ขอเชิญร่วมบูรณพระบรมธาตุและพระพุทธบาทสี่รอยฯทั่วสากลภิภพ ถวายเป็นพุทธบูชาฯ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย sravnane, 12 พฤศจิกายน 2006.

1. sravnane

sravnane เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2005
    2.jpg 4.jpg
    วัดพระพุทธบาทสี่รอย อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่
    ก็เป็นธรรมดาของโลก เมื่อกาลเวลาผ่านไปก็ได้ชำรุดทรุดโทรมลงไป แต่ในฐานะที่เราเป็นพุทธศาสนิกชน ก็ควรรักษาสมบัติพระและพ่อให้ไว้อย่างดีที่สุด จึงขอกราบเรียนเชิญพุทธศาสนิกชนทุกท่าน ร่วมบูรณปฏิสังขรณ์พระพุทธบาทสี่รอยและวิหารครอบรอยพระบาทฯ ถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา เพื่อความเจริญรุ่งเรืองตั้งมั่นแห่งพระศาสนาตลอดกาลนานเทอญ
    * ดูรายละเอียดเพิ่มเติม http://www.palungjit.org/board/showpost.php?p=374866&postcount=819
    การปฏิสังขรณ์ในด้านการอธิษฐานบูรณะ คงไม่มีปัญหาอะไร ส่วนถ้าจะบริจาคให้ติดต่อทางวัดโดยตรงเลยครับ หรือท่านใดมีรายละเอียดก็ช่วยแจ้งให้กันทราบด้วยนะครับ จักเป็นพระคุณยิ่ง
    :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool:
    ปล.รายละเอียดและวิธีการบูรณปฏิสังขรณ์ทั้งหมด อยู่ในhttp://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=57687&page=19
    โพสที่187,188 อ่านและทำความเข้าใจกันพร้อมอธิษฐานโพสการร่วมบูรณกันได้เลยนะครับ 13/03/50

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2007
  2. WORLD

WORLD เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมโมทนาบุญ ถวายเป็นพุทธบูชาฯ

ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่าง ถวายเป็นพุทธบูชาฯ ขอบารมีพระทุกพระองค์และเหล่าเทพยุดาที่ปกปักรักษาพระศาสนา จงช่วยค้ำจุนพระพุทธบาทสี่รอยให้เจริญรุ่งเรืองตั้งมั่น เป็นที่ตั้งแห่งพระศาสนาจนครบห้าพันปีตามพุทธพยากรณ์ด้วยเทอญฯ
    (verygood) (verygood) (verygood) (verygood)

3. ao.angsila

ao.angsila เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอร่วมโมทนาบุญ ถวายเป็นพุทธบูชาฯ

ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่าง ถวายเป็นพุทธบูชาฯ ขอทุกท่านร่วมด้วยช่วยกันรักษาสมบัติของพระศาสนาให้ดำรงคงอยู่ตลอดไป ถวายเป็นพุทธบูชาฯ โดยเฉพาะพระโพธิสัตว์ทุกพระองค์ที่ประสงค์จะรับพุทธพยากรณ์ในสมัยพระศรีอาริย์ ควรมีส่วนร่วมด้วยอย่างยิ่งครับ เพราะเป็นบุญใหญ่ที่เกี่ยวเนื่องกับพระและองค์ท่านโดยตรงเลยครับ
    (f) (f) (f) (f) (f) (f) (f) (f) (f)

4. Vipinda

Vipinda เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอร่วมโมทนาทุกอย่างนะค่ะ ถวายพระฯทุกพระองค์ที่ได้ร่วมซ่อมรอยพระบาทไว้ให้ พุทธศาสนิกชนได้กราบไหว้บูชานึกถึงคุณของพระฯและได้มีดวงตาเห็นธรรมและเป็นที่ตั้งมั่นของพุทธศาสนาสืบไป :cool:

5. Vipinda

Vipinda เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ร่วมซ่อมรอยพระพุทธบาท

ขอโมทนาทุกอย่างถวายเป็นพุทธบูชาฯ ดีจังนะคับที่ได้ซ่อมรอยพระบาทที่ชำรุดเพราะจะได้ไว้ให้พุทธศาสนิกชนและทุกๆคนได้สักการบูชาและร่วมซ่อมนี่ก็เหมือนร่วมสร้างเลยนะคับงั้นจะฝากปัจจัยกับก่อนล่ะกันคับพี่sravnane บุญเยอะจริงๆๆโมทนาคับ
    (f) (f) (f) (f) (f) (f) (f) (f) (f) (f)

6. melodee

melodee เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาบุญทั้งหมดในพระศาสนาถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา ขอจงดลบัลดาลให้พระศาสนาเจริญรุ่งเรืองยิ่ง ๆ ขึ้นไป ขอจงดลบัลดาลให้ข้าพระพุทธเจ้าและผู้มีจิตเลื่อมใสในพระศาสนาจงได้สมตามที่ได้อธิษฐาน เป็นสุขสมหวังทุกอย่าง ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานในชาติปัจจุบันด้วยเทอญ
    อิทธิฤทธ์ พุทธนิมิตตัง ขอเดชะเดชัง จงมาเป็นที่พึ่งแก่มะอะอุของข้าพเจ้านี้ด้วยเถิด
    อิทธิฤทธ์ พุทธนิมิตตัง ขอเดชะเดชัง จงมาเป็นที่พึ่งแก่มะอะอุของข้าพเจ้านี้ด้วยเถิด

7. nisau

nisau เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่างนะค่ะ

ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่างนะค่ะ แปลกใจมากค่ะ เพิ่งรู้นะค่ะว่ารอยพระบาทสี่รอยที่เราเห็นเป็นปูนปั้นที่ท่านทำครอบไว้ เพื่อป้องกันรอยพระบาทจริงค่ะ อยากทราบว่ามีเลขบัญชีโอนเงินซ่อมพระบาทรึเปล่าค่ะ ถ้าไงช่วยลงให้ด้วยค่ะ
    ขอบคุณมากค่ะ
    (f) (f) (f) (f) (f) (f) (f) (f) (f)

8. เอกา

เอกา เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2006
    ขอร่วมโมทนาครับ

ขอร่วมโมทนาครับ อยากทราบเรื่องรอยพระบาท4รอย ของจริงที่ถูกสร้างทับไว้มากเลยครับ อย่างไรกรุณาช่วยลงรายละเอียดเพิ่มหน่อยนะครับ
    (verygood) (verygood) (verygood) (verygood)

9. จิตว่าง

จิตว่าง เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่าง ถวายเป็นพุทธบูชาฯ

ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่าง ถวายเป็นพุทธบูชาฯ ขอบารมีพระทุกพระองค์ให้การปฏิสังขรณ์สำเร็จลุล่วง และให้พระพบาท4รอยเจริญรุ่งเรืองตั้งมั่น เป็นที่ตั้งแห่งพระศาสนาจนครบ 5000 ปี ตามพุทธพยากรณ์ด้วยเทอญฯ

10. chai9club

chai9club เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    ประวัติพระพุทธบาทสี่รอย อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่

พระพุทธบาทสี่รอย

(f) วัดพระพุทธบาทสี่รอย.jpg (f) ​

เมื่อครั้งสมัยพุทธกาล องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันนี้ พร้อมด้วยพระสาวก 500 องค์ ได้เสด็จจารึกมายังประเทศนี้โดยแวะฉันภัตตาหารอยู่บนยอดเขาแห่งนี้ ซึ่งขณะนั้นมีชื่อว่า

ไฟล์ที่แนบมา:

11. sravnane

พระพุทธบาทสี่รอยรังรุ้ง

รอยพระบาทสี่รอยรังรุ้ง คงจะถูกสร้างครอบไว้เพื่อป้องกันอันตรายฯ ตั้งแต่ครั้ง
    การบูรณครั้งใหญ่ในสมัยท่านครูบาศรีวิชัย การบูรณในครั้งนั้นทำได้เป็นอย่างดีมาก รอยพระบาทที่สร้างครอบมีความใกล้เคียงกับของจริงมาก ดูเกือบไม่ออก จะสังเกตุเห็นแต่เพียงการประทับรอยพระบาทของพระแต่ละองค์ การลดหลั่นกันของรอยพระบาท หรือรอยพระบาทพระองค์ปัจจุบันมีนิ้วพระบาทเพียงสี่นิ้ว ฯลฯ ส่วนสัณฐานของรอยพระบาทที่ถูกสร้างครอบไว้ ทราบแต่เพียงว่ารอยพระบาทประทับบนแผ่นหินที่ตะแคงไว้เท่านั้นเอง ลักษณะประทับคล้ายที่สร้างครอบไว้ฯ รอยร้าวที่เห็นในภาพมีขนาดใหญ่พอสมควร(ตามรอยทองที่อธิษฐานซ่อมปิดทับไว้) รอยที่เห็นนี้มีเกือบรอบรอยพระบาท ส่วนในพระบาทก็มีรอยแตกหลายแห่งเช่นกัน ทางวัดได้นำยามาทาแนวป้องกันไว้บางส่วน ​
    การบูรณปฏิสังขรณ์รอยพระบาท คงจะต้องระมัดระวังเป็นอย่างมาก เนื่องจากการก่อสร้างของเดิมเป็นแบบยึดเกาะกันไว้หมด อีกทั้งต้องพยายามรักษาสภาพเดิมให้มากที่สุด หากมีลายละเอียดเพิ่มเติมจะแจ้งให้ทุกท่านทราบต่อไป หรือใครที่มีข้อมูลมากกว่านี้ช่วยลงให้ด้วยนะครับ เป็นธรรมทาน
    :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool:

12. อานนท

อานนท เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมโมทนาครับ

ขอร่วมโมทนาบุญด้วยคนครับ(verygood)

13. อานนท

อานนท เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาครับ

14. เอกา

ขอโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2006
  15. เอกา

ขอโมทนาครับ

(f) ขอทราบเบอร์บัญชีโอนเงินหน่อยครับ หรือที่อยู่ธนารณัติก็ได้ครับ จะร่วมถวายปัจจัยไปทำบุญครับ ขอบคุณครับ

16. sravnane

ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่าง ถวายเป็นพุทธบูชฯ

ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่าง ถวายเป็นพุทธบูชาฯ ขอบารมีพระคุ้มครองทุกๆท่านให้เจริญรุ่งเรืองในธรรม ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานเทอญฯ
    การปฏิสังขรณ์รอบพระบาทสี่รอยในคราวนี้ ทางวัดยังไม่ได้แจ้งอย่างเป็นทางการครับ การส่งปัจจัยทำบุญคงต้องโอนไปที่วัดเลยครับสะดวกที่สุด ส่วนใครมีข้อมูลช่วยแจ้งด้วยก็ดีครับ พอดีคณะได้ไปพบจึงนำมาแจ้งข่าวให้ทุกๆท่านทราบ เนื่องจากมีเหตุอย่างอื่นอีกครับ เช่น การที่เราได้ทราบถึงรอยพระบาทที่ถูกสร้างครอบไว้แต่ครั้งสมัยเดิม การที่ได้พบรอยพระบาทใหม่ในบริเวณพระบาทสี่รอย การเกิดขึ้นของพระพุทธบาท10รอย(ประทับซ้อนกัน 10 พระองค์)ในกัปล์นี้? ฯลฯ

17. melodee

melodee เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมโทนาบุญทุกอย่าง ถวายเป็นพุทธบูชาฯ

ขอร่วมโมทนบุญทุกอย่าง ถวายเป็นพุทธบูชาฯ ถ้ายังไงคราวนี้ขอไปด้วยนะครับ ช่วยแจ้งให้ทราบล่วหน้าด้วยครับ ขอบคุณครับ
    (f) (verygood) (f) ​

18. puckinee

puckinee เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่างนะค่ะ

(f) ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่างนะค่ะ มีอะไรแปลกๆอัศจรรย์เรื่อยเลยนะค่ะ
    ดีค่ะ ทุกคนจะได้เข้าถึงพระกันมากขึ้นค่ะ โมทนาด้วยคนค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

19. สมชาย ชุติกานนท

สมชาย ชุติกานนท เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญ

โมทนาบุญครับ(f)

20. chai9club

chai9club เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    ขออนุโมทนาถวายเป็นพุทธบูชาฯ

(i) ขออนุโมทนานะครับ ตอนนี้ที่พอทราบเห็นจะมีที่ วัดพระธาตุเชิงชุม อ.เมือง จ.สกลนคร (ใกล้กับกรุงเทพมากเลย) ที่วัดนี้จะมีพระพุทธบาท 4 รอย เหยียบซ้อนกันอยู่ครับ ทางวัดได้สร้างพระธาตุครอบรอยพระบาทแล้วครับ แต่สามารถเปิดประตูเข้าไปนมัสการได้ พอดีผมหารูปไม่เจอครับ จึงไม่ได้ลงรูปให้ ถ้ามีที่อื่นอีกที่ใกล้กรุงเทพจริง ๆ ผมจะลงประกาศให้ทราบนะครับ
    (f) (f) (f) (f) (f) (f)