เรื่องเด่น ขอเชิญร่วมบุญหล่อสมเด็จองค์ปฐม วัดท่าขนุน หนัก ๙๗ กิโลกรัม

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย Komodo, 3 มีนาคม 2019.

1. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    134
    เรียนกัลยาณมิตรชาวพลังจิตทุกท่าน

วีดีโอภาพรวมโครงการหล่อหลวงพ่อทองคำ

เนื่องด้วย พระครูวิลาศกาญจนธรรม, ดร. (พระอาจารย์เล็ก) เจ้าอาวาสวัดท่าขนุน
    อ.ทองผาภูมิ จ.กาญจนบุรี ได้กำหนดวันหล่อหลวงพ่อทองคำ (สมเด็จองค์ปฐมทองคำ)
    หน้าตัก ๑๙ นิ้ว หนักประมาณ ๙๗ กิโลกรัม ในวันเสาร์ที่ ๙ มีนาคม ๒๕๖๒

โดยมีกำหนดการดังภาพข้างต้น

เว็บพลังจิต ได้จัดทริปไปร่วมงานหล่อพระทองคำ โดยมีผู้จองทริปแล้วเกือบ ๔๕๐ คน
    อย่างไรก็ดี การหล่อสมเด็จองค์ปฐมด้วยทองคำหนักขนาดนี้ ในชีวิตเราคงมีไม่บ่อยครั้ง
    และอาจจะมีเพียงครั้งเดียวในชีวิต ดังนั้นเว็บพลังจิตจึงขอแจ้งกำหนดการให้ท่านที่สนใจ
    จะไปร่วมงานทราบ พร้อมได้จัดทำ "คำถามที่ถามบ่อย" ให้ท่านได้รับทราบครับ

โมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2019
  2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

134
    คำถามที่ถามบ่อย :

ชมรมโมทนาบุญ เว็บพลังจิต ตอบให้ดังนี้ครับ

คำถาม : ถวายทองคำได้ถึงเมื่อไหร่ ?
    คำตอบ : ถวายได้ถึงวันหล่อหลวงพ่อทองคำ วันเสาร์ที่ ๙ มีนาคม ๒๕๖๒ ที่วัดท่าขนุน แนะนำให้ถวายก่อน ๐๘.๔๕ น.

คำถาม : ฝากทองคำทางไปรษณีย์ได้ไหม ?
    คำตอบ : ไม่แนะนำให้ฝาก เพราะใกล้วันหล่อพระแล้ว ไม่ควรสร้างภาระให้ผู้อื่น โดยแนะนำให้โอนเข้าบัญชีวัดท่าขนุนได้เลยครับ (ดูเลขบัญชีที่ FB : watthakhanun และแจ้งการโอนที่เพจวัดด้วยครับ)

อ่านรายละเอียดการทำบุญตรงกับวัดท่าขนุน ที่นี่ครับ

เลขบัญชีวัดนะครับ
    ธนาคารกรุงไทย สาขาทองผาภูมิ
    บัญชีออมทรัพย์ เลขที่ ๗๑๘ - ๐ - ๒๔๔๖๑ - ๙
    ชื่อบัญชี วัดท่าขนุน

qV8Opci6iBvt239oKEqvjp73G0rr_6K4BCuNybm12C3R2sfrIEUwubL2nyCIii47otjVNxw&_nc_ht=scontent.fbkk22-2.jpg

ท่านที่ต้องการใบโมทนาบัตรต้องโอนผ่าน QR Code เท่านั้นนะครับ
    เพราะวัดไม่ได้ออกใบโมทนาบัตรเอง แต่ระบบที่เชื่อมกับกรมสรรพากร
    จะออกใบโมทนาบัตรอิเล็กทรอนิกส์ให้ผ่านระบบของธนาคารครับ

คำถาม : ใช้ทองคำแบบไหนถวายหล่อพระได้ ?
    คำตอบ : ทองคำ ๙๖.๕ % ขึ้นไปครับ
    (ทองเหลือง ทองแดง ทองกระไหล่ #ไม่ควรนำมาถวายนะครับ)

คำถาม : วันงานจอดรถที่ไหนได้บ้าง ?
    คำตอบ : จอดรถที่หน้าวัดได้ครับ โดยมีรถตู้วิ่งรับส่งในวัด-หน้าวัด ตลอดงานครับ

คำถาม : ต้องใส่ชุดขาวมาหล่อพระด้วยไหม ?
    คำตอบ : ถ้าได้ก็ดีนะครับ เพื่อความสวยงาม แต่ถ้าไม่ได้ก็ใช้สีสุภาพนะครับ และโปรดหลีกเลี่ยงชุดดำล้วนนะครับ

คำถาม : ไม่มีรถยนต์ส่วนตัวจะเดินทางไปอย่างไร ?
    คำตอบ : เว็บพลังจิต จัดรถตู้บริการครับ รบกวนจองที่นั่งด่วน โดยกดมาที่ FB นี้ และดูที่หน้าเฟซนะครับ จะมีกระทู้แชร์เป็นระยะ (รบกวนอย่าถามทางข้อความส่วนตัวนะครับ เพราะข้อความเยอะมาก)

จองในเว็บพลังจิตที่
    https://palungjit.org/threads/ขอเชิญร่วมทริปหล่อหลวงพ่อทองคำวัดท่าขนุน-เสาร์ที่-9-มี-ค-62.671275/#post-10947573

จองทาง FB ที่

คำถาม : มีถ่ายทอดสดไหม ?
    คำตอบ : มีครับ ทาง FB : watthakhanun และ youtube ช่อง sapanboon ครับ

คำถาม : ถามเรื่องอื่นได้ไหม ?
    คำตอบ : ถามได้ครับ โดยโพสต์ถามในกระทู้นี้ เดี๋ยวมาตอบให้นะครับ (รบกวนอย่าถามทางข้อความส่วนตัวนะครับ เพราะข้อความเยอะมาก)

คำถาม : อยากไปมากเลย แต่ติดธุระ ทำไงดี ?
    คำตอบ : ไม่ต้องคิดมากครับ ธุระทางโลกเลื่อนได้ แต่วันหล่อพระทองคำหนัก ๙๗ กิโลกรัมกำหนดไว้แน่นอนแล้ว ชีวิตนี้มีครั้งเดียว ดังนั้นไปร่วมงานเถอะครับ เชื่อผม

คำถาม : เป็นพระสงฆ์วัดอื่น จะขอไปร่วมงานได้ไหม ?
    คำตอบ : ได้ครับ เว็บพลังจิตยินดีบริการรับส่งพระฟรี เดินทางพร้อมทริปครับ แต่รบกวนขอหลักฐานการเป็นพระให้ดูนิดนึงครับ (พระสงฆ์ต้องการเดินทางรบกวนติดต่อทางข้อความส่วนตัว และรบกวนแจ้งด้วยนะครับว่าเป็น พระ ครับ)

ด้วยรักและห่วงใยทุกคน อยากให้ทุกคนไปทำดีด้วยกัน
    ดังนั้นไปกันนะครับ
    ถ้าติดขัดเรื่องปัจจัย แต่ต้องการไปจริง ๆ
    รบกวนติดต่อทางข้อความส่วนตัว จะพิจารณาให้เป็นรายบุคคล

โมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2019
  3. สักการะ

สักการะ เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2008
    ไม่ได้ไปร่วม ขอร่วมบุญ โอนเข้าบัญชีวัดครับ
    อนุโมทนาครับ

4. พูน

พูน เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมหล่อกับ วัดเรียบร้อยครับ ขอผลบุญ จงเปนปัจจัยให้ข้าพเจ้า ถึงพระนิพพาน ในชาติปัจจุบัน

ไฟล์ที่แนบมา:

5. Komodo

134
    B6WGaDc7f-t0cioXcSZfLkW1pJ_a_l3VJZHmdjU6r-zOBzQDwgE6BHW-qHIIm3PaBs1FpGw&_nc_ht=scontent.fbkk22-1.jpg

#โมทนาบุญย้อนหลังกันครับ (4 ปีผ่านไป เร็วจริง ๆ ครับ)

งานสวดพระคาถาเงินล้าน ๑๐๘ จบ (ครั้งแรก) จัดขึ้นที่บ้านวิรยบารมีเมื่อต้นเดือนมกราคม ๒๕๕๘ โดยในครั้งนั้นเว็บพลังจิต นำโดยพี่ Web Snow (นายวีระชัย แก่นภักดี) วีระชัย เว็บสโนว์ แก่นภักดี (Veerachai WebSnow Kanphugdee) นำทุกคนถวายปัจจัย ๑,๒๐๐,๐๐๐ บาท ร่วมสร้างหลวงพ่อทองคำ วัดท่าขนุน

เวลาผ่านไป ๔ ปี ในวันเสาร์ที่ ๙ มีนาคม ๒๕๖๒ เป็นวันหล่อหลวงพ่อทองคำ วัดท่าขนุน ที่ทางวัดรวบรวมทองคำมา ๗ ปี โดยหลวงพ่อทองคำจะมีน้ำหนักประมาณ ๙๗ กิโลกรัมครับ

โมทนาบุญครับ

หมายเหตุ : งานสวดพระคาถาเงินล้านครั้งแรก สวด ๑๐๐ จบ ถวายสมเด็จพระสังฆราชฯ ครับ ส่วนสวด ๑๐๘ จบครั้งแรก สวดที่บ้านวิริยบารมี ต้นปี ๒๕๕๘

6. dew in the wind

dew in the wind เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญด้วยครับ

7. ต๊กโกว

ต๊กโกว นักดาบเดียวดาย

18 พฤศจิกายน 2016
    สาธุ ครับ ขอร่วมบุญด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มีนาคม 2019
  8. พรพรพรพรพ

พรพรพรพรพ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาบุญด้วยครับ
    และขอร่วมบุญด้วยครับ เป็นเงิน 100.00 บาท ผ่านบัญชีวัดท่าขนุน ธ.กรุงไทย ดังนี้ครับ
    05/03/19 16:27 B439B298
    BBL Be 1ST CARD
    SERMTHAI PLAZA #2(IN-STOR

FROM BLA 298-5-XXX517
    TO KTBA 718-0-XXX619
    TO ACCT NAME WAT TA KA
    AMOUNT 100.00

9. เบเบ้

เบเบ้ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

สมาทานศีล ๕ ก่อน
    ร่วมบุญสร้างพระพุทธรูปทองคำ วัดท่าขนุน
    ๒๒๗ บาทครับ
    อธิษฐานบารมีมุ่งสู่พระนิพพานครับ

10. สุรศักดิ์ ไกรเทพ

สุรศักดิ์ ไกรเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2017
    ร่วมทำบุญหล่อพระทองคำ
    300 บาท สาธุ ๆๆ

11. yuth01

yuth01 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขอร่วมบุญหล่อพระพุทธรูปทองคำด้วยครับ โอนเงินแล้ว จำนวน 3,000 .00 บาท(สามพันบาทถ้วน) และขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่มีส่วนในบุญครั้งนี้ด้วยครับ

12. sumobaimon

sumobaimon เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญด้วยครับ

13. Wheeler990

Wheeler990 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมพร้อมครอบครัว และญาติมิตร ร่วมทำบุญสมทบทุนในการหล่อพระพุทธรูป สมเด็จองค์ปฐม (หลวงพ่อทองคำ) ขนาดหน้าตัก 19 นิ้ว ฯ ณ วัดท่าขนุน ต.ท่าขนุน อ.ทองผาภูมิ จ.กาญจนบุรี

โอนปัจจัยทำบุญเรียบร้อยแล้ว เข้าบัญชี วัดท่าขนุน เลขที่บัญชี 718-0-24461-9 ธนาคารกรุงไทย วันที่ 06/03/19 เวลา 13.58 น. ยอดเงิน 75 บาท

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ สาธุๆ

14. เบเบ้

เบเบ้ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

สมาทานศีล ๕ ก่อน
    ร่วมบุญสร้างพระพุทธรูปทองคำ วัดท่าขนุน
    19.75 บาทครับ
    อธิษฐานบารมีมุ่งสู่พระนิพพานครับ

15. Dinnamlomfi

Dinnamlomfi เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    07/03/62 09:34 โอนเงินไปร่วมบุญ 180 บาท แบ่งเป็นร่วมบุญหล่อสมเด็จองค์ปฐมทองคำ 100 บาท และร่วมบุญทุกอย่าง 80 บาท โมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ สาธุ สาธุ...

16. eakvega

eakvega ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

###ข้าพเจ้าฯ ขอมีส่วนร่วมในการ "หล่อพระ-องค์สมเด็จองค์ปฐม" หน้าตัก ๑๙ นิ้ว เพื่อถวายให้แก่ (วัดท่าขนุน) อ.ทองผาภูมิ จ.กาญจนบุรี

###ขออุทิศบุญกุศลที่ได้กระทำทั้งหมดทั้งมวลในครั้งนี้ไปให้แก่ (อุ๊ยหม่อน ผัด แสงมณี) ทั้งหมดทั้งมวลในครั้งนี้ด้วยเทอญฯ

###ขอท่านทั้งหลายได้โปรดจงเป็นสักขีพยานและได้โปรดอนุโมทนาสาธุพร้อมกันเทอญฯ

::ขอร่วมถวายจตุปัจจัยหล่อพระเป็นจำนวนเงิน ๑๐๐ บาทถ้วน::

**ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านทุกคนทุกพระองค์ด้วยเทอญฯ**

17. vichat

vichat ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

18 กันยายน 2018
    ขอร่วมบุญหล่อสมเด็จองค์ปฐมทองคำด้วยครับ ขออนุโมสาธุกับทุกท่านครับ

18. akeo

akeo เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2009
    ขอร่วมบุญหล่อสมเด็จองค์ปฐมทองคำด้วยครับ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ สาธุๆ

19. peekmaii

peekmaii เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญหล่อหลวงพ่อทองคำ (สมเด็จองค์ปฐมทองคำ)
    หน้าตัก ๑๙ นิ้ว หนักประมาณ ๙๗ กิโลกรัม ในวันเสาร์ที่ ๙ มีนาคม ๒๕๖๒
    ปัจจัยร่วมบุญ 200 บาท.
    โอนให้แล้วที่ ธ.กรุงไทย
    เลขที่ ๗๑๘ - ๐ - ๒๔๔๖๑ - ๙
    ชื่อบัญชี วัดท่าขนุน

เมื่อ 06/03/62 เวลา 20.33 น.

ขอร่วมอนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วย ครับ

20. กัญจน์11

กัญจน์11 Active Member

screenshot_20190307_082150.png ร่วมบุญสร้างหลวงพ่อทองคำครับ