ขอเตือนเพื่อนสมาชิกให้มีความรอบคอบในการบูชาพระ

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย สู่แสงธรรม โพธิคุณ, 8 เมษายน 2018.

1. สู่แสงธรรม โพธิคุณ

สู่แสงธรรม โพธิคุณ สมาชิก

6 กุมภาพันธ์ 2018
    กระทู้นี้ไม่ได้ตั้งขึ้นเพื่อเจตนาให้ร้ายใครครับ แต่จุดมุ่งหมายเพื่อเตือนสติให้ทุกๆท่านมีความรอบคอบในการที่จะบูชาพระตามกระทู้ต่างๆในเวปนี้ครับ
    คือผมได้ทำการบูชาวัตถุมงคลในที่นี้แต่มีอยู่กระทู้หนึ่งที่ผมได้ทราบมาภายหลังจากการสอบถามจากกลุ่มสายตรงของครูบาอาจารย์ชื่อดังในจ.ว.ระยองครับและได้เคยเเกะดูตะกรุดที่ผมได้มาจากเจ้าของกระทู้นี้และได้บูชาวัตถุมงคลจากที่นี่มาพอสมควรและได้รู้ว่ามีของไม่แท้อยู่พอสมควรได้ส่งรูปไปถามมีเเต่ของเลียนแบบทั้งนั้นจึงได้คิดถึงจริยธรรมว่าหากเรารู้เช่นนี้เเล้วปล่อยวางไม่สนใจคงไม่ดีเเน่จึงได้แจ้งมาเตือนสติเพื่อนสมาชิกให้ได้ทราบเพื่อทำการระวังครับขอให้ระวังของดีราคาถูกให้ดีนะครับก่อนจะเช่าบูชาให้เราลองสอบถามท่านผู้รู้ดูก่อนจะดีมากครับสำหรับผู้ที่ไม่ชำ่ชองในการดูพระ ขอบคุณครับ

2. รัศมีสุริยา

รัศมีสุริยา สมาชิก

เจอเหมือกันครับ ผมเจอพระยุคเก่าแต่เก๊เก่าครับ เขาคงมีแหล่งเตรียมการไว้นานหลายสิบปี ข้อวังเกตุ มารศาสนาพวกนี้ชอบแต่งเรื่องหากิน. พระราคาถูกกว่าตลาดไปพอควรครับ

3. สู่แสงธรรม โพธิคุณ

ครับผมทีเเรกก็ไว้ใจครับ ตอนนี้ก็ไม่คิดจะเปลี่ยนเอาเงินคืนถึงจะมีสัญญารับประกันพระเเท้เพราะเห็นเขาว่าจะนำเงินที่ได้ไปทำการกุศลเลยตั้งใจซะว่าเป็นเงินทำบุญไปเเล้วกันโดนไปพอสมควรครับบูชามาจากที่นี่หลายครั้ง ใจนึงก็คิดว่าบางทีทางผู้ที่ปล่อยให้บูชาเขาอาจจะไม่รู้ก็ได้ว่าไม่ใช่พระเเท้ ส่วนวัตถุมงคลที่บูชาได้มาผมก็ไม่คิดจะนำไปปล่อยหลอกลวงใครต่อครับใจเขาใจเราไม่อยากผิดศีล ก็จะดูบางชิ้นก็จะเก็บไว้ถ้ามีโอกาสอาจจะได้ไปนำเข้าร่วมพิธีพุทธาภิเษกแล้วเก็บไว้ใช้เอง

4. สู่แสงธรรม โพธิคุณ

ก็ อยาก จะขอเตือนทุกๆท่านที่ทำการให้บูชาวัตถุมงคลนะครับ(สำหรับท่านที่รู้ว่าปลอมเเล้วยังให้เขาบูชา) เงินที่เราได้มาจะอยู่ได้ก็ไม่นานหรอกครับยังไงจากโลกนี้ไปก็ต้องเป็นของคนอื่นเขาแต่กรรมที่เราจะได้รับมันหนักมากเพราะเราเอาชื่อเสียงของพระผู้ทรงความดีมาหากินคนที่เขาบูชาพระบางคนเขายอมเจียดเงินที่ตัวเองหามาด้วยความยากลำบากแต่เพราะความศรัทธาครูบาอาจารย์องค์นั้นๆจึงอยากได้สิ่งท่านได้ทำไว้เพื่อเป็นเครื่องระลึกบูชาปกปักรักษาและเป็นสิริมงคลกับตัวเองแต่กับมาพบกับสิ่งหลอกลวงอย่างนี้ถ้าเป็นเราบ้างจะรู้สึกอย่างไร ไม่ต้องห่วงครับถ้าท่านเคยหลอกใครเขาในภายภาคหน้าท่านก็ต้องโดนเขาหลอกแน่นี่เป็นผลของกรรมเเบบเบาๆนะครับที่เรียกว่าเศษกรรม เอาสุจริตธรรมดีกว่าครับ สัจจะความซื่อตรง ความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ น้ำใจ ความแบ่ง ปัน สิ่ง เหล่า นี้ มี ค่า กว่า เงิน ขอ ปลอม ที่ เรา หา สวยเนียน เบียน ครับ
    จะตายทั้งทีฝากดีไว้ในโลกดีกว่าครับ
    รูปํ ชีรติ มัจฺจานํ นามโคตฺตํ น ชีรติ
    รูปชีวิตินทรีย์ทั้งหลายย่อมดับไป เเต่ชื่อนามโคตรจะยังคงอยู่ ขอบพระคุณครับ