ขอแชร์ คำสัญญา ปาฏิหาริย์ "สมเด็จพระคำข้าว"

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Pattarakorn2010, 5 มกราคม 2015.

1. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    ก็เป็นไปตามขั้นตอนตามนั้น ก็เพราะได้เข้าไปใกล้ไปนั่งฟังมานี่ไงครับที่ทำให้ผมเข้าใจและสามารถอยู่ได้ด้วยการพึ่งตนพึ่งธรรม. ใครอยากหลุดพ้นตรึกให้ดีๆว่าสิ่งที่ยึดอยู่ช่วยอะไรได้จริงหรือป่าว ศรัทธาท่านทั้งหลายตรงอย่างที่พระองค์ท่านสอนไว้หรือเปล่าว่าลักษณะของผู้มีศรัทธานั้นเป็นอย่าวไร. ไม่ใช่แต่เอาความคิดตนเองว่านั้นคือศรัทธา. จนเป็นความมืดบอด. มีแต่ความกลัว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2015
  2. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

.................ไม่มี ใคร เคยรู้ ด้วยตนเองได้มาก่อน...ในสมัยพุทธกาล ก้ มี ผู้รู้หรือเจ้าสำนักที่คิดว่าตนโอเค พอที่จะปฎิเสธพระตถาคต เช่น มีเจ้าสำนักหนึ่งที่กล่าวว่า ให้คนโง่ทึบมาอยู่กับเรา คนมีปัญญาไปอยู่กับพระสมณโคดม...หรือ มี ใครสักคนเจอพระท่านสอน กลับ แลบลิ้นแล้วหลีกไป...หรือไม่ว่าจะเป็นองคุลิมารเอง....หรือ ปัญจวัคคียทั้งห้า ที่คอยติดตามพระองค์ทั้งในตอนที่ยังไม่พบพระสัทธรรมและประกาศพระสัทธรรม.......อย่าเพิ่งตำหนิ สัทธา สัทธา ตัวนี้ เกิดได้แม้ยังไม่ฟังพระสัทธรรม แต่ เกิดด้วยหลายปัจจัย และ ไม่มีด้วยหลายปัจจัยหลากหลายเช่นกัน....(อย่างนี้จะกว้างขวางกว่า):cool:

3. bigtoo

อันนี้เข้าใจได้อยู่แล้วครับ. แต่การสนทนาระหว่างเราๆท่านๆก็ต้องออกแรงกันแบบนี้แหล่ะดี. มันเห็นชัดเจนถูกผิดตรงไหนไม่ต้องเยิ่นเย้อ. ถ้าเข้าใจได้ตั้งแต่แรกคงเข้าใจกันได้ไปนานแล้ว. มันต้องเคาะกบานกันบ้างมันน่าจะพอเห็นเห็นอะไรกันบ้าง. คำที่แย้งก็พุทธวจนทั้งนั้น. มันยังทำเป็นงง งวยๆในเรื่องแบบนี้. ท่านก็เป็นคนที่ศึกษาพระสูตรมามากท่านคงเห็นสิ่งไหนผิดถูกดีกว่าใครๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2015
  4. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

..............เมื่อ เริ่มด้วยสัทธา จึงเข้าไปนั่งใกล้....มันจะมีผิดถูกได้อย่างไร?...ถ้าเริ่มด้วยผิดถูก นั่นแหละ จะไม่ได้เข้าไป นั่งใกล้ แต่เป็นการกีดกันแทน:cool:

5. bigtoo

แน่นอนถ้าศรัทธาที่ถูกตรงย่อมไม่มีผิด แต่ที่มันมีผิดถูกอยู่นี้มันไมีใช่ศรัทธาตามแบบองพระองค์. มันเป็นความโง่ ความกลัวขาดการไตร่ตรอง. มันจึงมีผิดถูกทำให้. ผมจึงอดใจไม่ไหวปล่อยไปตามยถากรรมไม่ได้. ออกแรกสวดให้สักหน่อย ถ้าเห็นท่าไม่ไหวก็ต้องปล่อย

6. ธฤต

ธฤต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2012
    ผมขอพูดตามตรงนะ นอกจากพระเครื่องแล้ว ผมไม่เห็นเลยว่าคุณจะปล่อยวางอะไรได้สักอย่าง
    ผมขอปล่อยวางกระทู้นี้ถาวร เพราะรู้สึกว่าถกธรรมกับท่านไป ไม่ก่อเกิดประโยชน์อันใดกับตัวผมและตัวคุณเลย

7. Tewadhama

Tewadhama เป็นที่รู้จักกันดี

อยากได้บูชา อาราธนาแขวนคอซักองค์ครับ มีไหมครับมีใครใจบุญแบ่งปันบ้างครับ

8. narapat

narapat เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    นิมนต์ขึ้นคอมา2เดือนการเงินการงานคล่องตัวมากๆเลยครับ

9. bigtoo

ตอนไกลๆจะตาย อยากรู้จริงๆอะไรจะพาตนเองให้ไปสู่ที่ดีได้นะ. ถ้าไม่ใช่ธรรมะพระพุทธองค์ กับจิตใจตนเอง. พึ่งตนพึ่งธรรม. ดั่งที่พระตถาคตเจ้าท่านสอนไว้

10. ชายเสรี

ชายเสรี เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ ขอให้ไปสุคตินะครับ

11. Pattarakorn2010

Pattarakorn2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2014
    เอาชื่อที่อยู่มาครับ เดี๋ยวส่งให้ครับ เป็นรุ่น2นะครับ

12. Pattarakorn2010

Pattarakorn2010 เป็นที่รู้จักกันดี

รับไว้สักองค์มั้ยครับ

13. Tewadhama

จริงเหรอครับคุณ Pattarakorn2010
    ต้องร่วมทำบุญเท่าไหร่ดีครับอยากได้ ๆ ครับขอถามยืนยันอีกทีครับก่อนโพสชื่อที่อยู่ลงครับ

14. Pattarakorn2010

ผมอยากทำบุญครับ ไม่เอาเงินทองครับ แบ่งปันกันไปครับ

15. bigtoo

ไม่หรอกครับผมปราถนาพระนิพพาน ผมมีแค่พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นสรณ. ไม่มีสิ่งอื่นเป็นสรณ. ขอบคุณมากครับที่หวังดีเกื้อกูล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มิถุนายน 2015
  16. Tewadhama

สาธุ....อนุโมทนาบุญครับ
    ขอให้ได้บุญเต็มที่สมดังปารถนานะครับ

ผมขอให้กำลังใจนะครับอย่าไปเก็บมาใส่ใจเลยนะครับกับคนที่เห็นต่างเขาเหล่านั้นคิดว่าคนอื่นจะต้องเหมือนตัวเองจะต้องทำเหมือนตนเองจึงจะถูกต้อง...แล้วก็เอาตนเองเป็นบรรทัดฐาน...
    กรรมฐานยังมี 40 กอง
    จริตคนยังมีตั้ง 6 แบบ
    บัวก็ยังมีถึง 4 เหล่า

พระเครื่อง พระพุทธรูป
    ครูบาอาจารย์ที่บรรลุธรรมสูงสุดถึงขั้นปฏิสัมภิทาญาณ
    ท่านก็ให้การยืนยันไว้ว่านำมาเป็น พุทธานุสติ สังฆานุสติ ได้
    (เว้นแต่นำมาหากินขายเอากำไรโดยไม่มีใจเคารพนั่นแหละบาปชัว)
    แต่คุณ Pattarakorn2010 ให้ผมโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน
    ถือเป็นบุญใหญ่ที่ใจนะครับสาธุ
    (พูดมากไปรึป่าวไม่รู้ อิอิ)

นายโยธิน จะโนรัตน์
    270,272,274 บริษัท วาย เอ็มซี แอสแซมบลี้ จำกัด ถ.ร่มเกล้า
    แขวงคลองสามประเวศ ลาดกระบัง กทม.10520

ขอบคุณมาก ๆ นะครับขอให้เจริญในธรรม...สาธุ

17. mummamman

mummamman เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2006
    อาราธนาใส่ 3 เดือน ปฎิบัติถือศีล 5 จริงจัง การงานการเงินดีขึ้น

พอมาดูอีกทีพระธาตุเสด็จมาแล้วครับ

เสด็จมาติดที่กรอบพระเลยครับ ไม่มีข้อสงสัยใดๆทั้งสิ้น

พุทธานุภาพมีจริง คำสอนของท่านไม่ต้องลังเลสงสัย

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านทำความดี ไม่เสียเปล่าและสูญหายแน่นอน

ทุกวันนี้ปฎิบัติต่อไป พระธาตุเพิ่มขนาดขึ้นเรื่อยๆๆครับ

ทำความดี มีศีลธรรม คนอื่นไม่เห็น พระท่านมองเห็นครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

18. bigtoo

ผมไม่ห่วงเรื่องเงินทองมันจะดีหรือไม่ดีมันอยู่ที่เหตุปัจจัย. จะดีก็เอาจะไม่ดีก็สบายใจ แต่กลัวความหลงผิดมากกว่า. กว่าพระองค์จะตรัสรู้เรื่องอริยสัจแสนอยาก. ผมมักจะถามตัวเองว่าการตรัสรู้ครั้งนี้เราได้อะไรจริงๆบ้างกับการตรัสรู้ครั้งนี้ของพระพุทธองค์. ผมไม่เสียเวลากับมงคลนอกศาสนาเสียเวลาแห่งชีวิตหรอกครับ. ในเมื่อความตายต้องมาถึงผมและไม่มีอะไรช่วยผมได้ ในเวลาความตายมาถึงแม่ที่รักผมมากที่สุดก็เอื้อมมือไปช่วยผมจากความตายไม่ได้และสิ่งนั้นจะช่วยอะไรผมได้จริง. นอกจากตนเองและธรรมะที่พระพุทธแสดงไว้. ผมมีตนมีธรรมเป็นที่พึ่ง. ส่วนใครจะทำอะไรตามสบายเลยตัวใครตัวมัน อินทรีย์แต่ล่ะคนมันไม่เท่ากัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มิถุนายน 2015
  19. Pattarakorn2010

จะส่งไปให้คือองค์นี้นะครับ รุ่น2 ปิดทองเดิม พิมพ์พระบาทขีด สภาพสวยมาก

20. Tewadhama

ขอบคุณมากครับสวยมาก
    ผมจะรักษาศีล 5 ไว้รอรับนะครับ
    สาธุภัณเต..ขอให้เจริญในทางโลกและในทางธรรม