ขอเชิญท่านสาธุชนร่วมงานบุญออกนิโรธกรรม ของพระครูบาเหนือชัย โฆสิโต. ประจำปี ๒๕๕๕

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย MayBuddhaBlessYou, 5 มกราคม 2012.

1. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ

2. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

กลับมาแล้วค่ะ อิ่มบุญที่สุดในโลกเลยวันนี้ แล้วจะรีบลงรูปและเรื่องราวนะเจ้าค่ะ อนุโมทนาบุญล่วงหน้าได้เลยเจ้าค่ะ

3. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิอิ ยอมรับว่าอิ่มบุญจริงๆ คอนเฟริม เป็นอะไรที่มีความสุขที่สุดในชีวิต เหมือนตกงานเพื่อมางานนี้โดยเฉพาะเลย จากวิกฤต มาเป็นโอกาส ได้มีเวลามาทำบุญ สร้างกุศล เอาความดีใส่ตัว

4. peerakul

นั่งรอ นอนรอเลยจร้า คุณเจน อ้าว +++++^^ หายไปไหนเนี่ย

แล้วคุณภัทรอังคารไปร่วมงานบุญด้วยหรือคะ

5. peerakul

เมื่้อเช้าคุณเจนโทรมา รับโทรศัพท์ไม่ทันค่ะ โทรกลับไป ปิดเครื่องไปแล้ว!!!!!!!!+++แป่วววว

6. ภัทรอังคาร

เจ้าค่ะ คุณเอ มาร่วมงานบุญด้วยเจ้าค่ะ มาอยู่กับคุณเจนนี่แหละเจ้าค่ะ โมนากับหมวกถักและอังสะเจ้าค่ะ เมื่อคืนนั่งแพ็คของกันเจ้าค่ะ​

7. ภัทรอังคาร

ตอนนี้คุณเจนนั่งสวดมนต์ ทำสมาธิอยู่เจ้าค่ะ รอดูภาพก็ต้องรออีกสักนิดส์นึงนะเจ้าค่ะ วันนี้ก็น๊อกกันเลยเจ้าค่ะ เพราะเหนื่อยและก็อิ่มบุญมากเจ้าค่ะ กลับมาจากวัดสลบกันเลยฟื้นอีกทีหกโมงเย็นเจ้าค่ะ

8. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งสวดมนต์นั่งสมาธิ วันนี้แผ่เมตตาใหญ่เลย ให้ทุกรูปทุกนาม รูปนั้นที่กล้องเจนจะไม่มาก เพื่อนๆ รอสักวันสองวันได้ไหมเจ้่าค่ะ Pleaseeeee ^_^

9. peerakul

บุญกิริยาวัตถุ ๑๐ ประการ

บุญ กิริยาวัตถุ ๑๐ ประการ คือ สิ่งอันเป็นที่ตั้งแห่งการทำบุญ หรือกล่าวอย่างง่ายๆว่า การกระทำที่เกิดเป็นบุญ เป็นกุศล แก่ผู้กระทำดังต่อไปนี้

๑. บุญสำเร็จได้ด้วยการบริจาคทาน (ทานมัย) คือการเสียสละนับแต่ทรัพย์ สิ่งของ เงินทอง ตลอดจนกำลังกาย สติปัญญา ความรู้ความสามารถ เพื่อให้เกิดประโยชน์แก่ผู้อื่นโดยส่วนรวม รวมถึงการละกิเลส โลภะ โทสะ โมหะ ออกจากจิตใจ จนถึงการสละชีวิตอันเป็นสิ่งมีค่าที่สุดเพื่อการปฏิบัติธรรม

๒. บุญสำเร็จได้ด้วยการรักษาศีล (สีลมัย) คือการตั้งใจรักษาศีล และการปฏิบัติตนไม่ให้ละเมิดศีล ไม่ว่าจะเป็นศีล ๕ หรือศีล ๘ ของอุบาสกอุบาสิกา ศีล ๑๐ ของสามเณร หรือ ๒๒๗ ข้อของพระภิกษุ เพื่อรักษากาย วาจา และใจ ให้บริสุทธิ์สะอาด พ้นจากกายทุจริต ๔ ประการ คือ ละเว้นจากการฆ่าสัตว์ ละเว้นจากการลักทรัพย์ ละเว้นจากการประพฤติผิดในกาม และเสพสิ่งเสพติดมึนเมา อันเป็นที่ตั้งแห่งความประมาท วจีทุจริต ๔ ประการ คือไม่พูดส่อเสียด ไม่พูดปด ไม่พูดเพ้อเจ้อ และไม่พูดคำหยาบ มโนทุจริต ๓ ประการ คือ ไม่หลงงมงาย ไม่พยาบาท ไม่หลงผิดจากทำนองคลองธรรม

๓. บุญสำเร็จได้ด้วยการภาวนา (ภาวนามัย ) คือการอบรมจิตใจในการละกิเลส ตั้งแต่ขั้นหยาบไป จนถึงกิเลสอย่างละเอียด ยกระดับจิตใจให้สูงขึ้นโดยใช้สมาธิปัญญา รู้ทางเจริญและทางเสื่อม จนเข้าใจอริยสัจ ๔ คือ ทุกข์ สมุทัย นิโรธ และมรรค เป็นทางไปสู่ความพ้นทุกข์ บรรลุมรรค ผล นิพพานได้ในที่สุด

๔. บุญสำเร็จได้ด้วยการประพฤติอ่อนน้อมถ่อมตนต่อผู้ใหญ่ (อปจายนมัย) คือการให้ความเคารพ ผู้ใหญ่และผู้มีพระคุณ ๓ ประเภท คือ ผู้มี วัยวุฒิ ได้แก่พ่อแม่ ญาติพี่น้องและผู้สูงอายุ ผู้มี คุณวุฒิ หรือคุณสมบัติ ได้แก่ ครูบาอาจารย์ พระภิกษุสงฆ์ และผู้มี ชาติวุฒิ ได้แก่พระมหากษัตริย์ และเชื้อพระวงศ์

๕. บุญสำเร็จได้ด้วยการขวนขวายในกิจการที่ชอบ (เวยยาวัจจมัย) คือ การกระทำสิ่งที่เป็นคุณงามความดี ที่เกิดประโยชน์ต่อคนส่วนรวม โดยเฉพาะทางพระพุทธศาสนา เช่น การชักนำบุคคลให้มาประพฤติปฏิบัติธรรม มีทาน ศีล ภาวนา เป็นต้น ในฝ่ายสัมมาทิฎฐิ

๖. บุญสำเร็จได้ด้วยการให้ส่วนบุญ (ปัตติทานมัย) คือ การอุทิศส่วนบุญกุศลที่ได้กระทำไว้ ให้แก่สรรพสัตว์ทั้งปวง การบอกให้ผู้อื่นได้ร่วมอนุโมทนาด้วย ทั้งมนุษย์และอมนุษย์ ได้ทราบข่าวการบุญการกุศลที่เราได้กระทำไป

๗. บุญสำเร็จได้ด้วยการอนุโมทนา (ปัตตานุโมทนามัย) คือ การได้ร่วมอนุโมทนา เช่น กล่าวว่า “สาธุ” เพื่อเป็นการยินดี ยอมรับความดี และขอมีส่วนร่วมในความดีของบุคคลอื่น ถึงแม้ว่าเราไม่มีโอกาสได้กระทำ ก็ขอให้ได้มีโอกาสได้แสดงการรับรู้ด้วยใจปีติยินดีในบุญกุศลนั้น ผลบุญก็จะเกิดแก่บุคคลที่ได้อนุโมทนาบุญนั้นเองด้วย

๘. บุญสำเร็จได้ด้วยการฟังธรรม (ธัมมัสสวนมัย) คือ การตั้งใจฟังธรรมที่ไม่เคยได้ฟังมาก่อน หรือที่เคยฟังแล้วก็รับฟังเพื่อได้รับความกระจ่างมากขึ้น บรรเทาความสงสัยและทำความเห็นให้ถูกต้องยิ่งขึ้น จนเกิดปัญญาหรือความรู้ก็พยายามนำเอาความรู้และธรรมะนั้นนำไปใช้ให้เกิด ประโยชน์ สู่หนทางเจริญต่อไป

๙. บุญสำเร็จด้วยการแสดงธรรม (ธัมมเทสนามัย) คือ การแสดงธรรมไม่ว่าจะเป็นรูปของการกระทำ หรือการประพฤติปฏิบัติด้วยกาย วาจา ใจ ในทางที่ชอบ ตามรอยบาทองค์พระศาสดา ให้เป็นตัวอย่างที่ดีแก่บุคคลอื่น หรือการนำธรรมไปขัดเกลากิเลสอุปนิสัยเพื่อเป็นแบบอย่างที่ดีแก่ผู้อื่น ให้เกิดความเลื่อมใสศรัทธา มาประพฤติปฏิบัติธรรมต่อไป

๑๐. บุญสำเร็จได้ด้วยการทำความเห็นให้ตรง (ทิฏฐชุกัมม์) คือ ความเข้าใจในเรื่อง บาป บุญ คุณ โทษ สิ่งที่เป็นแก่นสารสาระหรือที่ไม่ใช่แก่นสารสาระ ทางเจริญทางเสื่อม สิ่งอันควรประพฤติสิ่งอันควรละเว้น ตลอดจนการกระทำความคิดความเห็นให้เป็นสัมมาทิฏฐิอยู่เสมอ

บุญ กิริยาวัตถุทั้ง ๑๐ ประการนี้ ผู้ใดได้ปฏิบัติอย่างใดอย่างหนึ่งหรือยิ่งมากจนครบ ๑๐ ประการแล้ว ผลบุญย่อมเกิดแก่ผู้ได้กระทำมากตามบุญที่ได้กระทำ ยิ่งได้มีการเตรียมกาย วาจา ใจ ให้สะอาดบริสุทธิ์ ตั้งใจจรดเข้าสู่ศูนย์กลางกาย หยุดในหยุด เข้าไปแล้วก็ยิ่งได้รับบุญมหาศาลตามความละเอียดประณีตที่เข้าถึงยิ่งๆ ขึ้นไป

ที่มา
    http://www.dhammakaya.org/dhamma/boon01.php

10. peerakul

11. เทพรังศรี

เทพรังศรี Active Member

29 กรกฎาคม 2010
    ขอเชิญร่วมเข้าปฏิบัติธรรม บูชาธรรม นิโรธกรรม
    ในช่วงที่อาจารย์เณร ธาตุพุทธคุณ เข้านิโรธกรรม 7 วัน 7 คืน วันพฤหัสบดีที่ 27 มกราคม 2555 เริ่มบวชชีพราหมณ์ และออกจากถือศีล วันที่ 2 กุมภาพัน 2555 (ผู้ใดมีประสงค์ที่จะร่วมบวช กรุณาแจ้งล่วงหน้า )
    ณ สำนักปฏิบัติธรรมพุทธานุภาพ รัตนโพธิญาณ
    ต.โพแตง อ.บางไทร จ.พระนครศรีอยุธยา
    ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น

การเข้านิโรธตามแบบโบราณเข้าเพื่อดับทุกข์เวทนาและ พิจารณาหลักธรรมและแผ่เมตตาให้เวนัยสัตว์
    เพื่อหวังความหลุดพ้นตาม ตำราของท่านพระมหาเถรคันฉ่อง ดังนั้นท่านอาจารย์เณร ธาตุพุทธคุณ จึงได้ปฏิบัติการเข้านิโรธกรรมสืบต่อมา ในเหตุที่ท่านทำพิธีอยู่กรรมเข้านิโรธสมาบัติเป็นเวลา 7 วัน 7 คืน การเข้านิโรธสมาบัตินี้ตามคัมภีร์ของพุทธศาสนาเชื่อว่า พระอริยเจ้าหรืออริยบุคคล ระดับพระอนาคามีขึ้นไปเท่านั้นที่ทำได้ พระท่านเข้านิโรธเต็มกำลัง ไม่ฉัน ไม่ถ่าย ไม่เห็นเดือน ไม่เห็นตะวัน นั่งภาวนาตลอด เป็นเวลา 7 วัน 7 คืน
    เหนือเวทนาทั่วไปที่มนุษย์ธรรมดาจะทำได้แต่สำหรับอาจารย์เณร ท่านเรียกการเข้านิโรธของท่านว่า “การอยู่กรรม” ซึ่งจะกระทำก่อนพิธีไหว้ครู 9 วัน โดยให้ปลูกกระโจมมุงด้วยหญ้าแฝกบริเวณด้านนอกโดยรอบกระโจมทั้ง 4 ทิศ ปักไม้มงคลเป็นเขตสังฆาวาส เพื่อป้องกันสัตว์ร้ายและภูตผีปีศาจทั้งหลายและอมนุษย์ทั้งหลาย มิให้เข้ามาในบริเวณภายในกระโจม ให้ขุดหลุมลึก 50 ซม. ปูลองด้วยหญ้าคาแห้ง เพื่อให้อาจารย์เณร ได้เข้าไปจำศีลภาวณาอยู่กรรม โดยท่านจะนั่งภาวนาในกระโจมที่มีพระพุทธรูปปางสมาธิเป็นประธานอยู่ในกระโจม นาน 7 วัน 7 คืนและบรรยายหลักธรรม ทุกค่ำ ทุกเช้า ไม่ฉันอาหารหนัก ฉันเพียงน้ำสะอาดที่กรองผ้าขาวบางเนื้อละเอียด 7 ชั้นเท่านั้น หลังจากปลูกกระโจมแล้วก่อนเข้าจะต้องมีพระสงฆ์จำนวน 5 รูปมา สวดรับรองศีลว่า บริสุทธิ์และสวดปิดกระโจม
    การอยู่กรรมทุกปีจะมีชาวบ้านและศิษย์ของท่านที่อยู่ทั่วทุกสารทิศ มาบวชชีพราห์มอยู่และผลัดเปลี่ยนกันเฝ้าดูแลด้านนอกกระโจมและรอที่จะใส่บาตรในวันออกจากนิโรธเมื่อครบ 7 วัน เพราะเชื่อกันว่าใครได้ใส่บาตรผู้ที่พึ่งออกจากนิโรธในวันแรก อธิษฐานสิ่งใดที่ไม่เกินความจริง และไม่ผิดต่อศีลธรรม จะได้สิ่งนั้นตามที่ปรารถนาเลยทีเดียว นับว่าเป็นอานิสงฆ์ผลบุญแรงมาก เพราะตามตำราเชื่อว่า เทพเทวดาทั่วทุกชั้นวิมานฟ้า จะลงมาร่วมอนุโมทนาในเวลาเปิดกระโจม ดังนั้นจึงขอเชิญทุกท่านที่มีจิตศรัทธา เข้าร่วมพิธีเปิดกระโจมรับท่านอาจารย์เณร ธาตุพุทธคุณ (ฤาษีเณร องค์ปฐมอุปัชฌา) ออกจากนิโรธ ในวันที่ 1 กุมภาพัน ตอนตี4 นับ่าวเป็นวันที่2 2555 เวลา 4 นาฬิกา 30 นาที ณ สำนักปฏิบัติธรรมพุทธานุภาพ รัตนโพธิญาณ ต.โพแตง อ.บางไทร จ.พระนครศรีอยุธยา สอบถามโทร. 087-017-6158 , 089-0033-898

12. MayBuddhaBlessYou

อนุโมทนา สาธุด้วยค่ะ กับท่านอาจารย์เณร ธาตุพุทธคุณ ในการเข้านิโรธกรรม เป็นเวลา 7 วัน 7 คืน ครั้งนี้

ระหว่างอยู่ที่จังหวัดเชียงราย เมื่อเดือนธันวาคม 2554 ท่านอาจารย์เณร ธาตุพุทธคุณ ได้มีโอกาสเดินทางไปกราบนมัสการครูบาเหนือชัยแห่งวัดถ้ำป่าอาชาทอง เกจิชื่อดังผู้ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบในภาคเหนือ เนื่องในวาระพิธีไหว้ครู ครูบาเหนือชัย โฆสิโต ครูบาเหนือชัยได้ให้พรและได้พูดคุยกับอาจารย์เณร ธาตุพุทธคุณ ด้วยความใกล้ชิดสนิทสนมกันเนื่องจากเคยทำพิธีพุทธาภิเษกด้วยกัน และคราวนี้อาจารย์เณร ได้กลับมากราบท่านอีก ครูบาเหนือชัยยังได้ลงนะให้ท่านอาจารย์เณร เพื่อเป็นศิริมงคลอีกด้วย ครูบาเหนือชัยได้เอ่ยชวนท่านอาจารย์เณรว่าให้แวะเวียนมาเยี่ยมเยียนกันบ่อย ๆ นะ มาช่วยกันดูแลโครงการ

เครดิต https://sites.google.com/site/arjarnnane/activities-pord-sraththa-yatiyom

13. MayBuddhaBlessYou

ภาพงานออกนิโรธกรรมพระครูบาเหนือชัย โฆสิโต วันที่ 21 มกราคม 2555

ภาพงานออกนิโรธกรรมพระครูบาเหนือชัย โฆสิโต วันที่ 21 มกราคม 2555

ภาพมาแล้วค่ะเพื่อนๆ ^_^ ไม่ค้อยมากค่ะ เพราะตามภาพที่มีมืออาชีพท่านอื่นถ่ายไว้อยู่ แต่ไ้ด้ภาพบางส่วนจากน้องนก ลูกศิษย์พระครูบาเหนือชัย ส่งมาให้ และกล้องของเจนเองค่ะ ภาพมีไม่มาก แต่บุญมหาศาลค่ะ

วันนั้นไปตั้งแต่ตี 4 ถึงเกือบตี 5 ท่านพระครูบาเหนือชัย ท่านออกจากนิโรธกรรมเวลา 05.30 น. ซึ่งพระครูธรรมธรเล็ก (หลวงพี่เล็ก วัดท่าขนุน) ท่านได้เป็นประธานในการไปรับท่านพระครูบาเหนือชัย ออกจากการเข้านิโรธกรรมทุกปีค่ะ อีกทั้งทั้งเป็นครูบาอาจารย์ของพระครูบาเหนือชัย โฆสิโต ท่านด้วย ในภาพจะมีการเชิญพ่อแท่ครูบาอาจารย์ทั้ง 2 องค์ ขึ้นเสลี่ยง ตามประเพณี เพื่อให้พวกเราได้ช่วยหันแบกท่าน ได้รับมหาบุญบารมีครั้งนี้ ผู้หญิงแบกไม่ไหว ท่านอนุญาติให้ช่วยกันคนละนิดละหน่อย เจนได้ไปแตะเสลี่ยง ไม่ได้แบกเลยค่ะ ^_^ ตอนพระครูบาเหนือชัย ท่านลงจากเสลี่ยง จะรู้สึกว่าหนักอยู่เหมือนกันค่ะ มาชมภาพกันนะค่ะ

[​IMG][​IMG]

จะสังเกตุภาพสุดท้าย พระครูธรรมธรเล็ก ท่านจะนิ่งมากค่ะ เหมือนท่านกำลังแผ่เมตตาให้พวกเราที่มาในงานนี้ค่ะ บารมีของท่านมากจริงๆ ค่ะ สามารถสัมผัสได้ค่ะ เพระครูบาเหนือชัย โฆสิโต นั้น ระหว่างทางที่ศรัทธาสาธุชน แบกเสลี่ยงท่ารอบงานพิธี 3 รอบนั้น ท่านจะใช้หางม้า ฟาดมาที่พวกเราค่ะ ขณะนั้นเสียงผ่านมา เจนก้มกราบทั้งหลวงพี่เล็ก 3 ครั้ง พระครูบาเหนือชัย 3 ครั้ง กราบองค์พระครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้า 3 ครั้ง พระครูบาเหนือชัยท่านมองเห็นเจนแล้วท่านยิ้มให้แบบเมตตามาก ๆ แล้วท่านเปลี่ยนแซ่มามืออีกข้างเตรียมที่จะฟาดเจนค๊า ^_^ เป็นอย่างนั้นจริงๆ นะค่ะ ท่านมองหน้าเรียกเจนเข้าไป ตอนนั้น เจนโดนแซ่หางม้าคนเดียวแบบเต็มๆๆๆๆ โชคดีมากๆๆๆ เลย ดีใจค่ะ ไม่รู้ว่าจะใช้คำว่าอะไรดี ถ้าเป็นน้ำมนต์เรียกปะพรมน้ำพระพุทธมนต์ ส่วนแซ่ที่ท่านใช้นี้เจนเลยขอใช้คำว่าฟาด แต่ท่านฟาดแบบเบาๆ พอให้โดนศรีษะเราค่ะ เรียกอย่างไรก็ไม่ทราบค่ะ หากผิดพลาดประการใด ลูกกราบขอขมาพระครูบาด้วยเจ้าค่ะ

ตอนนี้มาชมภาพอังสะและหมวกไหมพรม ที่คุณเอ peerakul และเพื่อนกัลญาณธรรมทั้งหลายช่วยกันออกปัจจัย ส่วนหนึ่งช่วยออกแรงถักค่ะ เจนเตรียมห่อให้เพื่อถวายตามรูปนะค่ะ อนุโมทนาบุญกับคุณ peerakul และเพื่อนๆ ด้วยค่ะ

ก่อนที่จะทำการตักบาตรพระครูบาเหนือชัย และพระภิกษุสงฆ์ ก่อนอื่นต้องทำการขอขมาต่อพระรัตนตรัยก่อนค่ะ เพื่อที่บุญที่ทำนั้นจะได้ส่งผลได้เร็วขึ้นค่ะ ณ จุดนี้ที่เป็นสถานที่ทำพิธีการทั้งหมดส่วนใหญ่ค่ะ ที่เห็นด้านหลังคือพระครูบาเหนือชัยท่านจะนั่งอยู่ในนั้น ภาษาเหนือเรียกว่า " ตะแหล๋ว " ค่ะ ส่วนผู้หญิงตัวอ้วนกลมที่สวยน่ารัก ^_^ คือคนเขียนนี้แหล่ค่ะ เจนได้ทำการขอขมาพระรัตนตรัยตรงนี้เลยค่ะ ทำก่อนใครเลย ยังไม่มีใครทำ หลังจากนั้นได้ยินไมค์ประกาศว่า ให้ไปทำการขอขมาต่อพระรัตนตรัยก่อนทุกๆ คน นี่เราทำก่อนเลย เทวดาคงดลใจค่ะ ปกติไปไหนก็จะทำอย่างนี้อยู่แล้วค่ะ

14. MayBuddhaBlessYou

ค่ำคืนเวลาประมาณ 5 ทุ่ม น้องกรชาล กวินภูมิเสถียร และครอบครัว ได้โทรมาหาว่าจะฝากถวายผ้าไตรชุดใหญ่ทันไหม เจนก็บอกน้องว่าน่าจะทัน แต่ก็ไม่แน่ใจ น้องฝากเงินถวายมา 2500 บาท วันนั้นโชคดีของน้องเป็นบุญของน้องกรชาล กวินภูมิเสถียร และครอบครัว เพราะในงานมีการจัดสังฆทานชุดใหญ่ ซึ่งในนั้นมีพระพุทธรูปแก้วองค์ใสใหญ่พอสมควรสวยมาก 1 องค์ ผ้าไตรจีวร 1 ชุด บาตร หนังสือสวดมนต์ ยารักษาโรค ข้าวสารอาหารแห้ง มีร่มด้วยค่ะ ครบหมดเยอะมาก และหนักด้วยค่ะ ชุดละ 2000 บาท เจนอุ้มพระนำหน้าให้น้องและครอบครัว ส่วนลูกศิษย์พระครูบาผู้ชาย 2 ท่าน ช่วยกันยกขันโตก ที่วางของสังฆทานในนั้นตามไปค่ะ ภาพที่เห็นได้เท่านี้ค่ะ เพราะคนมาก แย่งกันถวาย แต่น้องกรชาล พี่เจนสามารถแซงคิวได้ค่ะ ^_^ ส่วนปัจจัยที่เหลือ 500 ส่วนปัจจัยที่เหลือ 500 บาท นั้นพี่เจนได้ตัักบาตรท่านพระครูบาเหนือชัยท่านไป ในการนี้พี่เจนและคณะพลังจิตที่ร่วมบุญ ขอถวายร่วมด้วย 100 บาท บอกน้้องไปแล้วค่ะ โมทนาสาธุบุญอันยิ่งใหญ่นี้กันนะค่ะ ภาพไม่ชัด ขออภัยด้วยค่ะ แต่ตอนถวายนั้นจิตใจแจ่มใส คมชัดมากค่ะ ภาพด้านล่างคือตอนถวายสังฆทานและตักบาตรท่านด้วยปัจจัยค่ะ เพื่อนๆ ทุกคน อนุโมทนาสาธุค่ะ

จากนั้นไปตักบาตรตักบาตรท่านพระครูบาเหนือชัยท่าน 3 ชุด พระครูบาท่านให้ตะกรุดไม้ไผ่มาค่ะ ได้มา 7 อันค่ะ กันภูตผี วิญญาณชั่วร้าย คุ้มครองป้องกันภับ จากเหล่าอมนุษย์ อลัชชี คุณไสย มนต์ดำต่างๆ ค่ะ ส่วนที่เหลือนั้นตักบาตรพระภิกษุสงฆ์ค่ะ เจนเตรียมไป 18 ชุด

[​IMG][​IMG][​IMG]

15. sutanee

sutanee เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2007
    ไปมาเหมือนกันเพิ่งไปปีแรกท่านเขียนยันต์รูปช้างน่ารักให้หลังรูปและบนกระเป๋าสตางค์ด้วย

16. MayBuddhaBlessYou

วินาทีที่รอคอยมาถึง ตั้งใจจะไปกราบพระครูธรรมธรเล็ก (หลวงพี่เล็ก วัดท่าขนุน) ทำอย่างไรก้ไม่เคยได้ไปค่ะ ได้มีบุญวาสนามากราบท่านวันนี้ วันนั้นท่านนั่งประจำตำแหน่งบอกบุญซื้อที่ดินถวายวัดถ้ำป่าอาชาทอง อยู่ด้านล่างลงมา เสียงท่านพูดออกไมค์ดังค่ะ ตอนก่อนไปเจนเตรียมดอกไม้ไปบูชาธรรมท่านแล้วด้วยค่ะ ไปถึงตอนนั้นเจนเข้าไปกราบท่าน พอเจนเดินเข้าไปกราบ ท่านพูดออกไมค์ อยู่นะค่ะ ท่านกล่าวว่า " คนนี้ลูกศิษย์ครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้า คนนี้คนสำคัญ คนสำคัญ ช่วยเหลือพระพุทธศาสนาอยู่ สายไหนไม่สำคัญ ครูอาจารย์องค์ไหนไม่สำคัญ ส่วนตัวอาตมาเองมาทางสายหลวงพ่อ " ท่านพูดแล้วท่านก็หัวเราะ เจนตื่นเต้นค่ะ พูดอะไรไม่ออกค่ะ ปลื้มอยู่ค่ะ ท่านรู้ว่าเจนเป็นลูกศิษย์องค์พระครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้าได้อย่างไร เรื่องนี้ยังงงไม่หายค่ะ เพราะครั้งนี้เป็นครั้งแรกที่เจนไปกราบท่านค่ะ

ในการนี้เจนได้แบ่งปัจจัยที่เพื่อนพลังจิตร่วมกันถวายมาเพื่อซื้อที่ดิน ถวายวัดถ้ำป่าอาชาทอง ตารางวาละ 400 บาท เป็นจำนวนเงิน 2,000 บาท โมทนาสาธุกับทุกท่านด้วยค่ะ หลวงพี่เล็กท่านโมทนา สาธุ ออกไมค์ค่ะให้ได้ยินกันทั่วค่ะ หลวงพี่เล็ก ท่านเมตตาให้ถ่ายรูปกับท่านได้ค่ะ ท่านบอกลูกศิษย์ท่านว่า " ช่วยถ่ายให้เขาหน่อย " ภาพนี้ปลื้ม เห็นทีไรปลื้ม ไม่หยุดเลยค่ะ กราบพระครูธรรมธรเล็ก สุดเศียรเกล้าเจ้าค่ะ

ส่วนภาพนี้คือของที่ระลึก คุณเอ peerakul รบกวนแจ้งที่อยู่ด้วยเจ้าค่ะ เจนจะได้ส่งไปให้ เป็นของที่ระลึกสำหรับผู้ร่วมบุญที่ดิน 1000 บาทขึ้นไปค่ะ

น้องกรชาล กวินภูมิเสถียร รบกวนแจ้งที่อยู่ด้วยค่ะ เพื่อที่จะได้จัดส่งของที่ระลึก เนื่องด้วยท่านและครอบครัวถวายสังฆทานชุดใหญ่ค่ะ ภาพนี้ค่ะ

วัตถุมงคลอื่นๆ ที่ได้รับแจกในงานออกนิโรธกรรมของพระครูบาเหนือชัย โฆสิโต ประจำปี 2555 นี้นะค่ะ

วัตถุมงคลภาพแรกเป็นของพระครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้า มีอยู่ประมาณ 20 ชุดค่ะ หากท่านใดอยากได้ แจ้งที่อยู่มาค่ะ จะจัดส่งไปให้นะค่ะ เมื่อรับไว้แล้วรบกวนวางไว้ในสถานที่ที่เหมาะสม เช่นบนหิ้งพระ นะค่ะ หากไม่ผูกแขน ห้อยคอ นะค่ะ ส่วนของครูบาอาจารย์องค์อื่นที่ให้มา ขอนุญาติเก็บรักษาไว้ค่ะ

17. MayBuddhaBlessYou

ครั้งหนึ่งวิ่งไปวิ่งมา เดินไปเดินมา อิ่มบุญอยู่ เจอท่านพระอาจารย์วินัย ท่านบอกบุญซื้อดินหิน เพื่อทำถนนขึ้นที่ก่อสร้างพระำไพรีพินาศ องค์ใหญ่ที่สุดในโลกอยู่ เจนเลยเข้าไปกราบท่าน พร้อมทั้งนำปัจจัยที่พี่น้องเพื่อนๆ ผากถวาย 11000 บาทนั้น ปบ่งมาซื้อดินหิน เพื่อทำการก่อสร้างในการนี้ด้วย 1,000 บาทค่ะ

ส่วนภาพนี้ท่านกำลังอ่านรายชื่อ ซึ่งมีรายนามตามที่คุณเอ peerakul แจ้งมาก่อนหน้านี้แล้วค่ะ โมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

ส่วนภาพนี้เพื่อนสาวจากพลังจิตท่านหนึ่งซึ่งมาค้างด้วยที่บ้าน ร่วมบุญด้วยค่ะ โมทนาบุญด้วยนะค่ะ ขอให้ท่านผ่านพ้น อุปสรรคทุกอย่างและโชคดี ปราถนาสิ่งใดขอให้ได้ตามที่ท่านหวังทุกประการเทอญ

ส่วน ภาพเหล่านี้ เป็นสถานที่ก่อสร้างพระไพรีพินาศ หน้าตัก 10 เมตร ใหญ่ที่สุดในโลก สถานที่ที่เห็นนี้ ตรงนี้ได้มีการระเบิดหินเพื่อจะทำการก่อสร้าง จำนวนประมาณ 100 ลูก แต่ระเบิดเท่าไหร่ หินตรงบริเวณนี้ไม่ยอมระเบิด จึงได้ทำพิธีบวงสรวงขึ้น จากนั้นท่านพระครูบาเหนือชัย ท่านมีดำริ ให้สร้างช้างเป็นฐานพระไพรีพินาศ องค์เล็กก่อนที่จะสร้าง พระไพรีพินาศองค์ใหญ่ด้านหลังค่ะ หากท่านใดประสงค์จะร่วมบุญสร้างพระไพรีพินาศ สามารถติดต่อที่ท่านพระอาจารย์วินัย (ผู้รับผิดชอบในการก่อสร้างพระไพรีพินาศ) ที่หมายเลขโทรศัพท์ 089-6107774 โมทนาสาธุกับทุกท่านด้วยค่ะ

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2012
  18. MayBuddhaBlessYou

ภาพชุดสุดท้ายคือ ภาพถ่ายทำพิธีสืบชะตาตามประเพณีทางเหนือค่ะ โดยมีพระเกจิอาจารย์ และพระภิกษุสงฆ์ที่มาร่วมในงานนี้ประมาณ 27 รูปค่ะ รายนามพระเถระ และพระภิกษุสงฆ์หลักๆ ที่มาในงานนะค่ะ รายชื่ออาจะไม่ครบทั้งหมด ขออภัยด้วยนะค่ะ

1. พระครูธรรมธรเล็ก สุธัมมะปัญโญ (วัดท่าขนุน จ.กาญจนบุรี)
    2. พระครูบาบุญยัง ปุญญังกโร (วัดห้วยน้ำอุ่น อำเภอลี้ จ.ลำพูน)
    3. หลวงพ่อมหาสิงห์ วิสุทโธ หรือ ตุ๊ป้อมหาสิงห์ (วัดถ้ำป่าไผ่ อ.ลี้ จ.ลำพูน)
    4. พระธวัชชัย (หลวงพ่อนิล สำนักสงฆ์ผาผึ้ง จังหวัดชัยภูมิ)
    5. พระครูบาสนอง สุมะโน(วัดดอยเขาควายแก้ว จ.เชียงราย)
    6. หลวงพ่อบัวรัตน (วัดเขาถ้ำประทุน อ.ตาคลี จ.นครสวรรค์)
    7. หลวงพ่อสมัย (วัดป่าเกาะแหลม จ.นครราชสีมา)
    8. ครูบาประพันธ์ (จังหวัดลำปาง)
    9. พระครูบาวิฑูรณ์ ชินวโร (ปรียนันท์ธรรมสถาน จังหวัดนครสวรรค์)
    10.พระครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้า (ลานธรรมอรหันตาหน่อแก้วฟ้าโพธิญาน จ.นครราชสีมา)
    11.พระอำนาจ อาทิตฺตวณฺโณ(วัดเขาสามล้าน อ.ท่าแซะ จังหวัดชุมพร)
    12.พระอธิการอดิเรก อุปคุตโต หรือพระอาจารย์หนึ่ง(วัดท่าโขลง จังหวัดลพบุรี)
    13. ครูบาสง่า สนฺตจิตฺโต (วัดพระธาตุดอยกวางคำ อำเภอทุ่งหัวช้าง จังหวัดลำพูน )
    14. ครูบาก้องหล้า (วัดผ่าบ่อง) กราบพระครูบาเจ้าค่ัะ
    15.ครูบาแดง (วัดพระพุทธบาตรผาหนาม อ.ลี้ จ.ลำพูน)

ภาพนี้ภาพองค์พระครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้า ครูบาอาจารย์ของเจนเองค่ะ ถ่ายได้แต่ด้านข้างค่ะตอนที่รับของระลึกจากพระครูบาเหนือชัย ท่านค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2012
  19. MayBuddhaBlessYou

สรุปยอดเงินและรายละเอียดที่ถวายในนามเพลังจิต MayBuddhaBlessYou,คุณเอ Peerakul และคณะ

รายชื่อผู้ร่วมถวายปัจจัย จำนวน 11,000 บาท

1.คุณส้มลิ้ม เผ่าสวัสดิ์
    2.คุณปทมา ชัยชนะพีระกุล และครอบครัว
    3.คุณจักรพงศ์ เผ่าสวัสดิ์
    4.คุณอัครชัย พันรังสี
    5.คุณพัชนี-คุณทวีศักดิ์-คุณทรงฤพร-คุณพจนา พานิชกุลจรัส
    6.คุณประภาเพ็ญ สุดสวาท

ผู้ร่วมบุญถักหมวกไหมพรม

1.คุณปทมา ชัยชนะพีระกุล
    2.คุณทุเรียน ศิริอ่อน
    3.คุณขวัญยืน ทรงคัชชะ

ถวายสังฆทาน โดยคุณกรชาล กวินภูมิเสถียร และครอบครัว 2,000 บาท และร่วมใส่บาตรพระครูบาเหนือชัยท่าน 500 บาท รวม 2,500 บาท

ยอดรวมทั้งหมด 13,500 บาท อังสะและหมวกไหมพรม 10 ชุด

รายละเอียดการร่วมบุญ 11,000 บาท ของคุณเอ และคณะ มีดังนี้ค่ะ

1. ซื้อที่ดินถวายวัดถ้ำป่าอาชาทอง 2,000 บาท
    2. ซื้อดิน หิน ทราย เพื่อก่อสร้างทางขึ้นไปกราบพระไพรีพินาศองค์ใหญ่ที่สุดในโลก หน้าตัก 10 เมตร 1,000 บาท
    3. ทำบุญโรงทาน 100 บาท
    4. ถวายปัจจัยพระครูบาเหนือชัย 2,500 บาท
    5. ส่วนที่เหลือ จำนวน 7,900 บาท นำถวายพระเถรานุเถระ และพระภิกาษุสงฆ์ ทั้งหมด ถวายได้ประมาณ 20 รูป ถ่ายยพระภิกษุองค์หลักๆ ประมาณ 10 ซอง ซองละ 560 บาทโดยประมาณ ส่วนที่่เหลือนำปจจัยตักบาตรพระสงฆ์เกือบทุกองค์ดังที่ล่าวข้างต้น ในประรำพิธีที่จัดงาน

ขออนุโมทนาสาธุการกับทุกท่านด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

20. MayBuddhaBlessYou

โมทนาสาธุกับท่านด้วยค่ะ สาธุ สาธุ