เว็บพลังจิต ขอเชิญร่วมโมทนาบุญ ธรรมทัศนาจรภาคเหนือ ของศูนย์พุทธศรัทธา

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ชนะ สิริไพโรจน์, 13 มกราคม 2011.

1. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    ธรรมทัศนาจรภาคเหนือ ๗-๙ มกราคม ๒๕๕๔

<CENTER>[​IMG]
    ชมภาพและโมทนาบุญร่วมกันครับ</CENTER>

<CENTER>
    ศูนย์พุทธศรัทธาได้นำผู้มีจิตศรัทธาไปร่วมพิธีบวงสรวง
    เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา ณ พระบรมธาตุดอยตุง
    เช้าวันที่ ๘ มกราคม ๒๕๕๔
    </CENTER>

<CENTER>
    พระบรมธาตุดอยตุง ตั้งอยู่ในวัดพระธาตุดอยตุง อ.แม่สาย จ.เชียงราย

เครื่องบวงสรวง โดยท่านพระครูปลัดอนันต์ พัทธญาโณ
    เจ้าอาวาสวัดท่าซุง เป็นองค์ประธานในพิธี
    เสร็จพิธีแล้วนำคณะไปแวะชมพระตำหนักดอยตุง

จากนั้นเดินทางต่อไปยัง วัดพระธาตุผาเงา

ซุ้มประตูทางเข้าวัดพระธาตุผาเงา

ถวายสังฆทาน-ฟังธรรม ณ วัดพระธาตุผาเงา

พระบรมสาทิศลักษณ์และเครื่องบูชาประดับเพชร มูลค่าหลายล้านบาท
    ณ วัดพระธาตุผาเงา

บริเวณด้านหน้าของวิหารหลวงพ่อผาเงา

รูปปั้นเทวดาที่วิหารหลวงพ่อผาเงา
    เป็นฝีมือปูนปั้นของช่างล้านนา สวยงามมาก

เจดีย์พระธาตุผาเงา

พระหยกแกะสลักได้สวยงามมาก มีให้บูชาที่วัดพระธาตุผาเงา

จากนั้น เดินทางต่อไปยังวัดถ้ำผาจม อ.แม่สาย จ.เชียงราย

พระประธานในศาลาใหญ่ วัดถ้ำผาจม

ถวายสังฆทานและฟังธรรมโอวาท ที่วัดถ้ำผาจม

บนชั้น ๒ ของศาลาใหญ่ เป็นที่ประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุ
    และพระธาตุพระอรหันต์ ของวัดถ้ำผาจม

พระพุทธรูปและเจดีย์บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ภายในถ้ำผาจม
    พักค้างคืนกันที่วัดถ้ำผาจม

เช้าวันอาทิตย์ที่ ๙ มกราคม ๒๕๕๔ เดินทางไปยังสามเหลี่ยมทองคำ

บริเวณสามเหลี่ยมทองคำ
    ซ้ายมือเป็นเขตพม่า ขวามือเป็นเขตประเทศลาว

พระพุทธนวล้านตื้อ
    ชาวเชียงรายและพุทธศาสนิกชนร่วมสร้างถวายพระราชกุศล
    แด่สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์พระบรมราชินีนาถ

จากนั้นเดินทางต่อไปร่วมพิธีบวงสรวงพระบรมธาตุจอมกิตติ

พระบรมธาตุจอมกิตติ อ.เชียงแสน จ.เชียงราย

พิธีบวงสรวงเพื่อถวายเป็นพุทธบูชา
    โดยท่านพระครูปลัดอนันต์ พัทธญาโณ เจ้าอาวาสวัดท่าซุง เป็นองค์ประธานในพิธี

เสร็จจากพิธีบวงสรวงก็เดินทางต่อไปยังวัดร่องขุ่น

วัดร่องขุน ศาสนสถานที่งดงามมากจากฝีมือของ อ.เฉลิมชัย และคณะ

จากวัดร่องขุ่นได้เดินทางต่อไปยัง วัดอุดมวารี อ.พาน จ.เชียงราย
    ซึ่งเป็นวัดสาขาของวัดหนองป่าพง (หลวงพ่อชา สุภัทโท)

ถวายสังฆทาน ณ วัดอุดมวารี

ถ่ายภาพร่วมกันเป็นที่ระลึก

รูปปั้นพระมหากัจจายนะ วัดอุดมวารี อ.พาน จ.เชียงราย

หลวงพ่อนั่งดิน วัดอุดมวารี อ.พาน จ.เชียงราย
    จากนั้นเดินทางต่อไปยังวัดศรีโคมคำ
    พระอารามหลวงชั้นตรี อ.เมือง จ.พะเยา

วัดศรีโคมคำ พระอารามหลวงชั้นตรี อ.เมือง จ.พะเยา

กราบสักการะพระเจ้าตนหลวง พระพุทธรูปที่ใหญ่ที่สุดในล้านนา

พระอุโบสถกลางน้ำ วัดศรีโคมคำ อ.เมือง จ.พะเยา

พระอุโบสถกลางน้ำ วัดศรีโคมคำ อ.เมือง จ.พะเยา
    สร้างติดกับกว๊านพะเยา ทิวทัศน์สวยงามมาก

พระพุทธรูปจตุรทิศ วัดศรีโคมคำ อ.เมือง จ.พะเยา

กุฏิศิลปล้านนา วัดศรีโคมคำ สร้างได้สวยงามมาก

พระวิหารอนุสาวรีย์ครูบาศรีวิชัย วัดศรีโคมคำ
    เดินทางต่อไปยังวัดศรีอุโมงคำ อ.เมือง จ.พะเยา

นำคณะกราบสักการะพระพุทธรูปที่สวยที่สุดของล้านนา

วัดสุดท้ายของธรรมทัศนาจร
    ขอทุกท่านได้โมทนาบุญร่วมกันครับ

</CENTER>
    เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O:p
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O:p
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่

<?XML:NAMESPACE PREFIX = O /><O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา </O:p>​

*

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2011
  2. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    [​IMG][​IMG]

กราบนอบน้อม อนุโมทนา สา..ธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 มกราคม 2011
  3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    วัดศรีโคมคำ เสียดายไม่ได้เข้าไปในพระอุโบสถกลางน้ำนะครับ....ภาพวาดสวยมาก....

วิหารครูบาเจ้าศรีวิชัย ข้างในบรรจุอัฐิของครูบาเจ้าสมัยหลังจากแบ่งจากงานพระราชทานเพลิงเลย....เสียดายไม่ได้เข้าไปนะ....

พระพุทธรูปที่วัดศรีอุโมงคำนั้น มีนามว่า พระเจ้าล้านตื้อ เมืองพะเยา. ครับ เป็นพระพุทธรูปยุคเก่า อายุไม่แน่ใจได้ แต่ถือว่าเป็นพระพุทธที่งดงามมากองค์หนึ่งของล้านนาไทยครับผม

คราวหน้าถ้ามีโอกาศ อย่าพลาด วัดพระธาตุจอมทอง อ.เมือง จ.พะเยา นะครับ.....อยู่เหนือวัดศรีโคมคำขึ้นไปไม่สูง...... เป็นที่ประดิษฐานพระเกษาธาตุและพระธาตุแขนซ้ายของพระพุทธเจ้า....เป็นองค์พระธาตุองค์สำคัญประจำจังหวัด....เทียบได้กับพระธาตุองค์สำคัญประจำจังหวัดทุกที่เลยครับ(วัดไม่มีป้ายบอก แต่มีกำแพงล้อม..ปิดประตูไว้..นะครับ..อย่าลืม สุภาพสตรีห้ามขึ้นนะครับ..พระธาตุองค์สำคัญโบราณของล้านนาจะเป็นแบบนี้หมดครับ..จะเก็บของสำคัญฝังไว้ใต้ดินแล้วสร้างพระธาตุครอบ....ไม่เหมือนของภาคกลางที่เก็บไว้ในองค์พระเจดีย์...ไม่งั้นท่านจะเหยียบบนเศียรพระพุทธรูปและพระธาตุที่ฝังไว้มากมายครับ....เตือนไว้ไม่ให้พากันลงนรกนะครับ)........

โมทนาสาธุบุญครั้งนี้ด้วยครับ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มกราคม 2011
  4. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนา สาธุ ๆ
    กับท่านทั้งหลายที่ได้ร่วมกันทำบุญ
    สร้างกุศล ความดีทุกอย่าง ตั้งแต่อดีต
    จนถึงปัจจุบันด้วยครับ
    การสะสมบุญ คือ การสะสมความสุขความเจริญ
    นิพพานัง ปรมัง สุขขัง
    นิพพานัง ปัจจโย โหตุ

5. ผู้หลงผิด

ผู้หลงผิด Active Member

14 ธันวาคม 2010
    สวยงามมากครับ ขออนุโมทนา.สาธุ กับทุกๆดวงจิตครับ

6. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    สาธุ สาธุ สาธุ
    ขออนุโมทนากับท่านอาจารย์ชนะ และคณะทุกท่านเป็นอย่างสูงนะคะ
    เห็นคนรู้จักหลายท่านไปร่วมทำบุญด้วยอ้อยขอโมทนาด้วยนะคะ

ใจจริงอยากไปแต่ว่าติดภารกิจทางนี้ค่ะ งานสร้างฐานพระยังไม่เสร็จก็เลยไม่ได้ไป ได้แต่ส่งจิตไปร่วมด้วยค่ะ ^_^

7. natna

natna เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นภาพแล้วสวยงามมากค่ะ อนุโมทนาบุญกับทุกดวงจิตด้วยค่ะ

8. Thammaros

Thammaros เป็นที่รู้จักกันดี

งดงามมากค่ะ
    กราบอนุโมทนากับอาจารย์ชนะและคณะทุกท่านเป็นอย่างสูงค่ะ

เมื่อวันที่ 10 ม.ค.ที่ผ่านมา ข้าพเจ้าและน้องสาวได้มีโอกาสร่วมบุญกับคณะพระอาจารย์อาจินต์ ธมมจิตโตจากวัดท่าซุงเดินทางจากเชียงรายมากราบพระธาตุดอยสุเทพ เดินทางถึงพระธาตุดอยสุเทพแล้ว พระอาจารย์อาจินต์ได้นำขอขมาพระธาตุ ถวายผ้าห่มองค์พระธาตุ จากนั้นให้ญาติโยมทำสมาธิ และอุทิศส่วนกุศลไปทั่วทิศ เสร็จแล้วจึงนำเวียนเทียนรอบองค์พระธาตุ พร้อมทั้งสวดอิติปิโส เมื่อเวียนเทียนครบแล้ว ท่านได้พาพวกเราไปที่วิหาร กราบองค์พระประธานและถวายผ้าห่มองค์พระปฏิมากร พร้อมทั้งร่วมกันถวายปัจจัยเพื่อบูรณะพระธาตุ จากนั้นรับพรจากพระที่ประจำอยู่ที่วิหาร แล้วเดินทางกลับในตัวเมืองเพื่อฉันเพล
    ทุกท่านโมทนาบุญร่วมกันนะคะ

www.tangnipparn.com

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 มกราคม 2011
  9. ธรรมนารี

ธรรมนารี Active Member

23 ธันวาคม 2008
    ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ร่วมบุญในครั้งนี้ ...ทุกสิ่งทุกประการที่เป็นบุญกุศลค่ะ
    สาธุ

10. bcbig_beam

bcbig_beam เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ผมและครอบครัวก็ไปร่วมธรรมทัศนาจรทริปนี้มาด้วยครับ
    ได้บุญได้กุศลได้พบความอัศจรรย์หลายอย่างได้รับความเป็นสิริมงคลมาทุกประการ
    ขอกราบโมทนาบุญด้วยทุกประการครับ
    สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

11. bcbig_beam

ถ่ายมาขณะร่วมพิธีที่พระบรมธาตุจอมกิตติครับ
    เห็นอะไรกันบ้างมั๊ยครับ ?

ไฟล์ที่แนบมา:

12. bcbig_beam

อีกรูปครับ ถ่ายต่อเนื่องกัน

13. bcbig_beam

ด้านหลังหลวงพ่อนั่งดิน วัดอุดมวารีครับ