ขอเชิญร่วมเป็นหนึ่งในประวัติศาสตร์

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย เสาวนีย์(ผู้รู้น้อย), 28 ธันวาคม 2004.

1. เสาวนีย์(ผู้รู้น้อย)

เสาวนีย์(ผู้รู้น้อย) บุคคลทั่วไป

ขอเชิญร่วมเป็นหนึ่งในประวัติศาสตร์
    ที่วัดพระธรรมกาย ตั้งแต่ 30 ธค.47-2 มค.48
    มาอยู่ธุดงค์กลั่นแผ่นดิน เพื่อสร้างรัตนวิหารคด
    เพื่อรองรับพุทธบริษัท 4 ทั่วโลก
    ปีใหม่นี้ เริ่มต้นกับสิ่งดีๆในชีวิตกันดีกว่าค่ะ
    ปิดงบบุญปี 47 เปิดงบบุญปี 48 กันนะค่ะ
    สิ่งที่ต้องเตรียม
    1.เสื้อผ้า เครื่องแต่งกาย เสื้อสีขาว
    2.เครื่องนุ่งห่มกันหนาว,ผ้าห่มหรือถุงนอน
    3.เครื่องใช้ประจำตัว แปรงสีฟัน ยาสีฟัน เป็นต้น
    4.ไฟฉาย
    5.ผ้าสะอาด(สำหรับเช็ดถูก) 2 ผืน
    6.ยาประจำตัว
    นอกจากนี้ท่านอาจเตรียมกระติกน้ำเพื่อใส่น้ำร้อนหรือน้ำอุ่นได้ด้วยค่ะ
    แล้วอย่าลืม ข้าวสาร อาหารแห้งเพื่อเตรียมไว้ใส่บาตร ต้อนรับปีใหม่กันด้วยนะค่ะ

2. เสาวนีย์(ผู้รู้น้อย)

เสาวนีย์(ผู้รู้น้อย) บุคคลทั่วไป

ขอเพิ่มเติมอีกหน่อยค่ะ
    7.ไม้หนีบผ้าสัก4-6 อันค่ะ 4อันไว้หนีบกลด อีกสองอัน ไว้หนีบผ้าที่ตากค่ะ
    8.สมุดปากกาไว้สำหรับบันทึกข้อธรรมะ
    9.ใจใส ๆ อันนี้สำคัญมากค่ะ อิอิ
    10.หนังสือสวดมนต์ทำวัตรเช้าเย็น (สำหรับผู้ไม่คุ้นเคย)

3. นิรทุกข์

นิรทุกข์ Active Member

ทุกวันนี้ทุกคนก็อยู่ในประวัติศาสตร์อยู่แล้ว เพียงแต่สิ่งที่กระทำจะมีประโยชน์ต่อคนส่วนมากในโลกหรือไม่เท่านั้นเอง ถ้ามีก็จะได้รับการบันทึก ไม่มีมันก็เหมือนสายลม คือพัดมาแล้วก็ผ่านไป
    พระพุทธเจ้าไม่เคยสอนอะไรประหลาดๆ ตั้งชื่อแปลกๆเพื่อทำการตลาด แต่พุทธศาสนายั่งยืนมาถึง 2548 ปีแล้ว ใช้สติพิจารณากันบ้างน่าจะเกิดประโยชน์ ทรัพย์ที่หาได้ด้วยความยากลำบากจะได้ไม่ถูกหลอกลวงไปเพื่อประโยชน์ของผู้อื่น "การทำบุญที่เกิดบุญอย่างแท้จริงจะต้องทำกับผู้ทรงศีลบริสุทธิ์ ซึ่งเป็นเนื้อนาบุญของโลกเท่านั้น การทำบุญบริจาคทรัพย์กับบุคคลที่นุ่งห่มเหลืองโดยปราศจากศีลบริสุทธิ์ไม่เกิดประโยชน์ใดๆทั้งสิ้น"