ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 27 มกราคม 2007.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง
    ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อำเภอบ้านเขว้า จังหวัดชัยภูมิ

<O:p</O:p
    ด้วยสำนักสงฆ์ผาผึ้ง ร่วมกันพุทธบริษัท ได้ดำเนินโครงการจัดสร้าง “พระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา และบูชาผู้มีพระคุณทั้งหลายที่มีต่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ มาตั้งแต่ชาติต้นจนถึงปัจจุบัน โดยจะจัดสร้าง พระเจดีย์ ณ ผลาญหินบนเนินสูงสุดของสำนักสงฆ์ ซึ่งมีหลักฐานบางประการปรากฏอยู่ว่าสถานที่แห่งนี้เคยเป็นพระเจดีย์เก่า ซึ่งมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์อยู่ภายใต้ และจากปรากฏการณ์ซึ่งมีดวงแก้วสุขสกาวสว่างไสว เสด็จขึ้นเหนือสถานที่นี้เป็นอัศจรรย์ คณะพุทธบริษัทจึงเห็นสมควรให้มีการก่อสร้างพระเจดีย์ขึ้น ครอบไว้ตรงจุดที่ดวงแก้วเสด็จขึ้นมา เพื่อทำให้สถานที่ศักดิ์สิทธิ์แห่งนี้ได้รับความเคารพสักการบูชาอย่างถูกต้องสืบไป

จึงได้บอกข่าวบุญนี้มายังผู้มีจิตใจอันประเสริฐ ปรารถนาความดีทุกคน เพื่อร่วมกันสร้างพระเจดีย์ให้สำเร็จ น้อมถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา และบูชาผู้มีพระคุณทั้งหลายที่มีต่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์มาตั้งแต่ชาติต้นจนถึงปัจจุบัน<O:p</O:p

ขออำนาจอันศักดิ์สิทธิ์แห่งคุณพระศรีรัตนตรัยอันมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ ,พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ ,พระอรหันต์เจ้าทุกๆพระองค์และครูบางอาจารย์ผู้ทรงพระคุณทั้งหลาย รวมทั้งอานิสงส์ผลบุญที่ท่านได้ร่วมในบุญอันประเสริฐครั้งนี้ ขอเป็นพลปัจจัยส่งผลให้ท่านถึงพร้อมด้วยความเจริญรุ่งเรือง สมบูรณ์พลูผลในมนุษย์สมบัติทุกๆด้าน และสมประสงค์ในสิ่งที่ปรารถนาไว้ทุกประการ จนกว่าจะเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในอนาคตอันใกล้นี้เทอญ นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ<O:p</O:p

ประธานอุปถัมภ์ หลวงพ่อประสงค์ จันทสุวรรโน<O:p</O:p
    ประธานฝ่ายสงฆ์ พระธวัชชัย ชาครธัมโม (พระอาจารย์นิล)<O:p</O:p
    ประธานฝ่ายฆราวาส คุณวิชชัย ธรรมประดิษฐ์

การบริจาค
    สำหรับหมายเลขบัญชีที่จะใช้ในการโอนเงินเพื่อร่วมทำบุญ<O:p</O:p
    บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาลาดพร้าว 102 <O:p</O:p
    บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 189-0-13128-8 <O:p</O:p
    ชื่อบัญชี นางพิชญ์สินี ชาญปรีชญา ,นายอุเทน งามศิริ ,นายสิรเชษฏ์ ลีละสุนทเลิศ

ผมมีพระพิมพ์มามอบให้ผู้ร่วมบริจาคทำบุญ เพื่อเป็นที่ระลึกถึงความเมตตาที่ท่านได้ช่วยกันร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งกันครับ

เมื่อโอนแล้วแจ้งยอดเงินและชื่อที่อยู่เพื่อจัดส่งไว้ในกระทู้ หรือส่งข้อความส่วนตัวมาที่ผม แล้วผมจะจัดส่งพระพิมพ์หรือวัตถุมงคลให้ครับ

อานิสงส์การสร้างพระเจดีย์<O:p</O:p

1.ย่อมเป็นผู้มีสติสัมปชัญญะ ไม่เป็นผู้มัวเมาในชีวิต<O:p</O:p
    2.ย่อมเป็นที่รักของมนุษย์ และเทวดาทั้งหลาย<O:p</O:p
    3.เมื่อใกล้ดับขันธ์ ย่อมไม่หลงลืม<O:p</O:p
    4.ย่อมได้เกิดในประเทศที่เหมาะสม สำหรับการสร้างบารมีในพระพุทธศาสนา<O:p</O:p
    5.ย่อมไปบังเกิดในสวรรค์ เมื่อยังไม่หมดกิเลส<O:p</O:p
    6.ย่อมได้ดวงตาเห็นธรรม บรรลุมรรคผล นิพพานได้โดยง่าย<O:p</O:p

ขอขอบพระคุณและโมทนาสาธุกับทุกท่านที่เมตตาครับ<!-- / message --><!-- attachments --><O:p</O:p

รูปคณะหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร (คณะโสณะ-อุตร)

1.หลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า
    2.หลวงปู่พระโสณเถระเจ้า
    3.หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า (หลวงปู่อิเกสาโร)
    4.หลวงปู่พระฌาณียะเถระเจ้า (หลวงปู่ขรัวขี้เถ้า หรือหลวงพ่อกบ วัดเขาสาริกา ลพบุรี)
    5.หลวงปู่พระภูริยะเถระเจ้า (หลวงปู่หน้าปาน หรือหลวงพ่อโอภาสี อาศรมบางมด วัดโอภาสี กรุงเทพฯ)

หมายเหตุ จากรูปนั้น ชื่อองค์แรกคือพระภูริยะเถระเจ้า แต่ที่ถูกต้องคือพระฌาณียะเถระเจ้า ส่วนองค์สุดท้ายคือพระฌาณียะเถระเจ้า ที่ถูกต้องคือพระภูริยะเถระเจ้า

โดยปกติที่เห็นหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรกันทั่วๆไปนั้น จะเป็นรูปของหลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร)ครับ
    <O:pหลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร)</O:p
    <!-- / message --><!-- / message --><!-- sig -->​

วิธีบูชาพระบรมครูพระเทพโลกอุดร<O:p</O:p

จะเป็นภาพถ่ายหรือรูปหล่อของหลวงปู่ท่าน หรือพระพิมพ์ที่หลวงปู่ท่านได้อธิษฐานจิตไว้ย่อมใช้ได้ทั้งสิ้น หลวงปู่ท่านโปรดผู้ประพฤติอยู่ในศีลธรรม ชอบอาหารมังสะวิรัติ ชอบฟังคำสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก ชอบบูชาด้วยดอกมะลิสด น้ำฝน 1 แก้ว เทียนหนักหนึ่งบาท 1 คู่ ธูปหอม 5 ดอก (คณะหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร 1.หลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า 2.หลวงปู่พระโสณเถระเจ้า 3.หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร)4.หลวงปู่พระฌาณียะเถระเจ้า(หลวงปู่ขรัวขี้เถ้าหรือหลวงพ่อกบ วัดเขาสาริกา) 5.หลวงปู่พระภูริยะเถระเจ้า(หลวงปู่หน้าปานหรือหลวงพ่อโอภาสี วัดโอภาสี บางมด) ) การปฏิบัติธรรมสังวรณ์ในกายกรรม วจีกรรม มโนกรรม ประกอบด้วยศีล 5 เป็นอย่างน้อย ย่อมเป็นสิ่งพึงพอใจของหลวงปู่และทั้งยังให้ความสุชความเจริญทั้งคดีโลกและคดีธรรมแก่ผู้ปฏิบัติ

สำหรับพิมพ์อรหันต์ พิมพ์ปิดตา และพิมพ์มหากัจจายนะซึ่งเป็นองค์เดียวกันแต่ปางต่างกันหากจะอาราธนาอย่างพิศดารก็ย่อมกระทำได้ กล่าวคือพิมพ์อรหันต์ใหญ่ พิมพ์อรหันต์กลางและพิมพ์อรหันต์น้อย อยู่ในหมวดพระมหากัจจายนะรูปงามซึ่งเป็นรูปเดิมก่อนการอธิษฐานวรกายให้ต่อท้ายด้วยคาถาดังนี้

พิมพ์อรหันต์
    อรหันติกัจจายนะเถโร มหาโภโค มหาลาโภ รูปะวะระเชยยะสิทธิเม
    (เชยยะ อ่านว่า ไชยะ ; รูปะวะระ แปลว่า รูปงาม)
    *** โลกุตตะโร ปัญจะ มหาเถโร อะหัง วันทามิตัง สะทา อรหันติกัจจายนะเถโร มหาโภโค มหาลาโภ รูปะวะระเชยยะสิทธิเม ***

สำหรับสำหรับพิมพ์พระปิดตาซึ่งเป็นปางอธิษฐานวรกายให้สวดพระคาถา โลกุตตะโร ปัญจะ มหาเถโร อะหัง วันทามิตัง สะทา แล้วต่อท้ายด้วยพระคาถาต่อไปนี้
    พิมพ์พระภควัมปติ(ปิดตา)
    ควัมปติ จะ มหาเถโร มหาโภโค มหาลาโภ เชยยะสิทธิเม
    *** โลกุตตะโร ปัญจะ มหาเถโร อะหัง วันทามิตัง สะทา ควัมปติ จะ มหาเถโร มหาโภโค มหาลาโภ เชยยะสิทธิเม ***

สำหรับพิมพ์พุงพลุ้ยที่นิยมเรียกกันว่า พระสังกัจจายน์ คำนี้ไม่มีศัพท์นี้ในภาษาบาลี ที่ถูกต้องคือ พระมหากัจจายนะ เถระเจ้าอัน
    เป็นปางหลังจากที่นิมิตวรกายแล้ว ให้สวดพระคาถา โลกุตตะโร ปัญจะ มหาเถโร อะหัง วันทามิตัง สะทา แล้วต่อท้ายด้วย พระคาถาต่อไปนี้
    อรหันติกัจจายนะเถโร มหาโภโค มหาลาโภ เชยยะสิทธิเม
    ***โลกุตตะโร ปัญจะ มหาเถโร อะหัง วันทามิตัง สะทา อรหันติกัจจายนะเถโร มหาโภโค มหาลาโภ เชยยะสิทธิเม ***
    จะเห็นว่าตัดเอาคำว่า รูปะวะระออกไปเพราะสิ้นความงดงามแล้ว

พระพิมพ์ของคณะพระเทพโลกอุดรนั้นทุกรูปแบบทุกพิมพ์ทรงมีอานุภาพครอบจักรวาล อาราธนาทำน้ำมนต์ประสิทธิ์ยิ่งนัก โดยให้นำเอาพระแช่ในภาชนะที่บรรจุน้ำเรียบร้อยแล้ว บูชาด้วยดอกไม้ จุดธูปเทียน แล้วอธิษฐานตามความมุ่งหมาย เสร็จแล้วให้รีบนำพระขึ้นเช็ดน้ำด้วยสำลีหรือผ้าสะอาด ผึ่งลมให้แห้งก่อนนำไปบรรจุตลับ องค์พระจะไม่ละลายลบเลือนและไม่ควรแช่ในน้ำนานเกินควร จงทะนุถนอมให้จงดี เพราะหาไม่ได้อีกแล้ว

สำหรับท่านที่มีพระอันเป็นทิพยสมบัติอันทรงคุณค่า โดยได้รับสืบทอดมาจากบรรพชนหรือได้รับจากทางใดทางหนึ่งก็ตาม เสมือนมีแก้วสารพัดนึกอยู่กับตัว ไม่จำเป็นต้องขวนขวายในอิทธิวัตถุอื่นอีก<O:p</O:p

วิธีบูชาพระบรมครูพระเทพโลกอุดร

คำบูชาบรมครูพระโลกอุดร
    นะโมตัสสะภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ ฯลฯ ( 3 จบ )<O:p</O:p
    โย อะริโย มะหาเถโร อะระหัง อะภิญญาธะโร ปฎิสัมภิทัปปัตโต เตวิชโช พุทธะสาวะโก พะหู เมตตาทิวาสะโน มะหาเถรา นุสาสะโก โส โลกุตตะโร นาโม อัมเหหิ อะภิปูชิโต อิฐะ ฐานูปะมาคัมมะ กุสะเล โน นิโยชะเย ปุตตะเมวะ ปิยัง เทสิ มัคคะผะลัง วะ เทสสะติ ปะระมะสาริกะธาตุ วะชิรัญจา ปิวานิตัง โส โลเก จะ อุปปันโน เอเกเนวะ หิตังกะโร อะยัง โน โข ปุญญะลาโภ อัปปะมัตโต ภะเวตัพโพ สาธุกันตัง อะนุกะริสสามะ ยัง เวเรนะ สุภาสิตัง โลกุตตะโร จะ มหาเถโร เทวะตา นะระปูชิโต โลกุตตะระคุณัง เอตัง อะหัง วันทามิ ตัง สะทา มะหาเถรา นุภาเวนะ สุขัง โสตถี ภะวันตุ เม

บทสวด แบบย่อหรืออาราธนาพระพิมพ์ (ได้ทุกทรงพิมพ์)<O:p</O:p
    โลกุตตะโร ปัญจะ มะหาเถโร อะหัง วันทามิ ตัง สะทา
    หรือ ภาวนา ๓ จบ , ๗ จบ , ๙ จบ (เช้า-เย็น ตื่นนอนและก่อนนอน)<O:p</O:p
    โลกุตตะโร ปัญจะ มะหาเถโร อะหัง วันทามิ ตัง สะทา เมตตาลาโภ นะโสมิยะ อะหะพุทโธ

หมายเหตุ : บทความที่นำมาเสนอนี้ได้รับการอนุญาตในการคัดลอกและเรียบเรียงเพื่อเผยแพรเป็นวิทยาทานจากท่าน อาจารย์ ประถม อาจสาครเป็นที่เรียบร้อยแล้ว นับเป็นพระคุณและความกรุณาอย่างยิ่ง<O:p</O:p

ผมขอเสริมนะครับ ท่านสามารถอาราธนาเป็นภาษาไทย ได้นะครับ ถ้ายังจำบทสวดของท่านไม่ได้ครับ

ท่านที่ห้อยพระหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ที่ท่านเมตตาเสกให้นั้น หากมีความจำเป็นที่ต้องไปในสถานที่อโคจรทั้งหลาย ผมมีบทสวดที่ใช้ในการนี้มาฝากทุกท่านครับ

ก่อนที่จะเข้าไปในสถานที่อโคจรให้สวด อิติภะคะโว
    กลับออกมาจากสถานที่อโคจรให้สวด โสภะคะวา

หรือก่อนที่จะเข้าไปในสถานที่อโคจรให้สวด อะระหัง
    กลับออกมาจากสถานที่อโคจรให้สวด หังระอะ

บทแผ่เมตตาโบราณ<O:p</O:p
    นะเมตตา โมเมตตา ปะวาเสนตัง อะหังโหมิ สุจิตตาปะมาทาตุ สุจิตโตปะโมทาตุ<O:p</O:p
    บทแผ่เมตตาอันยิ่งใหญ่<O:p</O:p
    มหาโคตะโมปาทะเกอิ จะอะปาทะเกอิ เมเมตตังเมตตัง<O:p</O:p
    สำหรับท่านที่ได้บูชาพระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร อธิษฐานจิตไว้ให้นั้น ผมขอเรียนชี้แจงให้ทราบกันนะครับว่า การวางพระพิมพ์หรือวัตถุมงคลต่างๆ ต้องวางไว้ในที่เหมาะสม ควรใช้พวงมาลัยไว้พระพิมพ์ (เป็นการไหว้หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร และเทวดาผู้ที่รักษาพระพิมพ์) พวงมาลัยที่ใช้ไหว้นั้น ต้องเป็นพวงมาลัยที่มีดอกรัก ,ดอกมะลิ ,ดอกกุหลาบ หรืออย่างใดอย่างหนึ่งก็ได้ แต่ห้ามใช้พวงมาลัยที่เป็นดอกดาวเรืองโดยเด็ดขาด ส่วนการวางพวงมาลัย ควรหาพานมาเพื่อใช้ในการวางพวงมาลัยครับ<O:p</O:p

หากท่านใดที่ได้ทำบุญไม่ว่าจะเป็นการทำบุญเรื่องอะไรก็ตาม ควรที่จะกรวดน้ำให้กับผู้เสก,ผู้สร้าง และเทวดาประจำองค์พระพิมพ์ด้วยทุกๆครั้งนะครับ<O:p</O:p
    <!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2009
  2. sithiphong

"บุญเราไม่เคยสร้าง...ใครที่ไหนจะมาช่วยเจ้า"..!

"ลูกเอ๋ย ก่อนจะเที่ยวไปขอบารมีหลวงพ่อองค์ใด
    เจ้าจะต้องมีทุนของตัวเองคือบารมีของตนลงทุนไปก่อน
    เมื่อบารมีของเจ้าไม่พอจึงค่อยขอยืมบารมีคนอื่นมาช่ว ย
    มิฉะนั้นเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะหนี้สิน ในบุญบารมี
    ที่เที่ยวไปขอยืมมาจนพ้นตัว... เมื่อทำบุญทำกุศลได้
    บารมี ก็ต้องเอาไปผ่อนใช้หนี้เขาจนหมด ไม่มีอะไรเหลือติดตัว..
    แล้วเจ้าจะมีอะไรไว้ในภพหน้า หมั่นสร้างบารมีไว้..แล้วฟ้าดินจะช่วยเอง"...!

"จงจำไว้นะ...เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่ วยเจ้าไม่ได้....
    ครั้นถึงเวลา...ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่..
    จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดินเมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เล ยจะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า..."

นี่คือคำเทศนา ของเจ้าประคุณสมเด็จพุฒาจารย์ (โต) พรมรังษี
    ที่ได้โปรดชี้ธรรมไว้ในนิมิตหลังจากที่ท่านล่วงลับไป แล้วเมื่อ 100 กว่าปี
    อันเป็นปฐมเหตุที่ต้องสร้างความดีอย่างไม่มีที่สิ้นสุด
    พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุยเดช
    <!-- / message --><!-- attachments -->
    วันจันทร์ที่ 23 กรกฎาคม พ.ศ.2550
    หนังสือวิเคราะห์พระพิมพ์สมเด็จและสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า เจ้าพระยาภานุวงศ์มหาโกษาธิบดี (ท้วม บุญนาค) ซึ่งเขียนโดยปรัชนี ประชากร(ท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร) ผมจะแจกให้กับผู้ร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง 3 ท่านแรก(ตามกติกา) จำนวน 3 เล่ม(ท่านละ 1 เล่ม) โดยมีหลักเกณฑ์ตามนี้ ต้องเป็นผู้ร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งไม่น้อยกว่า 50,000 บาท(โดยที่ท่านทำบุญและขอรับพระพิมพ์จากผมตามปกติ) <O:p</O:p

ส่วนพระสมเด็จกลักไม้ขีด ผมมอบให้ผู้ร่วมทำบุญ จำนวน 5 องค์ สำหรับ 5 ท่านแรก (ผ่านพิธีพุทธาภิเษกในวันที่ 10 กรกฎาคม 2550 ในการพุทธาภิเษกผ้ายันต์ที่พระอาจารย์นิลนำลงไปแจกผู้ปฏิบัติงานในสามจังหวัดชายแดนภาคใต้) องค์ผู้อธิษฐานจิต หลวงปุ่บรมครูเทพโลกอุดร 4 พระองค์(หลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า ,หลวงปู่พระโสณเถระเจ้า ,หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร) ,หลวงปู่พระฌาณียะเถระเจ้า(หลวงปู่ขรัวขี้เถ้า) ) ,สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ,หลวงปู่ปาน วัดบางนมโค ,หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง ,หลวงปู่โพกสะเม็ก(หลวงปู่ขี้หอม) ,สำเร็จลุน ประเทศลาว ,หลวงปู่สีทัตถ์ ฯลฯ โดยมีหลักเกณฑ์ตามนี้ ต้องเป็นผู้ร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งไม่น้อยกว่า 50,000 บาท(โดยที่ท่านทำบุญและขอรับพระพิมพ์จากผมตามปกติ) <O:p</O:p

โดยท่านผู้ร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งไม่น้อยกว่า 50,000 บาท(โดยที่ท่านทำบุญและขอรับพระพิมพ์จากผมตามปกติ) สามารถขอรับหนังสือวิเคราะห์ฯ และร่วมทำบุญเพื่อขอรับพระสมเด็จกลักไม้ขีดได้พร้อมกันครับ แต่หนังสือมีจำนวน 3 เล่มเท่านั้น ส่วนพระสมเด็จกลักไม้ขีดมีจำนวน 5 องค์ ดังนั้นท่านที่ 4 และท่านที่ 5 จะไม่ได้รับหนังสือแต่ผมจะมอบพระพิมพ์สมเด็จกลักไม้ขีดเพิ่มให้อีก 1 องค์ครับ <O:p</O:p

ผมขอสิ้นสุดการมอบหนังสือและพระสมเด็จกลักไม้ขีดในการร่วมทำบุญ วันที่ 31 ธันวาคม 2552 จำนวนเงิน 50,000 บาท(รวมทั้งการร่วมทำบุญสร้างพระพุทธรูป 5 พระองค์(สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนามกุกกุสันโธ ,สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนามโกนาคมน์ ,สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนามกัสสป ,สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนามสมณโคดม ,พระศรีอาริยเมตไตร) ซึ่งผมจะแจ้งให้ทราบในโอกาสต่อไป พร้อมมณฑปรอบพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง) ผมขอสงวนสิทธิ์ในการเปลี่ยนแปลงระยะเวลา ถ้าหากว่าพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งสร้างเสร็จสมบูรณ์ก่อน และถ้าหากท่านใดได้ร่วมทำบุญและประสงค์ที่จะรับหนังสือและพระสมเด็จกลักไม้ขีด ผมขอพิจารณาเป็นรายๆครับ และผมให้สิทธิ์ในการจองหนังสือวิเคราะห์ฯและพระสมเด็จกลักไม้ขีดได้นะครับ<O:p</O:p

โมทนาบุญทุกประการครับ<O:p</O:p

หมายเหตุ เรื่องที่เกี่ยวข้องกับพิธีพุทธาภิเษก วันอังคารที่ 10 กรกฎาคม 2550<O:p</O:p
    กระทู้พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้<O:p</O:p
    หลวงปู่สุภา กันตสีโล โพสที่ 6010 หน้าที่ 601<O:p</O:p
    หลวงปู่สุภา กันตสีโล โพสที่ 6034 หน้าที่ 604<O:p</O:p
    สำเร็จลุน โพสที่ 6138 หน้าที่ 614<O:p</O:p
    พระครูโพนเสม็ด (ญาคูขี้หอม) โพสที่ 6139 หน้าที่ 614<O:p</O:p
    พระอาจารย์สีทัตถ์ วัดท่าอุเทน นครพนม โพสที่ 6140 หน้าที่ 614<O:p</O:p
    พระอาจารย์สีทัตถ์ วัดท่าอุเทน นครพนม โพสที่ 6141,6142,6143 หน้าที่ 615<O:p</O:p
    พระครูโพนเสม็ด (ญาคูขี้หอม) โพสที่ 6176,6178,6179,6180 หน้าที่ 618<O:p</O:p
    พระอาจารย์สีทัตถ์ วัดท่าอุเทน นครพนม โพสที่ 6181,6182,6183,6184,6185 หน้าที่ 619<O:p</O:p
    พระครูวิหารกิจจานุการ (หลวงพ่อปาน) โพสที่ 6186,6187,6188 หน้าที่ 619<O:p</O:p
    พระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) โพสที่ 6189 หน้าที่ 619<O:p</O:p

คุณเพชร<O:p</O:p
    โพสที่ 6017 หน้าที่ 602<O:p</O:p

คุณพันวฤทธิ์<O:p</O:p
    โพสที่ 6022 หน้าที่ 603
    โพสที่ 6103 หน้าที่ 611
    โพสที่ 6105 หน้าที่ 611

สำหรับไม้ครูที่หลายๆท่านประสงค์ที่จะมีไว้ป้องกัน,คุ้มครองตนเองและสามารถช่วยเหลือผู้อื่นได้

ผมจะมอบให้ฟรีกับผู้ที่ร่วมทำบุญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ มีรายละเอียดดังนี้

1.ต้องเป็นผู้ร่วมทำบุญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ มาตั้งแต่ต้นหรือเป็นผู้ร่วมทำบุญใหม่ โดยทำบุญและขอรับพระพิมพ์ตามปกติ จำนวนเงินที่ร่วมทำบุญรวมกัน(หลายๆครั้งหรือครั้งเดียว) ตั้งแต่ 55,555 บาท

2.เมื่อร่วมทำบุญครบ 55,555 บาท แล้วจะรับไม้ครู ต้องไปรับไม้ครูที่บ้านท่านอาจารย์ประถม อาจสาครเท่านั้น

โมทนาสาธุครับ

รายละเอียดพระพิมพ์และวัตถุมงคล ที่มอบให้กับผู้ร่วมทำบุญในกระทู้ ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิบมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาลาดพร้าว 102 บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 189-0-13128-8 ชื่อบัญชี นางพิชญ์สินี ชาญปารีชญา ,นายอุเทน งามศิริ ,นายสิรเชษฏ์ ลีละสุนทเลิศ ( http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=68899 ) จะอยู่ในหน้าแรกของกระทู้(โพสที่ 2 ถึงโพสที่ 8) ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ

ส่วนยอดคงเหลือ ผมจะแจ้งให้ทราบในกระทู้ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ และกระทู้พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้เป็นระยะครับ

พระพิมพ์ที่ผมมอบให้ท่านที่ร่วมทำบุญในกระทู้ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาลาดพร้าว 102 บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 189-0-13128-8 ชื่อบัญชี นางพิชญ์สินี ชาญปารีชญา ,นายอุเทน งามศิริ ,นายสิรเชษฏ์ ลีละสุนทเลิศ นั้น มีความแตกต่างกันกับพระพิมพ์รุ่นเดียวกัน(องค์เดิมและองค์ผู้อธิษฐานจิตเดิม)อย่างสิ้นเชิง โดยผมได้นำพระพิมพ์ของวังหน้า นำเข้าพิธีพุทธาภิเษกด้วยกัน 3 ครั้ง

1.ครั้งแรกในเดือน มกราคม 2550
    ผมนำเข้าพิธีพุทธาภิเษก การอาราธนาพระบารมี พระสิวลีเถระเจ้า ,พระอนุรุทเถระเจ้า ,พระอุปคุตเถระเจ้า และหลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า
    ซึ่งผมเรียกพระพิมพ์ที่เข้าพิธีพุทธาภิเษกในครั้งนี้ว่า พระพิมพ์ชุดพิเศษ 2

2.ครั้งที่สองในเดือนกุมภาพันธ์ 2550
    ผมนำพระพิมพ์เข้าพิธีพุทธาภิเษก การอาราธนาพระบารมี พระสิวลีเถระเจ้า ,พระอนุรุทเถระเจ้า ,พระอุปคุตเถระเจ้า และหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทั้ง 5 พระองค์
    ซึ่งผมเรียกพระพิมพ์ที่นำเข้าพิธีพุทธาภิเษกในครั้งที่สองว่า พระพิมพ์ชุดพิเศษ 2

พระสิวลีเถระเจ้า ,พระอนุรุทเถระเจ้า ,พระอุปคุตเถระเจ้า
    ลงประวัติและคำบูชา(บทสวด)ด้วยครับ

กระทู้ พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....
    เริ่มตั้งแต่กระทู้หมายเลข # 3116
    http://www.palungjit.org/board/showt...22445&page=312
    http://www.palungjit.org/board/showt...22445&page=313

และ # 3161
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=22445&page=317

พระพิมพ์ชุดพิเศษ 2 องค์ผู้อธิษฐานจิต พระสิวลีเถระเจ้า ,พระอนุรุทเถระเจ้า,พระอุปคุตเถระเจ้าและหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร อธิษฐานจิตให้ ส่วนองค์ผู้อธิษฐานจิตเดิม ผมไม่แจ้งให้ทราบ เนื่องจากองค์ผู้อธิษฐานจิตใหม่ พลังองค์ผู้อธิษฐานจิตใหม่คลุมพลังองค์ผู้อธิษฐานจิตเดิมครับ

3.ครั้งที่สามในเดือน เมษายน (วันเสาร์ที่ 7 เมษายน 2550)
    ผมนำเข้าพิธีพุทธาภิเษก รับพระเมตตา,พระกรุณา และขอพระบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนามกุกกุสันโธ ,หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทั้ง 5 พระองค์ และสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี อธิษฐานจิตพระพิมพ์ให้
    ซึ่งผมเรียกพระพิมพ์ที่นำเข้าพิธีพุทธาภิเษกในครั้งที่สาม นี้ว่า พระพิมพ์ชุดพิเศษ 3 รุ่นฟ้าลิขิต
    ได้รับพระเมตตา,พระกรุณา และขอพระบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนามกุกุธสันโธ ,หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทั้ง 5 พระองค์ และสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี อธิษฐานจิตพระพิมพ์ให้ (ส่วนองค์ผู้อธิษฐานจิตพระพิมพ์เดิม ผมขอสงวนสิทธิ์ไม่แจ้งให้ทราบครับ เนื่องจากองค์ผู้อธิษฐานจิตใหม่ พลังองค์ผู้อธิษฐานจิตใหม่คลุมพลังองค์ผู้อธิษฐานจิตเดิมครับ) พลังอิทธิคุณครอบจักรวาล<O:p</O:p
    <O:p</O:pท่านใดที่บูชาไปแล้ว ขอให้แยกเก็บจากพระพิมพ์ทั่วๆไป และเก็บไว้ในที่สูง อีกเรื่องคือให้ระวังการปรามาสให้จงหนัก กรรมเร็วและแรงมากครับ<O:p</O:p

ควรแยกเก็บจากพระวังหน้าเดิมด้วยนะครับ

.
    <!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- attachments -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 เมษายน 2008
  3. sithiphong

วันที่ 19 สิงหาคม 2550
    ผมเปิดให้จองชุด พระสมเด็จวังหน้า จำนวน 7 ชุด(ชุดละ 5 องค์)
    (องค์บน ซ้าย - ขวา องค์ล่าง ซ้าย - กลาง พิธีในชุดพิเศษ 2 ส่วนองค์ล่างขวา พิธีในชุดพิเศษ 3)

- ท่านที่เคยร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งมาแล้ว(ลำดับที่ 1 - 208 ) ผมมอบให้ท่านที่ร่วมทำบุญจำนวนเงิน 3,333 บาท ผมมอบพระพิมพ์ให้ 1 ชุด

- แต่ถ้าไม่เคยร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งมาเลย หากท่านมีความประสงค์ที่จะได้ไว้ ผมมอบให้สำหรับการร่วมทำบุญจำนวนเงิน 7,777 บาท ผมมอบให้ 1 ชุดครับ

สำหรับองค์เดี่ยวครับ<O:p</O:p

1.พระสมเด็จวังหน้า (องค์บนซ้าย) จำนวน 5 คู่ <O:p</O:p

1.1 มอบให้กับท่านที่เคยร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง(ลำดับที่ 1

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ตุลาคม 2007
  4. sithiphong

5. sithiphong

6. sithiphong

7. sithiphong

8. sithiphong

9. sithiphong

ขอเชิญทุกๆท่านร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิกันครับ งบประมาณที่ใช้ในการก่อสร้าง ซึ่งรวมทั้งค่าตกแต่ง แต่ยังไม่ได้รวมพระพุทธรูปและซุ้มพระพุทธรูป 5 พระองค์ ต้องใช้เงินประมาณ 5 ล้านบาทครับ

[​IMG]<!-- / message --><!-- sig -->

ท่านใดมีร่วมทำบุญแล้ว มีความประสงค์ที่จะขอรับใบอนุโมทนาบัตร ให้แจ้งที่ผม พร้อมทั้งส่งชื่อ - นามสกุลและที่อยู่ผ่านทางข้อความส่วนตัวเข้ามาหาผม ผมจะดำเนินการขอใบอนุโมทนาบัตรจากทาง สนส.ผาผึ้งให้ครับ

วันนี้(27 มกราคม 2550) คุณพันวฤทธิ์ ได้ฝากเงินจำนวน 3,000 บาทไว้กับผม เพื่อร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ วันจันทร์ที่จะถึงนี้ ผมจะโอนเงินเข้าบัญชีที่ บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาลาดพร้าว 102 บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 189-0-13128-8 ชื่อบัญชี นางพิชญ์สินี ชาญปารีชญา ,นายอุเทน งามศิริ ,นายสิรเชษฏ์ ลีละสุนทเลิศ <!-- / sig --><!-- edit note -->เมื่อผมโอนเงินแล้วผมจะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะครับ

เรื่องราวเกี่ยวกับพระเจดีย์ พระบรมสารีริกธาตุ พระธาตุพระอรหันต์<O:p</O:p
    กระทู้พระวังหน้าฯ<O:p</O:p
    โพสที่ 6245 ,6246 ,6247 ,6248 หน้าที่ 625<O:p</O:p
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=22445&page=625<O:p</O:p

กระทู้ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ<O:p</O:p
    โพสที่ 714 ,715 ,716 , 717 หน้าที่ 72<O:p</O:p
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=68899&page=72<O:p</O:p

และเรื่องราวของพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุพระอรหันต์<O:p</O:p
    โพสที่ 718 ,719 ,720 หน้าที่ 72<O:p</O:p
    และ<O:p</O:p
    โพสที่ 721 ,722 ,723 ,724 ,725 ,726 ,727 ,728 หน้าที่ 73<O:p</O:p
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?p=628681#post628681<O:p</O:p

กระทู้พระวังหน้าฯ<O:p</O:p
    ประวัติพระสิวลีเถระเจ้า ,พระอนุรุทเถระเจ้า ,พระอุปคุตเถระเจ้า<O:p</O:p
    พระสิวลีเถระเจ้า ,พระอนุรุทเถระเจ้า ,พระอุปคุตเถระเจ้า
    ลงประวัติและคำบูชา(บทสวด)ด้วยครับ

เริ่มตั้งแต่กระทู้หมายเลข # 3116
    http://www.palungjit.org/board/showt...22445&page=312

และ # 3161
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=22445&page=317

เชิญร่วมบุญผ้ายันต์ครอบจักรวาลรุ่นพิเศษเพื่อแจกจ่ายผู้ปฎิบัติงานใน 3 จังหวัดภาคใต้
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?p=583434#post583434
    [​IMG]<O:p</O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      477
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2007
  10. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

การสร้างเจดีย์ในพระพุทธศานา เป็นศาสนะวัตถุที่คงทนถาวรที่สุดในสิ่งก่อสร้างทั้งหลาย สังเกตุได้จากวัตถุโบราณต่างๆ เจดีย์จะคงอยู่ได้มากที่สุด ถ้าไม่ถูกทำลายด้วยมือมนุษย์เอง ที่ประเทศอินเดีย เจดีย์นั้นยังสภาพสมบูรณ์ที่สุดที่เหลือให้อนุชนคนลุ่นหลังได้เห็นกัน ส่วนอย่างอื่นนั้น เหลือเพียงเป็นก้อนอิฐ หรือรากฐานให้เห็นเท่านั้น ฉนั้นการได้สร้างบุญสร้างกุศลอย่างนี้เป็นบุญที่ต่อเนื่องยาวไกล และเนื่องด้วยพระเจดีย์แต่ละองค์จะบรรจุสิ่งอันเป็นมหามงคลอันเลิศทั้งนั้น จึงเป็นที่สักการะ ทั้งโลกมนุษย์ และโลกสวรรค์ บุญที่จะเกิดกับผู้ที่มีโอกาสร่วมสร้างจึงจะเกิดขึ้นเลื่อย เมื่อมีผู้มากราบไหว้เป็นต้น

ผมขอเริ่มต้นบุญการสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง นี้ด้วยครับ เริ่มต้นไว้ก่อน 1000 บาท จะแจ้งอีกครั้งเมื่อโอนแล้วครับ

กราบโมทนากับคุณ สิทธิพงศ์ ที่นำบุญนี้มาบอกกล่าว และทุกท่านที่ร่วมบุญครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มกราคม 2007
  11. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ครั้งก่อนผมทำบุญกับคุณสิทธิพงศ์ แล้วได้รับกฤชไปเล่มหนึ่ง ครั้งนี้อยากได้พระขรรค์สวยๆสักเล่มครับ (มีสวยสักเล่มไหม) เป็นพระขรรค์นะครับ บางที่จะเอาไปเก็บไว้กับองค์ปฐมที่ลำพูน จะทำบุญไปจนถึงราคาพระขรรค์จึงส่งให้ผม ขอบพระคุณมากครับ

12. sithiphong

มีครับ แล้วผมจะเลือกสวยๆ และผมจะล้างให้สะอาดครับ
    อยากจะได้ด้ามในลักษณะไหนครับ ที่ผมลงในกระทู้ก็มี แต่ที่ไม่ได้ลงกระทู้ก็จะมีด้ามเป็นพระฤาษี ,ด้ามเป็นหลวงปู่พระอุตรเถระเจ้าก็มีครับ ,ด้ามพระนาคปรค และด้ามพระพิฆเนศ ครับ

พระพิมพ์ชุดพิเศษ 1 (หมดแล้วครับ)
    พระวังหน้า พระพุทธเจ้ากุกุธสันโธ และหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรอธิษฐานจิตครับ
    มอบพระพิมพ์ 1 องค์ให้กับผู้ร่วมทำบุญ 1,500 บาท ,มีพระพิมพ์ 3 พิมพ์ดังนี้<O:p</O:p

1.พระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า จำนวน 8 องค์<O:p</O:p
    2.พระจิตรดา จำนวน 12 องค์<O:p</O:p
    3.พระพิมพ์สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี จำนวน 4 องค์

เมื่อโอนแล้วแจ้งยอดเงินและชื่อที่อยู่เพื่อจัดส่งไว้ในกระทู้ หรือส่งข้อความส่วนตัวมาที่ผม แล้วผมจะจัดส่งให้ครับ

ขอขอบพระคุณและโมทนาสาธุกับทุกท่านที่เมตตาครับ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
    ----------------------------------------------------------------------
    //////////////////////////////////////////////////////////////////////

วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2550 เวลา 9.10 น.

สำหรับพระชุดพิเศษ 1 ผมจะหยุดมอบให้กับผู้ร่วมทำบุญ วันที่ 31 มีนาคม 2550 เวลา 18.00 น. ยกเว้นแต่ท่านที่จองไว้เท่านั้นครับ

วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2550
    พระชุดพิเศษ 1 หมดทุกพิมพ์แล้วครับ

ส่วนพระชุดพิเศษ 2 ,พระขรรค์และกฤช ผมยังมอบให้กับผู้ร่วมบุญอยู่ครับ

วันที่ 1 มีนาคม 2550 ผมจะมีพระพิมพ์ชุดใหม่ ซึ่งเป็นพระพิมพ์ของวังหน้าที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรอธิษฐานจิตให้ หรือบางพิมพ์สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสีท่านอธิษฐานจิตด้วย มอบให้กับผู้ร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ ครับ

วันที่ 27 พฤษภาคม 2550

ชุดล็อคเก็ต (หมดแล้วครับ)

พระพิมพ์ชุดพิเศษ 3

ได้รับพระเมตตา,พระกรุณา และขอพระบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนามกุกกุสันโธ ,หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทั้ง 5 พระองค์ และสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี อธิษฐานจิตพระพิมพ์ให้ (ส่วนองค์ผู้อธิษฐานจิตพระพิมพ์เดิม ผมขอสงวนสิทธิ์ไม่แจ้งให้ทราบครับ เนื่องจากองค์ผู้อธิษฐานจิตใหม่ พลังองค์ผู้อธิษฐานจิตใหม่คลุมพลังองค์ผู้อธิษฐานจิตเดิมครับ) พลังอิทธิคุณครอบจักรวาล<O:p</O:p

วันนี้ผมนำล็อคเก็ตพร้อมพระสมเด็จผงยาวาสนา,พระสมเด็จผงยาจินดามณี,พระสมเด็จวังหน้าเนื้อขาวและพระสมเด็จวังหน้าเนื้อปัญจสิริ มามอบให้ผู้ร่วมทำบุญในกระทู้ ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาลาดพร้าว 102 บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 189-0-13128-8 ชื่อบัญชี นางพิชญ์สินี ชาญปารีชญา ,นายอุเทน งามศิริ ,นายสิรเชษฏ์ ลีละสุนทเลิศ ตามนี้ครับ<O:p</O:p

1.ชุดล็อคเก็ตใหญ่ ด้านหลังติดพระนาคปรกหลวงปู่ม่น วัดเนินตามาก จำนวน 2 ชุด <O:p</O:p
    ประกอบด้วย <O:p</O:p
    1.1ล็อคเก็ตขนาดใหญ่ ขนาด กว้าง 2.7 * ยาว 3.5 ซม. จำนวน 1 องค์ <O:p</O:p
    1.2พระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา จำนวน 2 องค์ <O:p</O:p
    1.3พระสมเด็จผงยาวาสนา คะแนนร้อย จำนวน 3 องค์ <O:p</O:p
    1.4พระสมเด็จเนื้อผงยาจินดามณี จำนวน 1 องค์ <O:p</O:p
    1.5พระสมเด็จเนื้อผงยาจินดามณี คะแนนร้อย จำนวน 2 องค์ <O:p</O:p
    1.6พระสมเด็จวังหน้า เนื้อขาวคะแนนร้อย จำนวน 1 องค์ <O:p</O:p
    1.7พระสมเด็จวังหน้า เนื้อปัญจสิริคะแนนร้อย จำนวน 1 องค์<O:p</O:p
    มอบให้ผู้ร่วมทำบุญจำนวน 10,000 บาทเพื่อสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง<O:p</O:p
    หมายเหตุ ทั้งสองชุดนี้ มีผู้จองทั้งหมดแล้วครับ
    2.ชุดล็อคเก็ตเล็ก ด้านหลังติดพระนาคปรกหลวงปู่ม่น วัดเนินตามาก จำนวน 4 ชุด<O:p</O:p
    2.1ล็อคเก็ตขนาดเล็ก ขนาด กว้าง 2.0 * ยาว 2.8 ซม. จำนวน 1 องค์ <O:p</O:p
    2.2พระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา จำนวน 2 องค์ <O:p</O:p
    2.3พระสมเด็จผงยาวาสนา คะแนนร้อย จำนวน 3 องค์ <O:p</O:p
    2.4พระสมเด็จเนื้อผงยาจินดามณี จำนวน 1 องค์ <O:p</O:p
    2.5พระสมเด็จเนื้อผงยาจินดามณี คะแนนร้อย จำนวน 2 องค์ <O:p</O:p
    2.6พระสมเด็จวังหน้า เนื้อขาวคะแนนร้อย จำนวน 1 องค์ <O:p</O:p
    2.7พระสมเด็จวังหน้า เนื้อปัญจสิริคะแนนร้อย จำนวน 1 องค์<O:p</O:p
    มอบให้ผู้ร่วมทำบุญจำนวน 9,000 บาทเพื่อสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง <O:p</O:p

3.ชุดล็อคเก็ตเล็ก ด้านหลังติดพระสมเด็จจิ๋ว เนื้อปัญจสิริ จำนวน 1 ชุด<O:p</O:p
    3.1ล็อคเก็ตขนาดเล็ก ขนาด กว้าง 2.0 * ยาว 2.8 ซม. จำนวน 1 องค์ <O:p</O:p
    3.2พระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา จำนวน 2 องค์ <O:p</O:p
    3.3พระสมเด็จผงยาวาสนา คะแนนร้อย จำนวน 3 องค์ <O:p</O:p
    3.4พระสมเด็จเนื้อผงยาจินดามณี จำนวน 1 องค์ <O:p</O:p
    3.5พระสมเด็จเนื้อผงยาจินดามณี คะแนนร้อย จำนวน 2 องค์ <O:p</O:p
    3.6พระสมเด็จวังหน้า เนื้อขาวคะแนนร้อย จำนวน 1 องค์ <O:p</O:p
    3.7พระสมเด็จวังหน้า เนื้อปัญจสิริคะแนนร้อย จำนวน 1 องค์<O:p</O:p
    มอบให้ผู้ร่วมทำบุญจำนวน 9,000 บาทเพื่อสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง <O:p</O:p

4.ชุดล็อคเก็ตเล็ก ด้านหลังติดพระธาตุพระสิวลี(ผงพระวังหน้า) จำนวน 2 ชุด<O:p</O:p
    4.1ล็อคเก็ตขนาดเล็ก ขนาด กว้าง 2.0 * ยาว 2.8 ซม. จำนวน 1 องค์ <O:p</O:p
    4.2พระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา จำนวน 2 องค์ <O:p</O:p
    4.3พระสมเด็จผงยาวาสนา คะแนนร้อย จำนวน 3 องค์ <O:p</O:p
    4.4พระสมเด็จเนื้อผงยาจินดามณี จำนวน 1 องค์ <O:p</O:p
    4.5พระสมเด็จเนื้อผงยาจินดามณี คะแนนร้อย จำนวน 2 องค์ <O:p</O:p
    4.6พระสมเด็จวังหน้า เนื้อขาวคะแนนร้อย จำนวน 1 องค์ <O:p</O:p
    4.7พระสมเด็จวังหน้า เนื้อปัญจสิริคะแนนร้อย จำนวน 1 องค์<O:p</O:p
    มอบให้ผู้ร่วมทำบุญจำนวน 8,000 บาทเพื่อสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง
    ตั้งแต่วันที่ 2 กรกฎาคม 2550 ผมขอเปลี่ยนแปลงการมอบชุดล็อคเก็ตชุดที่ 4 เดิมผมมอบชุดล็อคเก็ตชุดนี้ให้กับผู้ร่วมทำบุญ 8,000 บาท แต่ ตั้งแต่วันนี้(2 กค.50) ผมมอบชุดล็อคเก็ตชุดนี้ให้กับผู้ร่วมทำบุญ 6,000 บาทครับ<O:p</O:p

หมายเหตุ ล็อคเก็ตและพระพิมพ์ทั้งหมดได้ผ่านพิธีพุทธาภิเษก ซึ่งอยู่ในพระชุดพิเศษ 3 เกือบทุกองค์ยกเว้น พระสมเด็จผงยาวาสนาคะแนนร้อย องค์แรกในแถวล่าง และพระสมเด็จผงยาจินดามณี องค์ที่สามในแถวล่าง จะผ่านพิธีพุทธาภิเษกเชิญหลวงปู่พระสิวลีเถระเจ้า ,หลวงปู่พระอนุรุทเถระเจ้า ,หลวงปู่พระอุปคุตเถระเจ้า และหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทั้ง 5 พระองค์ และทุกๆท่านสามารถจองและทยอยร่วมทำบุญไปได้เรื่อยๆ เช่นในท่านมีความประสงค์จะร่วมทำบุญและรับชุดล็อคเก็ตเล็ก ด้านหลังติดพระนาคปรกหลวงปู่ม่น จำนวน 9,000 บาท แต่ละเดือนท่านอาจจะร่วมทำบุญเดือนละ 500 บาท ก็จะเป็นระยะเวลาที่ท่านร่วมทำบุญแค่ 18 เดือน เมื่อท่านร่วมบุญครบแล้ว ผมจะจัดส่งชุดล็อคเก็ตไปให้ท่านครับ

ขอขอบพระคุณและโมทนาสาธุกับทุกท่านที่เมตตาครับ<O:p</O:p

ผมขอขอบพระคุณพี่ตุ่น (ได้มอบล็อคเก็ตเล็ก 2 องค์ ด้านหลังติดพระนาคปรกหลวงปู่ม่น วัดเนินตามาก 1 องค์และด้านหลังติดพระสมเด็จจิ๋ว เนื้อปัญจสิริ 1 องค์) และน้องguawn (ได้มอบล็อคเก็ตใหญ่ 1 องค์ และล็อคเก็ตเล็ก 2 องค์ ด้านหลังติดพระนาคปรกหลวงปู่ม่นทั้ง 3 องค์)

โมทนาสาธุกับทั้งสองท่านด้วยครับ

สำหรับชุดล็อคเก็ตทุกชุด(หากชุดไหนที่ผมยังไม่ได้มอบให้ผู้ร่วมทำบุญและประสงค์ที่จะรับชุดล็อคเก็ตชุดที่เหลือ) ผมจะยุติการมอบชุดล็อคเก็ตภายในวันที่ 31 ธันวาคม 2550นี้ครับ

<O:p</O:p<!-- / message --><!-- sig -->

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2007
  13. bcbig_beam

bcbig_beam เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
    แล้วผมจะร่วมทำบุญด้วย ตอนนี้ขอเก็บปัจจัยให้ได้ก่อนแล้วจะร่วมบุญด้วยทันทีครับ

14. sithiphong

เรื่องของการสร้างพระพุทธรูป,มณฑปครอบพระพุทธรูปหรือเจดีย์นั้น หากท่านใดมีโอกาสได้สร้างก็จะเป็นผลบุญที่ผู้สร้างได้เก็บบุญไปตลอดจนกว่าพระพุทธรูปนั้นจะพังหรือสลายไป เพราะว่าไม่ว่าจะเป็นมนุษย์ ,เทวดา หรือพระพรหม หากได้มากราบไหว้เมื่อใด เราผู้สร้างก็จะได้บุญเมื่อนั้น ยิ่งมีผู้กราบไหว้มากเท่าไร ผลบุญเราก็จะได้มากเท่านั้นและได้ไปเรื่อยๆจนกว่าพระเจดีย์หรือพระพุทธรูปจะพังและไม่ได้ซ่อมแซมหรือบูรณะต่อครับ

6 กรกฎาคม 2550
    พระพิมพ์และวัตถุมงคลในชุดที่นำมาลงนี้ ยุติการมอบให้ผู้ร่วมทำบุญแล้วครับ

สำหรับพระขรรค์และกฤช ผมขอยุติการมอบให้กับผู้ร่วมทำบุญตั้งแต่วันนี้( 12 เมษายน 2550 ) ในอนาคตผมอาจจะได้มีโอกาสสร้างพระใหญ่ที่เป็นโลหะ ผมจะได้มีมวลสารชั้นเยี่ยมในการสร้างพระครับ

พระขรรค์และกฤช มีด้ามอยู่ 5 ลักษณะดังนี้

1.กฤช ด้ามท้าวเวสสุวรรณ จำนวน 1 เล่ม มอบให้กับผู้ร่วมทำบุญ เล่มละ 4,000 บาท(เดิม 3,000 บาท) คุณพัดลม จองแล้ว หมดแล้ว<O:p</O:p
    2.พระขรรค์ ด้ามพญาครุฑ จำนวน 1 เล่ม มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ เล่มละ 4,000 บาท

3.พระขรรค์ ด้ามพระพรหม 4 หน้า จำนวน 2 เล่ม มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ เล่มละ 3,500 บาท(เดิม 2,500 บาท) คุณNarong จอง 1 เล่ม และคุณKermit จองอีก 1 เล่ม หมดแล้ว<O:p</O:p
    กฤช ด้ามพระพรหม 4 หน้า จำนวน 2 เล่ม มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ เล่มละ 3,500 บาท (เดิม 2,500 บาท) หมดแล้ว

4.พระขรรค์ ด้ามพระกริ่ง จำนวน 2 เล่ม มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ เล่มละ 3,000 บาท(เดิม 2,000 บาท) คุณนิพนธ์ จากจ.นครสวรรค์ 1 เล่ม คงเหลือ 1 เล่ม<O:p</O:p
    กฤช ด้ามพระกริ่ง จำนวน 2 เล่ม มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ เล่มละ 3,000 บาท (เดิม 2,000 บาท)

5.พระขรรค์ ด้ามพญานาค จำนวน 1 เล่ม มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ เล่มละ 3,000 บาท(เดิม 2,000 บาท) ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม จองแล้วและส่งให้แล้ว หมดแล้ว <O:p</O:p
    กฤช ด้ามพญานาค จำนวน 1 เล่ม มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ เล่มละ 3,000 บาท (เดิม 2,000 บาท) คุณwonderisland จองแล้ว หมดแล้ว

เมื่อโอนแล้วแจ้งยอดเงินและชื่อที่อยู่เพื่อจัดส่งไว้ในกระทู้ หรือส่งข้อความส่วนตัวมาที่ผม แล้วผมจะจัดส่งให้ครับ

ขอขอบพระคุณและโมทนาสาธุกับทุกท่านที่เมตตาครับ

จากกระทู้ พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้...
    http://www.palungjit.org/board/showt...22445&page=101

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

(ร่วมทำบุญ"งานบุญคุณแผ่นดิน"และจัดตั้งโรงทานเพื่อทำอาหารเลี้ยงพระสงฆ์จำนวน ๕,๐๐๐ รูป และ ภาพบรรยากาศงาน "บุญคุณแผ่นดิน" 16 ธ.ค. 49 ณ ทุ่งลุมพลี )

ในงานบุญคุณแผ่นดินที่ผ่านมา ผมเองได้บูชาตะกรุดยันต์พิชัยสงครามมา 1 ดอก ตะกรุดแบบที่ผมบูชามานี้พระอาจารย์นพวรรณท่านสร้างไว้แค่ 50 ดอกเท่านั้น วิธีใช้ให้เขียนชื่อ - นามสกุล และดวงตนเองใส่ในแผ่นทองหรือแผ่นเงิน แล้วสอดไว้ในตะกรุด เพื่อเสริมบารมีของตนเอง ผมมีแค่ 1 ดอกเท่านั้น แต่ผมจะนำมาให้บูชาเพื่อนำเงินไปสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ที่สำนักสงฆ์ศรีชัยผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ ผมให้บูชาดอกละ 15,000.-บาทครับ (ผมบูชามา 1,500 บาท แต่เนื่องจากว่าตะกรุดนี้สร้างโดยพระอาจารย์นพวรรณ มีการจารยันต์พิชัยสงครามทุกอย่าง พระอาจารย์นพวรรณเป็นผู้ที่ศึกษาเรื่องพิชัยสงครามมามาก และตะกรุดนี้ผ่านพิธีพุทธาภิเษางานบุญคุณแผ่นดิน และมีแค่ 50 ดอกเท่านั้น) เท่าที่ผมฟังจากพระอาจารย์นพวรรณ ท่านบอกว่าท่านจะไม่สร้างอีกแล้ว ตะกรุดนี้จึงหาได้ยาก ผู้ที่ครอบครองไว้จึงหวงแหนกันครับ

***** หรือ 1.หากท่านใดร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง รวมแล้วไม่ต่ำกว่า 80,000.-บาท กรณีท่านร่วมทำบุญเองไปเรื่อยๆโดยขอรับพระพิมพ์หรือ2.กรณีไปชักชวนท่านอื่นๆมาร่วมทำบุญ อาจจะเป็นการจัดผ้าป่าไปที่ สนส.ผาผึ้ง ฯลฯ รวมแล้วไม่ต่ำว่า 120,000.-บาท (และผมต้องตรวจสอบได้ครับ) ผมขอมอบตะกรุดดอกนี้ให้ฟรีครับ *****

[​IMG] [​IMG] [​IMG]และที่สำคัญ ตะกรุดดอกนี้ พระสิวลีเถระเจ้า ,พระอนุรุทเถระเจ้า ,พระอุปคุตเถระเจ้า และหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ท่านอธิษฐานจิตให้ด้วยครับ [​IMG] [​IMG] [​IMG]

เมื่อท่านใดมีความประสงค์ที่ต้องการจะได้ตะกรุดดอกนี้ ให้โอนเงินเพื่อร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาลาดพร้าว 102 บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 189-0-13128-8 ชื่อบัญชี นางพิชญ์สินี ชาญปารีชญา ,นายอุเทน งามศิริ ,นายสิรเชษฏ์ ลีละสุนทเลิศ เมื่อโอนแล้วแจ้งยอดเงินและชื่อที่อยู่เพื่อจัดส่งไว้ในกระทู้ หรือส่งข้อความส่วนตัวมาที่ผม แล้วผมจะจัดส่งให้ครับ

ขอขอบพระคุณและโมทนาสาธุกับทุกท่านที่เมตตาครับ<!-- / message --><!-- attachments -->

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2550

จากกระทู้(ร่วมทำบุญ"งานบุญคุณแผ่นดิน"และจัดตั้งโรงทานเพื่อทำอาหารเลี้ยงพระสงฆ์จำนวน ๕,๐๐๐ รูป และ ภาพบรรยากาศงาน "บุญคุณแผ่นดิน" 16 ธ.ค. 49 ณ ทุ่งลุมพลี )

ในงานบุญคุณแผ่นดิน เมื่อวันที่ 16 ธันวาคม 2549 นั้น ผมได้รับแจกพระพิมพ์ และได้บูชาผ้ายันต์หลวงพ่อเพชร มา ผมมีความประสงค์จะมอบให้กับผู้ที่ร่วมทำบุญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาลาดพร้าว 102 บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 189-0-13128-8 ชื่อบัญชี นางพิชญ์สินี ชาญปารีชญา ,นายอุเทน งามศิริ ,นายสิรเชษฏ์ ลีละสุนทเลิศ ดังนี้

1.พระพิมพ์ พระอาจารย์นพวรรณ อธิษฐานจิตเดี่ยว (มีจำนวน 1 องค์)
    มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 300 บาท

พระอาจารย์นพวรรณ ผู้อธิษฐานจิตพระพิมพ์

2.หลวงปู่ทวด วัดช้างไห้ (มีจำนวน 1 องค์)
    มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 200 บาท

ผู้อธิษฐานจิต

3.เหรียญ 50 สตางค์ (มีจำนวน 1 เหรียญ)
    มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 200 บาท หมดแล้ว (คุณพุทธันดร จองและร่วมบริจาคเงินแล้ว)

ปู่ฤาษีเกตุแก้ว องค์ขวาสุด ผู้อธิษฐานจิตเหรียญ 50 สตางค์

4.ผ้ายันต์หลวงพ่อเพชร วาจาสิทธิ์ (มีจำนวน 1 ผืน)
    มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 500 บาท

เมื่อร่วมบุญและโอนเงินแล้ว ขอความกรุณาแจ้งให้คุณนักเดินทางทราบด้วย คุณนักเดินทางจะเป็นผู้ส่งพระพิมพ์และวัตถุมงคลให้

.

<!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2007
  15. sithiphong

เรื่องราวของพระสิวลีเถระเจ้า ,พระอนุรุธเถระเจ้า และพระอุปคุตเถระเจ้า สามารถติดตามอ่านได้ในกระทู้พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้...หน้า 105 จนถึงหน้า 107ครับ

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=22445&page=105

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=22445&page=106

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=22445&page=107

9-8-2550
    มีท่านผู้ใจบุญท่านหนึ่งมีความประสงค์ร่วมทำบุญเพื่อร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิมอบพระพิมพ์

-----------------------------------

หมายเหตุ 1 ผมไม่ถ่ายรูปพระพิมพ์ลงในเว็บครับ

หมายเหตุ 2 หากท่านที่มีประสงค์จะร่วมทำบุญ แต่ไม่มั่นใจว่า พระพิมพ์(พระเครื่อง)ที่ผมจะมอบให้เพื่อเป็นพุทธานุสติและเพื่อบูชา เป็นพระพิมพ์(พระเครื่อง)ที่ไม่แท้หรือไม่เป็นที่นิยมของวงการพระเครื่องไทย(การซื้อ-ขาย) ก็ไม่ต้องรับพระพิมพ์(พระเครื่อง)ไปครับ

หมายเหตุ หากท่านที่มีประสงค์จะร่วมทำบุญ แต่ไม่มั่นใจว่า พระพิมพ์(พระเครื่อง)ที่ผมจะมอบให้เพื่อเป็นพุทธานุสติและเพื่อบูชานั้น เป็นพระพิมพ์(พระเครื่อง)ที่ไม่แท้หรือไม่เป็นที่นิยมของวงการพระเครื่องไทย(การซื้อ-ขาย) ก็ไม่ต้องร่วมทำบุญและรับพระพิมพ์(พระเครื่อง)ไป และเป็นพระพิมพ์ที่ไม่สามารถที่จะนำไปซื้อ-ขายในวงการพระเครื่องของเมืองไทยได้

หมายเหตุ 1 พระวังหน้า ที่ผมนำมามอบให้กับผู้ที่ทำบุญในกระทู้
    ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาลาดพร้าว102 บช.ออมทรัพย์เลขที่ 1890-13128-8 ชื่อบัญชี นางพิชญ์สินี ชาญปารีชญา ,นายอุเทน งามศิริ ,นายสิรเชษฏ์ ลีละสุนทเลิศ และผมได้บอกบุญในกระทู้พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้ เป็นพระพิมพ์ที่ไม่สามารถที่จะนำไปซื้อ-ขายในวงการพระเครื่องของเมืองไทยได้

แต่หากจะนำไปเพื่อเป็นพุทธานุสติ และหรือการห้อยคอเพื่อคุ้มครองตนเอง และหรือการบูชาต่างๆ เพื่อเป็นการบูชาพระคุณองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ,องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนามกุกุกสันโธ ,องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนาม สมณโคดม ,หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ,สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ( การบูชาพระคุณพระสิวลีเถระเจ้า ,พระอนุรุธเถระเจ้า ,พระอุปคุตเถระเจ้า เนื่องจากการนำเข้าพิธีพุทธาภิเษกเพิ่มเติม) ,การบูชาพระคุณองค์พระมหากษัตริย์ไทยทุกๆพระองค์ ,พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ,พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว ,พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ,พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ,องค์อุปราชวังหน้า รัตนโกสินทร์ทุกๆพระองค์ และทั้งช่างสิบหมู่แห่งวังหน้า ,วังหลวง ,วังหลัง ,ช่างราษฎร์ทุกๆท่านและเทพเทวาทั้ง 16 ชั้นฟ้าและที่อยู่ในองค์พระพิมพ์(พระเครื่อง)ครับ

ซึ่งเรื่องที่ผมได้บอกนั้น เป็นความเชื่อ ,ความเห็นของผม รวมทั้งคณะของผม ซึ่งก็แล้วแต่ท่านผู้ร่วมทำบุญและท่านผู้อ่านทุกๆท่าน จะมีความคิดเห็นอย่างไร ก็สุดแล้วแต่ครับ

โมทนาบุญทุกประการกับทุกๆท่านครับ

โดยส่วนตัวผม สามารถมอบพระวังหน้าให้กับทุกๆท่านฟรีได้ แต่การมอบให้ฟรีนั้นผมมีเงื่อนไขในการมอบเช่นกัน

1.ข้าพเจ้า(ผู้รับมอบ) ขอห้อยพระวังหน้าที่ได้รับ ทุกๆวันจนกว่าชีวิตนี้จะหาไม่
    2.ข้าพเจ้าขอตั้งจิต ตั้งสัจจะ และสาบาน ในกระทู้ พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....เว็บไซด์ พลังจิต (palungjit.org )
    3.ข้าพเจ้าขอนับถือพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งตลอดจนกว่าชีวิตนี้จะหาไม่
    4.ข้าพเจ้าขอปฎิบัติสมาธิทุกวัน โดยปฎิบัติสมาธิไม่มากก็น้อยแต่ไม่ต่ำกว่า 1 นาที จนกว่าชีวิตนี้จะหาไม่

การตั้งจิต , ตั้งสัจจะ และสาบาน

บุคคลใช้ชื่อในเว็บไซด์พลังจิตชื่อ ...... ขอตั้งจิต,ตั้งสัจจะและสาบานต่อองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ,พระอรหันต์ทุกๆพระองค์ ,พระมหาโพธิสัตว์และพระโพธิสัตว์ทุกๆพระองค์ ,คณะหลวงปู่บรมครูพระเทพโลกอุดร (คณะโสณะ-อุตระ) ,สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ,เทพเทวาทั้ง 16 ชั้นฟ้า และพยามัจจุราชเจ้า ว่า
    1.ข้าพเจ้า(ผู้รับมอบ) ขอห้อยพระวังหน้าที่ได้รับ ทุกๆวันจนกว่าชีวิตนี้จะหาไม่
    2.ข้าพเจ้าขอตั้งจิต ตั้งสัจจะ และสาบานในกระทู้ พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....เว็บไซด์ พลังจิต (palungjit.org )
    3.ข้าพเจ้าขอนับถือพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งตลอดจนกว่าชีวิตนี้จะหาไม่
    4.ข้าพเจ้าขอปฎิบัติสมาธิทุกวัน โดยปฎิบัติสมาธิไม่มากก็น้อยแต่ไม่ต่ำกว่า 1 นาที จนกว่าชีวิตนี้จะหาไม่
    หากข้าพเจ้า(บุคคลใช้ชื่อในเว็บไซด์พลังจิตชื่อ ................ )กระทำตามที่ตั้งจิต ,ตั้งสัจจะ และสาบานทั้ง 4 ข้อได้ ขอให้ข้าพเจ้า(บุคคลใช้ชื่อในเว็บไซด์พลังจิตชื่อ ................ ) จงประสบกับความสำเร็จตลอดกาล แต่หากข้าพเจ้ากระทำตามที่ตั้งจิต ,ตั้งสัจจะและสาบานทั้ง 4 ข้อไม่ได้ ขอให้ข้าพเจ้า(บุคคลใช้ชื่อในเว็บไซด์พลังจิตชื่อ ................ ) จงประสบกับความวิบัติตลอดกาลและต่อไปถ้ายังคงเกิดมาเป็นคนหรือมนุษย์อยู่ ขอให้เกิดในยุคที่ไม่มีพระพุทธศาสนาและเป็นยุคที่มีภัยภิบัติตลอดกาล
    การตั้งจิต ,ตั้งสัจจะและสาบานในครั้งนี้ ขอให้ผลเกิดโดยเร็วที่สุดและผลเกิดโดยฉับพลันทันใด และไม่มีการถอนคำที่ตั้งจิต,ตั้งสัจจะและสาบานดังกล่าวนี้ ข้าพเจ้า ได้อ่านและเข้าใจข้อความของการตั้งจิต ,ตั้งสัจจะและสาบานนี้โดยตลอดแล้ว และถึงแม้ว่าข้าพเจ้าไม่ได้อ่านและเข้าใจข้อความของการตั้งจิต ,ตั้งสัจจะและสาบานนี้ แต่หากว่าข้าพเจ้าได้โพสต์(นำข้อความนี้)ลงในกระทู้พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้..... เว็บพลังจิต ให้ถือว่า ข้าพเจ้า ได้อ่านและเข้าใจข้อความของการตั้งจิต ,ตั้งสัจจะและสาบานนี้ โดยตลอดแล้ว และให้มีผลของการตั้งจิต ,ตั้งสัจจะและสาบานตลอดกาลด้วยเทอญ
    <!-- google_ad_section_end --><!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤศจิกายน 2009
  16. APIRAT

APIRAT เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุ กับคุณสิทธิพงษ์ และผู้ที่ทำบุญส้างเจดีย์ทุกท่านด้วยครับ
    ผมจะร่วมทำมหากุศลครั้งนี้ด้วย ผมอญุ่นครราชสีมา เวลาผ่านไปจะได้แวะกราบและระลึกถึงบญกุศลที่ได้ร่วมสร้างคร้ั้งนี้ และอยากให้คุณสุทธิพงษ์เลือกสมเด็จวังหน้าเนื้อขาว ชุดพิเศษ 2 พระสมเด็จวังหน้า เนื้อสีขาว ปิดทองร่องชาด ทำบุญ 1,500 บาทองค์ที่สวยทีุ่สุดใว้ให้สักองค์นะคับ อาจเป็นวันศุกร์หรือเสาร์ หน้านี้เงินเดือนออกจะรีบโอนให้ แล้วจะโพสถ์บอกที่อยู่อีกครั้ง

17. sithiphong

วันนี้ (23 กรกฎาคม 2550) ผมขอยุติการมอบพระพิมพ์ชุดนี้ให้กับผู้ร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ ครับ

วันที่ 8 มีนาคม พ.ศ.2550
    พระพิมพ์ชุดใหม่ที่จะมอบให้กับผู้ร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ ครับ
    บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาลาดพร้าว 102 บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 189-0-13128-8 ชื่อบัญชี นางพิชญ์สินี ชาญปารีชญา ,นายอุเทน งามศิริ ,นายสิรเชษฏ์ ลีละสุนทเลิศ

1. พระพิมพ์สมเด็จปัญจสิริพิมพ์จิ๋ว ขนาด 1 x 1.50 ซม จำนวน 10 องค์ เสกโดยหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร
    มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 800 บาท

2. พระพิมพ์สมเด็จต้นรังคู่ปัญจสิริ ขนาด 1.7 x 2.7 ซม เสกโดยหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร
    มีจำนวน 10 องค์ มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 800 บาท

3. พระพิมพ์อุ้มบาตรปัญจสิริสี่เหลี่ยม ขนาด 2 x 3.5 ซม เสกโดยหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร
    มีจำนวน 5 องค์ มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 500 บาท

4. พระพิมพ์อุ้มบาตรปัญจสิริสามเหลี่ยม ขนาด 2 x 3.5 ซม เสกโดยหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร
    มีจำนวน 5 องค์ มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 500 บาท

5. พระพิมพ์สมเด็จต้นรังคู่เนื้อขาวลงรักแดง ขนาด 2 x 3 ซม เสกโดยหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร

6. พระพิมพ์วัดพลับเนื้อขาว ขนาด 2 x 2.8 ซม เสกโดยหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร
    มีจำนวน 10 องค์ มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 300 บาท

7. พระพิมพ์สมเด็จจิ๋วเนื้อขาวลงรักน้ำเงิน ขนาด 1.7 x 2.4 ซม เสกโดยหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร
    มีจำนวน 21 องค์ มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 500 บาท

8. พระพิมพ์โสณะอุตระเนื้อปัญจสิริ ขนาด 1.8 x 2.8 ซม
    มีจำนวน 5 องค์ มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 800 บาท

9. พระพิมพ์สมเด็จจิ๋วไกเซอร์เนื้อปัญจสิริ ขนาด 2 x 3.1 ซม เสกโดยหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร
    มีจำนวน 15 องค์ มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 500 บาท

10. พระพิมพ์สมเด็จสีเขียวก้านมะลิ ขนาด 2.4 x 3.6 ซม เสกโดยสมเด็จโต
    มีจำนวน 7 องค์ มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 300 บาท

11. พระพิมพ์สมเด็จสีฟ้าอ่อน ขนาด 2.4 x 3.6 ซม เสกโดยสมเด็จโต
    มีจำนวน 3 องค์ มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 300 บาท

12. พระพิมพ์หลวงพ่อเงินเนื้อขาว ขนาด 2.9 x 2.5 ซม
    มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 500 บาท มีจำนวน 10 องค์

เมื่อร่วมบุญและโอนเงินแล้ว ขอความกรุณาแจ้งให้ผมทราบด้วย ผมจะเป็นผู้ส่งพระพิมพ์และวัตถุมงคลให้ครับ

ยอดคงเหลือพระพิมพ์ ผมจะแจ้งให้ทราบเป็นระยะครับ

<!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- attachments -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2007
  18. Kenichi

Kenichi เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาด้วยนะครับ
    ร่วมทำบุญด้วย 500.- โอนเงินแล้วครับวันนี้ จาก BBl atm / Time 16.41
    ขออนุญาติไม่รับวัตถุมงคลนะครับ
    ขอบคุณครับ

19. sithiphong

ขอยุติการมอบพระชุดนี้

วันที่ 7 เมษายน 2550

จากกระทู้ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ
    บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาลาดพร้าว 102 บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 189-0-13128-8 ชื่อบัญชี นางพิชญ์สินี ชาญปารีชญา ,นายอุเทน งามศิริ ,นายสิรเชษฏ์ ลีละสุนทเลิศ

พระพิมพ์ชุดพิเศษ 3
    รุ่นฟ้าลิขิต<O:p</O:p

ได้รับพระเมตตา,พระกรุณา และขอพระบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนามกุกุธสันโธ ,หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทั้ง 5 พระองค์ และสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี อธิษฐานจิตพระพิมพ์ให้ (ส่วนองค์ผู้อธิษฐานจิตพระพิมพ์เดิม ผมขอสงวนสิทธิ์ไม่แจ้งให้ทราบครับ เนื่องจากองค์ผู้อธิษฐานจิตใหม่ พลังองค์ผู้อธิษฐานจิตใหม่คลุมพลังองค์ผู้อธิษฐานจิตเดิมครับ) พลังอิทธิคุณครอบจักรวาล<O:p</O:p

ท่านใดที่บูชาไปแล้ว ขอให้แยกเก็บจากพระพิมพ์ทั่วๆไป และเก็บไว้ในที่สูง อีกเรื่องคือให้ระวังการปรามาสให้จงหนัก กรรมเร็วและแรงมากครับ<O:p</O:p

1.สมเด็จวังหน้า (เนื้อสีแดง)<O:p</O:p
    มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 1 องค์ ร่วมทำบุญ 1,000 บาท

2.สมเด็จวังหน้า (เนื้อสีเหลือง)<O:p</O:p
    มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 1 องค์ ร่วมทำบุญ 1,000 บาท

3.สมเด็จวังหน้า (เนื้อสีชมพู)<O:p</O:p

4.สมเด็จวังหน้า (เนื้อสีเขียว)<O:p</O:p

5.สมเด็จวังหน้า (เนื้อสีน้ำเงิน)<O:p</O:p

6.พระจิตรดา (ด้านบนองค์ซ้าย) (เนื้อกรมท่า)<O:p</O:p
    มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 1 องค์ ร่วมทำบุญ 800 บาท

7.พระจิตรดา (ด้านบนองค์ขวา) (เนื้อกรมท่า)<O:p</O:p
    มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 1 องค์ ร่วมทำบุญ 800 บาท

8.พระพิมพ์ไตรโลกอุดร (เนื้อกรมท่า) ด้านล่างองค์ซ๊าย<O:p</O:p
    มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 1 องค์ ร่วมทำบุญ 500 บาท

9.สมเด็จวังหน้า (เนื้อสีขาว) ด้านล่างองค์กลางและองค์ขวา<O:p</O:p
    มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 1 องค์ ร่วมทำบุญ 400 บาท

10.สมเด็จเจ้าคุณกรมท่า (รักสมุ รักพม่า สีน้ำเงิน)<O:p</O:p
    มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 1 องค์ ร่วมทำบุญ 300 บาท

11.สมเด็จเจ้าคุณกรมท่า (รักไทย สีดำ)<O:p</O:p
    มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 1 องค์ ร่วมทำบุญ 300 บาท

12.สมเด็จเจ้าคุณกรมท่า (ชาด รักจีน สีแดง)<O:p</O:p

ส่วนยอดคงเหลือพระพิมพ์ ผมจะแจ้งให้ทราบในกระทู้เป็นระยะนะครับ

<!-- / message --><!-- sig --><O:p</O:p

------------------------------------------------
    12 พฤศิจกายน 2551
    http://palungjit.org/showthread.php?t=22445&page=1208

ผมมีกิจกรรมมาให้ร่วมทำกัน

กระทู้ พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้..... จากเว็บพลังจิต หมวดพระเครื่องและวัตถุมงคล
    กระทู้ "พระวังหน้า ที่หลวงปู่เทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้....." จากเว็บอกาลิโก หมวด 108 โทรโข่ง
    และชมรม พระวังหน้า

ผมให้สมาชิกกระทู้พระวังหน้าฯ ทั้งเว็บพลังจิต,เว็บอกาลิโกและสมาชิกชมรมพระวังหน้าทุกๆท่าน โพสธรรมะ ลงทั้งสองกระทู้และในชมรมพระวังหน้า โดยธรรมะที่โพสลงนั้น ต้องเป็นธรรมะที่ตนเองกระทำได้ โดยโพสธรรมะแล้วก็โพสต่อว่า ตนเองได้กระทำตามโพสของธรรมะที่ตนเองโพสไว้ เช่น โพสเรื่องความกตัญญูของพระสารีบุตรที่ปฎิบัติกับมารดาของพระองค์ท่านที่ป่วย และตนเองได้กระทำดีกับแม่อย่างไร เป็นต้น

การโพสธรรมะทั้งสองกระทู้และในชมรมพระวังหน้า จะต้องเป็นธรรมะที่ไม่ซ้ำกัน และไม่จำกัดจำนวนโพส จะโพสมากหรือน้อยก็ได้

เริ่มต้นตั้งแต่วันที่ 13 พฤศจิกายน 2551 เวลา 0.01 น. สิ้นสุดการโพส วันที่ 14 พฤศจิกายน 2551 เวลา 06.00 น.

หลังจากนั้น ท่านสมาชิกพระวังหน้า(ทั้งเว็บไซด์พลังจิตและเว็บอกาลิโก) และสมาชิกชมรมพระวังหน้า โหวตท่านที่โพสธรรมะ ว่าใครประทับใจที่สุด 2 ท่าน(จากจำนวนท่านที่โพสทั้งหมด) การโหวตเริ่มต้นตั้งแต่ วันที่ 14 พฤศจิกายน 2551 เวลา 06.01 น.จนถึง เวลา 19.00 น.

ส่วนผมเอง ไม่ต้องลงคะแนนโหวตให้ และผมไม่โหวตให้ท่านใดครับ

2 ท่านแรกที่มีคะแนนโหวตสูงสุด ผมมีรางวัลมอบให้ โดย
    รางวัลที่ 1 ผมมีพระวังหน้ามอบให้ 1 องค์ และพระสมเด็จวัดระฆัง 1 องค์
    รางวัลที่ 2 ผมมีพระสมเด็จอรหัง (เนื้อวัดระฆัง) 1 องค์

โชคดีทุกๆท่านครับ
    ------------------------------------------
    ต้องโพสทั้ง 2 กระทู้และในชมรมด้วยนะครับ
    กระทู้ พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้..... จากเว็บพลังจิต หมวดพระเครื่องและวัตถุมงคล
    กระทู้ "พระวังหน้า ที่หลวงปู่เทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้....." จากเว็บอกาลิโก หมวด 108 โทรโข่ง
    และชมรม พระวังหน้า

ส่วนการโหวตนั้น สามารถโหวตให้ตนเองได้หรือจะโหวตให้แต่ท่านอื่น ได้ทั้งนั้น

ผมเองจะนำกิจกรรมนี้ เข้าไปเป็นส่วนหนึ่งของการตัดสินของ "โครงการธนาคารความดี" ด้วยครับ

เนื่องจากในสิ่งที่ทำในกิจกรรมนี้ ก็เป็นความดีเช่นกัน

http://palungjit.org/showthread.php?t=22445&page=1209
    น่าจะอ่านกันไม่ละเอียด

อ่านกันอีกครั้งนะครับ

โพสในแต่ละกระทู้ ต้องเป็นโพสไม่เหมือนกัน และการโพสธรรมะ ต้องอธิบายด้วยว่า ตนเองกระทำตามธรรมะที่โพสไว้อย่างไร

เพราะว่า หากโพสไม่ถูกต้องตามกติกา จะไม่มีการโหวตนะครับ

ผมจะมาแจ้งรายชื่อ สำหรับท่านที่มีสิทธิ์ให้สมาชิกวังหน้า และสมาชิกชมรมพระวังหน้า โหวตอีกครั้งครับ

--------------------------------------------

<TABLE class=tborder id=post1657456 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">13/11/51, 07:06 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #24188 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>ake7440<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1657456", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งล่าสุด: วันนี้ 07:12 PM
    สถานที่: รพ.พัฒนานิคม
    <IF condition="">
    </IF>ได้ให้อนุโมทนา: 19,306
    ได้รับอนุโมทนา 5,052 ครั้ง ใน 523 โพส
    พลังการให้คะแนน: 56 [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1657456 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->วันนี้เป็นวันสำคัญอีกวันหนึ่ง ได้รับการสั่งสอนจากพี่ที่เคารพทำให้ได้คิดได้มองตัวเองอีกครั้ง
    ประเด็นนี้ชี้ชัดว่า ถ้ากลุ่มนี้ไม่ได้หวังดี ไม่ได้มีเจตนาดีจะทำอย่างนี้ไปเพื่ออะไร
    สิ่งที่ได้รับนั้นผมพอจะสรุปสิ่งได้ ได้ดังนี้

1. ความละเอียดรอบคอบ ในการวิเคราะห์ประโยค หรือสิ่งที่ได้รับ ยอมรับตรงๆว่าด้อยปัญญา คิดไม่ถึงว่าแม้จะเป็นเพียงสิ่งที่ดูเหมือนไม่มีอะไรแต่ สำหรับกระทู้นี้ได้ซ่อนอะไรไว้
    ให้ได้เรียนรู้มากมายกว่าที่คิด มันไม่ใช่เพียงชั้นเดียวเสมอไป จึงขอยกคำที่ได้รับมาในวันนี้มากล่าวไว้ ณ ที่นี้ อันเป็นคำสอนของพระสมเด็จพุฒาจารย์โตท่านกล่าวว่า "คนเราเดี๋ยวนี้รู้จักส่องแต่กระจกเพียงด้านเดียว ให้หัดนำกระจกหกด้านมาส่องดูเสียบ้าง"
    คำๆนี้ได้น้อมมาสู่ตนแล้วครั้งหนึ่ง แต่ครั้งนี้จะเป็นบทเรียนให้ได้เห็นซึ้งถึงคำๆนี้มากยิ่งขึ้นไปอีก ซึ่งคงไม่เป็นประโยชน์เพียงแต่การศึกษากระทู้นี้เท่านั้น แต่จะรวมไปถึงการทำงาน และการใช้ชีวิตประจำวันอีกด้วย

2. ตลอดเวลาที่ได้เข้ามาเวปนี้ ช่วงที่เข้ามาใหม่ๆก็รู้สึกจะมีกระแสมากมายที่หลายหลาก แต่ด้วยความที่ไม่หลงเชื่อไปกับเพียงคำเขาบอก จึงโชคดีที่สุดท้ายแล้วรู้สึกว่าตนเองตัดสินใจได้ถูกต้อง
    เพราะพี่ๆในกระทู้นี้ทุกคนล้วนมีเมตตาและปรารถนาที่จะเผยแพร่สิ่งต่างๆที่ตนบากบั่นเสาะหามาด้วยความยากลำบาก ให้ได้มีการสืบต่อกันไปจริงๆ
    ซึ่งก็นับเป็นที่น่าเสียใจที่คนรุ่นหลังนั้น ไม่ได้มีความมานะพากเพียรเท่าที่พี่เคยได้ทำกันมา ทั้งๆที่มีแหล่งข้อมูลอันมีค่าให้ได้ศึกษากันอยู่ตรงหน้าแท้ๆ ส่วนตัวเองก็ขอสัญญาว่าจะพยายามศึกษาให้เต็มที่ เพื่อหวังว่าสักวันเมื่อถึงวาระที่ตนเองต้องมีหน้าที่ถ่ายทอดต่อไป จะได้ไม่ทำให้พี่ๆผิดหวัง

3. เรื่องของโครงการดีๆที่พี่ๆร่วมกันจัดขึ้นนั้น ได้รับรู้ว่านอกจากที่คิดว่าโครงการนี้เป็นโครงการที่ดีแล้ว ภายใต้สิ่งที่ดีนั้น ยังมีความหวังดีอันเป็น อจิณไตย ซ่อนอยู่อีก
    นี่เป็นสิ่งที่แสดงออกถึงเจตนาที่ผู้ที่รู้มากกว่า ได้มองและมุ่งหวังให้ผู้ที่จักร่วมกิจกรรมนั้นได้รับและประสบกับสิ่งที่ดี ซึ่งเป็นที่น่าเสียดายที่ยังไม่พบผู้ที่เข้าใจเจตนา และทำได้อย่างที่มุ่งหวังจริงๆ
    สำหรับเรื่องอจิณไตยนั้น คงบอกได้เพียงว่า กระทู้นี้มีอะไรมากกว่าที่วิทยาศาสตร์จะอธิบายได้ หากทำไม่ดีก็จะเป็นผลเสียแก่ตน หากทำดีก็จะเป็นเหมือนการบันทึกความดีของตน จะได้นำไว้ใช้ในภายภาคหน้า

4. กับคำที่ว่า โลกนี้ไม่มีอะไรฟรี ได้มีโอกาสเรียนรู้ถึงประโยคนี้ซึ่งเดิมเข้าใจอยู่แล้ว แต่ก็อยากจะถือโอกาสนำมาเล่าสู่กันฟังอีกครั้ง เพื่อผู้ที่เข้ามาใหม่จะได้รับฟังกัน
    สำหรับพระเครื่องหรือวัตถุมงคลต่างๆที่พี่ๆในกระทู้นี้นั้นมีบุญวาสนาได้ครอบครองอยู่ ทุกๆท่านล้วนไม่ได้มาฟรีๆ ออกจะเป็นการยากลำบากเสียด้วยซ้ำไปเมื่อเทียบกับระยะเวลาที่เพียรตามหา และทำการศึกษาทั้งหมดแล้ว
    ดังนั้น หากผู้ใดที่มีใจศรัทธาจริงๆต่อสิ่งที่ท่านคิดจะศึกษาแล้ว เมื่อมีผู้ที่เมตตารวบรวมไว้ให้ขนาดนี้ ท่านเองจะไม่พยายามที่จะศึกษาเสียหน่อยหรือ จะหวังอยากแต่เพียงได้พระไว้บูชา แต่ศรัทธายังไม่มี จะเข้ากระแสโลกอุดรนี้ได้อย่างไร ในเมื่อสายบุญนี้เป็นสายบุญที่เปี่ยมด้วยศรัทธา และ เจตนาที่จะสืบพระพุทธศาสนาให้ดำรงอยู่ต่อไป ไม่ใช่เพียงแต่การสร้างพระ หรือ แจกพระเท่านั้น

5. หากจะมองแต่เพียงกระทู้นี้เป็นเพียงกระทู้เกี่ยวกับพุทธศาสนานั้น คงจะทำไม่ได้จริงๆแล้ว ทุกๆวันก็จะมีการแทรกเกร็ดความรู้ด้านต่างๆไว้มากมาย อย่างที่หลายๆคนเปรียบกระทู้นี้เหมือนบ้าน เปรียบเหมือนวารสารดีๆสักเล่ม เปรียบเหมือนนิยายเรื่องยาวที่มีครบทุกรส
    นอกจากจะได้เรียนรู้แล้ว กระทู้นี้ยังเป็นเหมือนสนามให้เราได้ฝึกตนเอง ทั้งในด้านการใช้ชีวิต หัดให้เรารู้จักการนำเสนอ การคิด การอ่าน การค้นคว้า ความพยายาม ความอดทน ความมุ่งมั่น ความศรัทธา
    ได้ประสบการณ์ในการเรียนรู้คนที่หลากหลาย ได้พบกับมิตรที่ดี ได้พี่ได้น้อง กระทู้นี้ยังมีสิ่งดีๆมากกว่านี้อีกมากสุดแต่ใครจะจับประเด็นขึ้นมาได้
    นั่นก็เป็นเพราะกระทู้นี้ถูกสร้างขึ้นด้วยเจตนาที่ดีและมุ่งหวังจะให้เป็นกระทู้ที่ดีจริงๆ นี่ก็เป็นสิ่งที่สัมผัสได้อยู่แล้ว แต่วันนี้ได้รับการพูดย้ำ จึงนำมาบันทึกไว้ ณ ที่นี้อีกครา
    <!-- / message --><!-- sig -->__________________
    ขอเชิญร่วมบุญสร้างวิหารบรรจุพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันต์ธาตุ ณ วัดเขาพระครับ
    <!-- / sig --><!-- edit note --><HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1>แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ake7440 : วันนี้ เมื่อ 07:12 PM.
    <!-- / edit note --></TD></TR></TBODY></TABLE><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2008
  20. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    ร่วมทำบุญด้วยค่ะ
    โอนเงินแล้ววันนี้ 7.49 น. 10,000.00 บาท

อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านค่ะ