ขอเล่านิมิตตอนไปปฏิบัติธรรมครับ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Krit_ysP, 30 เมษายน 2014.

แท็ก: แก้ไข
  1. Krit_ysP

Krit_ysP เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2013
    ช่วงหลังสรงการนต์ได้ไปปฏิบัติธรรม ถือ ศิล ๘ เป็นเวลา ๕ วัน ครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นฝันหรือว่านิมิต เพราะเป็นภาพที่แทรกมาตอนนั่งสมาธิใต้ต้นไม้เวลาประมาณ ๓ ทุ่ม กว่าๆ มั้งครับจำไม่ได้ เป็นภาพของต้นไม้โดนฟ้าผ้าล้มไปทั่วจนพื้นที่นั้นว่างครับ แต่ไม่มี ฝน มีลม แต่กลับเกิดฟ้าผ่า พอพื้นที่นั้นว่างกลับกลายเป็นมีน้ำเข้ามาพอประมาณถึง ช่วงตัวก็หยุดนิ่งครับ:cool:

2. DNA1126

DNA1126 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2012
    จขกท.... ถ้านี่เป็นเรื่องที่เกิดเป็นครั้งแรกในการรู้เห็นก็ถือได้ว่าเป็นผู้มีแวว ได้ดีในการปฏิบัติธรรม (f)
    จากประสบการณ์ตรงของผม ถ้าเป็นนิมิตภาพ ส่วนใหญ่แล้วมักเกิดในช่วงอุปจาระสมาธิมี 3 ระดับ อุปจาระขั้นหยาบ ขั้นกลาง และขั้นละเอียด ....ภาพ แสง สี เสียง มักเกิดในขั้นอุปจาระสมาธิ ถ้าทรงอยู่ได้นานภาพจะอยู่นาน ถ้ากำลังสมาธิลดลงไปเป็นขณิกะสมาธิ(สมาธิเล็กน้อย) หรือสูงขึ้นไป (เข้าสู่ฌาญ 1 2 3 4 ) ภาพจักหายไปหมด มันเป็นเพียงนิมิตภาพ ยังไม่แน่นอนนักดอกครับ ....

......ถ้าปฏิบัติมานานแล้ว เคยเห็นภาพโน้น ภาพนี้ บ่อยๆแล้ว อย่าติดอยู่ตรงนี้ครับ ละทิ้งไปก่อน หมั่นฝึกขยับขึ้นไปให้สูงกว่านี้ เข้า-ออกให้คล่อง (ฌาญ 1 2 3 4 ) แม้ลืมตา ก็ทำได้ ในวันข้างหน้าท่านจะถอยสมาธิมาที่อุปจาระสมาธิ เพื่อกำหนดเห็นภาพ ก็ไม่ยากเกินวิสัยนักปฏิบัติ เพียงแต่มันมักจะเฝือ คลาดเคลื่อนง่าย ด้วยหากว่ายังอยู่ในโลกีย์วิสัย ส่วนใหญ่แล้วการรู้เห็นมักจะเห็นกันมากในช่วงที่ยังไม่เป็นพระอริยะเจ้า...แต่ถ้าเมื่อใดเข้าสู่การเป็นพระอริยะเจ้าขั้นใดขั้นหนึ่งแล้วฌาญจักไม่เสื่อม จักทรงตัว แต่ไม่ค่อยจะสนใจเรื่องการรู้เห็นสักเท่าใด จะทำก็เมื่อจำเป็นจริงๆ...

เรื่องสมาธินี่พูดเขียนกันไม่หมด เพราะยังรู้ไม่หมด เพียงแต่มาแชร์ประสบการณ์กัน ถ้ามั่นคง และทรงฌาญเอาไว้ได้แล้ว ก็จะเข้าสู่โหมดวิปัสนา อันนั้นมันกว่า ฟาดฟันกับใจตัวเองแพ้บ้าง ชนะบ้าง ด้วยกำลังใจที่ยังอ่อน ยังต้องขูดกิเลสในใจออกอีกมากโข
    .........................................................

แต่ถ้าเคลิ้มๆ ฝันไป ในขณะนั่ง ก็ขอให้เป็นเพียงสิ่งที่เราคอยจะสังเกตุเหตุการณ์ ว่ามันจะเป็นจริง-เท็จเพียงใด เพียงเท่านี้ครับ

ขออนุโมทนา :cool::cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤษภาคม 2014
  3. Krit_ysP

Krit_ysP เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2013
    รับทราบครับ ได้ความรู้อย่างยิ่งครับผม เวลาไปปฏิบัติธรรมแต่ละครั้งไปนานครับ แล้วพากันปฏิบัติแบบสันโดด แลมักจะเห็นแบบนี้บ่อยครับ:cool:

4. ped2011

ped2011 เป็นที่รู้จักกันดี

สื่อจากเบื้องบนให้คนปฏิบัติที่อยู่ในกลุ่มของผู้เตือนภัยได้รับรู้ .. บางอย่างอาจจะเร็วนี้?