ขาดปัจจัย สร้างสมเด็จองค์ปฐม ๒ องค์

ในห้อง 'ทวีป ยุโรป' ตั้งกระทู้โดย sikko, 29 กรกฎาคม 2013.

1. sikko

sikko เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2012
    ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพ หรือ ร่วมบุญตั้งแต่ 1 บาทขึ้นไปได้ทุกกองบุญ

1. เจ้าภาพปิดทองคำแท้ 100 แผ่น กองละ 600 บาท หรือแผ่นละ 6 บาท

2. เจ้าภาพเททองหล่อทองเหลือง ก้อนเล็ก 100 บาท ก้อนใหญ่ 500 บาท

3. เจ้าภาพบวชสามเณรพระอุปคุต (20 รูป) รูปละ 1,500 บาท

4. เจ้าภาพโรงทานและเครื่องดื่ม หรือ ต้องการนำอาหารมาเลี้ยงเอง
    แจ้งที่ คุณมยุรพัชร์(บี) โทร. 086-352-1438

(ตั้งโรงทานได้ตั้งแต่เวลา 12.00 น. เป็นต้นไป หรือตามที่ท่านสะดวก ยังขาดเจ้าภาพโรงทานอยู่)

5. เจ้าภาพสร้างวิหารแก้วเพื่อประดิษฐาน พระสมเด็จองค์ปฐม และหลวงปู่อุปคุตมหาเถระปางจกบาตรทรงพญานาคราชสามเศียร ณ วัดตึก นนทบุรี (แล้วแต่จิตศรัทธา

วันอังคารที่ 20 สิงหาคม 2556

เริ่มงานตั้งแต่ เวลา ๑๐.๐๐ น.- ๒๔.๐๐ น.

พิธีสมโภชพระองค์ที่ ๑ สมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องมหาจักรพรรดิ์ พระชำระหนี้สงฆ์ มีซุ้มเรือนแก้วหน้าตัก ๔ ศอก ประดับเพชรและทองคำแท้ทั้งองค์

พิธีเททองหล่อพระองค์ที่ ๒ สมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพานวิสุทธิเทพพระนามว่าพระสิกขีทศพล สูง ๒.๕ เมตร

พิธีบวชสามเณรพระอุปคุต ๒๐ รูป และพิธีใส่บาตรพระอุปคุตเที่ยงคืน(หรือวันเพ็ญปุ๊ด)

กำหนดการ
    วันที่ ๒๐ สิงหาคม ๒๕๕๖

เวลา ๑๒.๐๐ น. พิธีปลงผมสามเณรพระอุปคุ ต (เณร ๓ ขวบขึ้นไป) ๒๐ รูป
    เวลา ๑๔.๐๐ น. พิธีบวชสามเณร ในพระอุโบสถ วัดตึก จ. นนทบุรี

เวลา ๑๙.๐๐ น. พิธีบวงสรวง

เวลา ๒๐.๐๐ น. พิธีสมโภชน์และเททองหล่อพระสมเด็จองค์ปฐมทั้ง ๒ พระองค์
    เวลา ๒๒.๐๐ น. สามเณรพระอุปคุต เทศนาธรรม
    เวลา ๒๔.๐๐ น. พิธีใส่บาตรพระอุปคุตมหาเถระ หรือพิธีตักบาตรเพ็ญปุ๊ด
    (พระภิกษุ สามเณร ประมาณ ๕๐ รูป)

..........โปรดเตรียมข้าวสารอาหารแห้งมาใส่บาตร..........

สามารถติดต่อสอบถามได้ที่ คุณมยุรพัชร์ อัมพรต โทร.086-3521438

หรือ ร่วมบุญได้ที่

ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาศิริราช อ อมทรัพย์
    ชื่อบัญชี กนกวรรณ คนซื่อ
    เลขที่บัญชี 016-435-094-9

ส่งแผ่นทองเหลือง ร่วมหลอมหล่อพระวิสุทธิเทพ สู. ๒.๕๐ เมตร ได้ที่

คุณมยุรพัชร อัมพรต
    บ้านเลขที่ ๑/๑๓ หมู่บ้านพฤกษา ๓๗
    ม.๑๕ ต.บางแม่นาง อ.บางใหญ่
    จ.นนทบุรี ๑๑๑๔๐

สามารถส่งแผ่นทองได้ตั้งแต่วันนี้
    จนถึงวันที่ ๑๖ สิงหาคม ๒๕๕๖
    เพื่อให้ช่างนำแผ่นทองหลอมในเตาหลอมแผ่นทองเหลืองก่อน วันหล่อจริง คือ วันที่ ๒๐ สิงหาคม ๒๕๕๖ นี้ค่ะ

ติดตามงานได้ที่

เวปธรรมะไทย

http://www.dhammathai.org/webbokboon/dbview.php?No=2011
    Attached Thumbnails

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2013
  2. sikko

ไฟล์ที่แนบมา:

3. sikko

แจกบุญ...ฟรีค่ะ

สำเร็จแล้วด้วยใจ
    ใกล้เห็นพระพุทธรูปที่อยู่ระหว่างการจัดสร้างทั้ง ๒ องค์แล้วนะคะ

พระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม องค์ที่ ๑
    มีขั้นตอนเตรียมขึ้นรูปปั้นด้วยดิน
    แต่งเป็นองค์พระด้วยเนื้อปูนปั้น ทาสี
    รอประดับทองคำแท้ทั้งองค์ในเร็ววันนี้
    เป็นองค์แทนพระผู้มีพระภาคเจ้าสมเด็จองค์ปฐม หน้าตัก ๔ ศอก

พระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมองค์ที่ ๒
    รวมทั้งเตรียมจัดสร้างองค์พระสมเด็จองค์ปฐมวิสุทธิเทพ พระพุทธสิกขี ขนาดสูง ๒.๕๐ เมตร ปั้นดิน เป็นขี้ผึ้ง
    ตอนนี้เรามี บล็อกซิลิโคนอย่างดี ซึ่งสมารถสร้างเพิ่มได้อีก ๑๐ องค์ ขณะนี้กำหนดงานทำพิธีเททองหล่อองค์พระ ในวันอังคารที่ ๒๐ ส.ค. ๒๕๕๖ นี้ ร่วมอนุโมทนาบุญกันนะคะ

แรงกำลังใจที่พวกเราชาวพุทธบริษัทผู้มีจิตศรัทธาต่อพระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระสงฆ์เจ้า
    ทำให้งานทุกด้านผ่านพ้นไปได้โดยราบรื่น มีความสำเร็จทางใจในทันทีที่ได้ทำ
    วัตถุใดๆ ในโลกที่เสกสรรปั้นแต่งขึ้นมาก็ต้องใช้จิตใจปั้นแต่งเป็นรูปร่างให้เห็นในจิตใจก่อนทั้งนั้น

และต้องใช้เวลาในการก่อร่างสร้างฐาน มีข้้นตอนการจัดสร้าง โดยต้องการกำลังใจ กำลังกาย ของผู้มีส่วนร่วมทุกดวงจิตดวงใจ

ขอน้อมถวายบุญทั้งหมดให้เป็นสมบัติในพระพุทธศาสนาที่ทุกท่านมีส่วนสร้าง ซ่อม
    ก็ด้วย เงินสลึง สตางค์ บาท ร้อย พัน รวบรวบ สะสมเป็นเงินจำนวนหนึ่ง
    แปลสถานะภาพเป็นองค์พระพุทธปฏิมากรณ์
    ให้ผู้พบเห็นได้เจริญจิตเจริญใจ เจริญศรัทธา
    เป็นปัจจัยให้สนใจศึกษาพระธรรมคำสอน
    นำไปสู่การฝึกฝนปฏิบัติ
    ผลทั้งหลายเกิดมีมากไม่อาจสาธยายเป็นคำอ่านเขียนใดได้ครบ

4. ปักธงชัย

ปักธงชัย เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ ณพล เลิศสุมิตรกุล และ ครอบครัว ร่วมทำบุญทุกอย่าง 500 บาท โอน 16/7/56
    อิทังปุญญะผะลัง
    ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขออุทิศผลบุญกุศลนี้แก่บิดามารดา ญาติพี่น้อง ครูอุปัชฌาย์อาจารย์ และอุทิศไปให้ทุกรูปทุกนาม ทั้ง 20 ชั้นพรหมโลก 16 ชั้นเทวะโลก มนุษย์โลก มารโลก ยมโลก อบายภูมิทั้ง 4 มี นรก เปรต อสูรกาย สัตว์เดรัจฉาน และ ในหมื่นโลกธาตุกับอีกแสนจักรวาลพิภพ ทั้งที่เป็นมนุษย์ อมนุษย์ รูปวิญญาณ อรูปวิญญาณ และ สรรพสัตว์ทั้งหลาย ทั้งที่เป็นมิตรและศัตรู ตลอดจนเจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้าทุกภพชาติ ขอให้ทุกรูปทุกนาม จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มมีเวรซึ่งกันและกัน อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย ขอให้ทุกรูปทุกนาม จงโมทนาบุญนี้ และพึงได้รับประโยชน์ความสุขเช่นเดียวกันกับข้าพเจ้าจะได้รับ ณ กาลบัดนี้เทอญ ขอผลบุญบารมีที่ข้าพเจ้าเคยทำมา และ ด้วยบารมีแห่งพระอริยเจ้าทั่วทั้งแสนโกฏิจักรวาล จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าสำเร็จมรรคผล เทอญ
    นิพพานะปัจจะโยโหตุ ปัจจุบันเนกาเล
    ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญ ครับ

5. sindhus

sindhus เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอร่วมบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม ๒ องค์
    โอน 50 บาท เข้าบัญชี ธ.ไทยพาณิชย์
    วันที่ 5 สิงหาคม 2556

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ

6. T@o@T

T@o@T เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2012
    ผมและญาติขอร่วมบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมด้วยครับ โอนเงินจำนวน 70 บาท แล้ววันที่ 6 ส.ค.56 เวลา 12.10 น.ครับ

7. isayan

isayan Active Member

ผมขอร่วมบุญด้วยครับ แต่ คงไม่ได้ไปร่วมงานน่ะครับ
    1. เจ้าภาพปิดทองคำแท้ 100 แผ่น กองละ 600 บาท หรือแผ่นละ 6 บาท
    หลักฐาน
    ธนาคารได้ดำเนินการตามคำสั่งโอนเงินของท่านเรียบร้อยแล้ว
    บริการโอนเงิน
    หมายเลขอ้างอิงธนาคาร 55306957
    วันที่ 09 ส.ค. 2556
    เวลา 11:32:51 Bangkok, Thailand (GMT +7:00)
    โอนเงินจาก:
    บัญชีผู้โอน BBL 225-0-630858
    ชื่อบัญชี สายัณห์ ชูหนู
    วันที่หักบัญชี 09 ส.ค. 2556
    โอนเงินไป:
    บัญชีผู้รับโอน SCB 0164350949
    ชื่อบัญชี KANOKWAN KHON / น.ส. กนกวรรณ คนซื่อ
    ส่ง SMS 088 631 8201
    วันที่เงินเข้าบัญชี 09 ส.ค. 2556
    จำนวนเงิน 600.00
    ค่าธรรมเนียม 25.00
    ผมขออนุญาติ คุณ ปักธงชัย ด้วยน่ะครับ ที่คัดลอกคำของท่านมา ขอบพระคุณมากครับ
    คุณ สายัณห์ ชูหนู และ ครอบครัว ร่วมทำบุญทุกอย่าง 600 บาท โอน 09/08/13
    อิทังปุญญะผะลัง
    ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขออุทิศผลบุญกุศลนี้แก่บิดามารดา ญาติพี่น้อง ครูอุปัชฌาย์อาจารย์ และอุทิศไปให้ทุกรูปทุกนาม ทั้ง 20 ชั้นพรหมโลก 16 ชั้นเทวะโลก มนุษย์โลก มารโลก ยมโลก อบายภูมิทั้ง 4 มี นรก เปรต อสูรกาย สัตว์เดรัจฉาน และ ในหมื่นโลกธาตุกับอีกแสนจักรวาลพิภพ ทั้งที่เป็นมนุษย์ อมนุษย์ รูปวิญญาณ อรูปวิญญาณ และ สรรพสัตว์ทั้งหลาย ทั้งที่เป็นมิตรและศัตรู ตลอดจนเจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้าทุกภพชาติ ขอให้ทุกรูปทุกนาม จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มมีเวรซึ่งกันและกัน อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย ขอให้ทุกรูปทุกนาม จงโมทนาบุญนี้ และพึงได้รับประโยชน์ความสุขเช่นเดียวกันกับข้าพเจ้าจะได้รับ ณ กาลบัดนี้เทอญ ขอผลบุญบารมีที่ข้าพเจ้าเคยทำมา และ ด้วยบารมีแห่งพระอริยเจ้าทั่วทั้งแสนโกฏิจักรวาล จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าสำเร็จมรรคผล เทอญ
    นิพพานะปัจจะโยโหตุ ปัจจุบันเนกาเล
    ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญ ครับ

8. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญทุกอย่าง 309 บาท โอนแล้วครับ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ