ขอเชิญร่วมทำบุญด้วยเสียง ซ้อมอ่านพระไตรฯเป็นเล่ม (เสร็จบริบูรณ์)

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย ผ่อนคลาย, 29 พฤษภาคม 2009.

1. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับน้องหนึ่ง น้องตาลค่ะ
    พี่กบจัดน้องลงอ่านเล่มที่ 16 คะ

เล่ม 16 จำนวน 29 หน้าเวบ MAGNETICS + mhutom

ช่วยไปตั้งกระทู้ที่ คลิก พระไตรปิฎกและคัมภีร์

ชื่อกระทู้ ทดลองอ่านพระไตรปิฏกเล่มที่ ๑๖ พระสุตตันตปิฏกเล่มที่ ๘
    โดย MAGNETICS และ mhutom
    และก้อปปี้เนื้อหาลงในกระทู้ด้วยค่ะ

เนื้อหา http://84000.org/tipitaka/pitaka2/sutta08.php
    [.69/COLOR]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2009
  2. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    ดีใจมาก ปีติเกิดครับ เห็นสมาชิกให้ความสนใจมหากุศลในการซ้อมอ่านพระไตรปิฎกกันเช่นนี้ รู้สึกดีมากทำให้มองเห็นความสำเร็จของบุญที่เราร่วมกันซึ่งกำลังก้าวไปด้วยความพร้อมใจของพวกเราครับ

3. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุค่ะ
    เลือกเล่มที่ ๑๔ จำนวน ๔๒ หน้าเวบ ค่ะ
    <!-- google_ad_section_end -->

4. Kob

รับทราบค่ะ เดี่ยวพี่กบจะประกาศหาคนช่วยด้วยนะคะ
    ขออนุโมทนาค่ะ

5. Kob

<TABLE class=tborder style="BORDER-BOTTOM-WIDTH: 0px" cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=alt1>Recipients: Proteome | ตอบกลับทุกคน...
    </TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] วันนี้, 04:00 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>Kob<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    ทีมพระไตรปิฏก (กบ)

สถานที่: Thailand
    Groans: 1
    Groaned at 6 Times in 7 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 18,273
    ได้รับอนุโมทนา 26,367 ครั้ง ใน 4,480 โพส
    พลังการให้คะแนน: 5831 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><CENTER>Re: สวัสดีค่ะ

</CENTER>
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1>อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Proteome

ขอเข้าร่วมอ่านพระไตรปิฎกเล่มที่ 14 ค่ะ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    รับทราบค่ะได้ลงชื่อคุณอ่านเล่มที่ 14 แล้วค่ะ

ขออนุโมทนาค่ะ ลงชื่อคุณแล้วค่ะ

6. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เชิญ เลือกเล่มที่อ่านเลยครับ หากอ่านไม่ไหว หรือรู้สึกมากไป บอกไว้เลยจะได้ช่วยกันดึงคนที่ยังไม่ได้อ่านหรือมีเวลาน้อยมาร่วมอ่านในเล่มหลายๆคน จะได้ไม่รู้สึกว่ามากเกินเวลาของตนเองครบ

หรือใครแน่ใจมั่นใจว่าไหวรับได้เป็นเล่มก็เชิญตามสะดวกครับ

อนุโมทนาครับ มีปัญหาอะไรปรึกษาสอบถามได้กันเองครับ

7. ผ่อนคลาย

ตอนนี้คุณกบช่วยไปตั้งกระทู้ สำเร็จไว้ให้แล้วเพื่อให้สะดวกและลดปัญหาว่าจะทำอย่างไรครับ

พระไตรปิฎกและคัมภีร์ - Buddhism Audio

สิ่งที่ขอย้ำให้ชัดเจนแน่นอนคือ การตั้งชื่อไฟล์ที่อ่าน ต้องทำตามที่คุณกบแนะนำ ให้ไว้เป็นตัวอย่างสถานเดียวนะครับ ทั้งนี้มีผลต่อเนื่องในการทำเป็นแผ่นซีดี เอ็มพี สามครับ เพราะหากทำตามที่คุณกบวางแบบไว้ การทำแผ่นก็ง่ายจะเลียงไฟล์ไปตามเล่ม ตามเรื่อง ไม่สบสนปนเปกันยุ่งครับ

ฉะนั้นตรงนี้จึงพูดย้ำบ่อยๆ เพื่อเป็นแนวเดียวกันสถานเดียว จะได้ราบรื่นไปกับบุญกุศลที่พวกเราร่วมกันทำครับ

ขอบคุณและอนุโมทนาผู้ร่วมบุญในการจรรโลงพระพุทธศาสนาให้เผยแผ่ไปในรูปเสียงอ่านพระไตรปิฎกทุกท่านครับผม[.69/COLOR]

8. สุริยะพันธุ์

สุริยะพันธุ์ สมาชิก

14 พฤษภาคม 2008
    อะไรคือ ซาวน์การ์ด ค่ะ
    แล้วสามารถติดตั้งอย่างไร
    ถ้ามีจะอยู่ที่ไหนค่ะ
    ถ้าไม่มีทำอย่างไรค่ะ

9. Kob

เครื่องทั่วไปที่ซื้อมาจะเป็น sound on board
    นอกจากคนที่อยากให้ได้เสียงดีๆ ก็จะซื้อ sound card
    มาติดตั้งเพิ่มเติมค่ะ

ถ้าไม่มี sound card ใช้ sound on board ก็ได้ค่ะ
    คุณลองหาไมค์มาบันทึกเสียงแล้วทดลองอ่านมานะคะ

10. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ บุญจัดสรร บุญบันดาล
    สวัสดี คุณ Proteome
    -Happy Smile_

11. Kob

<TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] วันนี้, 12:17 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>bananaleaf<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Groans: 0
    Groaned at 0 Times in 0 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 46
    ได้รับอนุโมทนา 57 ครั้ง ใน 15 โพส
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><CENTER>Re: สวัสดีค่ะ

</CENTER>
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1>ตกลงเป็น เล่มที่ 23 ก็ได้ค่ะ จัดสรร แล้วแจ้งให้ทราบได้เลยนะคะ

ลงชื่อคุณไว้ที่เล่มที่ 23 ค่ะ แล้วจะหาสมาชิกมาช่วยอ่านอีกคนหนึ่งค่ะ

12. black_star

black_star เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    ขอร่วมด้วยอีกคนค่ะ ( มาช้าไปปล่าวอ่ะคะ )

หากมีเล่มไหนอยากให้ช่วยแบ่งอ่านจัดให้ได้เลยนะคะ

โมทนากับทุกท่านค่า

13. Hugostars

Hugostars เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007
    ขอร่วมด้วยครับ ตอนนี้คอมอำนวยในระดับหนึ่งแล้วครับ

กรุณาจัดสรรให้ด้วยครับผม สาูธุฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2009
  14. noonei789

noonei789 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่กบเลือกเล่มให้ข้าพเจ้าได้เลยจ้ะ เเล้วสงสัยว่าอย่างอัดเเล้ว จะส่งให้ทางไหนจ๊ะ

15. Kob

ถ้าอัดแล้วจะไปอัพไฟล์ที่บอร์ดเสียงธรรมเทศนาค่ะ

เดี่ยวขอจัดการบ้านให้คุณก่อนนะคะ ลองอัพที่บอร์ดนี้ก่อน

16. Mrs.Kim

Mrs.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโทนาสาธุกับทีมงานพระไตรปิฎกเสียงอ่าน และสมาชิกร่วมอ่านพระไตรปิฎกทุกๆท่านที่ช่วยกันสืบสานพระพุทธศาสนาให้คงอยู่ต่อไปด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2009
  17. superluck

superluck Active Member

12 มิถุนายน 2009
    พี่กบค้า
    ที่มันเป็น ตัวอธิบายคำ อย่างเช่น
    เสตุฆาต๑
    แล้วไปมีคำอธิบายด้านล่างว่า
    @๑ การฆ่ากิเลสด้วยอริยมรรค
    อ่านยังไงคะ

18. superluck

superluck Active Member

12 มิถุนายน 2009
    ลืมแนะนำตัวไปค่ะ เป็นเพื่อน katicat ค่ะ ตอนนี้ช่วยกะทิอ่านอยู่ค่ะ
    อ่านแล้วเพลินมากเลย เกือบจะจบแล้ว
    กะว่าจะขอรับพระวินัยปิฏกเล่ม 2 ไปแบ่งกะเพื่อนๆอ่านค่ะ

19. Kob

ตรงนั้นเป็นเชิงอรรถ ไม่ต้องอ่านค่ะ

จะอ่านเฉพาะเนื้อความในพระไตรปิฎกค่ะ สำหรับเชิงอรรถ กับ อรรถกถา เป็นการอธิบายความเพิ่มเติมไม่ต้องอ่านค่ะ

20. Kob

รับทราบค่ะ งั้นจะลงชื่อเล่ม 2 อ่านโดย คุณ katicat, superluck และเพื่อนๆ นะคะ