** ขอเชิญมาร่วมเสวนาเกี่ยวกับ ลพ. ปาน บางนมโค กันครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย น้า ต๋อย, 19 ธันวาคม 2011.

1. น้า ต๋อย

น้า ต๋อย เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ deccc00 [​IMG]
    ขออนุญาติน้าต๋อยนะคับ พอดีว่าตัวผมเองนั้นก็ศรัทธาหลวงพ่อปาน วัดบางนมโคเหมือนกัน
    เเต่ไม่มีพระของท่านเลย มีเเต่ของอาจารย์สมพงษ์สร้างที่ออกวัดคู้สลอดคับ เป็นพระที่พี่ท่านนึงที่ผมเคารพรัก ได้ให้ไว้รู้จักกันผ่านเว็บนี้ละคับ วันนี้ผมจึงมีเรื่องมาบอกกล่าวให้ทราบกันสำหรับท่านที่ศรัทธาหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค ถ้ากล่าวถึงหลวงพ่อปานนั้นทุกคนต้องนึกถึงยันต์เกราะเพชรของหลวงพ่อปาน ที่ใครๆในสมัยนั้นบอกกล่าวเป็นเสียงเดียวว่าเหนียวเเท้ ใครมียันต์เกราะเพชรติดตัวนั้นมีเเต่โชคดี เเคล้วคลาด ปลอดภัย ที่ผมกล่าวมาข้างต้นนั้น บังเอิญผมได้มีโอกาสเจอ "หลวงพ่อปัญญา เขมปัญโญ" ท่านได้ร่ำเรียนทางนิมิตรกับหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค เเล้วสำเร็จวิชายันต์เกราะเพชร ครับ ผมซึ่งเป็นผู้ที่ศรัทธายันต์เกราะเพชรเป็นทุนเดิมอยู่เเล้วจึงไปหาหลวงพ่อ ให้หลวงพ่อเป่ายันต์เกราะเพชรให้ ผมที่เคยไปสักน้ำมันมาเเล้ว ฝั่งเหล็กไหลก็เเล้ว เเต่ไม่เคยได้ลองความเหนียวสมใจ วันนั้นที่ผมไปหาหลวงพ่อปัญญา ท่านให้ผมลองตรงนั้นเลยคับ ผมก็เลยอยากรู้ว่าที่ว่ากันว่ายันต์เกราะเพชรจะเหนียวเเข็งเหมือนเพชรจริงไหม หลวงพ่อท่านก็กรีดมีดลงบนเเขนผมเท่านั้น ไม่เข้าคับ ผมก็ไม่เชื่อสายตาตัวเองเหมือนกัน จึงมาบอกกล่าวกันในวันนี้ที่ได้มีบุญร่วมกันมา ทำให้ได้มาบอกบุญในครั้งนี้ครับ คือว่าหลวงพ่อปัญญา ท่านกำลังจะสร้างรูปหล่อหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค จำนวน 5 รูป เเต่ยังขาดทุนในการจัดสร้าง ผมซึ่งไม่ได้เกี่ยวข้องกับหลวงพ่อเป็นการส่วนตัวอยู่เเล้ว จึงเอาบุญมาบอกให้ทราบกันคับ ผมขออนุญาติไม่ลงที่อยู่หลวงพ่อนะคับ ถ้าใครสนใจโทรหาผมที่เบอร์ 080-5535315 เเล้วผมจะบอกให้คับว่าท่านจำวัดไหน ในกรุงเทพนี้ละครับ สุดท้ายนี้ ท่านที่เคารพทุกท่านอยากให้ทุกท่านได้มีโอกาสไปลงยันต์เกราะเพชรเพื่อเป็นศิริมงคลเเกตัวเองนะครับ ข้อห้ามหลวงพ่อจะบอกตอนลงเสร็จอีกครั้งคับ

---------------------------------------------------------
    **เรียนท่านสมาชิกโปรดใช้ดุลพินิจในการอ่านนะครับ**

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    เรื่องเหนียวนี่ สมัยหลวงพ่อปานยังอยู่ หลวงพ่อฤาษี ฯ บันทึกไว้ว่า หลวงพ่อปานท่านไม่รับรองเรื่องคงกระพันครับ

ก็ว่ากันไปครับ

3. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

up หน่อยเดี๋ยวตกไปไกล

สวัสดีครับ น้าต๋อยไม่ค่อยว่างนะครับ จะรบกวนวิเคราะห์ให้ผมหน่อย น้อยใจยา น้าต๋อยข้ามโพสผมไปแล้ว ขอบคุณครับ

4. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับน้า.............สบายดีน่ะครับ.........

5. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยน้าต้อยคงไม่ค่อยว่างแน่เลย เงียบ............

6. น้า ต๋อย

ขอบคุณครับคุณโอกระบี่ ช่วงนี้ต้องปั๊มตังเยอะหน่อย เลย
    ไม่ค่อยว่างเข้ามาสนุกด้วย ไว้สบายๆหน่อยแล้วค่อยมาสนุกกันใหม่ครับ ยังคิดถึงทุกๆท่านนะครับ

7. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

รักษาสุขภาพด้วยนะครับ ว่างเร็วๆนะครับ อ.น้า ต๋อย รอการบ้านอยู่ครับ :VO

8. captainzire

captainzire เป็นที่รู้จักกันดี

ลองมองไปที่พิมพ์นกสมาธิ พิมพ์เม่นเล็ก หรือแพงอีกหน่อยก็ครุฑปีกแข็งก็ได้
    สภาพสวยแบบน่ารัก ก็สามถึงสี่หมื่นบาทน่าจะหาได้ไม่ยากครับ

9. xiti9golf

xiti9golf สมาชิก

8 กุมภาพันธ์ 2012
    ฝากน้าต๋อยดูด้วยคนครับ ทั้ง4 องค์

ไฟล์ที่แนบมา:

10. น้า ต๋อย

เก๊ ทั้งหมดครับ
    แนะให้นิดนะครับ พระทุกองค์ก่อนที่จะซื้อเขา หรือ ก่อนที่จะลงถามในกระทู้
    ผมอยากให้ลองตรวจสอบพิมพ์ดูก่อนในเบื้องต้น หากว่าพิมพ์มันใกล้เคียง
    จริงๆ เราค่อยนำลงมาสอบถามเรื่องเก๊-แท้ พูดง่ายๆก็คือ เราควรทำการ
    บ้านมาก่อน เมื่อไม่เข้าใจค่อยลงมาถาม ทำแบบนี้กับพระทุกๆองค์ที่จะลง
    ถาม จะทำให้เราแม่นพิมพ์ขึ้นไปเองโดยอัตโนมัต.......ลองดูนะครับ

11. xiti9golf

xiti9golf สมาชิก

8 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอบคุณครับน้าต๋อย

12. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ อ.ต๋อย สมาชิกใหม่ขอร่วมเสวนาด้วยคนครับ

ขอดูพระสภาพ โดนฝนขอบ-หลัง มั่งครับ ชีวิตนี้เจอแต่พระฝน (ปลาสีส้มฝนรอบตัว)

ล่าสุดไก่ 3เส้นฝนหลัง มาอีกแล้ว

:boo:

13. gunnnose

gunnnose เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากน้าต้อยช่วยดูพระของหลวงปู่ยิ้มให้หน่อยครับ
    ล้อพิมพ์หลวงพ่อปาน พิมพ์ขี่ลิง
    เนื้อเก่าได้อายุไหมครับ

14. ตรวังทอง

ตรวังทอง สมาชิกใหม่

รบกวนน้าต๋อยด้วยนะคับ

ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      87
  15. เก้

เก้ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2012
    สวัสดีครับน้าต๋อย และพี่ๆทุกท่านครับ รบกวนพิจราณาพิมพ์ขี่ไก่หางพวงว่าแท้หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      166.1 KB
      เปิดดู:
      96
      ขนาดไฟล์:
      164.5 KB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      117.1 KB
      เปิดดู:
      52
  16. nutsuanplu

nutsuanplu Active Member

หลวงปู่ยิ้มผมชอบครับ แต่องค์สี่เหลี่ยมดูไม่ดีเอาเสียเลย

17. nutsuanplu

nutsuanplu Active Member

จากการที่อ่านจากหน้าแรกถึงหน้าสุดท้าย ผมว่าเนื้อพระดูไม่ดีทั้งสองท่านนะครับ
    หากผิดพลาดก็ขออภัย

18. น้า ต๋อย

*****เก๊ทั้งหมดครับ*****

19. gunnnose

ขอบคุณครับ
    ที่วิจารณ์ครับ

20. gunnnose

ขอบคุณครับน้าต๋อย
    แล้วพระเครื่องของหลวงปู่ยิ้ม เราสามารถเอามาตรฐานการดูพระของหลวงพ่อปานมาใช้เป็นมาตรฐานการดูได้ไหมครับ เช่นดูความเก่าของเนื้อดิน
    รบกวนน้าต๋อยด้วยนะครับ
    ตอนนี้สนใจอยากเก็บพระเครื่องของหลวงปู่ยิ้ม(ราคาย่อมเยากว่า)
    ตอนนี้เก็บมาเรื่อยๆ เก๊ แท้เราก็ไม่รู้
    แต่วิธีพิจารณาของผม ผมจะดูด้านหลังต้องเป็นไม้กระดาน
    แต่การดูความเก่าเนื้อผมยังด้อยประสบการณ์นักครับ
    ยิ่งเรื่องพิมพ์ทรงที่เป็นพระล้อพิมพ์ของหลวงพ่อปานยิ่งหาข้อมูลยากครับ