ขอเชิญพี่ๆน้องๆ ที่ศรัทธา หลวงปู่โต๊ะ มาพูดคุยกันหน่อยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ballkub1111, 26 ตุลาคม 2011.

1. คนตลาดพลู

คนตลาดพลู เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2012
    สวัสดีปีใหม่ ๒๕๕๘ น้อมกราบขอบารมีหลวงปู่จงส่งผลให้เพื่อนๆสมาชิกทุกท่านมีความสุข ขอเป็นผู้ได้มีโอกาสได้เป็นผู้ให้ ....เทอญ

2. SAMANUKE

SAMANUKE Active Member

สวัสดีครับเฮียกิมและท่านสมาชิกทุกท่านครับ..ไม่ได้เข้ามาพูดคุยกันเลยสบายดีกันทุกคนนะครับ ขอบารมีหลวงปู่คุ้มครองทุกท่านครับ

3. คนตลาดพลู

สวัสดีครับเฮีย สบายดีนะครับ ว่างก็แวะมาครับเฮีย

4. อนาคินร์

อนาคินร์ เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนสอบถามพี่ๆหน่อยครับถึงเรื่องราวและพิธีการปลุกเสกอธิฐานจิตพระผงกรรมฐานหลวงปู่โต๊ะ หน่อยครับ...พอดีมีน้องที่รู้จักกันจะนำมาให้เช่าบูชา ผมเองไม่มีความรู้เรื่องพระเลย ขอบคุณครับ....

5. wiraj

wiraj เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับเฮียกิมและเพื่อนๆทุกท่าน หายไปนานเลยครับ งานยุ่ง

6. porpek

porpek เป็นที่รู้จักกันดี

ที่จริงตอนวัยรุ่น จะไปกราบอัฐิและรูปหล่อหลวงปู่โต๊ะบ่อยๆ
    ที่วัดประดู่ฉิมพลี ไปวัดปากน้ำภาษีเจริญกราบหลวงพ่อสดในโลงทองก่อน
    แล้วออกมาเดินข้ามสะพานไปวัดประดู่ฉิมพลีแต่ไม่มีวัตถุมงคลท่านเลย เพราะเมื่อปี พ.ศ. ๒๕๓๐

ตอนที่บูชาพระแรกๆ หลวงปู่โต๊ะได้รับความนิยมเป็นอย่างมาก
    พระท่านแพงทุกประเภท เกินเอื้อมสำหรับเด็กๆ อย่างผม
    ส่วนพิมพ์อื่นๆ ที่ไม่แพงก็ไม่ใช่ที่ชอบอีก
    คือชอบเนื้อโลหะ มากกว่าเนื้อผง ถ้าเลือกได้
    ที่สำคัญปลอมเฉียบ บูชาทีไรปลอมทุกที เลยกลัวไปเลย

ต่อมาติดตามอ่านเรื่องราวหลวงปู่โต๊ะ เสมอๆ
    โดยเฉพาะคุณคนตลาดพลูโพสให้อ่าน
    ทำให้ศรัทธาในองค์หลวงปู่โต๊ะ
    เลยอธิษฐานขอหลวงปู่สาธุ!!!
    ถ้าเป็นไปได้ขอให้ได้วัตถุมงคล
    ที่เจ้าของเคยรับกับมือหลวงปู่ทีเถิด
    ในที่สุดคำอธิษฐานก็เป็นจริง

เหรียญเยือนอินเดียหลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิแพลี เนื้อเงิน

เหรียญเยือนอินเดียปี พ.ศ. ๒๕๑๙ เนื้อเงิน
    เป็นเหรียญที่ได้รับความนิยมเป็นอย่างมาก
    เนื่องจาก เนื้อเงินจะสร้างน้อยมากเมื่อเทียบกับเหรียญรุ่นอื่นๆ
    และที่สำคัญของปลอม ณ เวลานี้ยังไม่สามารถทำได้เหมือน

เป็นเหรียญที่ระลึกเนื่องในโอกาสที่หลวงปู่ได้เดินทางไปประเทศอินเดีย
    ด้านหลังเป็นรูปเจดีย์ที่พุทธคยา
    เพื่อเป็นอนุสรณ์ว่า ครั้งหนึ่งหลวงปู่ได้เดินทาง
    ไปสักการะสังเวชนียสถานอันศักดิ์สิทธิ์แห่งนี้
    และเป็นเหรียญรุ่นสุดท้ายที่ทางวัดประดู่ฉิมพลีจัดสร้างโดยตรง

จำนวนการสร้าง
    ทองคำ ๒๕๐ องค์
    นาค ๙๐ องค์
    เงิน ๑,๐๐๐ องค์
    นวโลหะ ๒,๐๐๐ องค์
    ทองแดง ๒๐,๐๐๐ องค์

จุดแยกแยะของแท้กับของปลอม ดูไม่ยากดูที่ขอบตัดที่เดียวจบ

ของแท้ ขอบตัดเหรียญ จะเป็นรอย กึ่งกลางระหว่างเหรียญ เนื้อจะเป็น ๒ เนื้อ
    ของปลอม ขอบตัด จะไม่มีรอยกึ่งกลาง เพราะตัดด้วยเครื่อง แล้วมาตะไบเพิ่ม

เหรียญนี้ได้จากพี่ที่เคารพนับถือ ท่านจะนำเงินไปทำบุญเลยร่วมบุญกับพี่เค้า เตี่ยพี่เค้าไปบูชาจากวัด
    รับกับมือหลวงปู่โต๊ะ ขอขอบพระคุณพี่ที่ให้ร่วมทำบุญมอบเป็นของขวัญปีใหม่ให้น้องชาย
    ขอบคุณมากๆครับ

7. MrCHAN

MrCHAN เป็นที่รู้จักกันดี

8. คนตลาดพลู

พระสไตล์แบบนี้เป็นที่ถูกอกถูกใจผมยิ่งนัก ยินดีด้วยครับที่หลวงปู่ท่านมาโปรด ผมจะเล่าให้ฟังเรื่องหนึ่ง เคยมีครั้งหนึ่งที่กลุ่มพี่ๆกำลังขอเมตตาลายมือท่านจารแผ่นตะกั่ว ก็พอดีมีลูกศิษย์หลวงปู่ที่ค่อนข้างเป็นผู้ใหญ่แล้วมากราบท่าน เมื่อลูกศิษย์หลวงปู่เห็นกลุ่มพี่ๆในวันนั้นสี่คน กำลังถือแผ่นตะกั่วใส่พานโดยมีพวงมาลัยวางอยู่ด้านบน นั่งรอคิวเพื่อขอเมตตาท่าน ศิษย์ผู้ใหญ่จึงบอกว่า นี่น้องมารบกวนหลวงปู่อะไรตั้งหลายคน เอาอะไรมาขอหลวงปู่จารเยอะแยะ หลวงปู่ยิ้มๆแล้วบอกว่า "พวกนี้เขาชอบแบบนี้ วันหน้าของเค้ามีเจ้าของ" หลวงปู่ประมาณว่า พวกเอ็งขอไปเยอะแยะวันหลังก็ต้องมีเหตุต้องเดินทางไปหาเจ้าของที่แท้จริง แล้วท่านยังพูดแบบอารมณ์ดีพร้อมยกนิ้วชี้เขย่าๆอีกว่า " เอ้อ..ใช้พระ วันหลังต้องใช้คืน " ส่วนตัวผมจึงขอเชื่อตามหลวงปู่บอกว่า ที่คุณ porpek ได้ครอบครองพระของหลวงปู่แบบนี้ ไม่ได้เป็นเรื่องบังเอิญ พระองค์นี้ได้รอเวลามาหลายสิบปี และต้องมีเหตุให้เจ้าของเดิมต้องมีเรื่องราวที่ต้องทำให้พระได้เดินทาง เพื่อจะได้มาเจอเจ้าของที่แท้จริงตามที่หลวงปู่ท่านเคยบอกไว้ ยินดีอีกครั้งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ธันวาคม 2014
  9. คนตลาดพลู

กราบหลวงปู่กราบๆๆ ศิษย์ขอน้อมนำคำสอนของหลวงปู่เพื่อเป็นสิริมงคลแก่ครอบครัว

10. คนตลาดพลู

ท่านพระครูภาวนาโชติคุณ เจ้าอาวาสวัดถ้ำสิงโตทอง ท่านโทรมาบอกผมว่าท่านจะทำปฏิทินหลวงปู่ปีใหม่ ๕๐๐ ชุด จะว่าจ้างผมทำ ผมดีใจที่มีโอกาสทำบุญอีกครั้ง จึงแจ้งกับท่านว่าไม่ต้องจ้างหรอกครับผมขอทำถวายหลวงปู่ถวายท่านเจ้าอาวาส และจะไปถวายปฏิทินนี้พร้อมโมเดลที่เรียบร้อยแล้วก่อนปีใหม่ จึงลงภาพมาเชิญชวนว่าปีใหม่นี้ใครไปแถวราชบุรี แวะกราบหลวงปู่ไปทำบุญตามกำลังศรัทธาที่วัดถ้ำสิงโต เป็นสิริมงคลแก่ตนเองครอบครัวนะครับ

11. MrCHAN

MrCHAN เป็นที่รู้จักกันดี

12. jackky_2

jackky_2 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่โต๊ะ และสวัสดีครับเฮียกิม ขออนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

13. jankew

jankew เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่โต๊ะ
    สวัสดีพี่น้อง สวัสดีเฮียกิม
    ทุกท่านคงสบายดีนะครับ
    5 มีนา ปีหน้าได้ร่วมทำบุญกันอีกแล้วครับ
    ดีใจมากครับ เจอกันครับ

14. FATAL_FRAME

FATAL_FRAME เป็นที่รู้จักกันดี

ศิษย์ขอกราบครูบาอาจารย์ในวันพระครับ กราบกราบกราบ

15. คนตลาดพลู

สวัสดรครับเฮีย วันนี้อาจารย์มานะ และศิษย์ตลาดพลู ได้ไปถวายโมเดลหลวงปู่องค์ใหญ่แล้วครับเฮีย อาจารย์กุ้ยไฮ้เริ่มนับ ๑ แล้วครับ อาจารย์เล่าว่า พรุ่งนี้จะมีทหารช่างมาสำรวจเพื่อวัดตำแหน่งลงเสาเข็มแล้วครับเฮีย ถ้า 5 มีนาเฮียไปถึงวัดช่วงบ่ายโมง จะได้เห็นพิธีเทชนวนครับเฮีย สาธุบุญกับเฮียด้วยครับ

16. *Superman*

*Superman* เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    กราบหลวงปู่โต๊ะครับ

17. คนตลาดพลู

ภาพเก็บตกที่วัดถ้ำสิงโตทอง

18. คนตลาดพลู

ภาพเก็บตกที่วัดถ้ำสิงโตทอง

19. Jaideee

Jaideee สมาชิก

27 กุมภาพันธ์ 2013

กราบหลวงปู่โต๊ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2015
  20. jetsalit

jetsalit เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011