ขอแนะนำสำหรับเวบพลังจิต

ในห้อง 'ประกาศจาก เว็บพลังจิต' ตั้งกระทู้โดย สายชน, 13 ธันวาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. สายชน

สายชน เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณเวบสโนว์ผมขอแนะนำเกี่ยวกับกระทู้นะครับคืออยากให้มีหลายเลขกระทู้เวลาหาจะได้หาง่ายไม่ต้องค้นหาทุกหน้าผมมีปัญหาคือกระทู้ที่ผมติดตามบางที่ก็อยู่หน้านี้บ้างหน้าโน้นบ้างถ้ามีหมายเลขกระทู้ก็จะเข้าได้ง่ายไม่ต้องเปิดหลายหน้าให้เซิฟเวอร์ทำงานหนักอันนี้เป็นข้อแนะนำนะครับถึงจะสามารถทำได้ในตรงข้อความส่วนตัวแล้วคอมเม้นกระทู้ที่ติดตามได้ก็ไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่

2. vibe

vibe เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบคุณสายชน

ระบบตัวเลขหน้ากระทู้เป็นระบบเก่าครับ เป็นระบบกระทู้ง่ายๆ หน้่าเดียว คนละระบบกับบอร์ดพลังจิตซึ่งระบบใหม่กว่า นอกจากนี้ในเลเอาท์ของบอร์ด ไม่สามารถที่จะทำการเพิ่มเลขหน้่ากระทู้ได้ เนื่องจากบอร์ดพลังจิตมีระบบการใช้งานของบอร์ดย่อย บอร์ดรีดิเเล็ค ฯลฯ มามาย

ผมมีวิธีที่ผมคิดว่าใช้ง่ายกว่าระบบเลขกระทู้ ผมขออนุญาตเเนะนำคุณสา่ยชนดูนะครับ เพื่อจะชอบเหมือนผม ระบบนี้ก็คือ bookmark ดีๆนี่เอง เเต่ดีกว่านิดนึง เดี๋ยวผมจะบอกว่าดีกว่ายังไงนะครับ

สมมุติว่าผมกำลังอ่านกระทู้เเนะนำของคุณเเล้วผมอยากติดตามอ่าน ด้านขวาบนของกระทู้ ผมจะกดที่ "คำสั่งเพิ่มเติม" > ติดตามอ่านกระทู้นี้

ระบบจะพาคุณไปอีกหน้านึงเพื่อยืนยัน...ตามรูปด้านล่างนะครับ

"รูปเเบบการเเจ้งเตือน" นี่คือระบบการบอกทางอีเมล์เมื่อมีคนมาตอบเพิ่มในกระทู้นั้นๆ ที่ผมบอกว่าดีกว่า bookmark ไงครับ

คุณต้องเลือกว่าคุณต้องการเเบบไหนนะครับ

No email notification - เมื่อมีคนมาตอบกระทู้เพิ่ม ไม่ต้องอีเมล์ไปบอกคุณ

Instant notification by email - ให้อีเมล์บอกคุณทันที เมื่อมีคนมาตอบกระทู้เพิ่ม

Daily notification by email - เมื่อมีคนมาตอบกระทู้เพิ่ม ไม่ว่าจะกี่กระทู้กี่คน ให้อีเมล์ไปบอกคุณวันละอีเมล์พอ

Weekly notification by email - เมื่อมีคนมาตอบกระทู้เพิ่ม ไม่ว่าจะกี่กระทู้กี่คน ให้อีเมล์ไปบอกคุณอาทิตย์ละอีเมล์พอ

พอเลือกเสร็จเเล้ว ก็กด "เพิ่มการติดตามอ่าน" เป็นอันเสร็จ
    ช่องที่สองนี้เเค่บอกว่าคุณมีกระทู้ที่ติดตามอ่านอยู่กี่กระทู้เท่านั้นครับ

ระบบกำลังเพิ่มข้อมูล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2006
  3. vibe

vibe เป็นที่รู้จักกันดี

ภาค 2

คราวนี้ สมมุติว่า 3 วันต่อมา คุณเข้าบอร์ดมา ตามรูปด้านล่างนะครับให้กดไปที่ "เเผงควบคุมส่วนตัว"

คุณก็จะเห็นกระทู้ที่คุณกำลังติดตามอ่าน เเต่ไม่ทั้งหมดนะครับ จะเเสดงเฉพาะกระทู้ที่มีการตอบเพิ่มเติมเท่านั้น

ถ้าคุณอยากจะเห็นกระทู้ทั้งหมด ด้านซ้ายมือของคุณ กดไปที่ "รายการ กระทู้ติดต่ามอ่าน"

คุณก็จะเห็นกระทู้ที่คุณติดตามอ่าน "ทั้งหมด" ครับ (ตามรูปด้านล่าง)

ถ้าคุณไม่อยากติดตามอ่านเเล้ว ด้านขวาสุดของกระทู้นั้นๆให้คุณ กดเช็คใส่เครื่องหมายถูกไว้

เเล้วเลื่อนลงมาด้านล่าง ให้เลือกไปที่ "ลบการติดตามอ่าน" เเล้วกด GO

คุณจะเห็นว่าคุณยังสามารถเปลี่ยนเป็นขอรับ/ไม่ขอรับ อีเมล์เตือนเมื่อมีคนมาโพสเพิ่มอีกก็ได้

ตรง "ย้ายไปเเฟ้ม" นั่นคือ......คุณสามารถที่จะสร้างโฟว์เดอร์ใหม่ เเล้วย้ายกระทู้ เพื่อจะจัดให้อยู่ในหมวดหมู่ตามใจของคุณได้
    ตรงนี้ผมไม่เคยใช้เพราะ ผมติดตามอ่านไม่กี่กระทู้ ยังไงลองเล่นดูนะครับ

หวังว่าผมจะพอช่วยคุณได้บ้างนะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้