ข่าวภัยพิบัติ แจ้งเตือนภัยก่อนปี 2555

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย เกษม, 18 ธันวาคม 2011.

1. CopperOxide

CopperOxide เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2010

โอ้ว ได้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์มาก ขอบคุณมากครับ

2. phaniiz12

phaniiz12 สมาชิก

3. แมวเหมียว99

แมวเหมียว99 เป็นที่รู้จักกันดี

คนกรุงเทพ..โดยเฉพาะผู้ชายใจร้าย...แมวเหมียวเจอมาแล้ว...2 คน ใจร้ายมากเลย..เสียใจ..จำไว้เป็นบทเรียน...อาจจะมีคนดีนะคะ..แต่ยังไม่เจอค่ะ

4. กสิน9

กสิน9 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2010
    มันเกี่ยวอะไรกับหัวข้อสนทนาครับ งง 5555555555555+

5. อาภานนฺโท

อาภานนฺโท สมาชิกใหม่

24 สิงหาคม 2009
    เตรียมเสบียงบุญให้เต็มที่ ทำใจยอมรับ ตายก่อนตาย

6. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    กลัวการปรุงแต่งในจิตตนเองจากข้อมูลภัยพิบัติมากกว่า
    สิ่งใดต้องเป็นไป ก็ต้องเป็นเช่นนั้นเอง ไม่มีทางเลี่ยง

ในความเป็นจริง คนที่ทำบุญมาอาจตายในกรณีนี้ก็มีถ้ากรรมส่งผล รอดตายพ้นจากภัย ไม่ตายก็มีมาก แล้วแต่กรรมปัจจโย วิปากปัจจโย

และในทางตรงข้าม คนบาปอยู่รอดได้ก็มี ตายไปก็มีอีกเช่นกัน
    คนที่ตายหรือรอดในภัยพิบัติ จึงไม่อาจสรุปไม่ได้ว่าดีหรือชั่ว แต่สรุปว่ามาจากกรรมวิบากส่งผลของแต่ละคน

คนที่เท่าทันแม้เผชิญภัยอยู่จึงไม่ต้องกลัว แม้กลัว ก็ให้รู้ว่ากลัวอยู่ ๆๆๆ จนกระทั่งความกลัวหายไป เห็นแต่ลมหายใจของตนและการปรุงแต่งในจิตที่มีไปก่อน

หากยังกลัว ควรสวดธารณปริตรจะช่วยได้มาก คาถานี้ป้องกันแม้ความร้อนจากดวงอาทิตย์ที่ขึ้นพร้อมกันในวันโลกาวินาส สวดมากๆจิตจะสงบลงเอง

พร้อมทั้งพิจารณาไปจะเริ่มเข้าใจจิตเราที่ปรุงแต่งในสื่งต่างๆ
    บางทีเจอของจริงไม่ทุกข์เท่าที่เราปรุงแต่งจิตไปก่อนล่วงหน้า

พุทธานัง ชีวิตตัสสะ นะสักกา เกนะจิ อันตราโยกาตุง ตถา เตโหตุ
    ภัยอันตรายใดๆไม่บังเกิดแก่พระพุทธองค์ฉันใด ขอภัยทั้งหลายเหล่านั้นจงไม่บังเกิดแก่ทุกท่านเช่นเดียวกันเทอญ

7. dekwaT_ใจทรนง

dekwaT_ใจทรนง เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2011
    ผมเคยเก็บเรื่องพวกนี้นะครับ ไว้ในคอมพิวเตอร์เยอะมาก + หาหนังสือมาเป็นตั้ง + เก็บไว้สมอง ปรากฎว่าไม่มีประโยชน์เลยครับ คิดไปก็ปวดกบาลเป็นกังวลไปป่าวๆ ลบหมดละ
    เชื่อคำสอนของพระพุทธองค์ครับ
    ให้มีสติอยู่กับปัจจุบันแล้วจะสบายเองอะไรจะเกิดก็เกิดเองครับ
    และเราควรสร้างบุญกับพระโพธิสัตว์ไว้เยอะๆนะครับ บารมีท่านมากสร้างบุญมาเยอะท่านช่วยเราได้ครับ หมั่นระลึกถึงท่านครับเพราะพระองค์มาเพื่อช่วยเหลือสรรพสัตว์ครับ ลองดูนะครับแล้วท่านจะรู้เองเหมือนมีลางมาบอกครับ
    อย่ามัวแต่คิดเรื่องพวกนี้เลยครับ

เชื่อผมนะ ผมน่ารักกว่าเยอะและรักทุกคนด้วยพรหมวิหาร 4
    :cool::cool::cool: นะจ๊ะ

8. pintongpun

pintongpun เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2009
    ความตายไม่ใช่สิ่งที่น่ากลัวครับ สิ่งที่น่ากลัวคือการมีชีวิตอยู่มากกว่า หากเกิดภัยพิบัติขึ้นมาจริง ๆ จะทนอยู่ได้หรือครับกับความสูญเสียที่เกิดขึ้น กับคนที่เรารัก คนที่เรารู้จัก ผู้คน สรรพสัตว์มากมาย ที่ต้องล้มหายตายจาก หากเกิดขึ้นมาจริงๆ ผมคนนึงละครับที่พร้อมรับกับสิ่งที่จะเกิดขึ้น และยินดีหากจะต้องตายร่วมกับคนที่ผมรักและเพื่อนมนุษย์ทุกคน

9. tawansongsaeng

tawansongsaeng เป็นที่รู้จักกันดี

ดาวนิบิรุไม่ได้มีแสงสว่างในตัวเองนะครับ
    แต่มันสะท้อนแสงจากดวงอาทิตย์จึงแลดูเหมือนมีแสงสว่างในตัวเอง
    ซึ่งดาวนิบิรุนี้ยังต้องรอความชัดเจนว่ามีอยู่จริงหรือไม่ครับ

10. kotak50

kotak50 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจะทำความดี ลดความเห็นแก่ตัว เห้นแก่ได้
    ทำบุญมากๆๆ หมั่นทำสมาธิ ภาวนา ให้มากขึ้นๆๆละนะ
    ลด ละ เลิก ความโลภ โกรธ หลง ให้เบาบางลงให้ได้มากที่สุดละ
    เตรียมพร้อมทั้งกาย ใจ กับเหตุการณ์ที่อาจจะเกิดขึ้น
    เตรียมยา อาหาร น้ำ เสบียง ละนะ(ไม่ประมาท อะ)

11. skyroad

skyroad เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2011
    เห็นด้วยกับท่านเป็นอย่างยิ่งค่ะ ^^ การตายไม่สามารถสรุปได้ว่าคนผู้นั้นดีหรือชั่วได้จริงๆค่ะ ขึ้นกับเหตุปัจจัยที่ส่งผลก็เท่านั้น ส่วนตายแล้วไปไหนก็ขึ้นกับขณะจิตที่ตายกับกรรมที่ทำมาเท่านั้น:cool:

12. mithila

mithila เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2011
    บทนิพนธ์ของรัชกาลที่ 5

เห็นหน้ากันเมื่อเช้า...สายตาย
    สายอยู่สุขสบาย... บ่ายม้วย
    บ่ายอยู่ร่าเริงกาย...เย็นดับ ชีพณา
    เย็นอยู่หยอกลูกด้วย...ค่ำม้วย ดับวิณญาณ

ตอนนี้กำลังฝึกมรณานุสติอยู่ค่ะ นึกถึงนิพพานเป็นอารมณ์ความตายไม่มีนิมิตหมาย โลกไม่เที่ยง แต่ความตายนี้เที่ยงท้และแน่นอนค่ะ

13. กราฟ

กราฟ Active Member

17 ธันวาคม 2010
    รอทุกวันความตายเนี๋ย

14. chai2525

chai2525 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเตรียมทำใจไว้แล้ว อะไรจะเกิด มันเกิดอยู่วันยันค่ำ เป็นอยู่ทุกยุค ทุกสมัย ทุกกัปป์ เป็นวัฐจักรของสัตว์โลก มีเกิดก็ย่อมมีดับไปเป็นธรรมดา ถ้าตายขอไปพระนิพพานเพียงจุดเดียวครับ สาธุ...

15. สิบหก

สิบหก เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2010
    ใครหน่อ...........รังแกแมวเหมียว ได้ลงคอ ........... ใจร้าย...........555+

16. jantra2008

jantra2008 เป็นที่รู้จักกันดี

ไปสวดมนต์ไหว้พระทำสมาธิแก้กรรมกันเถอะนะพวกเราชาวกรุงเทพ เกิดมาแล้วก็ต้องตายกันทุกคนแต่ถ้าตายแล้วขอไปสวรรค์ดีกว่านะ

17. ชัยบวร

ชัยบวร เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    เห็นด้วยกับคุณ "ธัมมนัตา" เช่นกันครับ

18. lungchok

lungchok สมาชิกใหม่

เกิดเเก่เจ็บตายเป็นเรื่องธรรมชาติ คนเราเกิดมาก็ต้องตาย ให้เรารู้วันตายเราก็หลบหลีกไม่ได้ ปัจจุบันนี้ทำให้ดีที่สุดของแต่ละวันดีกว่า ถึงเวลาถ้าเกิดจริงๆ เมื่อเราถูกกำหนดโดยกฏเเห่งกรรมแล้วให้หนีไปไหนก็ไม่พ้นความตายอยู่ดี จะวิตกกังวนกันไปทำไม ถ้าเกิดขึ้นจริง แล้วหนีไปได้ ไม่เกิน 80-90 ปี ก็ตายอยู่ดี แค่ ตายก่อน ตายหลังเท่านั้น

19. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นสัญญาณว่าฝนจะมาเร็วกว่าปกติมังคะ

20. เอื้อมบุญ

เอื้อมบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2011
    :cool:
    เห็นด้วยค่ะ และส่วนตัวคิดเองว่า
    หากเกิดภัยพิบัติขึ้นจริง เราก็ไม่ควรคิดมากหรือหนีกรรม ทุกอย่างก็คงจบๆไปตามกาลเวลา ดูอย่างท่านโมคคัลลาเป็นตัวอย่าง(จบกรรมด้วยการชดใช้กรรม..)และคงมีหลายๆท่านที่รู้แจ้งเรื่องภัยครั้งนี้ ท่านเมตตามาเตือนเราให้เร่งสร้างบุญและเตรียมจิตสู้ภัยพิบัติ เราเกิดมาในยุคนี้มีกรรมร่วมกันมา ก็คงต้องปล่อยให้กฎนี้ทำงานต่อไป..:'(