ขันบูชาครู ขัน5เรียนพระเวทย์

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย Mongkol9939, 12 กันยายน 2020.

1. Mongkol9939

Mongkol9939 สมาชิกใหม่

12 กันยายน 2020
    ขันบูชาครู - ก่อนนำวัตถุมงคลมาห้อยหลังจากทำขันบูชาครูหรือขออนุญาติครูบาอาจารย์ต้นสาย หลักจากไหว้เสร็จต้องลาขันแล้วนำไปจำเริญน้ำไหมครับหรือเก็บขันไหว แล้วมีคาถาหรือขั้นตอนการลาอย่างไรบ้างครับ
    ขัน5 ตั้งกับพระรัตนไตร ต้องเก็บขันไว้ไหมครับหรือทำอย่างไร

2. Nelumbo

Nelumbo บัว เป็นดอกไม้น้ำชนิดหนึ่ง

ไม่ต้องรับขันธ์ค่ะ
    พ่อแก่/เจ้าแม่/เทพพรหม อะไรก็ตามแต่ก็ไม่ต้อง
    ถ้าศีล5ครบท่านๆก็มาดูแลเองนั่นแหละ
    สวดมนต์รักษาศีล5ถึงศีล8 แผ่เมตตา
    แค่นั้นก็พอแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2020