ข้อคิดสำหรับน้องๆที่ถามเรื่องพระ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย มันตรัย, 26 พฤษภาคม 2015.

1. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีเห็นหลายๆท่านที่สอบถามเรื่องพระ เก๊บ้างแท้บ้าง ไม่อยากให้เล่าประวัติ นิทาน นิยาย เพราะจะทำให้ไม่ได้ข้อมูลที่แท้จริงและถูกต้อง เพราะคนตอบจะเกรงใจ เช่นได้พระมาจากปู่ จากตา ผ่านสงครามโลก1-2 ผ่านเรื่องราวหวาดเสียวใดๆ พระแท้ก็คือพระแท้ พระเก๊ก็คือพระเก๊ เอารูปลงแล้วก็สอบถามที่มาที่ไปเก๊แท้ก็พอ บางทีการที่เราเอาประวัติ นิยาย นิทานมาลง ถ้าเป็นพระเก๊มันจะเป็นผลไม่ดีทำให้ลามปามไปถึงปู่ย่าตายายผู้มอบให้ ท่านเหล่านั้นไม่มีความรู้เรื่องพระ ท่านมอบให้ด้วยความเมตตา บางรายตั้งใจกุเรื่องขึ้นมา บางรายก็เล่าตามประสาถึงจะเป็นพระเก๊ก็ตามที บางรายได้พระเก๊มือผีกุ(เรื่องเพื่อหลอกเอาตังค์คนอื่น)วังหน้าวังหลวงฯ มาสอบถามถ้าเล่านิทานมาด้วยคนก็จะไม่กล้าให้ข้อมูลเต็มที่เพราะเกรงใจกัน คนชอบพระ กับคนดูพระเป็นบางทีก็ต่างกันคนละโลกเลยครับ บางคนมีพระเป็นหมื่นองค์ แต่เป็นพระเก๊ทั้งหมดก็มี เช่นพวกพระเก๊มือผีกุ(เรื่องฯ)วังหน้าวังหลวงฯ มีเยอะครับ ก็ขอว่าอย่าโกรธกันที่มาบอกกล่าวแบบนี้ แต่มันจะดีกับตัวน้องๆพี่คนที่สอบถามเรื่องพระครับ รับไว้พิจรณาด้วย หากกระทู้นี้พี่น้องคิดว่าไม่สร้างสรรค์ก็โหวตปิดได้ครับ
    *ใครที่คิดว่าเช่าพระจากคนเฒ่าคนแก่แล้วต้องแท้ คิดใหม่นะครับ ยิ่งแก่ยิ่งเผ็ดยิ่งเข็ดฟัน*

ไฟล์ที่แนบมา:

2. sit01

sit01 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2009
    พ่อโต บางพลี กรุแตกรุ่น 2 สวยจัง

3. มันตรัย

ขอบคุณพี่sit01มากครับ สายตาพี่ข้าน้อยขอคาราวะเลยครับ หลายๆท่านยังดูไม่ออกเลย ผมเองก็เพิ่งแยกแยะได้ไม่นานนี้เองครับ สุดยอดครับพี่

4. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ชอบตรง ที่ว่า แท้เป็นแท้ เก๊เป็นเก๊ ขอรับ
    อ้อพระหลวงพ่อโตองค์นี้ท่าเบื่อบอกน้องๆบ้างจะเป็นพระคุณ นะขอรับ :cool:

5. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

วัดบางพลีสวยจังครับ องค์นี้พี่มันตรัยจะเอามาแจกน้องๆ ป่ะครับ :cool:

6. มันตรัย

ขอบคุณที่คิดถึงกันนะครับ :cool:

7. paraw

paraw เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    อย่าท้อครับ พี่:cool:

8. ซ่อนหา

ซ่อนหา เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    โดนใจเลยครับพี่ เล่นพระต้องใจกว้างครับ เปิดใจรับความจริง ถ้าจะเล่นจะศึกษาก้อขอให้ยึดหลักสากลนิยมไว้ก่อน ส่วนที่ชอบที่ศรัทธา บรรพบุรุษให้มาเก๊แท้ไม่เป็นไร เอาไว้ระลึกถึงท่าน

ผมเองก้อมีพระสมเด็จเก๊ๆ พระเก๊ๆ รุ่นปู่ให้มาก้อเก็บไว้ครับ หยิบมาดูให้ระลึกถึงคนให้ก้อสุขใจเงียบๆ

9. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นบางคน เเกล้งทำมาถามครับ..พอใครไปติเข้าหน่อย ล่ะก็...

เหมือน ผีเข้าทันที...เหมือนขุดหลุม รอใครมาตก บางคนก็ อิโก้สูง ทำเหมือนจะรู้

อยากจะดัง ประชดบ้าง เหน็บบ้าง ก็ว่ากันไป.. (นี่ยังไม่รวมพวก เนียนมาเปิดโรงลิเกนะเนี่ย)

ไม่ได้ว่าสอนนะครับ ดูอย่างผม (ไม่ได้อวด) ผมโง่จะเเย่ ทุกวันนี้ก็ถาม ที่สำคัญ...

ครับลูกเดียว ไม่มีหลวม...

สงสัย ถาม..อายครูไม่รู้วิขา เขาไม่ตอบ..ก็ห้ามโกรธ เขาตอบ เก๊-แท้ ก็..เก็บไว้

ในใจ ศึกษาตามไปด้วย ดูจากรูป มันไม่ร้อยเปอเซนต์..

สรุป..สัมมาคารวะ...ต้องอย่าลืม..ลืมเมื่อไหร่ เสร็จ..

ขอบคุณครับ อ.มันตรัย :cool:

10. good44123

good44123 เป็นที่รู้จักกันดี

:cool:

11. sit01

sit01 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2009
    พี่มันตรัย ก็ให้เกียรติ ผมเกินไป ไม่ถึงขนาดนั้นครับ เพียงแต่ผมศรัทธา หลวงพ่อโตอยู่ นอกจากปู่ทวดแล้วก็มีพ่อโตนี่แหละครับ ประจำติดรถอยู่ เดินทางสบายใจ (ตามคติ ที่ท่านลอยน้ำมาไกล ) เมื่อก่อน กรุแตก 1-ุ6 ผมมีประมาณ 40-50 องค์ แต่พวกขอไปเยอะเหลือไม่ถึง 5 องค์ นึกแล้วเสียดาย

• photo 1.JPG
      photo 1.JPG
      ขนาดไฟล์:
      642.7 KB
      เปิดดู:
      61
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤษภาคม 2015
  12. tony24

tony24 เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2013
    เห็นด้วยกับท่านมันตรัยครับแท้ก็คือแท้ เก๊ก็คือเก๊ เล่นพระต้องแห่ครับให้ดูกันหลายๆตา จะได้เพิ่มพูลประสบการณ์ของตัวเองด้วยครับ

13. มันตรัย

ขอบคุณทุกกำลังใจครับ

14. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    พระที่ได้จากคนแก่หรือบรรพบุรุษ นั้น มีเหตุการรืเกิดขึ้นได้เสมอในระหว่างที่ บรรพบุรุษ ครองพระเหล่านั้นอยู่ เช่นขนออกมาให้พวกเซียนขี้ขโมยดู แล้วไม่ยอมขายเขา คราวหน้าเขารู้เป้าหมายว่ามีพระอะไร เขาก็จะเตรียมพระเก๊แบบใกล้เคียงมาคอยสลับเปลี่ยนเอาองค์แท้ไป ทำเป็นแกล้งมาขอดูขอบุกซื้ออีกครั้ง เวลาเปลี่ยนไปแล้วเจ้าของซึ่งเป็นคนแก่จะไม่มีทางรู้เลยเพราะดุพระไม่เป็นรู้แต่เพียงว่าพระแกได้มาจากวัดเท่านั้น นี่ก็อาจจะเป็นเหตุการณ์หนึ่งที่เมื่อมาตกทอดถึงลุกหลานและได้รับการยืนยันจากบรรพบุรุษว่า จะไม่แท้ได้ไงว่ะก็กรูเอามาจากวัด เมื่อลูกหลานได้ฟังดังนี้แล้วจึงไปมั่นใจในพระที่ตกทอดมาแบบฝังใจว่าพระตนเองแท้ แต่พอมีคนมาติพระตนเองจึงโกรธออกอาการอาระวาด หาว่าเขาดูมั่วบ้าง ทำนองนี้ บางครั้งพระจากคนแก่นั้นก็มีทั้งเก๊ทั้งแท้ผสมกันเยอะเพียบบ้าง ก็ต้องพิณาไปตามความจริงขององค์พระ ไม่เกี่ยวกับว่าจะได้มาจากไหน หน้าพระที่ปรากฏจึงสำคัญ กว่าที่มาเป็นไหนๆ กระทู้นี้ดีครับพี่มันตรัย