ข่าวทำบุญสำคัณไม่ควรพลาด

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย กระเจียว, 20 กันยายน 2004.

1. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    ขอเชิณทอดกฐิน 233 วัด และสร้างพระประธาน3องค์สร้างโบสถ์ 2 หลัง
    ขอเชินสร้างพระประธานปางตรัสรู้เพื่อถวายพระเจ้าตากสิน มูลค่า1900000 บาทณ สำนักสวนป่าอนุรักษ์ปฏิบัติธรรมทุ่งบอน อำเภอมะขาม จันทบุรี
    ท่านใดประสงค์ที่จะทำบุนเชินร่วมทำบุนกับคุณคะนอง เนินอุไร ผ่านธนาณัติในนามคุณคะนอง 483/11 ถนนประชาสงเคราะห์ 2 ดินแดง กทม 10400 โดยวงเล็บมุมซองว่าสร้างพระประธานปางตรัสรู้

ขอเชินสร้างรูปหล่อพระศรีอารยิ์ ท่านใดทำบุนจะได้พระบรมสารีริกธาตุแจกเชินทำบุนส่งธนาณัติได้ที่นายศรัณธร ยกเชื้อ 5/154 ม.5 ซอยนนทบุรี42 ถนนสนามบินน้ำ ตำบลบางกระสอ อำเภอเมือง นนทบุรี 11000 วงเล็บมุมซองว่าสร้างรูปหล่อพระศรีอารยิ์

ขอเชินร่วมสร้างโบสถ์พร้อมพระประธาน ณ สวนป่ากรรมฐานโลกทิพย์ มูลค่ากว่า2ล้านกว่าท่านใดประสงค์ที่จะทำบุนเชินร่วมทำบุนกับคุณคะนอง เนินอุไร ผ่านธนาณัติในนามคุณคะนอง 483/11 ถนนประชาสงเคราะห์ 2 ดินแดง กทม 10400โดยท่านวงเล็บมุมซองว่าทำบุนสร้างโบสถ์พร้อมพระประธาน

ขอเชินร่วมสร้างโบสถ์และซื้อที่ดินถวายวัดโดยท่านโอนเงินผ่านธนาณัติในนามพระพลาพร อิทธิยาโณ พระธาตุหนองพลวง ตำบลโคกกลาง อำเภอลำปลายมาศ บุรีรัมย์ 31130วงเล็บมุมซองว่าสร้างโบสถ์และซื้อที่ดินถวายวัด

ขอเชินร่วมไถ่ถอนชีวิตโคกระบือ ปล่อยปลาไหล 200 ตัว ปลาดุก 200 ตัว หอยขม 50 กก เพื่อถวายเป็นพุทธบูชาและถวายในวันพระปิยมหาราช ท่านใดสนใจเชินทำบุนธนาณัติได้ที่นายศรัณธร ยกเชื้อ 5/154 ม.5 ซอยนนทบุรี42 ถนนสนามบินน้ำ ตำบลบางกระสอ อำเภอเมือง นนทบุรี 11000 โดยวงเล็บมุมซองว่าไถ่ถอนชีวิตโคกระบือ

ขอเชินร่วมถวายหนังสือธรรมะเป็นทานโดยชมรมโลกทิพย์จะถวายหนังสือธรรมะแก่เรือนจำ 70กว่าโรงและวัดอีก100 กว่าโรงเป็นประจำทุกเดือน ขอเชินทำบุนได้ที่คุณคะนอง เนินอุไร ผ่านธนาณัติในนามคุณคะนอง 483/11 ถนนประชาสงเคราะห์ 2 ดินแดง กทม 10400โดยท่านวงเล็บมุมซองว่าถวายหนังสือธรรมะโลกทิพย์เป็นทาน

ขอเชินร่วมทอดกฐินสามัคคี ปี 2547 233 วัด 233 กอง เพื่อถวายแด่พระมหากษัตริย์ทุกพระองค์ กฐินปีนี้ระหว่างวันที่ 29 ตุลาคม ถึง 26 พฤศจิกายน 2547 โดยท่านสามารถทำบุนทอดกฐินได้ทุกปี โดยโอนเงินมาที่คุณคะนอง เนินอุไร ผ่านธนาณัติในนามคุณคะนอง 483/11 ถนนประชาสงเคราะห์ 2 ดินแดง กทม 10400โดยท่านวงเล็บมุมซองว่าทอดกฐินสามัคคี 233 วัด
    ขอผลบุนจงช่วยอำนวยศุภผลให้ท่านประสบแต่ความเจรินพิพัฒน์สถาพรสืบไป

ขอเชินร่วมทำบุนสร้างสมเด็จองค์ปฐม(พระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์แรกในล้านพระองค์)สูง 4 ศอก ณวัดท่าซุง อ.เมือง จ.อุทัยธานี โดยท่านสามารถร่วมทำบุนผ่านธนาณัติปณ. บ้านหมอ ศูนย์พุทธศรัทธา 77 หมู่7 ตำบลบ้านหมอ อำเภอบ้านหมอ สระบุรี (กรุณาวงเล็บมุมซองว่าสร้างสมเด็จองค์ปฐม)

ขอเชินร่วมทำบุนสร้างหนังสือธรรมะประวัติสมเด็จพระปัจเจกองค์ปฐมต้น (พระปัจเจกพุทธเจ้าองค์แรกในล้านพระองค์)10,000 เล่มโดยส่งธนาณัติในนามคุณโยธิน รังสีเลิศ ปณ ภาษีเจริน 21/17 ซอยละอองศรี ถนนเพชรเกษม แขวงหนองค้างพลู เขตหนองแขม กทม 10160(กรุณาวงเล็บมุมซองว่าสร้างหนังสือธรรมะประวัติสมเด็จพระปัจเจกองค์ปฐมต้น)

ขอเชินร่วมสร้างหนังสือธรรมะของครูบาอาจารย์ที่ตกเครื่องบิน 5 องค์ 50,000 เล่ม โดยท่านทำบุนได้โดยผ่านธนาณัตินามคุณสว่างจิต ศรีระษา สำนักศิลปวัฒนธรรม มหาวิทยาลัยขอนแก่น จังหวัดขอนแก่น 40002กรุณาวงเล็บมุมซองบริจาคหนังสือธรรมะครูบาอาจารย์ที่ตกเครื่องบิน

ขอเชินร่วมทำบุนบูรณะพระพุทธรูป 1,300,000 องค์ ณวัดพระธรรมกาย ซึ่งทางวัดพระธรรมกายได้สร้างพระพุทธรูปเสร็จ 300,000 องค์เมื่อราวๆเดือนเมษายน ปัจจุบันมี 1,300,000 องค์ โดยท่านสามารถทำบุนได้โดยผ่านธนาณัติในนามพระสมชาย ฐานวุฑโฒ วัดพระธรรมกาย อำเภอคลองหลวง ปทุมธานีกรุณาวงเล็บมุมซองทำบุนบูรณะพระพุทธรูป1.3ล้านองค์

ขอเชินร่วมทำบุนทอดกฐิน216 วัด216 กองณ ชมรมโลกทิพย์ ซึ่งมีประจำๆทุกๆปี โดยท่านทำบุนได้โดยผ่านธนาณัติคุณคะนอง เนินอุไร ซึ่งเป็นเจ้าของหนังสือโลกทิพย์ 481/11ถนนประชาสงเคราะห์ 2 ดินแดง กทม.10400 วงเล็บมุมซองทอดกฐิน216กอง
    ขอบุนกุศลที่ท่านได้ทำจงช่วยอำนวยศุภผลให้ท่านประสบแต่ความเจรินพิพัฒน์สถาพรตลอดไป

เนื่องด้วยทางวัดพระธรรมกายจะทำบุนถวายสังฆทานแก่พระสงฆ์จำนวน 3,000 วัดเพื่อถวายแด่พระราชินีในวันที่ 8 สิงหาคมนี้ที่วัดพระธรรมกาย ท่านใดสนใจทำบุนโดยผ่านธนาณัติในนามของพระสมชาย ฐานวุทโฒ วัดพระธรรมกาย คลองหลวง ปทุมธานี วงเล็บมุมซองว่าทำบุนสังฆทานสามพันวัด

เนื่องด้วยทางโลกทิพย์จะถวายหนังสือธรรมะแก่เรือนจำทั่วประเทศทุกอาทิตย์และถวายแก่วัด และโรงเรียนอีกสามร้อยกว่าโรง ท่านใดสนใจสามารถทำบุนได้โดยผ่านธนาณัติในนามของคุณคะนอง เนินอุไร มูลนิธิโลกทิพย์ 480/11ถนนประชาสงเคราะห์2 ดินแดง กทม 10400 กรุณาวงเล็บมุมซองว่าถวายหนังสือธรรมะแก่เรือนจำ
    ขอผลบุนจงช่วยอำนวยศุภผลให้ท่านประสบแต่ความเจรินพิพัฒน์สถาพรสืบไป

ขอเชินสร้างพระพุทธรูปที่ใหย่ที่สุดในโลก
    โครงการสร้างพระพุทธรูปที่ใหย่ที่สุดในโลกประจำเมืองภูเก็ต ปางมารวิชัย นามว่า พระพุทธมิ่งมงคลกว้าง25.45 เมตร สูง 45 เมตร โครงสร้างประกอบด้วยคอนกรีตเสริมเหล็ก ภายนอกติดโมเสกทองทั้งองค์ ประดิษฐาน ณ ยอดเขานาคเกิดซอยยอดเสน่ห์ หมู่10 ตำบลฉลอง อำเภอเมือง ภูเก็ต ถวายแด่ในหลวง ใช้งบประมาณ 40 ล้านบาท ท่านทำบุนได้โอนเงินเข้าบันชีมูลนิธิพระพุทธมิ่งมงคล(ศรัทธา45)ธนาคารกรุงไทย สาขาภูเก็ต เลขบันชี 8051895266 ขอผลบุนจงช่วยอำนวยศุภผลให้ท่านประสบแต่ความเจรินพิพัฒน์สถาพรสืบไป

*****ขออภัยที่สะกดไม่ถูก เพราะเวบพลังจิตพิมพ์ ย.หยิงไม่ได้จ้า

*****สำหรับผู้ที่อยู่ต่างประเทศ น่าจะส่งเป็นเช็คได้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2004
  2. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    น่าจะมีโอนผ่านบั_ชีทุกอันนะกระเจียว พี่คงทำได้อันท้ายสุดน่ะเพราะมีโอนเงินผ่านบั_ชี ทำธนาณัติไม่เป็นน่ะโอนมันง่ายกว่าโอนทางตู้เอทีเอ็มเลยน่ะ

3. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    รุ้สึก อันนี้ นิตยสารโลกทิพย์

จะเป็น ตัวตั้งตัวตี เรื่องนี้น่ะครับ

4. กระเจียว

ยังไง กระเจียวก็ขอแนะบุ_ข้อสุดท้ายนะคะ ร่วมสร้างพระพุทธรูปที่ใหย่ที่สุดในโลก อย่าพลาดเชียวค่ะ (แถมสะดวกดี มีแบบโอนเงินด้วย)

5. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อยากทำแต่ไม่ได้ทำ

6. ผไท

ผไท เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2004
    ขอบคุณครับน้องกระเจียว เดี๋ยวผมขอเป็นคนหนึ่งที่ได้ร่วมทำบุ_ด้วยนะ

7. ณฐมณฑ์

ณฐมณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2004
    อนุโมทนาค่ะที่บอกบุญมา ดิฉันตั้งใจว่าจะร่วมทำบุญด้วยคนค่ะ
    จากวันที่น้องกระเจียวโพสต์ไว้ก็นานแล้ว ทำบุ_ช่วงนี้ยังทันไหมคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2004
  8. ปาริสัชชา

ปาริสัชชา เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2004
    ขออนุโมทนากับคุณน้องกระเจียวด้วยนะครับ ที่มีจิตใจเป็นบุญกุศลนะครับ (อ้อ!...รูปใหม่ของน้องเหมือนคาวเกิร์ลหวานๆ ดูน่ารักดีครับ)

อีกอย่างที่รับปากน้องกระเจียวเรื่อง รวบรวมพุทธภาษิต หรือคำคมนั้น ผมกำลังค่อยๆพิมพ์อยู่นะครับ คือถอดข้อความจากเสียงอีกทีหน่ะครับ เลยต้องใช้เวลามากสักหน่อยนะครับ...และตั้งใจว่าขอร่วมบุญเพื่อเป็นธรรมทานจริงๆครับ ...

ผมขออนุญาตทักทายคุณณฐมณฑ์ในกระทู้นี้เลยนะครับ ผมไม่ได้เข้ามาหลายวันเห็นคุณ upload รูปพระงดงามเลยนะครับ (ไม่ทราบพระที่วัดไหน ผมถือโอกาสขอรูปไว้เลยนะครับ) ... ผมก็เพิ่งทราบข่าวบุญนี่เอง ก็ขอร่วมทำบุญพร้อมๆกันนะครับคุณณฐมณฑ์ คงไม่ช้าไปหรอกนะครับ ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2004
  9. ณฐมณฑ์

ณฐมณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2004
    พี่ปาริสัชชาขา
    คุณน้องใส่รูปไม่เป็นหรอกค่ะ มีบางท่านกรุณาทำให้น่ะค่ะ
    (ขอขอบคุณในกระทู้นี้อีกครั้งนะคะ)
    เป็นพระพุทธรูปที่จังหวัดอยุธยา คาดว่าเป็นพระวัดหน้าพระเมรุนะคะ
    เมื่อดิฉันเห็นภาพพระพุทธรูปนี้ที่ท่านนั้นuploadมาให้ครั้งแรก ดิฉันก็ก้มลงกราบภาพพระพุทธรูปด้วยศรัทธาที่หน้าเครื่องคอมพิวเตอร์นี้เลยค่ะ

และขออนุโมทนาค่ะ ที่คุณปาริสัชชาจะทำกุศลด้วยกัน

10. กระเจียว

ขอบพระคุณพี่ทั้งสองมากค่ะ

กระเจียวดีใจมากที่มีพี่ทั้งสองอยู่ในเวบนี้ เพราะเคยได้เห็นในพันทิพที่พี่ทั้งสองคุยกันก็รู้สึกเลื่อมใสมาก

รู้สึกว่ามีอะไรเกี่ยวเนื่องสัมพันธ์กัน

สำหรับหนังสือธรรมทานตอนนี้กระเจียวสั่งพิมพ์ไปเล่มนึงค่ะ

กำลังจะรวบรวมข้อมูลอีกเล่ม ตอนนี้ถ้าใครมีข้อมูลอะไรมาร่วมบุ_กระเจียวก็ยินดีรับไว้ค่ะ เพื่อเป็นธรรมทานร่วมกันค่ะ สาธุ

(kiss) ให้พี่ณฐ (f) ให้พี่ปาริสัชชา

11. กระเจียว

ขอกระซิบดังๆ

พี่เวบสโนว์ เขาหารูปให้พี่ณฐเองค่ะ เหอะๆ(})

12. ปาริสัชชา

ปาริสัชชา เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2004
    ผมขอขอบคุณ...คุณน้องกระเจียวมากๆ สำหรับดอกไม้(จัน...รึป่าว!)นะครับ... :p

หนังสือธรรมทานเล่มแรก ผมไม่ทันซะแล้ว แต่ขอร่วมโมทนาในกุศลจิตคุณน้องกระเจียวด้วยนะครับ ... หรือจะให้ช่วยทางอื่นๆด้วย เช่นค่าพิพม์ ฯลฯ ผมก็ยินดีนะครับ...

ส่วนเล่มสองผมคงทันนะครับ ผมถอดพระพุทธโอวาทจากแผ่นซีดีเลยช้ามากๆหน่ะครับ ... แต่ก็จะพยายามให้ทันเล่มสองนะครับ...

อะแฮ่ม!... คุณน้องกระเจียวเล่นกระซิบดังๆอย่างนี้ คุณเว็บสโนว์ก็เขินแย่หน่ะซิครับ แหมคุณณฐมณฑ์อุตส่าห์ "ปิดซะให้แซท" ขนาดนั้นแล้วนา...:p

แต่ผมขอบอกว่า ผมเองก็ชอบรูปนี้มากนะครับ อยากได้ภาพให_่ๆหน่อยจากคุณเว็บสโนว์บ้างหน่ะครับ ... :'(

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2004
  13. kitty

kitty บุคคลทั่วไป

อยากร่วมทำบุ_ด้วย

สวัสดีค่ะ
    เราอยากทำบุ_ด้วยค่ะ แต่เงินไม่ค่อยมี จะทำเพียง 100 บาทได้ไหมค่ะ
    ถ้ารวยเมื่อไหร่จะทำเยอะกว่านี้ค่ะ แต่ตอนนี้มีน้อยทำน้อยนะคะ แต่ต้องการร่วมทำบุ_กับเขาด้วยนะคะ

14. potisad

potisad เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2004
    ตัว ญ หายไปไหนแล้วครับ เหลือแต่ตัว _ มาแทนที่

ทานโทษนะครับทุกท่าน
    ผมขอนุ_าตหาตัว _ อยู่ครับ
    ผมทดลองพิมพ์ข้อความข้างบนว่า
    ตัว ญ หายไปไหนแล้วครับ เหลือแต่ตัว _ มาแทนที่
    แล้วมานก็ปรากฏดังนี้แล สวัสดีคร๊าบบบบ บะบ๊าย

15. 555

555 บุคคลทั่วไป

สู้ไปก่อนค่อยวอนพระเจ้า

สู้ไปก่อนค่อยวอนพระเจ้า

16. กระเจียว

งง เกี่ยวไรกะกระทู้ง่ะ อิอิ

แถวนี้พระเจ้าไม่มี มีประธานคือพระสมณโคดม พระธรรม และพระสงฆ์