ขอเชิญร่วมทำบุญสงเคราะห์พระภิกษุสงฆ์อาพาธ

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย พันวฤทธิ์, 29 พฤศจิกายน 2007.

1. พันวฤทธิ์

พันวฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

มีเรื่องประชาสัมพันธ์ให้ทราบนิดนึงครับ วันนี้ได้โทร.ไปเช็คกับทาง รพ.สมเด็จพระยุพราช อ.ปัว จ.น่าน ว่าได้รับธนาณัติ หรือยัง ก็ได้รับทราบว่า ได้รับเรียบร้อยแล้ว พร้อมกับได้รับข้อมูลเพิ่มเติมว่า ตอนนี้ที่น่านหนาวมาก ผ้าห่มผืนเดียวสำหรับพระสงฆ์ที่อาพาธเอาไม่อยู่ ทางเจ้าหน้าที่พยาบาล จึงขออนุญาตที่ใช้เงินที่ส่งไปให้นี้ซื้อผ้าห่มเพื่อใช้เพิ่มเติมในหอสงฆ์อาพาธด้วย จึงได้ตอบตกลงอนุญาตตามความจำเป็นไป เพราะพระสงฆ์บางรูปท่านชราภาพ แพ้ความหนาวมาก ผ้าห่มสำหรับพระมีจำกัด จึงต้องสั่งซื้อเพิ่ม ผืนละไม่กี่ร้อยบาทเท่านั้นเองครับ (โดยทาง รพ.ต้องการประมาณ 10 ผืน) หากขาดเหลือมากกว่านี้ทาง รพ.จะได้แจ้งมาให้ผมได้ทราบอีกทีครับ หรือไม่ก็หากใครต้องการบริจาคเพิ่มเติมเฉพาะตัว หรือครอบครัวก็แจ้งมาที่ผมได้ครับ เพราะเงินที่ธนาณัติไปก่อนหน้า จะได้นำไปซื้อยาถวายท่านอย่างเดียว รายการนี้ต้องขอด่วนหน่อย เพราะพยาบาลบอกว่าหนาวมากจริงๆ (ผ้าห่มผืนละ 250.-บาทครับ) เมื่อแจ้งความจำนงบริจาคแล้ว หากขาดอีกเท่าใด ทางทุนนิธิฯ จะสมทบให้ครบ 10 ผืนครับ ยังไงก็โพสท์แจ้งมาในกระทู้ก่อน แล้วค่อยโอนเงินทีหลัง เพราะต้องแยกออกจากบัญชีทุนนิธิฯ เงินจะได้ไม่พันกันและง่ายต่อการบันทึกบัญชี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤศจิกายน 2008
  2. channarong_wo

channarong_wo เป็นที่รู้จักกันดี

ไปอยู่ก่อนหน้าได้ไง ขอลองอีกทีครับ
    ขอร่วม 2 ผืน 500 บาทครับท่านประธาน ตามที่จิตได้ตั้งปณิธานเอาใว้

3. พันวฤทธิ์

พันวฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รับทราบสำหรับ 2 ผืนแรกครับผม

4. pon98

pon98 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2005
    <CENTER>[​IMG]</CENTER>

พี่พันวฤทธิ์ ผมและครอบครัวขอบริจาค2ผืนครับ
    วันนี้ขอนำภาพหลวงปู่แฟ๊บ ที่ทางทุนนิธิฯได้บริจาคเครื่องดูดเสมหะให้กับโรงพยาบาลที่ท่านสร้างขึ้นจำนวน 2 เครื่อง ภาพนี้ทั้งอาจารย์ประถมและพี่ใหญ่พิจารณาแล้วว่าดี พี่ใหญ่หันมาถามว่า ท่านให้มากี่ภาพของดีนะ จึงนับว่าเป็นบุญใหญ่กับทุกท่านที่ได้ร่วมทำบุญกับทุนนิธิฯ ถวายเครื่องดูดเสมหะกับพระอริยะบุคคลที่หาได้ยากนักในปัจจุบัน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 พฤศจิกายน 2008
  5. pon98

ขอเล่าบรรยากาศงานคล้ายวันเกิดอาจารย์ประถม ที่ทางคณะศิษย์และคณะกรรมการทุนนิธิฯได้จัดขึ้นแบบเรียบง่ายตามที่ท่านอาจารย์ประถมต้องการให้เป็น และเป็นการจัดที่ทำกันแบบนี้มานานหลายปี โดยเป็นการรวมตัวกันของศิษย์รุ่นแรกๆ รุ่นเก่าๆ ลูกหลานและผู้ที่ศรัทธาในตัวอาจารย์ปู่ มีการนำน้ำ กาแฟ ขนม มารับรองบริการตนเองตามอัธยาศัย คุยกันในเนื้อหาสาระที่เกี่ยวกับเรื่องพระเครื่อง พระพิมพ์ และเรื่องที่มีสาระต่างๆอย่างออกรสชาด จากนั้นประมาณเที่ยงก็ตั้งขบวนไปร้านอาหารจีนที่ไม่ไกลนัก เปิดโต๊ะจีนสามโต๊ะ อาหารอร่อยสมกับเป็นร้านเก่าแก่ของชลบุรี โต๊ะผมโชคดีมีแต่คนไม่ทานเนื้อสัตว์ทั้งพี่จิ๋วและน้องธนวัฒน์ ขาหมูเลยเสร็จผมกับท่านประธานและน้องโอ๊ตช่วยกันนำไขมันไปอยู่ในเส้นเลือดแบบไม่เกรงใจใคร หลังจากนั้นกลับมาที่บ้านอาจารย์ปู่อีกตอนบ่าย มีการนำพระนางพญากรุวัดสุดสวาท ที่คุณเอก หลานอาจารย์ปู่นำมาให้พี่ใหญ่บอกบุญกันอย่างไม่กี่นาทีพระหนึ่งถุงหมดเกลี้ยง (พระนี้ดีมาก เป็นพระที่มีอิทธิคุณทางเมตตา โชคลาภ ดีมาก สมกับชื่อกรุสุดสวาท) ประมาณบ่ายแก่ๆหวยออกก็ได้เฮกัน เพราะหลายท่านที่ไปถูกหวยมีโชคกันไปเพราะบารมีหลวงปู่ขาว อนาลโย ได้กันไปคนละเท่าไรก็ถามศรีภรรยาท่านประธาน น้องโอ๊ต ส่วนผมไม่บอกแต่จะนำพระหลวงปู่ขาวไปเลี่ยมทองตามสัจจะที่ให้ไว้กับท่านครับ ต่อจากนั้นก็ถ่ายรูปร่วมกันทั้งรุ่นเล็กรุ่นใหญ่ รุ่นใหม่รุ่นเก่า รวมรุ่นเลยครับเมื่อเย็นลงหลายท่านก็ได้กราบลาอาจารย์ปู่ โดยได้หนังสือรวมเล่มปู่เล่าให้ฟังพร้อมลายเซ็นกันไป ยิ้มกลับบ้านกันทุกๆท่านครับ

<CENTER>[​IMG]</CENTER><CENTER></CENTER>
    พระผงชานหมากมีเส้นเกษา ของหลวงปู่ขาว สร้างปี 2520 ให้โชคกันหลายท่านครับ​

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 พฤศจิกายน 2008
  6. narin96

narin96 Active Member

17 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอจองหนังสือ ๑ เล่ม ครับ

7. พันวฤทธิ์

ผมและครอบครัวขอจองผืนที่ 5 เช่นกัน การถวายผ้าห่มนี้ ตรงกับฮีตที่ 11 ในประเพณีฮีต 12 เดือนของทาง อีสานครับ

เดือนสิบเอ็ด“บุญออกพรรษา”มีพิธีถวายผ้าห่มหนาวในวันเพ็ญมีงานบุญตักบาตรเทโวพิธีกวนข้าวทิพย์พิธีลอยเรือไฟ<O:p</O:p
    นับเป็นช่วงที่จัดงานใหญ่กันเกือบตลอดเดือนนับแต่วันเพ็ญมีการถวายผ้าห่มหนาวแต่พระพุทธพระสงฆ์วันแรม 1 ค่ำงานบุญตักบาตรเทโวตอนเย็นวันขึ้น 14 ค่ำมีพิธีกวนข้าวทิพย์มีงานช่วงเฮือ (แข่งเรือ) ในวันเพ็ญมีงานแห่ปราสาทผึ้งพิธีลอย“เฮือไฟ” (ไหลเรือไฟ) เพื่อถวายเป็นพุทธบูชามีทั้งงานบุญกุศลและสนุกสนานรื่นเริง<O:p</O:p

ใครอยากทำบุญในฮีตที่ 11 ถวายผ้าห่ม เพื่อเป็น "บุญออกพรรษา" ก็ชวนกันมานำเด้อ... เหลืออีก 5 ผืน ถวายแล้วท่านห่มหนาวได้ ห่มร้อนได้ทั้งปี..ห่มที ได้บุญที จนกว่าผ้าจะเปื่อยเด้อสิบอกไห่เอาบุญนำกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤศจิกายน 2008
  8. พันวฤทธิ์

จากโพสท์ของคุณโสระ

วันนี้ขอนำภาพหลวงปู่แฟ๊บ ที่ทางทุนนิธิฯได้บริจาคเครื่องดูดเสมหะให้กับโรงพยาบาลที่ท่านสร้างขึ้นจำนวน 2 เครื่อง ภาพนี้ทั้งอาจารย์ประถมและพี่ใหญ่พิจารณาแล้วว่าดี พี่ใหญ่หันมาถามว่า ท่านให้มากี่ภาพของดีนะ จึงนับว่าเป็นบุญใหญ่กับทุกท่านที่ได้ร่วมทำบุญกับทุนนิธิฯ ถวายเครื่องดูดเสมหะกับพระอริยะบุคคลที่หาได้ยากนักในปัจจุบัน

ไม่ต้องห่วงคราวหน้าจะขอมาเยอะหน่อยให้คนไกลก่อน เหลือเท่าไรจะให้คนใกล้ เพราะถือว่าคนไกล ได้ของแจกน้อย คนใกล้ได้เยอะแล้ว คาดว่าอาจจะให้พร้อมสบงที่ท่านอธิษฐานจิตให้พิเศษครับ

9. nathaphat

nathaphat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมผ้าห่ม 1 ผืนครับ

10. onimaru_u

onimaru_u เป็นที่รู้จักกันดี

ของร่วมบุญผ้าห่ม 1 ผืน ครับ
    โอนเงินวันที่ 25/11/51 ไม่ทราบว่าทันหรือไม่ครับ (เงินออกวันที่ 25 ครับ)

11. hanada9

hanada9 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอทำบุญผ้าห่มด้วย 1 ผืนน่ะครับ
    จะรีบโอนให้ไม่เกิน 2 วันนี้ครับ

ปล.เดี๋ยวขอเวลาอ่านกระทู้นี้แบบเต็ม ๆ สักทีครับ เผื่อจะร่วมบุญอื่น ๆ ได้อีก (เปิดโฉบไป-มา หลายครั้งแล้ว)

12. newcomer

newcomer เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน ท่านพันวฤทธิ์
    ขอร่วมบุญผ้าห่ม 1 ผืน ครับ โดยจะโอนพร้อมกับหนังสือที่จอง ครับ
    โมทนาบุญกับทุกท่าน ครับ

13. narongwate

narongwate เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2007
    ข้าพเจ้านายณรงเวทย์ ชัยช่วย พร้อมครอบครัว
    ร่วมทำบุญผ้าห่ม 1 ผืนครับ

โมทนาบุญกับทุกท่านครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

เผอิญผมสังเกตุด้านหลังหลวงปู่แฟ๊บจะมีรูปหลวงปู่อิเกสาโรอยู่ด้วยครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2008
  14. pon98

แจ้งรายละเอียดการโอนบริจาคค่าผ้าห่ม ขอเป็นค่าผ้าห่มอย่างเดียวนะครับ ค่าหนังสือรอพี่พันวฤทธิ์มาบอกรายละเอียดอีกที กรุณาโอนเงินเข้าบัญชีพลภัทร ตั้งธาราวิวัฒน์ ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเซ็นทรัลพระรามที่2 บัญชีออมทรัพย์เลขที่743-2-88602-0

โดยผ้าห่มผืนละ 250 บาทท่านใดโอนเงินแล้วแจ้งผมในกระทู้หรือpmก็ได้ครับ หรือท่านใดโอนเงินไปทางบัญชีทุนนิธิฯแล้วก็กรุณาแจ้งด้วยครับ
    ถ้ามีผู้บริจาคมากเราก็จะทำมากไม่จำกัดนะครับ ไว้รายละเอียดให้พี่พันวฤทธิ์มาบอกอีกทีครับ

ส่วนน้องโอ๊ต นำภาพหลวงปู่แฟ๊บ ที่มีภาพหลวงปู่อิเกสาโร ด้านหลังนั้น ถ้าท่านใดได้ไปกราบพ่อแม่ครูอาจารย์จะทราบว่าภาพที่ติดตามศาลา หรือ กุฏิ ของท่านมักเป็นภาพที่เกี่ยวเนื่องกับหลวงปู่ในฐานะต่างๆ ท่านหลวงปู่แฟ๊บอาจมีความเกี่ยวเนื่องกับท่านอิเกสาโรก็เป็นได้(ผมคิดเองนะครับผิดพลาดอย่างไรกราบขมาไว้ด้วยครับ)ที่บอกเกี่ยวเนื่องก็มีเหตุผลหนึ่งคือ ท่านได้ระบุให้ทางทุนนิธิฯได้มีโอกาสถวายเครื่องดูดเสมหะเพื่อเป็นบุญกับทุกท่านที่ร่วมกันในทุนนิธิฯนี้ ทั้งที่ไม่รู้จักท่านกันมาก่อนเลยครับ และทุนนิธิฯนี้ก็คือศิษย์สายโลกอุดรทั้งสิ้น น่าคิดไหมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 พฤศจิกายน 2008
  15. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ร่วมทำบุญ server อภิญญาใหญ่ 500 บาท

ร่วมบุญทุนนิธิอาจารย์ปู่ประถม อาจสาครเพื่อสงฆ์อาพาธประจำเดือน ธันวาคม 500 บาท

ร่วมบุญผ้าห่ม 1 ผืน

ร่วมบุญเครื่องดูดเสมหะ 250 บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2008
  16. nathaphat

nathaphat เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมตกลง (แฟนร่วมด้วยอีก 1 ผืนครับ ) รวมเป็น 2 ผืนนะครับ 500 บาท โอนเงินแล้วจะแจ้งอีกทีครับ

โมทนาสาธุกับทุกๆท่านครับ

17. chaipat

chaipat เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดอยู่ว่าจะช่วยยังไงดี

แต่นึกขึ้นได้ครับ (หลังอาบน้ำ)

ว่าคณะ Chaipat (ติดตลกนิดหนึ่ง อย่าว่ากันนะครับ)

ผมพอมีญาติธรรม พี่ธรรม น้องธรรม

จะบอกบุญครับ และรวมของผมและครอบครับ

ถ้าไม่รีบกี่ผืนค่อยว่ากันครับ

จะแจ้งให้ทราบในภายหลังครับ

สาธุครับ

18. tg22070

tg22070 เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    เรียน พี่พันวฤทธิ์
    ขอร่วมบุญผ้าห่ม 1 ผืน ครับ
    โดยจะโอนพร้อมกับหนังสือที่จอง 2 เล่ม (pm ไปบอกนายสติแล้ว) ครับ
    ขอโมทนาบุญกับทุกๆท่าน ครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->

19. พันวฤทธิ์

ไม่เป็นไร ออกให้ก่อนได้ครับ เรื่องของเขตบุญไม่มีประมาณครับ กะว่าจะให้ภายในวันศุกร์นี้ เริ่มแรกแค่ 10 ผืน มากกว่านั้นก็ไม่เป็นไร หน้าหนาวมีทุกปี ของคุณผมออกให้ก่อนได้ไม่มีปัญหาครับ

20. พันวฤทธิ์

ฮึๆ รู้แล้วใช่ม่ะ ว่าจะไม่บอกใครแล้วเชียว ทำไมรูปท่านที่นำมาลงถึงกำหนดดูแล้วขึ้นเร็ว ทำไมถึงเจาะจงมาที่เรา ทุกอย่างมีที่มาที่ไปหมด ยัง รอดูที่นครพนมอีก ว่าจะเป็นท่านองค์ใด สายบุญจะโยงกันไปหมด โดยมีพระอริยะเจ้าต้นทางมาที่หลวงปู่แฟ้บ ท่านจะสกรีนให้ก่อนแล้วค่อยมาที่เรา ส่วนใหญ่หลบอยู่ในป่าเขา ทีนี้ล่ะถ้าเข้าใจแล้วก็ทำบุญได้สนิทใจทีเดียว ส่วนผ้าห่มทำมาเหอะ หมดที่นี่ เดี๋ยวไปบริจาคที่ รพ.หลวงปู่แฟ้บก็ได้ แต่โอนเข้าบัญชีของคุณโสระก่อน ส่วนค่าหนังสือ อย่าเพิ่งโอน ขอตั้งหลักก่อน อาทิตย์หน้าค่อยว่ากัน อาทิตย์นี้ ขอคุยกันก่อนครับ ตอนนี้เอาเรื่องผ้าห่มก่อน ตัดยอดวันศุกร์นี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2008