ข่าวแม่ชีทศพร ถึงช่อง 3 แล้ว..หลังจากมีกระแสวิพากษ์กันมากมาย(มีคลิป)

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ผู้เตือน warn, 27 เมษายน 2011.

1. kabukiman

kabukiman เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    ที่บอกว่า "คุณวิเศษที่สามารถมองเห็นอดีตกรรมของผุ้อื่นได้นั้น มีเพียงพระพุทธเจ้าเท่านั้นที่สามารถมองเห็นได้" ไม่จริง คนที่ปฏิบัติมานานย่อมรู้ดีว่าได้หรือไม่ได้ คุณปฏิบัติมั่งรึเปล่า???

ใครว่าพระโมคคัลลานะไม่รู้กรรมของตัวเอง ท่านรู้ รู้แม้กระทั่งอนาคตว่าตัวเองจะถูกดักทำร้าย ท่านจึงใช้อิทธิฤทธิ์ของท่านหลีกเลี่ยงมาตลอด พระพุทธเจ้าท่านจึงมาชี้ทางให้พระโมคคัลลานะรับกรรม ท่านจึงยอมปลงขารให้โจรป่าฆ่า ก่อนจะขาดใจตายท่านได้ถอดจิตไปเฝ้าพระพุทธเจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 เมษายน 2011
  2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ใช้่ Font Verdana ขนาด 3 ครับ

3. Preeya54

Preeya54 สมาชิก

1 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอเป็นกำลังใจให้แม่ชีค่ะ เจตนาของแม่ชีท่านดี ดิฉันรับเอาแต่สิ่งดี ๆ ค่ะ ขอให้คุณแม่ผ่านพ้นไปได้ด้วยดีค่ะ

4. Monarchtoon

Monarchtoon Active Member

จงพิจารณาตนเถิด ประเสริฐแล

5. Monarchtoon

Monarchtoon Active Member

ผมเชื่อมั่นในเจตนาอันเมตตาอันล้นเหลือของแม่นะครับ
    ขอให้บททดสอบอันนี้ผ่านไปเร็ว ๆ

6. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ผู้มีปัญญาไม่ควรให้สิ่งที่ล่วงแล้วตามมา ไม่ควรหวังในสิ่งที่ยังมาไม่ถึง ผู้มีปัญญาได้เห็นในธรรมซึ่งเป็นปัจจุบัน ควรเจริญความเห็นนั้นไว้เนือง ๆ ควรรีบทำเสีย
    ผู้มีปัญญา ซึ่งมีธรรมเป็นเครื่องอยู่ มีความเพียรแยกกิเลสให้หมดไป จะไม่เกียจคร้าน ขยันหมั่นเพียรทั้งกลางวันและกลางคืน

คำสั่งสอนอันเหนือกาลเวลาของท่านพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต

7. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    :z2 หนูพึงได้ดูคลิปคะ ก็สงสัยมาตั้งนานแล้วละ เพราะว่าหนูเองก็เป้นคนหนึ่งที่มีของเก่า(พระ และท่านผู้รู้บอกคะ)ทำให้มีโอกาสส่องกรรมให้ผู้ไปวัดป่า(หลวงปู่แนะนำให้มาหาหนูคะ) หนูก็งง เมื่อถูกถามว่า จะมีวิธีแก้ไหม????งง เพราะหนูเห็นแค่สิ่งที่เค้าทำ แต่ไม่มีวิธีแก้ติดมาด้วย ก็เลยบอกว่า "ไม่รู้คะ ไม่มีวิธีแก้ติดมาด้วย จะทำยังไงหนูไม่รู้"ก็เลยสงสัยมาตลอดว่า คนแก้กรรม เค้ารู้ได้ไง ว่าต้องทำอย่างไร สงสัยหนูคงยังไม่มีปัญญามองออก

8. aumzaza

aumzaza เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเข้าใจแม่ชีครับ
    แม่ชีท่านเห็นกรรมอย่างใด ก็บอกวิธีแก้ไปอย่างนั้น บอกตรๆตามสไตร์แม่ชี

แม่ชีช่วยเหลือมนุษย์เข้าใจท่านบ้าง
    คุณดูคลิปนั้นระเอียดหรือยัง
    แล้วที่ท่าน...มาว่าแม่ชี
    ท่านทำได้อย่างแม่ชีรึเปล่า

ตอนนี้แม่ชีคงรู้ว่า จะมีกรรม มาหาท่าน
    ท่านก็คงจะรู้

9. sron2006

sron2006 เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2006
    เขาไปทำอะไรให้คุณหรอ บาปจัง

10. ภวรัญชน์

ภวรัญชน์ สมาชิกใหม่

เราไม่ได้ถือศีลเสมอท่าน ไม่สมควรที่จะมาวิภาควิจารณ์แบบเสียๆหายๆ นะคะ คนทุกคนมีกรรมเป็นกำเนิด แม้แต่ท่านแม่ชียังต้องมาเจอวิบากกรรมอันนี้ อยากขอให้ทุกคนหยุดสร้างกรรมให้กับตัวเองเถอะค่ะ เป็นกำลังใจให้แม่ชีนะคะ บททดสอบครั้งยิ่งใหญ่ครั้งนี้ขอให้ผ่านไปได้ค่ะ

11. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    ;41
    pig_balletขอบคุณมากนะคะ อ๋อ!!ที่แท้เป็นแบบนี้เอง แต่บางทีหนูเห็นคนมาส่องกรรม เค้าทุกข์ใจ ;9kก็รู้สึกสงสาร อยากจะช่วย เพราะอดีต คนละเรื่องกับปัจจุบัน หนูอยากให้คนดีๆ ทำดี ได้ผลดี แต่หนูก็ไม่รู้จะช่วยยังไง ที่ช่วยได้จริงๆก็แค่บางคนที่เค้ามี เจ้ากรรมนายเวรติดตาม หนูจะช่วยคือเป็นล่าม ให้เค้าได้ติดต่อกัน พูดธรรมะให้วิญญาณได้อ่อน ยอมความ ยอมอโหสิกรรม สำเร็จก็รู้สึกยินดี
    บางที่หนูก็ยังเคยคิดเสียใจว่า "แหม!อุตสาห์เห็นแล้ว แต่กลับไม่รู้ว่าต้องทำอะไร แบบนี้ไม่เห็นยังจะดีกว่ามั้ย?" ก็เลยไม่เคยคิดอยากจะเห็น แต่พอไม่อยากเห็น กลับเห็นชัดขึ้น เห็นลึกลงไปในอดีตมากขึ้น
    ขอบคุณอีกครั้งนะคะ ที่ให้ความรู้ ทำให้เข้าใจมากขึ้น ;41 อิจิโกะ คนส่องกรรม rabbit_eating

12. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เฝ้าติดตามเรื่องนี้มาพอสมควร แต่ยังขาดความกล้าหาญที่จะวิพากย์
    ขอเป็นผู้ชมต่อไปนะคะ

13. มรรค 8 ประการ

มรรค 8 ประการ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    ที่ผมจะกล่าวไม่ต้องการที่จะขัดแย้งใคร แตจะบอกว่าภูมิทางธรรมคนเราไม่เท่ากัน วิบากกรรมก็ไม่เหมือนกัน เมื่อคนเรามีความทุกข์วิธีแก้ก็ย่อมไม่เหมือนกัน อย่างกรณีนี้แม่ชีท่านมองที่ต้นเหตุ แล้วจึงหาวิธีแก้ให้ เพื่อให้เป็นการตัดปัญหาที่เกิดขึ้นกับคนนั้นๆ ที่แม่ชีบอกว่าให้นอนกับชายหนุ่ม เพื่อเป็นการแก้เคล็ด ท่านไม่ได้บอกให้ไปมี sex กับชายหนุ่ม ฉะนั้นการกระทำที่ไม่เข้าข่ายว่าหมิ่นเหม่ แต่สังคมเรามักมองในแง่ด้านลบ คิดว่าการนอนกับผู้ชายคือต้องมี sex พระอนาคามีนอนเตียงเดียวกันยังไม่คิดเรื่องการมี sex ก็ย่อมได้ อย่ามองกันในแง่ลบกันอีกเลยน่ะครับ

14. Cutie Kung

Cutie Kung เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2010
    เป็น คห ที่ตรงใจเป็นอย่างมาก เห็นด้วยอย่างยิ่้ง

มิกล้า ...... ปรามาส
    สุดท้าย ... อัตตนา โจทยัตตานัง
    ท่านที่วิพากษ์วิจารณ์แม่ชีแบบคะนองปาก ท่านได้พิจารณาตนแล้วหรือยัง

15. วสันตฤดู

วสันตฤดู เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ไม่ได้ดูคลิปตามที่เป็นข่าวค่ะ เลยไม่เชื่อในสิ่งที่ออกข่าว โดยปกติเคยดูในรายการชั่วโมงพิศวงที่เเม่ชีทศพรมาไขกรรมเเละบอกวิธีเเก้กรรมให้ดารา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 เมษายน 2011
  16. herriken

herriken Active Member

สอนกันแบบนี้งามมมมมมมมมมมมมม จิง ๆ ครับ (งามใส้)

17. prariwats

prariwats สมาชิก

7 มิถุนายน 2009
    ฝึกสมาธิ ก่อนนั่งให้สมาทานศีล5 แล้วจึงนั่งสมาธิ เพื่อความสงบ สุดแท้แต่บุญวาสนาของแต่ละคน จะนั่งสมาธิได้ถึงไหนผมชอบที่แม่ชีสอนให้สมาทานศีลก่อนนั่ง

18. neaz

neaz สมาชิก

24 กรกฎาคม 2006
    กรรมเป็นเครื่องส่อเจตนา ไม่มีใครหนีกรรมได้ สุดท้ายความจริงก็เปิดเผย

19. honey_bee414

honey_bee414 เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2009
    พี่ๆ เพื่อนๆ กัลยาณมิตรทุกท่านค่ะ ยังไงวันพรุ่งนี้ 28 เม.ย - 1 พ.ค. 54 เจอกันที่วังน้อย มจร.ไปร่วมทำบุญถวายภัตราหารพระ<WBR>รับปริญญาพระ 2,000 รูปกันนะค่ะ ถ้าเราเอาจิตไปปรุงกับคำพูดของค<WBR>นอื่นเราก็เป็นทุกข์ มีสัมมาวาจาดีกว่าค่ะ ใครจะทำอะไรก็ช่างเขาเถอะ เอาเวลาของเราไปทำเรื่องที่เป็น<WBR>ประโยชน์กับส่วนร่วมเพื่อทำนุบำ<WBR>รุงพระพุทธศานาดีกว่าค่ะ อนุโมธนาบุญกับพี่ๆทุกท่านที่ไป<WBR>ช่วยงานนะค่ะ เจอกันที่วังน้อยจ้า

เหนื่อยใจกับพวกที่ชอบกล่าวว่าคนอื่น แต่ตัวเองไม่เคยทำคุณงานความดีสร้าางกุศลเลย.. *-*

ขอพักข่าวที่ทำให้จิตตกก่อนนะค่ะ ขอยึดพระพุทธโอวาท ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าว่า... ทำจิตใจให้ผ่องใส... ทำกุศลให้ถึงพร้อม ดีกว่าค่ะ

ไปงานรับปริญญาพระ 2,000 รูปดีกว่า คุณแม่ชีทศพร ท่านเป็นเจ้าภาพถวายภัตราหาร
    ตั้งแต่วันที่ 28 เม.ย. - 1 พ.ค. 54 ค่ะ ขอร่วมพลคนทำบุญ....เหอะๆๆ
    ( อ๊ะๆๆ สำหรับคนที่สงสัยกว่า คุณแม่ชีโดนข่าวกระแสแรง แล้วรีบสร้างกุศลความดีหรือเปล่า.. อยากจะบอกว่า ขอช่วยกรุณาไปดูข้อมูลให้ดีนะค่ะ ก่อนจะวิจารณ์ เพราะท่านทำมานานหลายปีแล้วค่ะ ไม่ได้แค่เพิ่งจะมาทำ ท่านทำนุบำรุงพระพุทธศาสนามานานแล้ว)

ขอขอบคุณเว็บพลังจิตนะค่ะ ที่ให้พวกเราได้ลงกระทู้เพื่อแสดงความคิดเห็น และบอกกุศล คุณงามความดีมาตลอด... อนุโมธนาบุญค่ะ *-* สาธุ ...

ขอพักเหนื่อยใจไปสร้างกุศล คุณงามความดี หั่นผัก ทอดปลา เสริฟ์อาหาร ล้างจาน แจกมหาทาน ถวายภัตราหารพระ ก่อนนะค่ะ...

คงไม่ได้เล่นเน็ตไปหลายวันค่ะ ขอไปเติมกำลังใจเพื่อเป็นคนดี คนที่ทำประโยชน์กับส่วนรวม กับพระศาสนาบ้าง.. แม้จะไม่ได้เสี้ยวของคุณแม่ที่ทำก็ตาม .... ไปละค่ะ *-*

http://palungjit.org/threads/บุญด่ว...ะสงฆ์-2-000-รูป-รับปริญญา-มจร-วังน้อย.288175/

บุญด่วน! ขอเชิญร่วมทำบุญร่วมเป็นเจ้าภาพ<WBR>ถวายภัตราหาร
    ในงานพิธีรับปริญญา ประจำปี ๒๕๕๔

“เงินหาได้ แต่โอกาสหาไม่ได้”

ครั้งหนึ่งในชีวิต ทำบุญถวายภัตราหารพระสงฆ์วันละ 2,000 รูป

ร่วมทำบุญแจกมหาทาน คนมาร่วมงานไม่ต่ำกว่า 10,000 คน

ตั้งแต่ วันที่ 29 เม.ย.2554 – 1 พ.ค. 2554
    ณ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทย<WBR>าลัย อ.วังน้อย จ.อยุธยา

chearrร่วมทำบุญ สามารถนำผลไม้ อาหารคาวหวาน ไปร่วมทำบุญด้วยกันที่ มจร.ได้นะค่ะ
    รบกวนไปถึงประมาณ 10 โมงเช้าค่ะ อนุโมธนาค่ะ สาธุ

chearr ร่วมทำบุญได้ที่

ชื่อบัญชี กองทุนบุญนิธิสหกรณ์ วัดพิชัญาติการาม วรวิหาร
    - ธนาคารกรุงเทพ สาขาธนบุรี 107-0-67877-4
    - ธนาคารกรุงไทย สาขาท่าดินแดง 044-0-03531-7

ขอกราบนอบน้อมขออนุญาติคุณครูบา<WBR>อาจารย์ ดร.แม่ชีทศพร เทวาพิทักษธรรม
    บอกบุญญาติธรรมค่ะ

ลูกศิษย์หลังกุฏิ
    <!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 เมษายน 2011
  20. ภวรัญชน์

ภวรัญชน์ สมาชิกใหม่

ทำอย่างไรได้อย่างนั้น คิดอย่างไรได้อย่างนั้น สุดท้ายความจริงจะคุ้มครอง สู้ๆค่ะแม่