ข่าวสำคั_มากกก...

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย ผไท, 20 ตุลาคม 2004.

1. ผไท

ผไท เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2004
    มีคนส่งเมล์มาให้
    ช่วยบอกต่อ ๆ กันด้วยนะครับ

 ช่วงนี้เลิกกินไก่เลยนะเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ

 พี่ที่เรียนโทด้วยกันเค้าทำงานอยู่กรมที่เค้าตรวจโรคไข้หวัดนก

 พี่เค้าบอกว่า ตอนนี้โรคกระจายไปทั่วควบคุมไม่ได้แล้ว

 คนในกรมไม่มีใครแตะไก่แล้ว อย่าไปกินละกัน

2. casy99

casy99 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2004
    แน่ใจ?

ข่าวที่อ้างถึงน่าจะรับฟังไม่ได้เพราะ ยังไม่มีการยืนยันอย่างเป็นทางการ เป็นเพียงข่าวลือออกจากปากโน้นทีปากนี้ที กว่าจะมาถึงอาจจะบอกกันว่าแค่มองไก่ ก็ต้องตายแล้ว ใช้สติในการพิจารณาน่าจะเป็นเหตุและผลมากกว่านะ

3. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    ปิดข่าว หรือ ข่าวภาคใต้ มันกลบ

...

4. mirinda

mirinda บุคคลทั่วไป

กินไก่สุก ๆ ไข่ สุก ๆ ไม่เป็นไรแน่ ๆ เชื่อซิ ถ้าไม่กินซิ เกษตรกรผู้เลี้ยงไก่ของเรา คนขายไก่ย่าง ไก่ปิ้ง คนทำไม้ขนไก่ขาย เค้าคงเสียใจแย่ซิ แค่รายได้ลดนี่ ก็น่าสงสารเค้ามากเกินไปแล้วนะ
    ลองคิดถึงหลักความจริงอีกข้อนึงซิ ปีที่ผ่าน ๆ มาเอาย้อนหลังซะ 5 ปี ก่อนที่จะเกิดโรคนี้ ไม่ใช่ซิ ในความคิดของเรา เราคิดว่าโรคนี้เกิดมานานแล้ว เคยได้ยินไหม โรคห่าไก่น่ะ ที่ไก่มันจะตายยกเล้า เมื่อก่อนบ้านเราเป็นเกษตรกรเราจำได้ดี แต่โรคนี้ยังไม่ได้เป็นดารา ไม่ดังไง คนตายจากโรคมะเร็ง เบาหวาน อุบัติเหตุ ปีหนึ่ง ๆ ยังมากกว่าโรคนี้เลย แล้วทำไมไม่คิดถึงกันมั่ง ไข้หวัดนก คนตายกี่คนกันเอง แล้วที่เสือตายเยอะ ๆ นะ คิดดูอีกแง่ซิ รู้สึกแปลก ๆ ไหม ก่อนที่จะหนาวนี่ มันมีข่าวเรื่องสัตว์อะไรสักอย่างนึงนะ ที่มันมีมากเกินไป เกี่ยวกับเรื่องการนำเข้า หรือไงนี่แหละ จำไม่ได้แล้ว อยู่ ๆ เสือก็มาตายจากไป คนที่ไปตรวจสอบเค้าบอกว่าเป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐ แต่รู้สึกเค้าไม่ได้บอกว่าใคร พวกกันเองรึเปล่าก็ไม่รู้ ใช้กระแสเพื่อปกปิดอะไรไม๊นะ ก็ลองคิดอีกแง่แล้วกันนิ หลายมุมมองดี

5. mirinda

mirinda บุคคลทั่วไป

เข้าใจทำนะ คุณ Kamen rider อย่าไปกดเชียว

6. Fat man

Fat man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ขออนุ_าติแสดงความเห็นครับ
    กระทู้คุณผไทมีประโยชน์นะครับ แต่ผมว่าข้อความคุณCasy99กับคุณMirindaก็น่ารับฟัง...มีเหตุมีผล ทุกวันนี้ผมก็ยังกินไก่สุกอยู่ แต่ก็จะทำให้ผมระวังมากขึ้น ขอบคุณครับ

7. ab

ab เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2004
    อืมไม่กินไก่เหมือนกันแต่เผลอกินน้ำซุปอ่ะ เป็นไรรึป่าวคะ แต่มันก็สุกๆแล้วทั้งนั้นนะ

8. อึดเบเกอรี่

อึดเบเกอรี่ Active Member

8 พฤศจิกายน 2004
    ง่ะ ... กินไก่ทุกวันเลย

แต่สุกแล้วนะ

... ที่วัด ยังทำกะหรี่ปั๊บไส้ไก่ อยู่เลย
    ( ขายหมดเกลี้ยงเลยด้วย )

9. คุณน้องโอ๋

คุณน้องโอ๋ สมาชิกใหม่

21 พฤศจิกายน 2004
    ถ้าสุกแล้วก็ไม่เป็นไร
    ขนาดหมอข้างๆ เรายังกินไก่อยู่เป็นนิจ (kiss)