ข้อมูลและรูปภรรยาเทพเจ้ากวนอูครับ....

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย ณชนกพล, 1 กรกฎาคม 2009.

1. ณชนกพล

ณชนกพล Active Member

พอดีผมไปไหว้ศาลเจ้าพ่อกวนอูที่ศรีราชามา ซึ่งเพิ่งตั่งมาไม่นานมีอาคารชั่วคราวรอการก่อสร้างแล้วผู้ดูและชาวไต้หวันเขาเอารูปวาดในหนังสือเป็นรูปเล็กๆมาให้ดู บอกว่าเป็นรูปภรรยาเทพเจ้ากวนอู และบอกให้ผมช่วยหารูปใหญ่ให้หน่อยจะไปแขวนที่ศาลเจ้า พอมาหาในเนตก็ไม่เจอ รบกวนผู้มีความรู้หรือผู้ที่มีรูปท่าน ช่วยให้ความรู้ด้วยครับใด้ทำบุญช่วงส่งเสริมมูลนิธิเจ้าพ่อกวนอูศรีราชา ด้วยกันครับ หรือใครมีรูปเทพเจ้ากวนอูปางประทับบังลังก็รบกวนส่งมาบ้างครับ

2. ZeGiNe_SiN

ZeGiNe_SiN เป็นที่รู้จักกันดี

......แถวบ้านเค้าเรียกเทพเจ้ากวนอูว่า " พระกวนเส่งเต้กุ๊น "
    ครอบครัวซินมีเชื้อสายจีนค่ะ จึงมีภาพของเทพเจ้ากวนอูอยู่ แต่ไม่มากนะคะ เพราะจะมีองค์บูชาซะมากกว่าค่ะ ^^ อนุโมทนานะคะ

.........พี่ ณชนกพล คะ ซินรู้จักพี่คนนึงในเว็บนี้หละค่ะ เค้าอยู่ชลบุรีเหมือนกัน แถมไปไหว้เทพเจ้ากวนอูที่ศรีราชาเหมือนกัน แล้วซินจะแนะนำให้รู้จักนะคะ โลกกลมจริงๆค่ะ

3. ZeGiNe_SiN

มีภาพยืนอ่ะ ได้ป่ะ

4. ZeGiNe_SiN

5. ZeGiNe_SiN

6. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2

7. iofeast

iofeast เป็นที่รู้จักกันดี

จีนสมัยโบราณดูไม่ค่อยจะให้ความสำคัญกับสตรีเท่าที่ควร สตรีส่วนใหญ่ไม่ได้ถูกบันทึกไว้ในจดหมายเหตุ ถึงมีบันทึกก็ไม่ค่อยบันทึกชื่อและประวัติเต็มเป็นเรื่องเป็นราวสักเท่าไหร่ มีบางท่านเท่านั้นที่ถูกบันทึกแต่ก็น้อยมาก ส่วนใหญ่บันทึกไว้แต่แซ่เสียโดยมาก เช่นซ่งฮูหยิน เยี่ยนกูเหนี่ยง(แม่นางเยี่ยน)เป็นต้น รูปภรรยาท่านกวนอู เราก็ยังไม่เคยเห็นเลย

รู้จักแต่ผู้ยืนถือง้าวอยู่ทางด้านซ้ายมีชื่อว่า zhou cang ก่อนเคยเป็นโจรมาก่อนที่จะมาเจอกับท่านกวนอู ได้รับการแต่งตั้งให้เป็นขุนพลในกองทัพท่านกวนอู และติดตามท่านไปรบในทุกๆที่ เป็นผู้มีความภักดีต่อท่านกวนอูมาก ฝีมือในการรบก็ไม่เบาเลยทีเดียว ท่านฆ่าตัวตายเมื่อทราบว่านายของท่านถูกประหารไปแล้ว

อีกท่านที่อยู่ทางด้านขวา มีชื่อว่า Guan Ping เป็นลูกบุญธรรมของท่านกวนอู เก่งทั้งบุ๋นและบู๊ถูกจับและประหารพร้อมกับท่านกวนอูตั้งแต่ยังหนุ่ม

ปล. ภาพ background ที่มีนายทหาร5คนขี่ม้า คือนายทหารทั้ง 5 ที่รู้จักกันในนามของขุนพล5พยัคฆ์ผู้โด่งดังในยุคนั้น(Guan Yu, Zhang Fei, Zhao Yun, Ma Chao, Huang Zhong) ท่านกวนอูถูกยกย่องให้อยู่อันดับที่1ในบรรดาทั้ง5ท่านจ๊ะ หุ หุ หุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2009
  8. ZeGiNe_SiN

o_O ขอบคุณเฮียปอฯ และ คุณ iofeast แทนคุณ ณชนกพลจริงๆนะคะ ที่เข้ามาร่วมกันโพสรูปและแสดงความคิดเห็น ส่วนตัวซินเอง ซินก็ไม่เคยเห็นรูปของภรรยาเทพเจ้ากวนอูเช่นกันค่ะ ตั้งแต่เกิดมา ครอบครัวซินก็นับถือเทพสายเซียน (สายจีน) มาตลอดนะคะ แต่ก็ไม่เคยเห็นภรรยาท่านเหมือนกันค่ะ

..........เอางี้ป่าวคะ คุณ ณชนกพล กินเจปีนี้ ที่ภูเก็ตมีการทรงเทพเจ้าสายจีนกัน คุณณชนกพลมาถามเทพเจ้ากวนอูเองดีมั้ยคะ เดี๋ยวซินเป็นไกด์ให้ ^_^ จะพาไปถามให้หลายๆ ศาลเจ้าเลยนะคะ ดีมั้ยคะ ได้คำตอบยังไงก็มาแบ่งปันประสบการณ์ด้วยนะคะ คิคิ

9. iofeast

iofeast เป็นที่รู้จักกันดี

ศาลเจ้าจุ้ยตุ้ยที่ภูเก็ต เซียมซีแม่นมากๆ ทุกครั้งที่ลงไปเราต้องแวะที่ศาลเจ้านี้ทุกครั้ง และให้ที่ภูเก็ตจัดข้าวปีละสิบกระสอบไปทำบุญสนับสนุนศาลเจ้าแห่งนี้ทุกปีช่วงเทศกาลกินเจ .....นี่ก็ 4- 5 ปีแล้วซินะ ที่ไม่ได้ส่งข้าวไปร่วมทำบุญสนับสนุนเลย หุ หุ หุ (cry)

10. ZeGiNe_SiN

.....................................................................................

โอ้โห...อนุโมทนากับบุญที่บริจาคข้าวสารด้วยนะคะ เพราะทุกปีที่กินเจ ชาวภูเก็ตส่วนใหญ่ (ย้ำว่า ส่วนใหญ่นะคะ) จะทานข้าวที่ศาลเจ้าค่ะ ไม่ได้ทำกับข้าวทานที่บ้านอย่างวันปกติทั่วไปค่ะ ถ้าคุณ iofeast จะลงไปภูเก็ต วันกินเจ PM มาบอกซินบ้างนะคะ เผื่อจะพาไปเที่ยวศาลเจ้าอื่นบ้าง เปิดหูเปิดตา ความศักดิ์สิทธิ์ ไม่ได้อยู่ที่ตัวศาลเจ้าหรอกค่ะ อยู่ที่ความศรัทธามากกว่านะคะ ^^ ทุกที่ ศักดิ์สิทธิ์หมดหละค่ะ อยู่ที่เราศรัทธาแค่ไหนนะคะ
    .........ส่วนตัวแล้ว ซินก็สิงสถิตอยู่แค่ ศาลเจ้าบางเหนี่ยวอ่ะค่ะ เพราะบ้านอยู่แถวนั้นค่ะ อีกอย่าง ซินก็ศรัทธามาแต่เด็กแล้วด้วย และศรัทธาทุกศาลเจ้าค่ะ ^^ ยังไง ถ้าคุณ iofeast จะทำบุญซื้อข้าวสารบริจาคอีก PM บอกบุญให้ซินได้ร่วมอนุโมทนาด้วยนะคะ