ขอเชิญท่านแวะเข้ามากระทู้นี้ตั้งคำถามเองตอบเองครับ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย Samarnl, 19 ธันวาคม 2010.

1. Samarnl

Samarnl เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    ผมเชื่อว่าหลายๆคนมีความรู้อยากที่จะบอกแต่ไม่มีคำถาม ลองมาแชร์ความรู้สิ่งที่อยากให้คนอื่นรู้ เพื่อเป็นธรรมทาน โดยตั้งคำถามเองตอบเอง ผมขอตั้งคำถามเป็นตัวอย่างก่อนนะครับ

ถาม
    พระพุทธเจ้ามีอายุเท่าไร

ตอบ พระพุทธเจ้ามีอายุ 45 ปีครับ

อธิบาย ช่วงอายุ 35 ปีเป็นอายุของเจ้าชายสิทธัตถะ อีก 45 ปีเป็นอายุของพระพุทธเจ้า รวมกันจึงได้ 80 ปี

ถาม
    จิตดวงไหนที่ทำให้สำเร็จเป็นพระพุทธเจ้า

ตอบ
    ดวงที่อรหัตตผลนั่นแหละครับได้เป็นพระพุทธเจ้า

อธิบาย อรหัตมรรค นั้นเป็นจิตที่ประหานกิเลสได้หมดสิ้น อรหัตตผลจึงเป็นผู้เสวยผลได้ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า

ถาม
    ศีลนั้นอยู่ที่ไหน

ตอบ
    ศีลนั้นอยู่ที่ กาย กับ วาจา

อธิบาย องค์ธรรมของศีลนั้น มี 3 ด้วยกันคือ
    1. สัมมาวาจา คือ สุจริตทางวาจา
    2. สัมมากัมมันตะ คือ สุจริตทางกาย
    3. สัมมาอาชีวะ คือ สุจริตทางอาชีพ(อาชีพที่เกี่ยวกับกายกับวาจา)การผิดศีลนั้นเกิดได้ 2 ทาง คือกายกับวาจา

ส่วนทางใจนั้นไม่เกี่ยวกับกับการผิดศีล แต่เป็นต้นเหตุของการผิดศีล คือ ถ้าหากมีความโลภอยากได้แล้วไปขโมยทรัพย์ของผู้อื่นเขามา กายเป็นผู้ทำ ความโลภได้ล่วงออกทางกายจึงผิดศีล แต่ถ้ามีความโลภอยากได้แต่ไม่ได้ไปขโมยทรัพย์ของเขามาก็ยังไม่ผิดศีลเพราะไม่ได้ล่วงออกมาทางกาย

ส่วนความโลภอยากได้ที่เกิดทางวาจานั้น คือใช้ให้ผู้อื่นไปขโมยทรัพย์ของผู้อื่นมาถ้าได้ทรัพย์นั้นมาจึงผิดศีลทางวาจา หรือลักทรัพย์ทางวาจา

เอาเพียงเท่านี้ก่อนเอาไว้สมาชิกท่านอื่นมาถามเองตอบเองบ้าง เรามาแชร์ความรู้กันนะครับ หรือจะเป็นเกี่ยวกับอะไรก็ได้ที่เป็นความรู้ที่ควรรู้ให้สมาชิกได้รู้นะครับ

2. ppojai

ppojai เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    :cool: อะไรที่ไม่รู้และอยากรู้ แต่หาคำตอบไม่ได้ ถามเจ้าของกระทู้ได้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ ({)

3. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    แหมลุงไม่ตั้งกระทู้นี่วันที่ 15 อ่ะหวยออกไปแล้ว 80 มาช้าจังลุงเรา
    ไหนๆๆก็มาแล้วถามเองตอบเองบ้างเดี๋ยวลุงจะเหงา
    ปุจฉา บางคนที่เขาคิดว่าเขาสามารถถอดกายได้ไปท่องสวรรค์ แล้ว
    ก็นำเอาความคิดของตัวเองมาเที่ยวสอนคนโดยเอาหลักธรรมมาสอนอย่าง
    ผิดๆๆ แถมยังลบหลู่พระไตรปิกฏฉบับปัจจุบันว่าไม่โมเดิ้ล ยังมีสิ่งอื่นดีกว่า
    พระไตรปิกฏ ลุงว่าคนเยี่ยงนี้ตายไปจะไปเป็นเยี่ยงไร
    วิชัสนา กลัวลุงจะตอบแบบเนิบๆๆ ตอบเองคนแบบนี้เขาเรียกว่าหลงตัวเอง
    ตายไปต้องอยู่อบายภูมิแน่นอนฟันขาดธงชัวร์ป้าบ

4. พระจิรวัฒน์ ญาณวโร

พระจิรวัฒน์ ญาณวโร เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    อนุโมทนาบุญ คุณโยมถ้าสงสัยธรรมะถามโยมพ่อหมานได้เลยเพราะเก่งมากๆๆ
    โยมน่าน นะชิ โยมพ่ออริยะบุตร โยมนิพพาน โยมสริญญา เเละอาตมากล้ายืนยัน
    อีกคนหนึ่งที่เก่งมากๆเลยคือโยมพ่ออริยะบุตร คือสองคนนี้เปรียบเหมือน ห้องสมุด
    เคลื่อนที่ ประมาณนั้นเเหละ สาธุๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2010
  5. Samarnl

Samarnl เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    ได้....ถามมาเลยครับเดี๋ยวมีผู้รู้ตอบให้.......ในเว็บนี้มีเยอะ

นมัสการพระคุณเจ้า ขอกราบขอบคุณครับกับคำยกย่อง แทนท่านผู้ที่ท่านกล่าวถึงทั้งหลายด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 ธันวาคม 2010
  6. Mantalay

Mantalay เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    เดี๋ยวหนูขอถามด้วยค่ะ ขอคอนเฟริมก่อนค่ะ555ดีนะเนี่ยบังเอิญแว๊ปเข้ามา ไม่งั้นตกเทรนแน่นอน ลุงหมานเยี่ยมเลยค่ะ ของแท้ประกันความจริง ถามจริง ตอบจริง ไม่มีวกวนให้เวียนหัว ไม่มีบิดเบือนคำสอน พระพุทธองค์สอนไว้ว่าอย่างไร ก็อย่างนั้นค่ะ เดี๋ยวมาค่ะ ขอทำงานก่อนค่ะ

7. นิพ_พาน

เรื่องธรรมะนั้นดิฉันยังต้องศึกษาอีกมากเลยเจ้าค่ะท่าน ยังห่างไกล
    ทุกท่านที่ท่านเอ่ยนามมาทั้งสิ้นค่ะ เริ่มแรกๆจริงดังที่เขาว่าไม่มีทุกข์
    ก็ไม่เห็นธรรมเรื่องจริงเลยท่าน ด้วยความที่เป็นครอบครัวคนจีนค่ะ
    พ่อแม่ท่านหอบเสื่อผืนหมอนใบมาจากเมืองจีนกันค่ะ ท่านพ่อกับท่านแม่มีอาชีพในการลงลักปิดทองค่ะ ก็ยึดอาชีพนี้กันมาจนสามารถเลี้ยงดู
    ลูกๆๆค่ะ ด้วยความที่เป็นคนจีนพ่อแม่ก็ทำมาหากินกันแบบไม่มีวันหยุด
    เรื่องวัดทำบุญนี่ท่านก็ไม่เคยพาไป มีแต่ไปไห้วเจ้าค่ะทำบุญกับวัดจีนค่ะ
    เรื่องทำบุญใส่บาตร เข้าวัดฟังธรรมนี่ ไม่เคยอยู่ในหัวเลยค่ะ ไม่ชอบไปวัด ไม่ชอบฟังเสียงพระสวด เพราะตั้งแต่จำความได้เรียนอยู่ ร.ร.วัดหัวลำโพง จบก็ไปต่อ ร.ร.พุทธจักร ซึ่งก็อยู่ใกล้ๆๆกัน แถบนี้ก็มีแต่วัด ระหว่างเรียนเดี๋ยวก็มีพระสวด เดี๋ยวก็มีสวดกงเต็กฟังจนเบื่อเลย
    จนปี 2531 พี่ชายคนโตเสียชีวิตที่ปักษ์ใต้ กิจการงานของแกก็ไม่มี
    ใครดูแลมีพี่ชายคนที่สองอยู่คนเดียวแม่เลยขอให้ลงไปช่วยงานที่นั่น
    คือพี่เขาทำรถสิบล้อขนของและขายไม้แปรรูป ก็เลยได้ลงไปอยู่ที่นั่นจนปี2548 พอพี่ชายเสียก็เลยรู้จักเข้าวัดวันพระก็ไปใส่บาตรให้พี่เสมอๆๆ
    จนปี 2549แม่ป่วยหนักต้องมารักษาตัวที่จัน แล้วสถานการ์ณที่ใต้เริ่มไม่สงบแม่เลยให้ขายรถทิ้งแล้วมาทำมาหากินที่เมืองจัน ก็เลยมาตั้งหลักที่จันนี่ หลังจากแม่เสียก็ไปใส่บาตรให้ท่านทุกวัน จนปี 51 กิจการที่นี่เริ่มมีปัญหา หนี้สินเก็บไม่ได้ รายได้ไม่พอรายจ่าย ก็เลยได้เข้ามาในเว็ปพลังจิตนี่แหละค่ะ เข้าห้องดูดวงอันดับแรกยอดฮิตติดเทรนของมนุษย์เจ้าปัญหาทั้งหลายค่ะ ได้เจอคุณต้น น้องบอล คุณหนึ่ง อ.ก๋ง พี่แหลม น้องเอ็ม คนแรกคุณต้นนี่ท่านก็ดีนะ เริ่มแรกแนะนำให้เราเริ่มปฏิบัติทำสมาธิสวดมนต์เพื่อให้วิบากกรรมเบาบางลง ก็เลยเริ่มปฏิบัติตั้งแต่บัดนั้นจนบัดนี้ก็ปฏิบัติมาทุกวันไม่ได้ขาดนอกจากจะเจ็บป่วยหรือติดธุระก็จะมีเว้นบ้าง พอได้ทำสมาธิก็มีความรู้สึกว่าอารมณ์เราเริ่มเย็นลง ปกติจะเป็นคนใจร้อนหุนหัน ไม่ค่อยมีสติแต่มีสตางค์ พอมีสตางค์ก็ไม่มีสติ ประมาณนี้เลยค่ะ ยอมรับแรกๆๆที่เริ่มปฏิบัติเพราะอยากให้วิบากกรรม
    เบาบางลง เพื่อเราจะได้ผ่านพ้นปัญหาไปได้ แต่หลังๆนี่เริ่มอยากไปอยากทำด้วยใจที่นึกอยาก ไม่มีเหตุผลหรือข้อแม้ใดๆๆอยากทำด้วยใจ
    ที่เราเลื่อมใสศรัทธา ด้วยความเชื่อมั่นว่าเราจะเดินตามคำสอนของพระองค์ แม้ว่าวิบากกรรมเราจะยังส่งผลเรายังไม่ดีขี้นแต่เชื่อว่าสักวัน
    เราต้องดีขึ้น เราจะต้องก้าวข้ามมันไปได้ อีกอย่างดีใจมากมายที่ได้
    เข้ามาในเว็ปนี้ได้พบกัลยาณมิตรมากมาย ซึ่งนำสิ่งดีๆๆมาให้มากมาย
    อย่างพี่จั่นนี่ขยันหาเรื่องได้ทุกวัน เรื่องเล่าน่ะ บางที่เครียดๆๆมาเข้ามา
    ในนี้ก็ได้เฮฮา พร้อมได้สาระกลับไปด้วยยิ่งลุงหมานนี่มีสาระเกินบรรยาย สรุปว่าโชคดีที่ได้เข้ามาเว็ปนี้ และโชคดีได้มาพบคนมีญาณหลายท่าน ได้พบกัลยาณมิตรในนี้มากมาย และเชื่อไหมตั้งแต่เริ่ม
    ปฏิบัติเข้าหาพระธรรมนี่แต่ปี 51 จนบัดนี้วิกฤตชีวิตก็ผ่านมาได้แบบเฉียดฉิวทุกเดือนเรียกได้ว่าผ่านแบบเส้นยาแดงผ่าแปดเลย ปีหน้ายิ่งปีกระต่าย ปีเกิดของเซ็งมณีเองเขาว่ายิ่งดีใหญ่ เป็นปีทอง จะบอกลาความจนปีเสือที่แสนลำเค็ญรอรับความร่ำรวยปีกระต่ายเสียให้เข็ดเลย

8. อรชร

อรชร เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG]เริ่องธรรมะหนูขอพักแป๊ปนะคะ ยกหน้าที่ให้คุณลุงหมาน และพระคุณเจ้านะเจ้าคะ

แต่ตอนนี้นู๋น่านอยากรู้ว่า ที่หมุนติ้วๆอยู่นี่ มีกี่แฉกกี่อันคะ [​IMG] ตาลาย ถามเองแต่ตอบเองไม่ได้ค่ะ[​IMG]

9. Mantalay

ขอเรียนถามลุงหมานค่ะ

1.วิชาไสยศาสตร์ มนต์ดำ มีโทษอย่างไรบ้างค่ะ ทำไมเค้าถึงทำกันได้จริงค่ะ ใช้สมาธิขั้นใดค่ะถึงทำได้ค่ะ

2.คนที่ได้ฌาน ทำไมต้องเข้าป่าค่ะ ถึงจะรักษาฌานไว้ได้ (พระอาจารย์เคยบอกว่า แม้แต่แค่ปฐมฌาน อยู่ในเมืองยังไม่สามารถรักษาไว้ได้เลยค่ะ )

3.คนที่เพ้อเจ้อว่า ตัวเองมีฌาน มีญาณ มาหลอกลวงคน ตายไปแล้วจะได้รับผลกรรมอย่างไรค่ะ

10. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

คำถาม คุณลุงหมาน ติงยังไม่ถามได้ไหม เพราะยังหาคำตอบไม่ได้ค่ะ

11. นิพ_พาน

ลุงยังไม่มาขอเจือกก่อนนะ
    ข้อ1. คนที่เล่นคุณไสย มนต์ดำนี่มีจริง เวลาปล่อยของเข้าใครแล้วหากโดนแก้ได้ ของนั้นจะคืนสู่เจ้าของทันที่ก็จะตายแบบศพไม่สวยทันที ไม่ต้องใช้สมาธิขั้นไหนหรอกเวลาเรียกของพวกนี้ พวกที่เก่งก็พวกเขมรไงพวกนี้เก่งกันแทบทั้งนั้นทั้งชายและหญิงไม่เชื่อลองหาอ่านหนังสือโหรDNA ของอ.นะโมได้เลย คนนี้สุดยอดของโหรในปฐพีนี้เลย:cool:
    ข้อ2. ได้ยินแต่ว่าคนที่มีญาน ส่วนมากมักชอบปลีกวิเวก และบางทีอาจ
    อยากไปลองวิชาหรือไป เสวนากับนางไม้ก็เป็นได้นะอันนี้เดาๆๆๆ
    ข้อ3. ตายไปจะได้ไปยืนอมไมค์ในนรกแถมครวญเพลง.....ซี้ดซ้าด ซี้ดซ้าด...แหมเสียดายจัง....รู้งี้น่าจะลงมาตั้งนาน....5555

12. Mantalay

ฮะๆๆ555 ปัญหาธรรมะนะยะหล่อน เดี๋ยวป๊าด
    ..............................................................................................

คุณ ที่ใช้นาม ว่า นิพ-พาน พิจารณาตนเองด้วย ก่อนโดนเตือนจาก Sever

...........................................................................
    555555555555555555

งัยอึ้งกิมกี่เลย

.........................................................
    เขียนมาได้ตามสบายน่ะค่ะทุกท่าน ไม่ถือสา ให้อภัยท่านที่โดนเตือนค่ะ<!-- google_ad_section_end --> ​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2010
  13. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

ถาม ทำไมบางทีชีวิตช่างไม่มีความเป็นธรรมเสียเลยเล่า
    ตอบ ไม่จริง ทุกสิ่งทุกอย่างในโลก ในวัฎสงสาร ที่เกิดมา เป็นธรรมทั้งสิ้นทุก ประการ เป็นไปตามธรรมชาติทั้งสิ้น ๕๕๕
    แต่แยกได้ว่ามีธรรมฝ่ายขาว และธรรมฝ่ายดำ เท่านั้นเองน่อ
    แลพระพุทธองค์ทรงตรัสว่า
    ........นี้เป็นธรรมที่ภิกษุหรือบัณฑิตควรละ
    .........นี้เป็นธรรมที่ควรทำให้เจริญขึ้น

ผิดถูก ผู้รู้มาแก้ให้ผู้น้อยด้วยเน้อ

14. เวียงละกอน

เวียงละกอน เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2010
    ลุงหมานและเพื่อนๆสมาชิกครับผมอยากถามว่าควรมีกฏหมายเอาผิดกับผู้ที่แอบอ้างศาสนาไปในทางที่เสื่อมเช่นเจ้าคณะตำบล....กกสีกาในรีสอทร์ หลวงพี่ปืนโหดสัลโวพระร่วมวัดมรณะภาพ พระขายยาบ้าเสพยาบ้า ฯลฯ แค่ให้สึกอย่างเดียวผมว่าน้อยไปครับต้องได้รับโทษหนักกว่าปกติทั่วๆไปซักร้อยเท่าพันทวีถ้าจะรอให้เป็นไปตามกฏแห่งกรรมผมกลัวว่าศาสนาจะมัวหมองน่ะครับ

15. Mantalay

คุณ ที่ใช้นาม ว่า Mantalay พิจารณาตนเองด้วย ก่อนโดนเตือนจาก Sever
    .......................................................................

.<!-- google_ad_section_end --> คุณ Mantalay ขอเตือนครั้งแรก .................
    โมทนาคับ<!-- google_ad_section_end -->
    ...........................................................................

ปริศนาไขก๊อกวิชาคณิตศาสตร์ คุณโดนเตือนมาแล้วเพื่ออะไร?? ปัญหาเชิงซ้อนแล้วซ้อนอีก ท่านไม่ควรสับสนหลงประเด็น

ความคิดนั้นแสดงออกในการวิเคราะห์ในใจ การจัดระเบียบ ควรให้อยู่ในประเด็นของกระทู้นะฮ่า

ตอบค่ะตกลงเตือนเดี้ยนกี่ครั้งแล้วเนี่ยค่ะ สับสนๆๆๆ
    .......................................................................
    คำถามหน้าบ้านคุณนายนิพพานเอามาตอบผู้ถามให้ค่ะ
    ...ถามไรอย่างซิคับ ถ้าให้เลือกระหว่าง โดนดีลี๊ดอัตโนมัติ กับการประกาศ
    แล้วให้ออกจะเลือกอย่างไหนคับ
    โมทนาคับ ..........

ตอบ ขอตอบแทน คุณนาย นิพพาน คนอย่างนิพพาน เลือกทำไมอย่างเดียว ขอทั้งสองอย่างเลยค่ะ ให้ไวด้วย
    <INPUT class=inlinemod_checkbox id=vmessagelist_1089842 title="" type=checkbox value=0 name=vmessagelist[1089842] inlineModID="inlineMod_comment"> เมื่อวานนี้ 08:32 PM
    ราคุเรียวซาย

ยุยังไม่ถูกเตือนนะคะ ๕๕๕
    ..........................

+ตอบ ไม่ต้องน้อยใจ น้องรัก เดี๋ยวพี่จัดให้เดี๋ยวนี้เลยจ้า+

คุณ ที่ใช้นาม ว่า ราคุเรียวซาย พิจารณาตนเองด้วย ก่อนโดนเตือนจาก Sever

+หายน้อยใจรึยังจ้ะ คนดี+555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ธันวาคม 2010
  16. นิพ_พาน

17. นิพ_พาน

เป็นคำถามที่ดี เห็นด้วยอย่างยิ่ง เดี๋ยวประชุมสภาสมัยหน้า
    จะให้ท่านเทพซี้ท่านนายกอภิสิทธิ์ (รู้เพราะแกเรียกใช้นายกบ่อยๆๆ บัดเดี๋ยวแจกใบเตือน... บัดเดี๋ยวแจกใบเตือน...) จะให้ท่านเทพนำปัญหาของท่านยื่นกับมือนายก ให้ประชุมด่วนออกกม
    ลงดาบกับผู้ที่ทำให้วงการศาสนาเสื่อมเสียโดยเร็วเลยท่าน
    ว่าแต่ท่านยังมีปัญหาข้องใจอะไรอีกไหมคะถามได้นะคะ เชิญ
    ท่านถาม ลุงหมานแกมิใช่ผู้รอบรู้เท่าไรนัก อันใดรู้แกก็จะตอบให้หายข้องใจ อันใดมิรู้ แกก็จะให้ท่านตอบเองจะได้กระจ่างเอง เข้ากับกระทู้แกไงถามเองตอบเอง ......รู้เอง ครอบครัวเป็นสุข ฮิ ฮิ ฮิ......

18. รู้รู้ไป

รู้รู้ไป เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ถาม ถามว่าอะไรดี ตอบ ถามว่าอะไรดี

19. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ถาม : คนเราเกิดมาเพื่ออะไร ?

ตอบ : เราเกิดมาเพื่อปฎิบัติธรรมสู่พระนิพพาน ความหลุดพ้น หาใช่เกิดมาชดใช้กรรมอย่างที่หลายๆคิดครับ

20. Mantalay

ตอบ วิธีที่จะนับแฉกมันได้คือ ตอนเนทค้างค่ะ รีบนับทันทีค่ะ