ขอเรียนถามเรื่องการทำจิตให้สงบก่อนเข้าอารมณ์สมาธิ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย Vatairat, 12 กุมภาพันธ์ 2010.

1. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

นมัสการเจ้าค่ะ หนูฝึกเริ่มฝึกสมาธิเจ้าค่ะ อยากจะขอคำแนะนำจากพระอาจารย์เรื่องการทำให้จิตสงบเวลาเข้าสมาธิเจ้าค่ะ เพราะจิตฟุ้งซ่านไปเรื่อยเจ้าค่ะ หรือท่านผู้รู้ที่พอจะทราบบ้างรบกวนช่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

2. penney

penney เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2005
    ไม่ทราบว่าคุณได้คำตอบหรือยังนะคะ
    แนะนำให้ดาวน์โหลดเสียงเทศน์ของพระอาจารย์เล็ก ที่ท่านสอนกรรมฐานช่วงเย็น
    มาลองปฏิบัติตามดูค่ะ เห็นมีอยู่ในห้องเสียงธรรมค่ะ หากทำตามแล้วจะจิตจะสงบเร็วมากค่ะ
    ค่อย ๆ ทำตามที่ท่านสอนค่ะ

วิธีทำใจให้สงบ และการวัดผลของสมาธิ ไฟล์เสียงของท่านจิตโต

เป็นเรื่องเกี่ยวกับมาร ของหลวงพี่เล็กค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2010