ขอเชิญฝึกมโนมยิทธิ ทุกเสาร์-อาทิตย์ เวลา ๑๓.๐๐ น.

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด, 4 กุมภาพันธ์ 2010.

1. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    กำหนดการฝึกมโนมยิทธิเดือนกรกฏาคม 2555

<CENTER><CENTER>เดือนกรกฏาคม ๒๕๕๕</CENTER><CENTER></CENTER><CENTER>วันอาทิตย์ที่ ๑ กรกฏาคม ๒๕๕๕ </CENTER><CENTER>มีฝึกมโนมยิทธิแต่คนจองฝึกเต็มแล้ว</CENTER><CENTER>วันที่ ๖ - ๘ กรกฏาคม ๒๕๕๕ </CENTER><CENTER>ธรรมทัศนาจรภาคอิสาน งดฝึกมโนมยิทธิ</CENTER><CENTER><CENTER>วันเสาร์-อาทิตย์ที่ ๑๔-๑๕ กรกฏาคม ๒๕๕๕ </CENTER><CENTER>ฝึกมโนมยิทธิตามปกติ</CENTER><CENTER><CENTER>วันเสาร์-อาทิตย์ที่ ๒๑-๒๒ กรกฏาคม ๒๕๕๕ </CENTER><CENTER>มีฝึกมโนมยิทธิตามปกติ</CENTER><CENTER><CENTER><CENTER>วันเสาร์-อาทิตย์ที่ ๒๘-๒๙ กรกฏาคม ๒๕๕๕ </CENTER><CENTER>มีฝึกมโนมยิทธิตามปกติ</CENTER><CENTER> </CENTER><CENTER></CENTER><CENTER></CENTER></CENTER></CENTER><CENTER></CENTER><CENTER></CENTER></CENTER></CENTER></CENTER>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2012
  2. onpilin

onpilin เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    อนุโมทนาด้วยค่ะ น่าจะมีศูนย์ฝึกที่จ.ชัยภูมิบ้างน่ะค่ะ

3. watjojoj

watjojoj เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    เพิ่งไปฝึกมาเมื่อวันที่17/6/55 รู้สึกว่าดีกว่าทุกๆครั้งที่ผ่าน ท่านอาจารย์ถามอะไรก็ตอบได้80%รู้สึกดีขึ้น แต่ก็ยังไม่ชัดอยู่ดี(ลืมขอให้พระพุทธองค์ช่วย )รู้สึกแบบแว๊บๆแต่ดีขึ้นเยอะมาก คิดว่าต่อไปต้องไปทุกเดือน เพราะอาจารย์ช่วยในเรื่องจิตได้ดีมากครับ ฝึกตั้งแต่13.30-16.30แบบไม่รู้ตัวเลยว่านานขนาดนั้น

4. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

14
    มีใกล้สุดที่โคราชครับ จะมีพระวัดท่าซุงไปฝึกเดือนเว้นเดือน
    รายละเอียดลองเข้าไปดูที่เว็บวัดท่าซุงครับ
    สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม โทร. (083) 965-0025 (ป้าใหญ่ ศูนย์โคราช), โทร. (085) 499-5014 (คุณนิด ศูนย์โคราช) </B>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2012
  5. ชนะ สิริไพโรจน์

14
    สาธุ ขออนุโมทนาที่มีความตั้งใจที่จะฝึกฝนให้ดีขึ้น
    ควรทำทุกวันบ่อยๆ เท่าที่จะทำได้ อย่ารอว่าต้องมาฝึกกับอาจารย์
    ขึ้นไปกราบพระบ่อยๆ ทรงอารมณ์พระโสดาบันให้ได้
    ความชัดไม่ชัดอยู่ที่ตัววิปัสนาญาณ ต้องพิจารณาตัดขันธ์ 5 บ่อยๆ
    เมื่อจิตเราสะอาดมากขึ้น ความชัดเจนจะเพิ่มขึ้น

ขอให้เจริญในธรรมครับ

6. กรองแก้ว

กรองแก้ว Active Member

ขอให้อาจารย์ชนะ สิริไพโรจน์ รักษาสุขภาพนะคะ๊

7. ชนะ สิริไพโรจน์

14
    สาธุ ขอบคุณมาก ขอให้เจริญในธรรมครับ

8. ชนะ สิริไพโรจน์

14
    กำหนดการฝึกมโนมยิทธิศูนย์พุทธศรัทธา เดือนสิงหาคม

<CENTER><CENTER>เดือนสิงหาคม ๒๕๕๕</CENTER><CENTER>วันที่ ๔-๕ สิงหาคม ๒๕๕๕</CENTER><CENTER>ฝึกมโนมยิทธิตามปกติ</CENTER><CENTER></CENTER><CENTER>วันที่ ๑๑-๑๓ สิงหาคม ๒๕๕๕ </CENTER><CENTER>งานบวชเนกขัมมะบารมีครั้งที่ ๗๗ เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา</CENTER><CENTER>และถวายพระราชกุศลวันแม่แห่งชาติ </CENTER><CENTER>วันเสาร์-อาทิตย์ที่ ๑๘-๑๙ สิงหาคม ๒๕๕๕</CENTER><CENTER>ฝึกมโนมยิทธิตามปกติ</CENTER><CENTER><CENTER>วันเสาร์ที่ ๒๕ สิงหาคม ๒๕๕๕ </CENTER><CENTER>ฝึกมโนมยิทธิตามปกติ</CENTER><CENTER>วันอาทิตย์ที่ ๒๖ สิงหาคม ๒๕๕๕</CENTER><CENTER>งดฝึกมโนมยิทธิไปงานทำบุญวันคล้ายวันเกิดหลวงพ่อครูบาเจ้าเพชร วชิรมโน</CENTER><CENTER> </CENTER><CENTER><CENTER></CENTER></CENTER></CENTER></CENTER><CENTER></CENTER><CENTER></CENTER><CENTER>ผู้สนใจเข้าร่วมฝึกมโนมยิทธิ กรุณาแจ้งล่วงหน้า โทรฯ 084-1076106, 081-9370244</CENTER>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2012
  9. ruk55

ruk55 เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2012
    พึ่งกลับมาจากการฝึกกับอาจารย์ชนะที่ศูนย์มาคะ กลับมาลองขึ้นไปกราบพระ ขึ้นได้ และไปวิมานตัวเองรู้สึกชัดดีคะ แต่ยังไม่ได้ลองทำแบบเต็มที่ เนื่องจากมีอาการเพลียจากการเดินทางอยู่คะ เพราะกลับถึงบ้านตี 1 เช้าไปทำงานต่อ ขอบคุณอาจารย์ชนะ และอาจารย์วิมากคะ ระลึกถึงโดยใช้จิต อ.วิบอกคะ หนูมีความมั่นใจขึ้นมากเลยคะ ตอบผิดบ้าง ถูกบ้าง อารมณ์ปิติยังมีอยู่เลยคะ

10. subin2012

subin2012 Active Member

18 กุมภาพันธ์ 2012
    อยากไปสักเสา-ทิด แต่ขอหัวหน้าทีไร งานเข้าทุ๊กที ^^!

11. ชนะ สิริไพโรจน์

14
    สาธุ ขอให้พยายามขึ้นไปกราบพระบนพระนิพพานบ่อยๆ
    จนจิตชินเป็นอุปสมานุสสติกรรมฐาน มีพระนิพพานเป็นอารมณ์
    ที่สำคัญพยายามรักษาอารมณ์พระโสดาบันให้ทรงตัว
    ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปครับ

12. subin2012

ใช่ครับ ลอง ภาวนา นะมะ พะธะ ขนลุก วูบวาบ ไปหมด เลยต้องหยุด ทั้งที่ พุธโธ... ไม่มีอาการดั่งกล่าวเลย เลยไม่กล้าต่อ ^^!

13. ชนะ สิริไพโรจน์

14
    กำหนดการฝึกมโนมยิทธิศูนย์พุทธศรัทธา เดือนกันยายน

<CENTER><CENTER><CENTER><CENTER>เดือนกันยายน ๒๕๕๕</CENTER><CENTER></CENTER><CENTER>วันเสาร์และอาทิตย์ที่ ๑-๒ กันยายน ๒๕๕๕ </CENTER><CENTER>ธรรมทัศนาจรภาคตวันออก งดฝึกมโนมยิทธิ</CENTER><CENTER>วันที่ ๘ - ๙ กันยายน ๒๕๕๕ </CENTER><CENTER>ฝึกมโนมยิทธิตามปกติ</CENTER><CENTER><CENTER>วันที่ ๑๕-๑๖ กันยายน ๒๕๕๕ </CENTER><CENTER>ฝึกมโนมยิทธิตามปกติ</CENTER><CENTER><CENTER>๒๒ กันยายน งดฝึกมโนมยิทธิ</CENTER><CENTER>๒๓ กันยายน ๒๕๕๕ ฝึกมโนมยิทธิตามปกติ</CENTER><CENTER><CENTER>วันเสาร์ที่ ๒๙ กันยายน ๒๕๕๕ </CENTER><CENTER>ฝึกมโนมยิทธิตามปกติ(คนจองฝึกเต็มแล้ว)</CENTER><CENTER><CENTER>วันที่อาทิตย์ที่ ๓๐ กันยายน ๒๕๕๕ </CENTER><CENTER>งดฝึกมโนมยิทธิไปงานทำบุญครบรอบ ๒๐ ปี แห่งกาลมรณภาพของหลวงพ่อที่วัดท่าซุง</CENTER><CENTER> </CENTER><CENTER></CENTER><CENTER></CENTER></CENTER></CENTER></CENTER><CENTER></CENTER></CENTER></CENTER><CENTER></CENTER><CENTER></CENTER><CENTER><CENTER></CENTER></CENTER><CENTER></CENTER><CENTER></CENTER><CENTER>ผู้สนใจเข้าร่วมฝึกมโนมยิทธิ กรุณาแจ้งล่วงหน้า โทรฯ 084-1076106, 081-9370244</CENTER><CENTER>เตรียมเครื่องบูชาครู มีดอกไม้ ๓ สี ดอกอะไรสีอะไรก็ได้ และธูป-เทียน</CENTER></CENTER></CENTER>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2012
  14. subin2012

หลังจากที่ไม่มีใครเอาไป ^^

ไฟล์ที่แนบมา:

15. alonesoul

alonesoul Active Member

21 กันยายน 2009
    สวัสดีครับ คือผมอยากฝึกมโนมยิทธิครับ ผมอยู่อำเภอเมือง สระบุรีครับ คือไปไม่เป็นและไม่มีรถส่วนตัวด้วยครับ แล้วอยากปฏิบัติธรรมควบคู่ไปด้วยครับ พอจะมีแผนที่หรือวิธีการไปสถานปฏิบัติธรรมจากอำเภอเมืองไหมครับ

16. ชนะ สิริไพโรจน์

14
    สาธุ เข้าไปดูรายละเอียดที่เว็บศูนย์พุทธศรัทธา จะมีแผนที่และรายละเอียดบอกครับ

เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O[​IMG]
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O[​IMG]

ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่
    www.tangnipparn.com
    <O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา

[​IMG]</O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ตุลาคม 2012
  17. ชนะ สิริไพโรจน์

14
    กำหนดการฝึกมโนมยิทธิเดือนตุลาคม ๒๕๕๕

<CENTER><CENTER><CENTER><CENTER><CENTER><CENTER></CENTER><CENTER></CENTER><CENTER></CENTER><CENTER></CENTER></CENTER></CENTER></CENTER><CENTER></CENTER></CENTER><CENTER></CENTER><CENTER></CENTER><CENTER><CENTER></CENTER></CENTER><CENTER></CENTER><CENTER></CENTER><CENTER><CENTER>เดือนตุลาคม ๒๕๕๕</CENTER><CENTER>วันที่ ๖-๗ ตุลาคม ๒๕๕๕</CENTER><CENTER>ฝึกมโนมยิทธิตามปกติ</CENTER><CENTER>วันที่ ๑๓ ตุลาคม ๒๕๕๕</CENTER><CENTER>งดฝึกมโนมยิทธิ</CENTER><CENTER>วันที่ ๑๔ ตุลาคม ๒๕๕๕ ฝึกมโนมยิทธิตามปกติ</CENTER><CENTER>วันที่ ๒๐ ตุลาคม ๒๕๕๕</CENTER><CENTER>งดฝึกมโนมยิทธิ</CENTER><CENTER>วันที่ ๒๑ ตุลาคม ๒๕๕๕ ฝึกมโนมยิทธิตามปกติ</CENTER><CENTER>วันที่ ๒๗-๒๘ ตุลาคม ๒๕๕๕</CENTER><CENTER>ฝึกมโนมยิทธิตามปกติ</CENTER></CENTER><CENTER>ผู้สนใจเข้าร่วมฝึกมโนมยิทธิ กรุณาแจ้งล่วงหน้า โทรฯ 084-1076106, 081-9370244</CENTER></CENTER><CENTER>เตรียมเครื่องบูชาครู มีดอกไม้ ๓ สี ดอกอะไรสีอะไรก็ได้ และธูป-เทียน</CENTER>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2012
  18. alonesoul

วันนี้ผมได้ไปฝึกมาแล้วครับ กับครูเล็ก ผมไม่สามารถหลับตาแล้วขึ้นไปได้ ต้องลืมตาถึงจะไปได้ แล้วขอถามหน่อยครับ วันนี้ผมไปกราบพระที่พระนิพพานแล้วครับ ครูเล็กแนะนำให้ไปกราบบ่อยๆ แต่ผมทำไม่เป็นครับ ไม่มีคนนำแล้วไปไม่ถูกครับ ครูเล็กท่านให้ผมกำหนดภาพพระแล้วย่อลงมาให้เล็กแล้วโน้มเข้ามาใส่ตัว แต่ผมจะขึ้นไปยังไงหรอครับ

19. ชนะ สิริไพโรจน์

14
    ขออนุโมทนาที่สนใจในการปฏิบัติพระกรรมฐาน
    เรื่องที่ถามมาคงไม่สะดวกที่จะตอบในกระทู้
    พอดีวันที่มาฝึกผมติดธุระและไปหาหมอที่โรงพยาบาล
    ถ้าสะดวกช่วยโทรมาเบอร์ 084-1076106
    เพราะมีเรื่องที่จะสอบถามและแนะนำเพิ่มเติมด้วย
    เพื่อความเข้าใจในการปฏิบัติครับ

20. alonesoul

สะดวกครับ แต่โทรไปไม่ติดครับ คุณลุงว่างตอนไหนหรอครับ ผมจะได้โทรไป