ขอเชิญส่งมวลสารร่วมสร้างพระเครื่อง มวลสารต่าง ๆ และอัปเดตความคืบหน้าครับ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย นิโรธสมาบัติ, 29 กันยายน 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. นิโรธสมาบัติ

นิโรธสมาบัติ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนาคับ<!-- / message --><!-- sig -->

2. นิโรธสมาบัติ

นิโรธสมาบัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับมวลสารเพิ่มเติมครับ ขออนุโมทนาบุญกับท่านที่ส่งมาร่วมนะครับผม

จากคุณ นาคเสน 555 ครับ
    ที่ส่งมามี
    1. พระผงจำนวน 9 องค์ครับ
    2. หินพระธาตุเขาสามร้อยยอด 5 ชิ้นใหญ่
    3. พระอรหันตธาตุรวม 20 องค์ แต่ไม่รู้ทำไมนะครับผมนับ กี่รอบ ๆ ก็นับได้ 21 องค์ครับ ผม ท่านที่เข้ามาชมช่วยนับและเป็นพยานให้ผมด้วยนะครับ อิอิ

มหาอนุโมทนานะครับ

ภาพถ่ายโดยกล้องโทรศัพท์มือถือ อาจไม่ชัดต้องขออภัยด้วยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      47.1 KB
      เปิดดู:
      319
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2008
  3. นิโรธสมาบัติ

ได้รับมวลสารจากคุณศักดิ์ ดังนี้
    1. ผงธูปกำยานที่ใช้บูชาองค์พระโพธิสัตย์และพระพิฆเนศ
    2. ดอกจำปีที่ใช้บูชาพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันตธาตุ
    3. พวงมาลัยดอกไมที่ใช้บูชาพระพุทธรูป พระโพธิสัตย์ฯและองค์ไฉ่ชิงเอี๊ย (ท้าวกุเวรมหาราช)

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับผม

ต้องขออภัยนะครับที่ภาพอาจจะไม่ชัดใช้โทรศัพท์ถ่ายครับ กลับหัวอีกตะหาก อิอิ

4. นิโรธสมาบัติ

ได้รับมวลสารจากคุณโกศล ดงันี้ครับ

1. ใบพระศรีมหาโพธิ์จากประเทศอินเดีย
    2. มวลสารรวม มี ผงอนันตจิต อนันตธาตุ มวลสารสร้างพระรอดต๋านะปาระมี ฯลฯ ครับ

มหาอนุโมทนาบุญด้วยนะครับผม

ป.ล. ขออภัยด้วยนะครับที่ภาพอาจจะไม่ชัด

5. นิโรธสมาบัติ

รูปแม่พิมพ์พระที่จัดสร้างครับ เป็นพิมพ์แกะเองจากหินลับมีดโกนครับ อาจจะไม่สวย แต่ก็ภูมิใจครับ

6. นิโรธสมาบัติ

มาดูพระที่สร้างไปแล้วบางส่วนนะครับ โดยใช้แม่พิมพ์หินลับมีดโกน

ภาพแรก พระที่สร้างเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ เนื้อออกสีน้ำตาลแก่มวลสารครับ เพราะไม่ได้เพิ่มสีเลย

พระที่สร้างแล้วทั้งหมด เก็บเรียงเป็นชั้น เป็นชั้นครับ

ภาพที่ 3 ชุดนี้กำลังผึ่งให้แห้งครับผม รอเก็บ ในภาพนี้พึ่งพิมพ์พระเสร็จได้ประมาณ 6 ชั่วโมงครับ ประมาณ 3 วันก็เก็บได้

ขนาดไฟล์:
      62.1 KB
      เปิดดู:
      1,054
      ขนาดไฟล์:
      46.7 KB
      เปิดดู:
      981
      ขนาดไฟล์:
      41.2 KB
      เปิดดู:
      952
  7. olee

olee เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโทนาบุญด้วยครับ

8. นิโรธสมาบัติ

ได้รับมวลสารเพิ่มเติมจากคุณ ZeusInw ดังนี้ครับ
    1. ลูกโชค
    2. ไม้งิ้วดำ จากวัดหลวง อ.เวียงเชียงรุ้ง
    3. ผงโกเมน
    4. ขี้เหล็กไหล อนุโมทนาบุญด้วยนะครับผม

ภาพครับ

ขนาดไฟล์:
      27.2 KB
      เปิดดู:
      112
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2008
  9. นิโรธสมาบัติ

ได้รับมวลสารจากคุณ ฐิติพลทัต ดังนี้ครับ
    1. ผงพระธาตุพระสิวลี
    2. ดินสังเชนียสถานประเทศอินเดีย
    3. พระผงต่าง ๆ หลายองค์ครับ
    4. ผงธูป
    5. สีผึ้ง
    6. น้ำพระพุทธมนต์ พระเขี้ยวแก้ว และน้ำมนต์ 108 วัดครับ

มหาอนุโมทนาบุญด้วยนะคัรบ

ขนาดไฟล์:
      33.3 KB
      เปิดดู:
      110
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2008
  10. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    ขอร่วมอนุโมทนา บุญ กับท่าน นิโรธสมาบัติ ด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

ไม่ทราบว่าพระที่สร้างเสร็จแล้วหรือยัง จะช้าไปไหมถ้าหากจะร่วมส่ง มวลสารไปร่วมสร้างพระด้วยคนครับ ที่ผมยังมีมวลสารดีๆอีกมาก น่าจะเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยครับ แต่ถ้าไม่ทันยังไงก็ไม่เป็นไร ก็จะขอส่งไปร่วมถ้าหากมีการสร้างพระครั้งต่อๆไปคงได้ใช้ประโยชน์นะครับ..

ขอร่วมสร้างบารมีด้วยคนนะครับ..

11. HellBoy

HellBoy เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ กับคุณทุเรียนทอดและเจ้าของกระทู้ครับ

12. นิโรธสมาบัติ

ตอนนี้ถ้าจะส่งยังทันครับผม โค้งสุดท้ายแล้วครับ แต่มีบางส่วนเสร็จไปแล้ว บางส่วนยังไม่เสร็จครับ และจะนำทั้งหมดนี้เข้าร่วมพิธีมหาพุทธาภิเษกที่วัดมหาวนาราม หรือวัดป่าใหญ่ที่ประดิษฐานพระจ้าใหญ่อินทร์แปลงคู่เมืองอุบลราชธานีครับผม

และตอนนี้มีโครงการจะนำเข้าพิธีมหาพุทธาภิเษกอีกรอบที่ วัดหลวง ซึ่งเป็นวัดแห่งแรกของจังหวัดอุบลราชธานีครับ ซึ่งพิธีจะมีขึ้นวันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2552 นี้ครับผม และจะถือได้ว่าน่าจะเสร็จสิ้นโครงการนี้จริงๆ ครับ

หลังวันที่ 29 ธันวาคม 2551 ซึ่งจะนำเอาพระที่สร้างร่วมพิธีที่วัดป่าใหญ่ ผมจะเปิดกระทู้อีกกระทู้หนึ่งเพื่อยืนยันที่อยู่ และการรับพระที่ผมสร้างแล้วนะครับ ตามที่ได้กล่าวว่าจะส่งพระให้กับผู้ที่ร่วมส่งมวลสารครับผม และผู้ที่สนใจนะครับผม

โดยสามารถรับพระได้เลยหลังจากวันที่ 29 ธันวาคม 2551 หรือจะรอให้เข้าพิธีที่วัดหลวงอีกรอบก็ได้ครับ โดยถ้ารอพิธีที่วัดหลวงคงจะเป็นหลังวันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2552 นะครับ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

13. ทุเรียนทอด

ครับเดี๋ยวก่อนปีใหม่ผมจะจัดส่งให้นะครับ โดยส่วนตัวแล้วก็ชอบสร้างพระ ถวาย พ่อแม่ ครูบาอาจารย์อยู่เช่นกันครับสร้างออกมาหลายรุ่นแล้ว ก็ได้รับความนิยมจากท่านพุทธบริษัท และมีประสบการณ์พอสมควร และโดยเฉพาะ เน้นแจกกันฟรีๆครับ....แจกจนตัวเองก็ไม่ค่อยเหลือเอาไว้ใช้เลย บางครั้งจะหาเก็บเอาไว้ดูเล่นสักรุ่นนึง ก็ต้องไปขอเช่าจากคนที่ได้รับแจกไปก็มีครับ 555....นี่ก็มีโครงการที่จะสร้างพระอีก การนี้เอาแบบเป็นมาตรฐานกันเลยจริงๆ เพราะครูอาจารย์ท่านสั่งลุย ท่านบอกว่าจะทำไว้แจกให้กับศิษย์ที่ใกล้ชิดเอาไว้ใช้กันยามเกิดภัย ในอนาคตครับ..
    ครับสมัยก่อนนั้นผมก็เคยไปสร้างพระถวายให้หลวงปู่ นวน จันทโสภโณ วัดป่าก้าว อ.นาจะหลวย จ.อุบลฯ ไม่ทราบว่าท่าน นิโรธสมาบัติ เคยได้ยินชื่อเสียงท่านบ้างไหมครับ ได้ข่าวว่า ต่าย อรทัยก็ยังไปกราบทำบุญบ่อยๆ และนักร้องกระดูกเหล็ก เจมส์ เรืองศักดิ์ ที่ประสพเหตุ เครื่องบินตก ไม่เป็นอะไรก็เพราะว่า ในกระเป่าตังค์ มีเหรียญหลวงปู่นวน รุ่น 3 อยู่นะครับน่าจะเป็นปาฏิหาริย์ความศักดิ์ของท่านครับ....ฯลฯ
    หลวงปู่นวน ท่านเป็นศิษย์เอกของ หลวงปู่มั่น ทัตโต เป็นศิษย์หนึ่งในไม่กี่องค์ที่รับวิชา และกรรมฐาน จากหลวงปู่มั่น ได้ทั้งหมด และยังได้เคยเดินทางไปศึกษาวิชา ทางสายสำเร็จลุนอีกด้วย อีกทั้งยังได้สำเร็จวิชาที่เฉพาะตัว คือได้พบวิชาต่างๆในสมาธิครับ ปัจจุบันท่านมรณภาพแล้ว ทิ้งไว้แต่ผลงาน และเรื่องเล่าเกี่ยวกับคุณวิเศษต่างๆของท่าน ซึ่งมีมากมายครับ และพระประธานในพระอุโบสถนั้น หลวงพ่อพระราชพรหมญานเถระ วัดท่าซุง ท่านสร้างถวายให้เป็นพระประธานประจำวัดครับ ชื่อว่า สมเด็จฯองค์ปฐม บรมศาสดา..พร้อมทั้งหลวงพ่อฤาษี ยังมอบพระบรมสารีริกธาตุให้มาบรรจุอีกด้วยครับ..ฯลฯ

14. นิโรธสมาบัติ

อนุโมทนาครับคุณทุเรียนทอด

หลวงปู่นวน ผมไม่เคยได้ยินชื่อครับผม แต่หลวงปู่มั่นรู้จักท่านครับผม

ชอบสร้างพระมานานแล้วครับตั้งแต่เด็กๆ แต่ก่อนจะใช้ดินเหนียวปั้นพระบูชาแล้วก็เอาไปไว้ตามต้นโพธิ์ อิอิ ไม่รู้ว่าปรามาสท่านไปเยอะขนาดไหนแล้วครับ ทำไปตามประสาเด็ก พึ่งเริ่มจริงจังก็ตอนนี้แหละครับผม

อนุโมทนานะครับผม

15. ทุเรียนทอด

สาธุ...คล้ายๆผมเลยครับ

16. นิโรธสมาบัติ

ครับผม อนุโมทนาครับ เจอคนนิสัยเหมือนกันอ่ะ อิอิ

17. ศักดิ์

ศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2005
    อนุโมทนาครับ.....ได้รับพระเป็นที่เรียบร้อยครับ กุศลที่ถึงพร้อมสำเร็จบริบูรณ์ขอจงมีแด่ท่านและครอบครัว

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้