ขอเชิญร่วมบุญถวายมหาสังฆทาน พระพุทธรูปปางชนะมาร ๑๒ ราศี ๙,๙๙๙ องค์

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย khomsunwannawat, 7 สิงหาคม 2015.

1. khomsunwannawat

khomsunwannawat สมาชิก

21 กันยายน 2012
    ขอเชิญร่วมบุญถวายมหาสังฆทาน
    พระพุทธรูปปางชนะมาร ๑๒ ราศี ๙,๙๙๙ องค์
    เพื่อถวายแด่เทพเทวาครูบาอาจารย์
    และอุทิศบุญกุศลให้แก่ เจ้ากรรมนายเวร ศัตรูหมู่มาร

โอนปัจจัยร่วมบุญใหญ่ ได้ที่

ภัทรพล สิทธิเดชาโชค
    ธนาคารกสิกรไทย
    เลขที่ 904-2-40670-5

และโปรดแจ้งชื่อและจำนวนเงินมาที่ Line : por939
    ติดตามข่าวสารและภาพงานบุญได้ที่ Facebook : ปอ ญาณทิพย์

เชิญร่วมบุญถวายมหาสังฆทาน ญาณคเณศวร
    พระปางชนะมาร 12 ราศี 9999 องค์

ครั้งที่ 1 ถวายมหาสังฆทาน พระปางชนะมาร 12 ราศี จำนวน 60 องค์
    พร้อมนม 1008 กล่อง

ณ พระอุโบสถ วัดพระยาสุเรนทร์
    แขวง สามวาตะวันตก เขต คลองสามวา กรุงเทพมหานคร
    วันอาทิตย์ที่ 16 สิงหาคม 2558

กำหนดการ

เวลา 9.00 น.
    -ผู้ร่วมบุญเดินทางถึงวัดพระยาสุเรนทร์พร้อมกัน
    -ทางวัดได้อำนวยความสะดวกพื้นที่จอดรถ บริเวณหน้าพระอุโบสถจำนวนประมาณ 20 คัน
    -ช่วยกันขนของเตรียมจัดพระพุทธรูปบนพานทองฯ, นมกล่อง, ขนมบัวลอยฯลฯ

เวลา 9.29 น.
    -พระภิกษุสงฆ์ 12 รูป (รวมหลวงพ่อเจ้าอาวาส) เดินทางมาถึงพระอุโบสถ
    -เจ้าภาพหรือตัวแทนจุดธูปเทียน พระสงฆ์กล่าวนำถวายมหาสังฆทาน
    -พระสงฆ์รับมหาสังฆทาน ให้ศีลให้พรตามสมควร, ร่วมกรวดน้ำอุทิศส่วนกุศลฯ ปะพรมน้ำพระพุทธมนต์ ..เสร็จพิธี
    -เจ้าอาวาสหรือตัวแทน แนะนำสถานที่ท่องเที่ยวในวัดพอสังเขป อาทิ ศาลพระยาสุเรนทร์

เวลา 10.30 น.
    -เที่ยวชมสักการะสิ่งศักดิ์สิทธิ์ภายในวัดอาทิ กราบสักการะศาลพระยาสุเรนทร์,
    ร่วมบุญใหญ่สร้างองค์หลวงปู่ทวด, พระพุทธเจ้าน้อย ปล่อยปลาเลี้ยงอาหารปลา ฯลฯ

เวลา 11.30 น.
    -รับประทานมื้อกลางวันด้วยกัน โดยมีเจ้าภาพใจดีเลี้ยงก๋วยเตี๋ยวเรือข้ามคลอง
    และบัวลอยไม่อร่อยไม่เอาตังค์ ณ ตลาดน้ำพระยาสุเรนทร์ (ลองชิมแล้ว รสชาดดีทั้งสองร้าน)

เวลา 13.00 น.
    -ผู้ร่วมบุญเดินเที่ยวตลาดน้ำชิมช็อปในตลาดน้ำพระยาสุเรนทร์ หรือไปให้นมแพะนมปลาตามอัธยาศรัย
    และแยกย้ายเดินกลับบ้านโดยสวัสดิภาพ

หมายเหตุ รูปแบบและกำหนดการอาจเปลี่ยนแปลงตามความเหมาะสมนะครับ

กราบอนุโมทนบุญกับผู้ร่วมบุญทุกท่านครับ สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 สิงหาคม 2015
  2. somsweet

somsweet เป็นที่รู้จักกันดี

โอนปัจจัย และไปร่วมงานบุญมหากุศลครั้งนี้ด้วยคนคะ

อนุโมทนากับผู้ร่วมบุญทุกท่านคะ สาธุค่ะ

:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2015
  3. khomsunwannawat

ภาพบรรยากาศงานบุญถวายมหาสังฆทาน พระพุทธรูปฐาน 12 นิ้ว จำนวน 60 องค์ ณ วัดพระยาสุเรนทร์

ถวายมหาสังฆทาน พระพุทธรูปฐาน 12 นิ้ว จำนวน 60 องค์ ณ วัดพระยาสุเรนทร์

เมื่อเช้าวันอาทิตย์ที่ 16 สิงหาคม 2558 อ.ปอ ศรีมหาโพธิญาณ และเหล่าชาวญาณคเณศวรจำนวนกว่า 50 ท่าน ได้เดินทางไปร่วมบุญถวายมหาสังฆทาน พระพุทธรูปปางชนะมาร 12 ราศี ขนาดหน้าตักกว้าง 9 นิ้ว ฐาน 12 นิ้ว จำนวน 60 องค์ พร้อมขนม นมจำนวน 1008 กล่อง และชุดปัจจัยไทยธรรมต่างๆ เพื่อถวายบุญแด่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทวยเทพเทวาครูบาอาจารย์ รวมถีงได้อุทิศบุญกุศลให้กับเจ้ากรรมนายเวร ศัตรูหมู่มาร วิญญาณเด็กแท้ง ฯลฯ ณ พระอุโบสถ วัดพระยาสุเรนทร์ เขตคลองสามวา กรุงเทพมหานคร

เหล่าชาวญาณคเณศวรต่างทยอยมาถึงวัด ตามเวลานัดหมาย 9.00 น. มีคุณไก่-ธนพล เธียรสุวรรณแสง ผู้ใหญ่ใจดีเป็นเจ้าภาพเลี้ยงก๋วยเตี๋ยวเรืออยุธยา-พระยาสุเรนทร์ มาถึงตั้งแต่ไก่โห่ แถมยังมานั่งกินข้าวมันไก่แบบชิวๆ ในตลาดน้ำวัดพระยาสุเรนทร์ นอกจากนี้ก็มีแม่แอท คุณนพและครอบครัว เดินทางไกลมาจากเมืองระยอง ทั้งหมดเลยกลายเป็นแม่แรงใหญ่เตรียมงานฝั่งนี้ ส่วนฝั่งคาราวานรถอัญเชิญพระพุทธรูป จากบ้าน อ.ปอ ศรีมหาโพธิญาณ ก็มาสมทบกันในเวลาเดียวกัน

ทางอ.ปอ และทีมงาน เดิมตั้งใจถวายพระพุทธรูปครั้งแรกกันที่ 33 องค์ แล้วเพิ่มมาเป็น 39 องค์ และคิดกันว่าน่าจะมีผู้ร่วมบุญซัก 20-30 ท่าน ก็ดูหรูแล้ว แต่ด้วยสิ่งศักดิ์สิทธิ์หรือจะเป็นแรงบุญที่ได้หนุนนำกันมา และแรงศรัทธา กลายเป็นว่ามีผู้ร่วมบุญครั้งนี้ไม่ต่ำกว่า 50 ท่าน อ.ปอจึงได้เพิ่มจำนวนพระพุทธรูปถวาย 60 องค์ นับเป็นเลขมหามงคลยิ่ง

ทำให้นึกถึงคำเทศนาของหลวงพ่อฤาษีลิงดำที่ว่า “การสร้างพระพุทธรูปจัดว่าเป็น พุทธบูชา ถ้าในกรรมฐานจัดว่าเป็นพุทธานุสสติกรรมฐาน (การระลึกถึงคุณของพระพุทธเจ้าเป็นอารมณ์) ถ้าตายจากคนไปเกิดเป็นเทวดา มีรัศมีกายสว่างไสวมาก การสร้างพระถวายด้วยอำนาจพุทธบูชาทำให้มีรัศมีกายมากเป็นคนสวย ตามที่พระพุทธเจ้าตรัสว่า "พุทธะปูชา มะหาเตชะวันโต" แปลว่า "การบูชาพระพุทธเจ้ามีเดชอำนาจมาก" และหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ ท่านได้เทศนาว่า “ไม่ว่า(พระพุทธรูป)เล็กหรือใหญ่ สร้างด้วยอะไรก็ตาม หมายความว่าบุญกุศลจะตามหนุนส่งท่านไปทุกภพทุกชาตินานถึง 5 กัป

นอกจากนี้ ทางคณะฯยังได้เตรียมนมกล่องรสช็อคโกแล็ต (เห็นว่าเด็กๆที่ติดตาม เขาขอพิเศษ จากอ.ปอ) จำนวน 1008 กล่อง, ชุดปัจจัยไทยธรรมจากพี่จุ๋ม 12 ชุด, ขนมบัวลอย สี่อนงค์ 12 ถุง และปัจจัยอื่นๆ ร่วมถวายสังฆทานในครั้งนี้

เวลา 9.25 น. พระครูปลัดสุวัฒนสุตคุณ หรือ ดร.โสภณ โสภโณ เจ้าอาวาสวัดพระยาสุเรนทร์ และพระสงฆ์จำนวน 12 รูป เริ่มต้นพิธี โดยได้รับความเมตตาจากหลวงพ่อนำกล่าวรับศีล ถวายสังฆทาน กรวดน้ำด้วยตนเอง ทุกๆท่านที่อยู่ในพิธีต่างรู้สึกประทับใจถึงความขลัง พลังเสียงสวดมนต์หรือคำกล่าวเทศนาของหลวงพ่อเจ้าอาวาสฯ ที่เสียงดังกังวานดุจราชสีห์ (โดยไม่ต้องใช้เครื่องขยายเสียงเลย) ซี่งหลวงพ่อท่านเป็นหลานเหลนสืบเลือดเนื้อเชื้อไขจาก พันตรีพระยาสุเรนทร์ราชเสนา(พึ่ง สิงหเสนี) ผู้สร้างวัดนี้โดยตรงนั่นเอง

ภาพบรรยากาศพิธีมหาสังฆทาน จำนวนพระพุทธรูปที่นำมาถวายมากถึง 60 องค์ที่ตั้งเรียงรายซ้อนแถว รวมถึงขนม นมกล่อง ปัจจัยไทยธรรม พระสงฆ์จำนวน 12 รูป ที่สวดมนต์ให้พรประกอบพิธีกรรม กับเหล่าบรรดาชาวคเณศวรกว่า 50 ท่าน นั่งกันแน่นขนัดจนเต็มพื้นที่ในพระอุโบสถพระยาสุเรนทร์ น่าจะเป็นภาพความประทับใจความทรงจำที่ยิ่งใหญ่ครั้งหนึ่งของผู้ที่ได้มาร่วมบุญในครั้งนี้

หลังกรวดน้ำเสร็จ หลวงพ่อได้ย้ำให้ทุกคนนำน้ำที่กรวดแล้วไปเทที่ต้นไม้ด้วยตนเอง และทาง อ.ปอ ศรีมหาโพธิญาณ ได้นำทีมไปกรวดน้ำอุทิศส่วนบุญกุศลเฉพาะกิจอีกครั้งด้านหน้าพระอุโบสถ

จากนั้นได้พากันไปกราบไหว้รูปเหมือนพระยาสุเรนทร์ หรือนามเต็มของท่าน พันตรีพระยาสุเรนทร์ราชเสนา ตามประวัติท่านเป็นทหารสืบทอดความเป็นนักรบกล้าหาญ จากบรรพบุรุษผู้เป็นปู่ เจ้าพระยาบดินทรเดชา (สิงห์ สิงหเสนี) เป็ฯผู้ที่มีความจงรักภักดี แด่พระมหากษัตริย์และสืบทอดพระพุทธศาสนาด้วย โดยได้สร้าง วัดพระยาสุเรนทร์ หรือ วัดบึงพระยาสุเรนทร์ เมื่อปี พ.ศ.2425 บนเนื้อที่ของตนเองที่แขวงมีนบุรี (เขตคลองสามวาในปัจจุบัน) เพื่อถวายเป็นพระราชกุศล แด่พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว และได้บรรพชาเป็นสามเณรด้วยศรัทธาอันแน่วแน่ จนกระทั้งมรณภาพ ในปี พ.ศ. 2449 ด้วยโรคชรา

บริเวณด้านหน้ารูปเหมือนพระยาสุเรนทร์(หน้าพระอุโบสถ) ยังมีรูปปั้นพญานาคสององค์ชายหญิงสง่างาม ที่เสมือนคอยปกปักรักษาวัดแห่งนี้ จึงเป็นจุดแชะรูปกันอย่างเพลิดเพลิน จากนั้นไม่นานก็เกิดเหตุ “ไทมุง” เมื่ออาจารย์ปอควักลูกแก้วพญานาคหลากสีออกมาแจก เป็นของที่ระลึกเฉพาะผู้ร่วมบุญในครั้งนี้ ซึ่งได้ทำพิธีปลุกเสกอธิษฐานจิตเป็นที่เรียบร้อย ใครได้สีอะไร หมายถึงอะไร? ได้ไปแล้วต้องบูชาอย่างไร อ่านเพิ่มเติมได้ใน ไลน์กลุ่มญาณคเณศวรนะครับ

หลังจากที่ได้ลูกแก้วสารพักนึกพญานาคกันไปครบถ้วนแล้ว ก็แยกย้ายกันตามอัธยาศรัย บ้างก็ตั้งใจไปรับบุญเพิ่ม
    เดินลอดโบสถ์ 3 รอบ หากใครได้เดินลอดไปใต้โบสถ์จะมีความรู้สึกว่าด้านล่างโบสถ์นั้นเหมือนเป็นมิติของเมืองบาดาล?
    บางกลุ่มได้แยกตัวไปชิม ช็อป เที่ยวตลาดน้ำพระยาสุเรนทร์ ให้อาหารปลา กราบไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ภายในบริเวณวัด ฯลฯ

โดยนัดหมายกันไว้ว่า 10.30 น. ล้อหมุนไปกินก๋วยเต๋ยวเรืออยุธยา-พระยาสุเรนทร์ เป้าหมายของเราหาง่ายเพียงตั้งหลักจากซุ้มประตูวัด ขับรถตรงดิ่งไปไม่ต้องเลี้ยว ไม่เกิน 500 เมตรถึงร้านก๋วยเตี๋ยวที่ว่านี้ทันที ถ้าดูบรรยากาศก็เป็นแบบบ้านๆ หลังคามุงจาก สังเกตโต๊ะนั่งจะเยอะจุคนได้เป็นร้อย สะอาดสะอ้าน แต่อะไรก็ไม่สำคัญไปกว่า รสชาดที่อร่อยเด็ดดวง ไม่เชื่อก็พิสูจน์หลักฐานจากภาพประกอบกันเองนะครับ (ชามก๋วยเตี๋ยวกองสูงยังกับคอนโด) ต้องขอขอบคุณเจ้าภาพใจดีมื้อนี้ของเรา ป๋าไก่-ธนพล เธียรสุวรรณแสง ที่ยิ้มหน้าบานรับบุญ ก่อนรีบนั่งเครื่องบินไปทำงานที่หาดใหญ่ ขอให้รวยถูกหวยรางวัลใหญ่ทุกงวดนะครับ สาธุๆๆ (จะได้จองตัวมาเป็นเจ้าภาพเลี้ยงผู้ร่วมบุญทุกทริป 555)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 สิงหาคม 2015
  4. khomsunwannawat

ถือว่าสิ้นสุดกิจกรรมถวายมหาสังฆทานครั้งนี้ได้อย่างเรียบร้อยอิ่มบุญ อิ่มใจ อิ่มกาย อิ่มท้อง ชาวคเณศวรต่างก็แยกย้ายกันกลับภูมิลำเนา แต่เดี๋ยวก่อน...ยังไม่หมดแค่นี้เพราะ อาจารย์ปอยังนำทีมไปสำรวจวัดวีระโชติธรรมารามฉะเชิงเทรา เพื่อเตรียมจัดมหาสังฆทานในครั้งต่อๆไป (จะครั้งไหน ก็ต้องติดตามอย่างต่อเนื่องนะครับ) ขอเล่าบรรยากาศอย่างย่อพร้อมภาพประกอบพอหอมปากหอมคอนะครับ…

<O:p
    สำหรับกิจกรรมมหาสังฆทาน ครั้งต่อไปครั้งที่ 2 อ.ปอ ศรีมหาโพธิญาณ ได้ประกาศออกสื่อเป็นที่เรียบร้อยแล้วนะครับ ว่าเราจะไปร่วมบุญใหญ่กันที่ แถวอัมพวา สมุทรสงคราม ส่วนจะเป็นวัดใด แล้วรายละเอียดเป็นอย่างไร ต้องรอให้ผมได้ไปสำรวจภาคสนามก่อนนะครับ แล้วจะมาบอกทุกท่านอีกครั้งครับ

สิ่งสำคัญเลยผมอยากเชิญชวนให้ชาวญาณคเณศวรที่ได้มาร่วมพิธีมหาสังฆทาน ครั้งนี้ช่วยกรุณาเขียนความประทับใจ เพื่อบันทึกไว้ร่วมกัน และหากมีโอกาสในภายภาคหน้า อาจนำมารวบรวมพิมพ์เป็นหนังสือต่อไปครับ

สุดท้ายนี้ ผมขอกราบอนุโมทนาบุญกับ อ.ปอ ศรีมหาโพธิญาณและขาวญาณคเณศวรทุกๆท่านที่มาร่วมกิจกรรมและกำลังตัดสินใจไปร่วมบุญมหาสังฆทานพระพุทธรูป รวมจำนวน 9,999 องค์ ในคราวต่อไปด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

คมสันต์ สุทนต์

5. Nok_Maeya

Nok_Maeya สมาชิก

ขอบคุณคุณคมสันและน้องส้มด้วยนะคะ สำหรับข่าวงานบุญที่พวกเราได้ไปทำบุญกันเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ขอบอกว่ามีความสุขมากๆ รอคอยวันเมื่อไหร่จะมาถึง อยากเจอพี่ๆ น้องๆ ชาวญาณคเณศวร ทุกๆ คน เราได้ทำบุญร่วมกันอีกแล้ว อบอุ่นใจตั้งแต่เดินทางไปถึงวัดแล้ว มีน้ำใจช่วยเหลือกันทุกสิ่งอย่าง คนละไม้ละมือ จนงานบุญถวายมหาสังฆทานเสร็จสิ้นไปด้วยดี อิ่มบุญไปตามๆ กัน และน้องๆ เด็กๆ ก็คงอิ่มชิมิ :boo: จากนั้นเราก็ไปอิ่มท้องกันต่อ ด้วยก๋วยเตี๋ยวแสนอร่อยไม่ต้องปรุง ขอบพระคุณป๋าไก่ด้วยนะคะ เจ้ามือสำหรับอาหารมื้อนี้ ขอให้ป๋ารวยๆ ถูกหวยทุกงวดน๊า อิอิ (kiss)

ตอนแรกว่าจะกลับหลังจากกินก่วยเตี๋ยวเสร็จแต่แล้วบุญนำพาเทวดาหนุนส่ง ให้ต้องเดินทางมาวัดวีระโชติธรรมาราม จ.ฉะเชิงเทรา กันอีก โบสถ์ยังไม่เสร็จ ถ้าเสร็จแล้ว คงงดงามมากๆ เราก็ได้ทำบุญกันอีก และขอกราบขอบพระคุณอ.ปอ ที่เลี้ยงข้าวเราอีกมื้อ แหะๆๆ กินได้กินดี เจ้าพวกนี้ :VO

ขอบขอบคุณ อ.ปอ คุณคมสัน น้องส้ม ป๋าไก่ พี่จุ๋ม และ กัลยาณมิตร ทุกๆ ท่านเลยนะคะ ที่ทำให้งานถวายมหาสังฆทานครั้งนี้ เสร็จสิ้นไปด้วยดีมากๆ เลย แล้วเราจะเจอกันอีก เจอกัน อัมพวา ........

6. khomsunwannawat

กราบอนุโมทนาบุญพี่นกนะครับ และผู้ร่วมบุญชาวญาณคเณศวร
    ครั้งนี้ทุกท่านเลยครับ
    ท่านใดมีภาพวันงานบุญช่วยนำมาแบ่งปันให้ชมกันด้วยนะครับ
    ที่สำคัญช่วยเขียนความประทับใจ ในกระทู้นี้ต่อๆกันด้วยนะครับ
    สาธุๆๆ

7. plaspirit

plaspirit เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    [​IMG] ปิยะวัฒน์ ชัยพิพัฒน์ ร่วมบุญวิหารทาน สังฆทาน ธรรมทาน 100 บาทครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      127.8 KB
      เปิดดู:
      103
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 สิงหาคม 2015