ขอเชิญร่วมบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก159นิ้ว (ประมาณ4เมตร) พร้อมทั้งมณฑปครับ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย veerachs, 11 กรกฎาคม 2010.

1. veerachs

veerachs เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2008
    กระทู้นี้ปิดรับเงินทำบุญแล้วนะครับ โดยสรุปยอดรวมเงินทำบุญทั้งหมดเป็นจำนวน 85,481 บาทถ้วนครับ

โดยเงินจำนวนนี้ทั้งหมดผมจะนำไปถวายวัดเป็นกองกฐินสามัคคีในวันอาทิตย์ที่ 7 พ.ย. นี้ครับ

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
    วีระชัย
    26 ตุลาคม 2553

เนื่องด้วยเพื่อนผมได้เป็นประธานในการจัดสร้างสมเด็จองค์ปฐม (เมื่อสร้างเสร็จจะใช้พระนามพระพุทธรูปองค์นี้ว่า "พระพุทธปฐม") ขนาดหน้าตัก 159 นิ้ว (ประมาณ 4 เมตร) ณ วัดวิเวกวังทอง จังหวัดลพบุรี ซึ่งได้มีการทำพิธีเททองหล่อพระเศียรไปเมื่อวันที่ 8 พ.ค. 2552 (สำหรับส่วนอื่นๆ นอกจากพระเศียรจะหล่อที่โรงงานทั้งหมด) โดยมีค่าใช้จ่ายในงานนี้ทั้งหมด รวม 3,500,000 กว่าบาท โดยแบ่งเป็น

ค่าหล่อองค์พระจำนวน 2,500,000 บาท และ
    ค่าก่อสร้างมณฑปเพื่อประดิษฐานอีกประมาณ 1,000,000 กว่าบาท

ซึ่งขณะนี้ได้มีการบอกบุญกับญาติโยมเพื่อชำระค่าหล่อพระไปแล้วเป็นจำนวน 1.7 ล้านกว่าบาท และจัดสร้างฐานมณฑปอีกประมาณ 3 แสนกว่าบาท คงเหลือค่าหล่อพระคงค้างอีกประมาณ 750,000 กว่าบาทและค่าก่อสร้างมณฑปคงค้างอีกประมาณ 7 แสนกว่าบาท รวมแล้วยังต้องการปัจจัยอีกประมาณเกือบๆ 1.5 ล้านบาทครับ

ดังนั้นผมจึงอยากเรียนเิชิญเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ได้มีโอกาสร่วมบุญในครั้งนี้ด้วยครับ โดยหากท่านใดทำบุญ 1,000 บาทจะได้รับพระรูปหล่อสมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพานเนื้อทองเหลืองชุบทองจำนวน 1 องค์ครับ โดยพระรูปหล่อสมเด็จองค์ปฐมฯ นี้ปลุกเศกโดยท่านจ้าวอาวาสวัดวิเวกวังทอง หลวงพ่อบุญมี ถิรปุญโญ เมื่อวันที่ 12 ส.ค. 2552 โดยมีจำนวนจัดสร้าง 2,000 องค์ครับ (ภาพพระรูปหล่อจะอยู่ด้านล่างสุดนะครับ)

ขอเชิญชมภาพในพิธี และภาพพระพุทธรูปที่ทำการก่อสร้างดังนี้ครับ

1. ท่านจ้าวอาวาส (องค์ซ้ายสุด) และคณะสงฆ์รับสังฆทาน และฉันเพล ก่อนเริ่มพิธีเททองในช่วงบ่ายวันที่ 8 พ.ค. 2552

2. แม่พิมพ์เศียรพระ ซึ่งช่างกำลังเตรียมงานก่อนที่จะทำการเททอง

3. เริ่มทำพิธีประมาณเวลา 15.00 น.

4. ทำการใส่ทองคำที่ญาติโยมนำมาถวายลงเบ้าหลอมเพื่อเตรียมเททองใส่พระเกษเป็นส่วนแรก

5. เททองใส่แม่พิมพ์พระเกษ

6. หลังจากเททองหล่อพระเกษเสร็จจึงทำการเททองลงยังแม่พิมพ์พระเศียร

7. เมื่อทำพิธีเททองเสร็จ คณะสงฆ์ก็ทำการรับปัจจัยต่างๆ ที่ญาติโยมรวบรวมมาทำบุญ รวมทั้งให้ศีลให้พรกับญาติโยม เป็นอันจบพิธีประมาณ 16.00 น.

8. พระเกษที่ทำการแกะพิมพ์แล้ว (แกะที่โรงงาน)

9. พระเศียรที่ทำการแกะพิมพ์แล้ว แต่ยังไม่ได้ตกแต่งและเก็บงาน

10. พระอังสาที่หล่อและแกะพิมพ์ที่โรงงาน (ทำพิธีเททองหล่อเฉพาะพระเกษกับพระเศียรที่วัดเท่านั้น โดยส่วนอื่นๆ ทั้งหมดจะทำการหล่อที่โรงงาน)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ตุลาคม 2010
  2. veerachs

11. ช่างทำการขนส่งชิ้นส่วนทั้งหมดมายังวัด และทำการเชื่อมและเก็บงานโดยพ่นสีรองพื้นก่อนที่จะพ่นสีทองทั้งองค์พระ โดยรูปนี้ผมไปถ่ายมาเมื่อ 2 สัปดาห์ที่ผ่านมาครับ ซึ่งจะเห็นได้ว่าได้มีการเทปูนสร้างฐานมณฑปแล้ว (ฐานมณฑปจะตกแต่งด้วยหินอ่่อนในภายหลัง) โดยจะมีภาพที่ถ่ายคู่กับคนจริงเพื่อให้เห็นขนาดขององค์พระด้วยครับ (คนในภาพไม่ใช่ผมนะ)

12. จะเห็นว่าฐานองค์พระจะค่อนข้างสูง เหตุเพราะท่านเจ้าอาวาสได้สั่งให้บรรจุพระพุทธรูปต่างๆ ที่ญาติโยมได้นำมาถวายวัด (แทบจะทั้งหมดในวัด) มาบรรจุใต้ฐานพระพุทธปฐมองค์นี้ด้วยครับ

13. ศาลาวัดครับ โดยวัดวิเวกวังทองแห่งนี้ จัดว่าเป็นวัดที่ค่อนข้างกันดารพอสมควรเพราะยังไม่มีทั้งน้ำประปา และไฟฟ้า และก็ยังไม่มีพระอุโบสถด้วยครับ โดยไฟฟ้าที่ใช้กันในวัดจะได้มาจาก แผงพลังงานแสงอาทิตย์ (โซล่าเซล) และเครื่องปั่นไฟครับ

14. พระพุทธปฐมจะทำการประดิษฐานที่บนยอดเขาเหนือศาลาวัดครับ

15. พระประธานที่ประดิษฐานในศาลาวัดขนาดหน้าตัก 80 นิ้ว พระนามว่า "พระพุทธโคดม" โดยมีพระุพุทธรูป "พระศรีอาริย์เมตตรัย" ประดิษฐานอยู่ด้านหน้า โดยพระศรีอาริย์เมตรัยองค์นี้ ได้ทำการถอดแบบพิมพ์มาจากวัดไลย์ ครับ

3. veerachs

พระรูปหล่อสมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพาน ร่วมบุญโดยการบูชาองค์ละ 1,000 บาท (ราคาวัด ไม่มีการบวกใดๆ ทั้งสิ้นครับ) และค่าจัดส่งอีก 50 บาท (ถ้าค่าส่งไม่ถึง 50 บาท ผมจะใส่เงินทอนลงในซองพัสดุให้ครับ) โดยโอนเงินมายัง

ธนาคารกรุงเทพ สาขาซอยอารี ชื่อบัญชี นายวีระชัย ศรีโสภาจิต
    ออมทรัพย์ เลขบัญชี 127-4-413432

เงินทั้งหมดผมจะโอนให้ทางวัดไปโดยไม่มีการหักค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้นครับ
    หากท่านใดทำการโอนเงินแล้วรบกวน Post แจ้งในกระทู้นี้พร้อมทั้ง PM ที่อยู่และสถานที่จัดส่งให้ผมด้วยครับ

ขอบคุณเวปพลังจิตที่เอื้อเฟื้อพื้นที่ในการบอกบุญครั้งนี้ด้วยครับ

4. winaiwon

winaiwon เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2009
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ ร่วมทำบุญ 100บาท

<TABLE class=IBTABLE id=ctl00_ContentPlaceHolder1_tbConfirm cellSpacing=0 cellPadding=0><TBODY><TR><TD class=groupname style="WIDTH: 70%">Funds Transfer - Confirmation </TD><TD style="WIDTH: 30%" align=right>[​IMG]</TD></TR><TR class=banner><TD colSpan=2>Completed </TD></TR><TR><TD class=tdGroupSpacing colSpan=2> </TD></TR><TR class=IBTR><TD class=boldleft colSpan=2>Your transfer has been completed.
    This transfer has been processed.
    </TD></TR><TR><TD class=tdGroupSpacing colSpan=2> </TD></TR><TR><TD class=tdGroupSpacing colSpan=2> </TD></TR><TR class=IBTR><TD colSpan=2><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR class=IBTR><TD class=IBTD width="30%">Bank Reference No.</TD><TD class=IBTD width="33%">16802659</TD><TD class=left vAlign=center rowSpan=18><TABLE class=note id=ctl00_ContentPlaceHolder1_tbConfNote cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR class=IBTR><TD class=IBTD>Note: No fee has been deducted from your account.</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR class=IBTR id=ctl00_ContentPlaceHolder1_trConfImmediateDate><TD class=IBTD>Date</TD><TD class=IBTD>11 Jul 2010</TD></TR><TR class=IBTR id=ctl00_ContentPlaceHolder1_trConfImmediateTime><TD class=IBTD>Time</TD><TD class=IBTD colSpan=2>20:46:44 Bangkok, Thailand (GMT +7:00)</TD></TR><TR><TD class=tdGroupSpacing colSpan=2> </TD></TR><TR class=IBTR><TD class=IBTD colSpan=2>Transfer From:</TD></TR><TR class=IBTR><TD class=IBTD>Account</TD><TD class=IBTD>907-0-133 XXX</TD></TR><TR><TD class=tdGroupSpacing colSpan=2> </TD></TR><TR class=IBTR><TD class=IBTD colSpan=2>Transfer To:</TD></TR><TR class=IBTR><TD class=IBTD>Account</TD><TD class=IBTD>นายวีระชัย ศรีโสภาจิต </TD></TR><TR class=IBTR id=ctl00_ContentPlaceHolder1_trConfAccountName><TD class=IBTD>Account Name</TD><TD class=IBTD>นายวีระชัย ศรีโสภาจิต</TD></TR><TR class=IBTR id=ctl00_ContentPlaceHolder1_trConfBank><TD class=IBTD>Bank</TD><TD class=IBTD>BBL</TD></TR><TR><TD class=tdGroupSpacing colSpan=2> </TD></TR><TR class=IBTR><TD class=IBTD>Amount</TD><TD class=IBTD>100.00</TD></TR><TR><TD class=tdGroupSpacing colSpan=3> </TD></TR><TR class=IBTR><TD class=IBTD>Personal Reminder</TD><TD class=IBTD colSpan=2>ทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมและมณฑป</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

5. SriAyothaya-nl

SriAyothaya-nl เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2010
    ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านในงานบุญใหญ่ในครั้งนี้ด้วยค่ะ พระพุทธองค์ปฐมงดงามจริง ๆ ขอบคุณที่เอารูปมาลงให้ดูนะคะ เห็นแล้วชื่นใจไปด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

6. veerachs

กราบอนุโมทนาบุญกับคุณ Vatechayana ด้วยครับ :cool:
    ขอบคุณมากๆ ครับ

7. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    <TABLE class=MainTb cellSpacing=0 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR class=SubIntroR><TD class=BorderA colSpan=3>รายการเสร็จสมบูรณ์</TD></TR><TR class=SwapR><TD class=LeftCL width=200>โอนจากบัญชี</TD><TD class=RightCL width=250 colSpan=2>aaa01 </TD></TR><TR class=SwapBR><TD class=LeftCL>ชื่อบัญชีผู้โอน</TD><TD class=RightCL colSpan=2>นาย บุรักษ์ ศาลากิจ </TD></TR><TR class=SwapR><TD class=LeftCL>ธนาคารผู้รับโอน</TD><TD class=RightCL colSpan=2>ธ.กรุงเทพ - BBL </TD></TR><TR class=SwapBR><TD class=LeftCL>เลขที่บัญชีผู้รับโอน</TD><TD class=RightCL colSpan=2>127-4-41343-2 </TD></TR><TR class=SwapR><TD class=LeftCL>ชื่อบัญชีผู้รับโอน</TD><TD class=RightCL colSpan=2>WEERACHAI SRI </TD></TR><TR class=SwapBR><TD class=LeftCL>จำนวนเงิน (บาท)</TD><TD class=RightCL colSpan=2>1,050.00 </TD></TR><TR class=SwapR><TD class=LeftCL>ค่าธรรมเนียม </TD><TD class=RightCL colSpan=2>0.00</TD></TR><TR class=SwapBR><TD class=LeftCL>กำหนดวันโอน</TD><TD class=RightCL colSpan=2>12/07/2010 09:56:47 AM </TD></TR><TR class=SwapR><TD class=LeftCL>หมายเลขอ้างอิงรายการ</TD><TD class=RightCL colSpan=2>tmbi3087459 </TD></TR></TBODY></TABLE>
    .........................................................................

ร่วมบุญสร้างพระสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก159นิ้ว (ประมาณ4เมตร) พร้อมทั้งมณฑป

ขอบูชาพระสมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพาน 1 องค์ครับ

ที่จัดส่ง PM ครับ... สาธุครับ

.

8. suppysuppy

suppysuppy เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก159นิ้ว พร้อมทั้งมณฑป 40 บาทค่ะ
    โอนเงินวันที่ 12/07/10 เวลา 16:50
    เข้าบัญชีธนาคารกรุงเทพ 127-4-41343-2 ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะคะ

9. veerachs

กราบอนุโมทนากับคุณเฮียปอตำมะลังด้วยครับ
    พรุ่งนี้ผมจะรีบจัดส่งให้ครับ
    ขอบคุณครับ

10. veerachs

กราบอนุโมทนาบุญกับคุณ suppysuppy ด้วยครับ
    ขอบคุณมาุกๆ ครับ

11. veerachs

เฮียปอตำมะลังบูชาไปแล้ว 1 องค์:cool: คงเหลืออีก 77 องค์ครับ

ขอบคุณครับ

12. veerachs

นำภาพพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพานขนาดเท่าคนจริงมาให้ชมครับ โดยพระพุทธรูปองค์นี้เททองหล่อในงานรับกฐินเมื่อปีที่แล้ว ในวันที่ 18 ตุลาคม 2552 ครับ

หลวงพ่อบุญมีท่านตั้งใจจะนำพระพุทธรูปองค์นี้ไปประดิษฐานที่บริเวณส่วนหน้าของมณฑปของพระพุทธรูป "พระพุทธปฐม" ครับ โดยขณะที่ยังรอการก่อสร้างมณฑปพระพุทธปฐมอยู่นั้น พระพุทธรูปองค์นี้จะจัดเก็บอยู่ในบริเวณกุฎิของท่านจ้าวอาวาสไปก่อนครับ ซึ่งในตอนนี้จะเป็นการพ่นสีเงินเพื่อรักษาสภาพองค์พระไม่ให้มีสนิมขึ้น และคาดว่าเมื่อจะนำไปประดิษฐานในมณฑปก็จะพ่นสีทองใหม่อีกครั้งครับ

1. ช่างกำลังแกะพิมพ์สมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพานครับ

2. ทำการหล่อองค์พระ แกะพิมพ์ พร้อมทั้งตกแต่งและพ่นสีเงินเรียบร้อยแล้ว ซึ่งได้เคลื่อนย้ายมาจัดเก็บในบริเวณกุฎิของท่านจ้าวอาวาสเพื่อป้องกันลม ฝน และแดดครับ

3. ภาพนี้จะเป็นภาพที่ทำการติดตั้งเพชร (คริสตัล) ที่บริิเวณพระนลาฎ เรียบร้อยแล้ว

ไว้คราวหน้าเมื่อผมไปที่วัดวิเวกวังทองนี้อีก ผมจะนำภาพบริเวณภายในวัดมาให้ชมกันต่อครับ

13. ณ แปดริ้ว

ณ แปดริ้ว เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2009

พี่ครับ ผมอยากร่วมบุญด้วย แต่ขอโอนเงินตอนสิ้นเดือนได้ไหมครับพี่ (ช่วงนี้อยู่ในช่วงจำศีลจ้า...) ถ้าหากว่าจองได้ ขอร่วมทำบุญด้วย 1 องค์ครับ หากไม่ได้ไม่เป็นไรจ้า....ขอโมทนาบุญด้วยครับ

14. veerachs

จองได้ครับ ผมจะเก็บไว้ให้ครับ (ต่อให้ที่ผมหมด ที่วัดก็ยังน่าจะเหลืออีกเป็นร้อยองค์ครับ) ถ้าคุณ ณ แปดริ้ว พร้อมเมื่อไร pm มาแจ้งที่อยู่จัดส่งได้เลยครับ

อนุโมทนาครับ

15. ณ แปดริ้ว

ณ แปดริ้ว เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2009
    ครับผม ขอโมทนาบุญด้วยนะครับ ร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมร่วมกันครับ เจริญในธรรมครับ

16. lektantan

lektantan เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมขอจองด้วย 2 องค์ ขอโอนสิ้นเดือนด้วยคนได้ไหมครับ
    ขอบคุณมากครับ

17. พรหมณี

พรหมณี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจอง 1 องค์ค่ะ โอนเงินสิ้นเดือนเช่นกันค่ะ

อนุโมทนาบุญค่ะ

18. veerachs

ได้ครับ ผมจะเก็บไว้ให้ครับ ขออนุโมทนาบุญกับคุณ lektantan ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

19. veerachs

รับทราบการจองครับ ขออนุโมทนาบุญกับคุณ พรหมณี ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

20. chaisen

chaisen เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2009
    ร่วมทำบุญ 1,000 บาท จองพระวิสุทธิเทพจำนวน 1 องค์ โอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบ ประมาณสิ้นเดือนนะครับ
    อนุโมทนาสาธุบุญกุศลความดีกับทุกๆ ท่าน โมทนาสาธุ