ขอเชิญ ส่งมวลสาร มาช่วยสร้างพระ กำลังพระจักรพรรดิแจก16ล้านองค์(ปิดรับมวลสารแล้วครับ)

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Attawat_Rx, 23 สิงหาคม 2006.

1. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    หลังจากที่ทางคณะได้ดำเนินการสร้างพระและทำการแจกมาได้มาได้สองรุ่นด้วยกัน และได้รับการตอบรับเป็นอย่างดี จึงเกิดกำลังใจอย่างมากที่จะดำเนินโครงการนี้ตลอดชีวิต จนกว่าจะหมดแรงหรือหมดวาระ โดยตั้งเป้าไว้ที่ 16 ล้านองค์ทั่วโลก(เลขโสฬส) เพื่อเป็นกุศโลบายในการสร้างคนกว่า 16 ล้านครอบครัวทั่วโลก สร้างยุคชาววิไลย์ในอีก 10-20 ปีข้างหน้า....จากการประเมิณคร่าว ๆ นับว่างานนี้มีเค้ามีหวัง เพราะหลังจากที่แจกพระไปผู้รับนำไปปฏิบัติ ได้ผลเป็นอัศจรรย์หลายท่าน ทำให้วิชาของครูบาอาจารย์เริ่มเปิดตัวเองอย่างมาก อนึ่งหากผู้ปฏิบัติ ต้องการรายละเอียดในเบื้องลึกของวิชาเปิดโลกขอโปรดอ่านบทความต่าง ๆได้ที่ เว็บวัดถ้ำเมืองนะครับ

http://www.watthummuangna.com/index02.html

อนึ่งเนื่องเพราะเป้าหมายการสร้างพระมีจำนวนมากทางผมจึงต้องการมวลสารจำนวนมากเพื่อให้โครงการดังกล่าวลุล่วงไปได้ด้วยดี จึงขอรับบริจาคมวลสารจำนวนมาก เพื่อสร้างพระจำนวนกว่า 16 ล้านองค์แจก มายังเพื่อน ๆสมาชิกเว็บไว้ใน ณ.โอกาสนี้ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูง..สาธุ..สาธุ..สาธุ...

ร.ท.ภก. อรรถวัติ สมโภชน์
    โรงพยาบาลกองบิน 23 ถ.ทหาร ต.หมากแข้ง อ.เมือง <O:p
    จ.อุดรธานี 41000

ตัวอย่างกระทู้ที่เกี่ยวข้องกับโครงการแจกพระที่ลุล่วงไปแล้วและกำลังดำเนินการอยู่

โครงการสร้างพระเครื่องมหาเย็น รุ่นยับยั้งสงคราม<O:p
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=37942<O:p
    ปิดจองแล้ว !!! พระกำลังพระจักรพรรดิ์ กำหนดส่งพระ วันศุกร์ที่ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2550<O:p
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=69325<O:p
    ด่วน แจกฟรี พระกำลังจักรพรรดิ์ 300 องค์<O:p
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=81544<O:p
    เชิญโหลดข้อมูล "หนังสือ พระกำลังพระจักรพรรดิ รุ่นคุ้มแผ่นดิน"<O:p</O:p
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=80749 <O:p
    เริ่มดำเนินการแล้ว !! โครงการสร้างพระกำลังพระจักรพรรดิรุ่นที่ 3 รุ่นพอเพียง<O:p
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=81033 <O:p

<O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2008
  2. zeroone19138

zeroone19138 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2006
    ผมพอมีพระที่แตกหักอยู่ครับ แต่ใส่กรอบเหล็กไว้ไม่รู้จะแกะออกได้หรือเปล่า
    ปกติก็ใส่ไว้ทั้งแบบนั้นและครับ สงสัยอยู่เหมือนกันครับพระที่แตกแล้วนี่จะยัง
    ขลังอยู่หรือเปล่า และก็ดินนี้จำเป็นไม่ครับว่าต้องเก็บจากบริเวณไหน
    ส่วนใบโพธิ์นี่เดี่ยวไปขอพระที่วัดมาให้ครับ แต่ไม่รู้ว่าจะได้ซักกี่ต้น เออแล้วต้องใช้ใบแบบไหนละครับ เดี๋ยวจะได้เก็บมาให้ถูก ที่พอหาให้ได้ก็มีแค่นี้ละครับ
    (verygood)

3. Attawat_Rx

Up Date เพื่อร่วมอนุโมทนาแก่เพื่อน ๆสมาชิก ที่ร่วมบุญ ส่งมวลสารมาสร้างพระ สมเด็จองค์ปฐม มหาเย็นรุ่นยับยั้งสงคราม สาธุครับ...(ที่ผมได้รับมวลสารแล้วครับ)

1. คุณ Innovex เหล็กไหลงอก น้ำผึ้งขวางตะวัน ธาตุน้ำทิพย์ และยังมีอย่างอื่นตามมาอีกมากมาย ที่กำลังหาหามาให้เพิ่มอีก เช่น ผงอิทธิเจ ที่ถ้ำแห่งหนึ่งที่พิษณุโลก ขี้เถ้าธูปจากสถานที่ สำคัญเช่น ศาลหลักเมือง, วัดหลวงพ่อโสธร,วัดพระแก้ว และสถานที่อื่น ดินจาก 76 จังหวัด และ น้ำจากแม่น้ำสำคัญของประเทศ สาธุครับ สำหรับตระกูลผงธูป ดิน 76 จังหวัด น้ำหรือดินข้างแม่น้ำทุกสาย เศษทองจากศาลหลักเมือง ดินจากยอดเขาทุดยิดในประเทศ (บอกเจ้าขุน เจ้าเขา ก่อนนะครับว่าจะไปทำอะไร )ท่านอื่นที่ต้องการมีส่วนร่วมด้วยก็ส่งมาได้ครับ ซ้ำกันไม่เป็นไรครับ สร้างพระมีพลานิสงส์มากครับ อย่างเบา ๆก็ได้เป็นพระมหาจักรพรรดิ์ครับ และไม่ใช่ชาติเดียวด้วย....

2. คุณ ronny ของกายสิทย์ของครูบาล่นศิยญ์หลวงปู่ใหญ่ เช่น ขี้เหล็กไหล หินเหล็กไหล ดักแด้พันปีและอื่นๆ

3. พี่ นักเดินทาง กาฝากทับทิม เศษพระแตกของวังหน้า ทั้งของสมเด็จโตและหลวงปู่เทพโลกอุดร

4. คุณ loveg 1.ทรายเสกจากเขาวงศ์
    2.ผงว่านยา มีเพชรหน้าทั่ง ข้าวสารหิน ผงไม้มณีโคตร ผงพระพรายสมุทร ฯลฯ
    3.ปูนหอยผ่านพิธีแล้ว ต้องบดให้ละเีอียดอีกครั้งนะครับ
    4.ผงสร้างพระอุดมมงคล มีกระเบื้องหลังโบสถ์วัดเบญฯ ผงว่าน 216 ชนิด ผงพระสมเด็จ พระนางพญา ผงทองคำขาว ผงดินภูเขาควาย ผงอิทธิเจ ผงเหล็กไหล ขี้เหล็กไหล
    5.ผงกรุพระนางพญาพิษณุโลก มองดีๆ จะเห็นผงหรือเกล็ดเงินด้วย ตอนได้มา พบพระนางพญาที่สมบูรณ์อยู่สององค์ กำลังถามหลวงพ่ออยู่ว่า กรุีไหน วัดไหน ปีไหน

5. น้อง wisdom ผงจักรพรรดิ์หลวงปู่ดู่

6. คุณเพชร - อิฐเก่าพระธาตุพนมเมื่อคราวที่พระธาตุล้มลงมา
    - ทรายเงิน ทรายทองจากบ่อที่พบในวัดพระธาตุพนม - พระรัตนชาติของกรุฮอดที่แตกหักบางส่วน

7. น้องเช้าใหม่ ผงหินพระธาตุเขาสามร้อยยอด

8. คุณ Specialized
    1.เศษผงแร่เขาพระงาม (เขี้ยวหนุมาน)
    2.เศษผงขี้เหล็กไหล
    3.ใบโพธิ์อธิษฐาน ของหลวงพ่อเงิน วัดวังตะโก จังหวัดพิจิตร
    4.ว่านเฒ่าหนังแห้ง (เล็กน้อย)
    5.สีผึ้งโบราณ
    6.เศษพระเครื่องเนื้อโลหะเมฆพัฒ (ไม่ทราบว่าสะกดถูกรึเปล่า)
    7.ชานหมากเกจิอาจารย์
    8.เมล็ดต้นบานเย็นสีขาว-ดำ
    9.เกศาพระพุทธรูปโบราณ
    10.กระดาษยันต์หลวงพ่อโอภาสี อาศรมบางมด จังหวัดนนทบุรี
    11.ผ้ายันต์โบราณ
    12.เศษจีวรพระเถระโบราณที่ทรงคุณทางวิปัสนาตกทอดมาตั้งแต่สมัยอาจารย์ผมยังเป็นวัยรุ่นโน้นเลย
    13.เศษพระหักจากกรุต่างๆเล็กน้อย<!-- / message --><!-- attachments -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูป</LEGEND>[​IMG]
    </FIELDSET>

9. คุณฉัตรวดี ศาสตราวาหา ใบต้นศรีมหาโพธิ์ น้ำมนต์จากบ้านสายลม

10. คุณกิตติพันธ์ แก่นไม้มะขาม

ขออนุโมทนาด้วยนะครับ.......
    หากผมลง Up Date แล้ว ยังไม่ได้รับเหล็กไหลจ้าวป่า(เหล็กไหลแก้ว) ใน 2 สัปดาห์ (ปกติ 1 สัปดาห์น่าจะถึง) แจ้งทาง PM เลยนะครับ จะเช็คดูถ้าหายจะส่งให้ใหม่ครับ...

ช่วงหลัง ๆนี้ผมคงไม่ค่อย ได้ UP Date การส่งครับว่าส่งไปให้ใครแล้วเนื่องจากเตรียมเปิดร้านยาครับ แต่ผมจะส่งให้อย่างเร็วครับ พยายามส่งให้วันรุ่งขึ้นหลังจากวันได้รับมวลสารครับ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2006
  4. kunchatorn

kunchatorn เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ถึงพระเครื่องจะแตกหักหรือชำรุดเสียหาย พุทธคุณก็ยังอยู่ครบถ้วนแน่นอนครับ เพราะพลังพุทธคุณเป็นพลังปรณูหรือคลื่นกระแสจิต

5. manote

manote เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุละกันครับ ไม่มีมวลสารที่ว่าเลย นอกเหนือจากนี้จะให้ช่วยด้านไหน
    ไม่เกินความสามารถก็ช่วยเต็มที่ครับ ตามกำลังแห่งตน

6. Attawat_Rx

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">สงสัยอยู่เหมือนกันครับพระที่แตกแล้วนี่จะยัง
    ขลังอยู่หรือเปล่า </TD></TR></TBODY></TABLE>

พระองค์อื่นไม่ทราบแต่พระกรุฮอดที่คุณ เพชร ส่งมาให้ ยังมีพลังเหมือนเดิมครับ ถ้าเสียดายใช้กาวซ่อมสิครับ ได้พลานิสงส์ซ่อมพระพุทธรูป ทำให้ไม่แก่ดั่งนางวิสาขาอีกครับ

ใช้อะไรก็ได้ที่นับว่าเป็นมงคลก็ใช้ได้ครับ แล้วจะพยายาม update นะครับ
    ที่ต้องการความช่วยเหลือตอนนี้คือ

1. สถานที่บดมวลสารที่คิดราคา OK
    2. เครื่องพิมพ์ เครื่องปั้มพระ การใช้งานดี ราคาต่ำกว่า 3500 บาท (เช็คมาแล้ว อยู่แถววัดสุทัด ราคา 3500 ต้องสั่งทำยังไม่ได้เลยตอนนี้)
    3. บล็อกพิมพ์ สั่งทำ ด้านหน้าสมเด็จองค์ปฐม ด้านหลัง เว้นว่างเป็นช่องไว้ฝังธาตุกายสิทธิ์ เช่นเหล็กไหล เพชรนาคราช .....ด้านล่างของด้านหลัง เขียนว่า " พลังจิต มหาเย็น รุ่นยับยั้งสงคราม" ว่าง ๆจะลองร่างแบบมาให้ดูนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2006
  7. Paravatee

Paravatee เป็นที่รู้จักกันดี

อยากช่วยส่ง ที่บ้านมีว่าน พระตะบะ ว่านกระชายแดงไว้กันแก้คุณไสย ว่านเพชรกลับ ไม่ทราบสนใจมั้ยครับ

8. Attawat_Rx

สนครับ ให้เอาด้วยมงคลที่พี่ให้ไปผูกต้นว่านกอละเส้น (ด้ายไม่พอเดี๋ยวพี่ส่งให้ไปใหม่) รดน้ำด้วยบทพุทคุณหรือรดด้วยน้ำชำระล้าง พระธาตุ ขออนุญาตท่านก่อนนะ ไกล้ ๆตอนพิมพ์พระค่อยส่งมาครับ ช่งฤดูฝนอยากให้ว่านออกกอมาก ๆก่อน ถ้ามีดอกว่านอย่าลืมเก็บให้ด้วยยะ เก็บไปโรยไหว้พระก่อน จนแห้งแล้วค่อยเก็บเป็นมวลสาร

9. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    น่าสนุกนะครับ โครงการนี้ มีสมาชิกมาร่วมด้วยหลายๆคน ล้านใจล้านพลัง คงแรงน่าดูครับ

ผมมีพระผงสมเด็จองค์ปฐมรุ่นผสมเส้นเกศาหลวงพ่อฤาษีหลังจากท่านมรณภาพใหม่ๆ รู้สึกจะเป็นรุ่นทำบุญ 100 วันครับแตกหักอยู่ พระรัตนชาติของกรุฮอดที่แตกหัก(ยังหาไม่เจออีกส่วนหนึ่ง)เอามาบดเป็นผงโรยน่าจะแว๊บๆเป็นประกายสวยงามนะครับ และพระผงสมเด็จหลังพระพุทธชินราชของหลวงปู่บุดดาที่เป็นสหมิกธรรมของหลวงพ่อฤาษี และน้ำพระพุทธมนต์ที่ขังอยู่ในรอยพระพุทธบาท 4 รอย อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่(ผมเก็บในรอยพระพุทธบาทรอยใหญ่สุด(คือพระพุทธเจ้าองค์ที่ 1 องค์สมเด็จพระกกุสันโธ เป็นรอยใหญ่ ยาว 12 ศอก) ซึ่งเท่ากับครอบคลุมพระพุทธเจ้าอีก 3 องค์ครับคือ องค์ที่ 2 สมเด็จพระโกนาคม องค์ที่ 3 สมเด็จพระพุทธกัสสป และองค์ปัจจุบัน สมเด็จพระพุทธสมณโคดม...

สิ่งของมงคลทั้งหมดนี้โดยเฉพาะพระรัตนชาติกรุฮอด และน้ำพระพุทธมนต์จากรอยพระบาทของพระพุทธเจ้า 4 พระองค์เป็นกระแสเย็น สามารถดับไฟสงคราม และกันรังสีได้ตามเจตนาของผู้สร้างคือคุณAttawat_Rxครับ

ผมจะจัดส่งเพิ่มเติมให้อีกครั้งนะครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2006
  10. aod2513

aod2513 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    AOD2513

โมทนาครับ อยากมีส่วนร่วมบ้างครับ
    ผมปลูกว่านไว้บ้างแต่ที่พอเห็นเป็นหัวใหญ่ๆมี
    ว่านเกาะเพชรไพฑูรณ์
    ว่านเฒ่าหนังแห้ง
    ว่านเถาว์วัลหลงและมหาลาภ
    ว่านสี่ทิศ
    แต่ต้องทำอย่างไรบ้างครับเพื่อจัดส่งมาร่วมบุญ
    16/28 ม.5 ต.บ้านใหม่ อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา

11. Attawat_Rx

อาจเป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์ การสร้างพระเครื่องก็ได้ครับ ที่มีคนทุกทิศของประเทศร่วมกันสร้าง ทั้ง ๆที่คนเหล่านั้นหาได้เคยเห็นหน้ากันไม่ ต้องอาศัยความเสียสละ และความบริสุทธิ์ใจสูงมาก เพราะของส่วนใหญ่ก็เป็นของเก็บ ของรักของหวงทั้งสิ้น แต่หาได้มากเกินกว่าความรักและความห่วงใยในเพื่อนร่วมประเทศ และพระศาสนา....

รดน้ำด้วยบทพุทธคุณหรือคาถาชินบัญชรเพื่อปลุกว่าน ให้มีฤทธิ์ หรือใช้น้ำชำระพระเครื่องรดก็ได้ หากเป็น น้ำชำระปรอทได้ยิ่งดี เพราะเชื่อกันว่า ฤทธิ์ของว่านอยู่ที่ปรอทครับ ก่อนกู้ก็ใช้คาถากู้ว่านนะครับ ดูกระทู้ของคุณ sammy (หรือใครนี่แหละ ) มีบอกไว้ครับ...ถ้าหัวมีเยอะแล้วก็ส่งมาก่อนก็ได้ครับ ผมจะลงที่บ้านและทำการเรียกพลังของว่าน(ตามวิธีข้างต้น)ดูสักระยะจึงค่อยกู้มาทำพระครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2006
  12. loveg

loveg เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2006
    ผมได้เบอร์คุณแล้วเดี๋ยวจะโทรคุยแล้วกัน

13. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมได้รับเหล็กไหลแก้ว และสิ่งของอื่นที่ส่งมาแล้วครับ ขอขอบคุณมาณ ที่นี้ด้วยครับ ผมพบมวลสารแล้วครับจะรีบจัดส่งไปให้เพิ่มเติมครับ...น้ำพระพุทธมนต์จากพระพุทธบาท 4 รอย ก็นำไปทำการเพิ่มจำนวนตามวิธีการที่หลวงพ่อแนะนำนะครับ... ขอโมทนาด้วยครับ

14. jenny

jenny เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    ดิฉันขอร่วมสร้างพระด้วยนะค่ะ...พอดีมีพระผงสมเด็จ.เค้าว่ารุ่น ธาตุพนม ของสมเด็จโตสร้างอยู่จำนวนหนึ่งมีคนให้มา..แต่ดิฉันดูไม่เป็นค่ะว่าแท้หรือเปล่า..เคยคิดว่าถ้าใครสร้างพระจะนำมาร่วมสร้างด้วยพอดีมาเปิดเจอกระทู้ของคุณ..ก็เลยจะขอร่วมบุญในการสร้างด้วยค่ะและได้พระผงนางกวักมาประมาณ 4-5 องค์ของ ครูบาคำเป็ง ไม่ทราบว่าได้หรือเปล่าค่ะ ขอที่อยู่ในการจัดส่งไปให้ด้วยค่ะ

15. Attawat_Rx

ยอดเยี่ยม สุด ๆ รุ่นนี้ท่านสร้างเพื่อคนระหว่างสงคราม เหมาะกับพระรุ่นยับยั้งสงครามมาก (ตามการจับพลังของผม ถ้าเฝือห้ามว่ากันเน้อ...)ครับ พลานุภาพสุด ๆ ผมมี 1 องค์ ภูมิใจสุด ๆ ครับ.... ใช้ได้ดีเลยครับ

ใช้ได้ครับ.... แต่ยังหวั่น ข่าวลือเรื่องการดูดพลังพระองค์อื่นของพระท่านนะครับ ไม่ทราบว่าจริงหรือไม่ คืออยากได้ข้อมูลจากปากท่านหรือลูกศิษย์ที่ไกล้ชิดท่านน่ะครับ

แต่เอ...ทั้งหมดนี้ยังสภาพดีหรือเปล่าครับ ถ้ายังสภาพดี ผมขออนุญาตไม่บดพระเป็นผงนะครับ (ผมถือครับ จะบดก็ต่อเมื่อสภาพซ่อมไม่ได้เลย เท่านั้น ผมจะอธิษฐานนำน้ำฝนมาชำระพระเพื่อเป็นพุทธมนต์ หรือใช้ด้ายสายสิญจน์อัญเชิญพลังจากท่านมาเท่านั้น ใช้ได้เหมือนกันครับ บริสุทธิ์ทางกายกรรมกว่าอีกนะ ทำลายพระพุทธรูป ผมถือน่ะครับ)

16. fight001

fight001 เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ผมมีพระผงที่หักครึ่งหนึ่งอยู่เลยอยากส่งมาร่วมเป็นมวลสารด้วยจะได้ไหมครับ

gosol10@hotmail.com

17. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    ผมมีเศษพระแตกของวังหน้า ทั้งของสมเด็จโตและหลวงปู่เทพโลกอุดร หากต้องการผมจะส่งไปให้ครับ

18. jenny

jenny เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    คุณ Attawat_Rx......คำว่า ถ้าเฝือห้ามว่ากันเน้อ...) หมายความว่ายังไงค่ะ ไม่เข้าใจค่ะ ........(verygood) (verygood) (verygood)

19. taewy

taewy เป็นที่รู้จักกันดี

ขอมีส่วนร่วมคนนะคะ เคยมีคนให้ใบของต้นศรีมหาโพธิ์ต้นปัจุบันมาประมาณ 2-3 ปีที่แล้ว
    คนให้บอกว่าเป็นใบที่ตกอยู่บนพื้น มีอยู่ใบเดียว กับเปลือกไม้ชิ้นเล็ก ๆ อีก 1 ชิ้น ใช้ได้รึเปล่าคะ

20. Attawat_Rx

หมายความว่าอุปาทานเข้าแทรก ทำให้จิตสัมผัสนั้นเห็นจริง แต่ไม่ใช่ความจริง
    ตามปกติสมเด็จโตท่านสร้างพระหลากหลายรุ่น ตามผู้ให้ ตามวาระ เช่น พระที่ท่านสร้างช่วงบ้านเมืองไม่ปกติ ท่านก็จะสร้างมาแบบยับยั้งความวุ่นวาย ช่วงบ้านเมืองสงบสุข ท่านจะสร้างมาให้มีพุทธานุภาพทางด้านเมตตาค้าขาย....เช่นเดียวกับรุ่นพระธาตุพนมนี้ เท่าที่จับพลังดูท่านสร้างเผื่อให้คนในสงคราม.....(ลูกหลานหลวงพ่อฤาษีรู้ดีครับว่าสงครามอะไร) ให้แก่กลุ่มผู้นำหมู่ชนที่ช่วยกันยับยั้งสงคราม เท่าที่รู้ กันผองภัยทั้งปวงในระหว่างสงคราม มีเมตตา ช่วยเหนี่ยวนำหมู่ชนให้นับถือ ให้เป็นที่รักใคร่ของผองชน...