ขอเชิญสมัครบรรพชา-อุปสมบทหมู่ช่วงเข้าพรรษานี้โดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น

ในห้อง 'งานบวช' ตั้งกระทู้โดย Chayutt, 7 มิถุนายน 2006.

1. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ขอเชิญผู้ที่สนใจ สมัครเข้าร่วมบรรพชา-อุปสมบทหมู่ โดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น ที่วัดท่าเสด็จ อ.ด่านมะขามเตี้ย จ.กาญจนบุรี ในช่วงเข้าพรรษานี้

กำหนดการ คือ วันจันทร์ที่ 10 กรกฎาคม 2549 (วันอาสาฬหบูชา) ทำพิธีบรรพชา-อุปสมบทหมู่ แต่ผู้ที่จะบวชต้องไปอยู่วัด ท่องบทขานนาคก่อนประมาณ 7 วัน หรือน้อยกว่านั้น แล้วแต่ความเหมาะสม​

วัดท่าเสด็จ มีหลวงพ่อศักดา เขมจาโร เป็นเจ้าอาวาส ท่านเป็นพระอริยเจ้าองค์หนึ่งของเมืองไทย (ผมว่าท่านเป็นพระอรหันต์แล้วด้วยซ้ำไป) วิธีการปฏิบัติที่ท่านสอน เป็นวิปัสนากรรมฐาน ตามหลักสติปัฏฐาน 4 "ดูกาย ดูใจ"

กิจวัตรประจำวันโดยคร่าวๆคือ :
    เช้า : ตื่นนอนตี 3 ครึ่ง สวดมนต์ทำวัตรตี 4 เดินจงกลม ตี5 ออกบิณฑบาตร 6 โมงเช้า (ไม่รู้ว่าระยะทางกี่กิโลนะแต่เดินตั้งแต่ 6 โมงเช้า กลับถึงวัดก็ประมาณ 8 โมงเช้าแล้ว) ฉันเช้า 8 โมงเช้า เวลาที่เหลือก็ปฏิบัติความเพียร ห้ามนอนกลางวันครับ
    เย็น : ก็ปัดกวาดทำความสะอาดวัด 4 โมงครึ่ง ทำวัตรเย็น 5 โมงเย็น เดินจงกลม-นั่งสมาธิ และฟังเทศน์หลวงพ่อต่อ จนถึงประมาณ 3 ทุ่มก็นอนครับ​

ผู้สนใจติดต่อสอบถามเพิ่มเติมได้ที่ผม (ชยุต 04-7373381) หรือที่หลวงพ่อศักดา 01-9813915

ลองดูภาพงานบวชของผมเมื่อเดือนกุมภาพันธ์ 2549 ที่ผ่านมานี้นะครับ
    อันนี้ตอนเป็นนาคครับ
    พิธีทำขวัญนาค

ตอนผมบวช บวชได้ 5 วันหลวงพ่อท่านก็พาธุดงค์ขึ้นทุ่งใหญ่นเรศวร ซะแล้ว​

ต้องปักกลดนอนตามป่าตามเขาไปเรื่อยๆแบบนี้หละครับ หนาวก็หนาวครับ​

รูปประกอบจากทางอินเตอร์เน็ท
    www.watkoh.com/upasombot/

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.83956/[/MUSIC]​

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มิถุนายน 2006
  2. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

เฮ้อ !!! สงสัยไม่มีใครอยากบวชซะหละมั๊ง..

3. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    อย่าเพิ่งท้อ

4. Chayutt

โมทนาด้วยครับ
    หลักๆก็จะเป็นอุปสมบทพระครับ แต่ของฆารวาทก็มีบวชกัน และอยู่กันประจำที่วัดนี้อยู่แล้วเป็น 10 ครับ รวมความว่าได้ครับ

5. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ไม่มีโอกาสบวชกาย ขอบวชใจไปพรางๆอะครับ โมทนาด้วยครับ ใครบวชเข้ามาแล้วปฏิบัติดีปฏิบัติชอบด้วยธรรม ขอโมทนาด้วยทั้งหมดครับ สาธุ...

6. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อนุโมธนา สาธุการ

7. varanyo

varanyo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับสำหรับทุกๆ ท่านที่มีโอกาสบวช...
    สาธุ...สาธุ...สาธุ...