตโต อายุ 38 พรรษา 16 วิทยฐานะ น.ธ.เอก วัดท่าโขลง ตำบลสมอคอน อำเภอท่าวุ้ง จังหวัด ลพบุรี ปัจจุบันดำรงตำเหน่ง เจ้าอาวาส วัดท่าโขลง สถานะเดิมชื่อ อดิเรก นามสกุล นิลเกสร เกิดเมื่อวันที่ 17 เดือน กันยายน พ.ศ. 2515 มีบิดาชื่อนาย เฉลิม มารดาชื่อนาง ชม้อย นิลเกสร ณ บ้านหัวแหลม หมู่ที่ 7 ตำบลบ้านชี อำเภอบ้านหมี่ จังหวัดลพบุรี อุปสมบทเมื่อวันที่ 7 เมษายน พ.ศ. 2537 ณ วัดท่าโขลง ตำบลเขาสมอคอน อำเภอท่าวุ้ง จังหวัดลพบุรี มีพระอุปัชฌาย์ พระครูปริยัติยานุกิจ วัดท่าโขลง อำเภอท่าวุ้ง จังหวัด ลพบุรี พระกรรมวาจาจารย์ พระบุญรอด อาภากโร วัดท่าโขลง อำเภอท่าวุ้ง จังหวัด ลพบุรี พระอนุสาวนาจารย์ พระปลัดไพฑูรย์ ปิยวณุโณ วัดท่าโขลง อำเภอท่าวุ้ง จังหวัด ลพบุรี กราบพระอาจารย์เจ้าค่ัะ

13. ครูบาสง่า สนฺตจิตฺโต (วัดพระธาตุดอยกวางคำ อำเภอทุ่งหัวช้าง จังหวัดลำพูน )
    ท่านเป็นลูกศิษย์ของครูบาชัยยะวงศ์ษา กราบพระครูบาเจ้าค่ัะ

14. ครูบาก้องหล้า (วัดผ่าบ่อง) กราบพระครูบาเจ้าค่ัะ

15.ครูบาแดง (วัดพระพุทธบาตรผาหนาม อ.ลี้ จ.ลำพูน)

ทางวัดแจ้งว่า มีพระเถรานุเถระและพระภิกษุ ทั้งหมด 18 องค์ แต่ตอนนี้ยืนยันว่าจะมาร่วม 15 องค์ ดังรายนามที่เจนได้แจ้งไว้ด้านบน ตามลำดับที่ทางวัดถ้ำป่าอาชาทองให้มาค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2012
  19. MayBuddhaBlessYou

อนุโมทนาบุญกับท่าน titapoonyo และครอบครัวด้วยค่ะ สาธุ สาธุ

20. peerakul

ส่งอังสะและหมวกไหมพรมไปวันนี้แล้วค่ะคุณเจน ส่งแบบEMSค่ะ