ขอเรียนถามผู้มีความรู้ว่าดิฉันคิดมากไปเองหรือเปล่าค่ะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย มินมิน~*, 5 สิงหาคม 2005.

1. มินมิน~*

มินมิน~* เป็นที่รู้จักกันดี

คือ ดิฉันได้ฝึกนั่งสมาธิมาได้เกือบเดือนค่ะ พอเวลาตอนนั่งก็มีอาการ หูอื้อ มีแสงสีขาวสว่างส่องหน้า ตึงบริเวณหน้าผาก แต่ก็ได้อ่านคำแนะนำพี่ๆว่าให้สนใจแต่สิ่งแต่ที่กระทำอยู่ อย่าสนใจผลที่เกิดขึ้น ดิฉันก็ปฎิบ้ติตามค่ะ จนมีอยู่สองสองวันที่แล้ว ตอนนั่งสมาธิก็มีอาการหูอื้อ เหมือนมีแสงสีขาวมาส่องหน้า ตัวโยกเอง ดิฉันก็ไมได้สนใจนั่งสมาธิต่อ

พอหลังจากนั้นตอนนอน ดิฉันก็รู้สึก หน้าแข้งด้านขวาดิฉันอุ่นๆจะถึงร้อน ดิฉันก็คิดว่า สงสัยห่มผ้าหนาไปเลยไม่ได้คิดอะไร จนเมือวานดิฉันก็นั่งสมาธิตามปกติ พอตอนนอนดิฉันก็รู้สึกอุ่นตรงที่เดิมอีก ดิฉันเลยดึงผ้าห่มออก แต่มันก็ไม่หายอุ่น กลับรู้สึกอุ่นเหมือนเดิม ฉันเลยคิดในใจว่าอุปทานไปเอง และก็นอนต่อ แต่ความรู้สึกอุ่นมันก็มากขึ้น และเริ่มรุ้สึกร้อนจนมาถึงต้นขา ดิฉันรู้สึกตกใจ เลยลุกมาจับขา และก็พบว่ามันอุ่นจริงๆ พอจับอีกข้างก็ปกติ ดิฉันเลยยกขาออกและจับบริเวณเตียงที่วางขา ตรงบริเวณที่วางขาด้านขวาดิฉันอุ่น ซึ่งทำให้ดิฉันทราบว่าไม่ได้คิดไปเอง

และความรู้สึกอุ่นบริเวณขามันจะกลับมาตอนที่ดิฉันมีสติอยู่กับตัว ถ้าตอนไม่คิดอะไรจะไม่รู้สึก ดิฉันจึงอยากเรียนถามว่า ดิฉันเป็นอะไรค่ะ เกี่ยวกับนั่งสมาธิหรือเปล่า หรือดิฉันเป็นโรคเกี่ยวกับขาค่ะ ถ้าอย่างไรช่วยตอบให้สบายใจทีนะค่ะ ขอบคุณมากๆนะค่ะ

2. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เป็นสภาวะธรรมครับ ก็ให้มีสติอยู่กับกายรู้ตัวทั่วพร้อมและปฏิบัติต่อไปให้ต่อเนื่องเดี๋ยวก็เปลี่ยนแปลงไปครับ ผมเคยทั้งร้อนทั้งหนาวสลับกันไปมา พอเราวางใจเป็นกลางๆพิจารณาว่าสภาวะใดเกิดขึ้นเดี๋ยวก็ดับไปเอง ไม่นานก็หายครับ
    ปล.ขึ้นอยู่ที่แต่ละสภาวะบางอย่างก็ไม่กี่ชั่วโมงก็ผ่าน บางอย่างก็เป็นวันๆหรือหลายวันถึงจะเปลี่ยนแปลงหรือดับไป ไม่ต้องสงสัยอะไรปฏิบัติต่อไปเรื่อยๆครับ ที่สำคัญคือให้มีสติรู้สึกตัวทั่วพร้อมครับ

3. อักขรสั จร

อักขรสั จร เป็นที่รู้จักกันดี

มันจะอุ่นก็รู้อยู่ว่าอุ่น จะโยกก็รู้อยู่ว่าโยก
    รู้ก็พอแล้วครับ ไม่ต้องไปหมกมุ่น
    จิตยิ่งไปเพ่งอยู่ตรงนั้นมันก็ยิ่งร้อน
    อย่าละองค์กรรมฐานไปปักแน่นอยู่กับอาการครับ