ข้อมูล พลังจิต หายอีกแล้ว ทำไม วะ บางอันชั่วชีวิต จะเขียนได้ ซักครั้ง

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย Kamen rider, 14 มิถุนายน 2005.

1. หนูจ๋อย

หนูจ๋อย สมาชิก

17 พฤศจิกายน 2004
    ฟ้าใส ...ใจสว่าง

ดีใจ ที่สุด ที่มีพี่ชายใจดี กับเค้าเสียที ....ยิ้มหวาน ดีใจค่ะ

อืม....พี่ชายชอบอยู่เงียบๆ สงบๆ ในโลกของพี่ชายหรือคะ?
    หนูจ๋อยชอบดูหนังที่สุด ทั้งที่บ้านและ ที่โรงหนัง แถมต้องรีบไปดู รอบแรกสุด
    เดี๋ยวนี้ก็มีหนังแผ่นสวยๆ ที่ได้กล่องจากงานประกวดหนัง มากมายให้ได้ดู....
    พี่อย่าลืมไป ซื้อ whale raider มาดูนะคะ...

คนที่ชอบเงียบๆ ไม่วุ่นวาย มีดนตรี รอบๆ แถมชอบสะพายกล้องไปถ่ายรูป
    นี่เป็นอย่างไรนะ ...ต้องเป็นแบบนี้
    1 มีความเป็นส่วนตัวสูง
    2 มีจริต ที่ละเอียด เป็นคนละเอียด เนี้ยบๆ (รึเปล่านะ)
    3 ให้คนเข้าถึง ...ใจ ยากชะมัด
    4 มีความมุ่งมั่นสูง ตั้งใจจริง
    5 กลัวเสียฟอร์ม

ไหน ๆ พี่จ๋า น้องสาวทายถูกไปกี่ข้อ ทายถูกหมดทุกข้อใช่ไหมหล่ะ แฮ่ะๆ
    พี่ต้อง หาเวลาไป ออกกำลังบ้างแล้ว อย่าเป็นมนุษย์กล่องอยู่แต่ ใน ที่ทำงาน
    รถส่วนตัว แล้วก็ บ้านนะคะ ไม่ชอบวิ่งเพราะอายุ มากแล้ว :) ก็ ไปเดินเร็วๆ
    ให้ หัวใจเต้นแรงๆ อาทิตย์ละสองสามครั้งดีกว่า ....

ถามเรื่องกล้องดีกว่า
    หนูจ๋อยชอบ กล้องใส่ฟีล์ม แบบตะก่อนนะคะ แม้ว่าทุกวันนี้ ใครๆ ก็จะหลงไหล
    กล้องดิจิตอลไปหมดแล้ว หนุจ๋อยก็ยัง รัก กล้องใช้ฟีล์ม เสมอมา แบบที่สุด
    ไอ้เจ้า เทคโนโล่ยี่ มันก็ดีหรอก แต่หนูจ๋อยยังชอบ ความสุขจากการรอคอย
    รอลุ้น แสงเงา สีของรูป แบบเดิมๆ

บางครั้งการรอคอยก็มีเสน่ห์อย่างประหลาด
    ถ้าคำตอบของการรอคอยนั้นจะมีความมั่นใจ ...กลับมา
    ให้ เป็นขวัญและกำลังใจ บ้าง....
    แบบ ที่ น้องสาวรอว่า จะมีข้อความ ทักทายรายวัน
    จากพี่ชายกลับมาตอนไหนบ้างไงคะ ...

KEEP SMILING

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      22.4 KB
      เปิดดู:
      108
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2005
  2. พี่เอง

พี่เอง บุคคลทั่วไป

ดีใจ้ ดีใจ

พี่ก็ดีใจจ๊ะที่จะมีน้องสาวกับเขาซะที เป็นลูกคนเล็กมานาน ฮะฮะ.

อืมม พี่ก็ชอบเงียบๆสงบๆนะครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าจะไปในที่มันวุ่นวายไม่ได้ หลายครั้งที่พี่อยากไปไปเที่ยวงานกาชาดโดยไม่ต้องให้ใครมาฉุดกระชากลากถู (คงนึกภาพคนในงานกาชาดออกนะจ๊ะ) หลายครั้งที่พี่อยากไปงานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติ(ตั้งแต่สมัยที่ยังจัดที่ข้างๆกระทรวงศึกษาน่ะครับ) โดยไม่เกี่ยงงอนว่าเดี๋ยวไปซื้อในร้านก็ได้ หลายครั้งที่พี่อยากไปดูหนังที่โรงภาพยนตร์โดยไม่ต้องให้ใครมาอ้อน เห็นม๊ะ พี่น่ะปรับตัวเข้ากับสภาวะรอบข้างได้เสมอล่ะจ๊ะ. :)

วันนี้จะไปเที่ยวห้าง ว่าจะไปดูหนังที่น้องสาวแนะมาซะหน่อย สมัยก่อนนะ อะไรๆก็ต้อง DVD แต่เดี๋ยวนี้พี่ชายหมดไฟซะแล้ว แค่ VCD ก็พอ หาง่ายดีด้วย ฮะฮะ.

โอ๊ะโอ๋ นี่ถ้าไม่รู้ว่าไม่เคยเจอกันมาก่อน ก้ต้องคิดว่าน้องสาวเนี่ยต้องเป็นหนึ่งในคนที่พี่รู้จักแหงๆ ที่ว่ามาน่ะถูกเกือบหมดเลย เซอร์ไพรส์สุดๆ เอาล่ะ มาไล่เรียงทีละข้อจ๊ะ.
    1 มีความเป็นส่วนตัวสูง <=== ถูกๆๆๆๆ ต้องนะครับ แต่ก็ปรับลงมาตั้งเยอะแล้วล่ะครับ
    2 มีจริต ที่ละเอียด เป็นคนละเอียด เนี้ยบๆ (รึเปล่านะ) <=== เป็นคนละเอียดครับ แต่ไม่ถึงจะเป็นเฟอร์เฟ็คชั่นนิสต์หรอกนะครับ งานที่ทำต้องออกมาดี ไม่อยากให้ลูกค้าเขาว่าได้ ถ้าเราเป็นลูกค้าใคร เราก็อยากได้งานที่ออกมาดีเช่นเดียวกัน แต่การแต่งตัวเนี่ย ไม่เนี๊ยบเลย ชอบแต่งตัวง่ายๆ ตามสบายแต่ไม่ยับ(เหมือนเพลง "ง่ายๆ" ของเฉลียง วงดนตรีที่พี่ชอบมากวงหนึ่ง รุ่นพี่ใครหน้ออออออ)
    3 ให้คนเข้าถึง ...ใจ ยากชะมัด <== เข้าใจไม่ยากครับ เท่าที่คุยๆมา น้องสาวคงเข้าใจพี่ได้ทั้งหมดล่ะ แต่บางคนเขาก็ไม่พยายามเข้าใจพี่นะครับ เฮ้อ
    4 มีความมุ่งมั่นสูง ตั้งใจจริง <=== แม่นแล้ว
    5 กลัวเสียฟอร์ม <=== ฮะฮะ อันนี้ลดลงไปเยอะแล้วววววววววววว
    สรุปคือถูกเกือบหมดเลยจ๊ะ.

อ่ะ เริ่มออกกำลังกายพรุ่งนี้ดีกว่า น้องสาวอุตส่าห์เตือนมาแล้ว. :)

พี่ยังจำได้ถึงความรู้สึกในช่วงที่รอให้ร้านล้างรูปและอัดรูปจากเนกกาทีฟฟิล์มออกมา ซึ่งใช้เวลาอย่างน้อยก็วันสองวัน ช่วงนั้นจะคอยลุ้นว่ารูปจะออกมาสวยมั๊ย แสงจะดีมั๊ย เงาจะเป็นยังไง แหม มันช่างต่างจากความรู้สึกในสมัยนี้ที่ใช้เวลาคอยแค่เสี้ยววินาทีหลังจากกดชัตเตอร์ แต่มิติของภาพเทียบกันไม่ติดเลย ใช่มั๊ยจ๊ะน้องสาวจ๋า ว่าแล้วก็อยากหิ้วเจ้า EOS เพื่อนซี้คู่ใจที่ตะลุยมาแล้วไม่ว่าจะเป็นญี่ปุ่นหรือประเทศไหนๆ เสียดายที่ตอนไปเรียนอยู่เยอรมันไม่ได้หิ้วมันไปเพราะหนักน่ะจ๊ะ.

ความรู้สึกของการอคอยลุ้นภาพให้ออกมาสวย ไม่ต่างอะไรจากที่พี่คอยข้อความจากน้องสาวหรอกจ๊ะ h.a.n.d. ครับ.

3. น้องสาว .......

น้องสาว ....... บุคคลทั่วไป

ชื่นใจจัง

ยิ้มหวาน..ๆ

โอ๋ดีใจจังที่หนูจ๋อย ช่างทายแม่นอะไรอย่างนี้ ...
    จะมีพี่ชายที่แสนดี สักคนก็ต้อง รู้จักตัวตนของเค้าซะหน่อยหล่ะค่ะ
    ว่า คนเป็นแบบไหน...การทำความรู้จักกัน นี่ดีนะ หนูจ๋อยชอบ
    มันเป็นการ ได้เข้าถึง ใครอีกคน ..ถ้าเค้าอนุญาต นะคะ

ที่ต้องพูดแบบนี้ เพราะ บางทีหนูจ๋อย ก็ไม่อนุญาต ให้ บางคนมารู้จัก
    เหมือนกัน มันเหมือนมีคลื่นรับ คลื่นส่ง ที่ไม่ตรงกัน ไม่ซาหนุกๆ

ตอนเรียนปีหนึ่ง ถูก พี่ตากล้องคนนึงถ่ายรูปไปเยอะมากๆ เค้ามีห้องอัดรูปเอง
    หนูจ๋อยชอบดูรูป ขาวดำบ้าง รูปซีเปียบ้างที่เค้าถ่าย แต่ช้ามากๆๆ ต้องรอให้เค้ามีไฟ
    มีเวลา ก็จะได้ดูรูปสวยๆ ทีนั้น จำได้ว่า เห็นพี่เค้าเอาฟีล์มใส่ถุงไว้จนเต็ม
    รอ การล้างอัด ด้วยตัวเอง ส่วนหนูจ๋อยเองชอบถ่ายรูป ต้นไม่ใบหญ้า มุมสวยๆ
    ต่างๆ แล้วก็ ถาพที่แสดงสีหน้าบอกอารมณ์ ของเด็กๆ อารมณ์รอคอย อารมณ์คิดถึง
    อะไรประมาณนี้ ....ดังนั้นถ้าเดินทางไกล ก็จะมี กล้องคู่ใจ 2 ตัวค่ะ
    เห็นด้วยสุดๆ เรื่องมิติของอารมณ์ ไม่ว่าผ่านกล้อง ผ่านมุมมองจากใจ มันลึกซึ้งเนอะ
    พี่ชายเนอะ

ดีแล้วค่ะ ที่พี่ชายคิดออกกำลัง แบบน้องสาว ...เอ็นโดฟิน มันจะได้มาเยี่ยม แล้วก็
    ทำให้ พี่ชายเท่ๆ ไงคะ

คำถามประจำวัน

พี่รู้จัก WOODSTOCK หรือเปล่าคะ?
    ชอบไหม

ความรู้สึกประจำวัน
    I MISS U ค่ะ

4. พี่เอง

ฮะฮะ น้องสาวพี่เก่งที่ซู๊ด ดีจ๊ะ รู้จักตัวตนที่แท้จริงกันไว้แต่เนิ่นๆ จะได้ไม่ต้องคาดเดาว่าจะเป็นยังไง เนอะๆ อ้อ มีอีกอย่างนึงที่น้องสาวอาจจะยังไม่รู้ก็คือว่า พี่น่ะบางอารมณ์ชอบกวนนะจะบอกให้ กวนยังไงล่ะ ไม่ใช่กวนอย่างว่านั้นนะ แต่กวนแบบน่าหยิกน่าตบน่าทุบน่าทึ้ง(แล้วแต่คน)อะไรทำนองนี้น่ะจ๊ะ.

วันนี้แดดเปรี้ยง ท้องฟ้าใสอีกล่ะ ร้อนจริงจริ้ง.

พูดถึงรูปถ่าย ว่างๆเรามาแลกรูปกันดูดีกว่า เอาแบบแนวที่ชอบเลย... แต่ช่วงนี้พี่ไม่ค่อยมีเวลาออกไปถ่ายรูปสักเท่าไหร่จ๊ะ ขอให้งานอยู่ตัวอีกสักนิ้ด จะไปถ่ายเพิ่ม. :)

เห็นด้วยกับน้องสาวเรื่องภาพถ่าย วัตถุก็อันเดียวกัน แต่ให้คนมาถ่ายสองคน ภาพที่ได้ก็ต่างกัน ขึ้นอยู่กับมุมมองของแต่ละคน ขึ้นอยู่กับสภาพจิตใจของคนๆนั้นด้วย แล้วเรื่องนี้มันสอนกันไม่ได้ซะด้วยเนอะ.

อื้ม เพราะน้องสาวพี่น่ารักอย่างนี้นี่ไงล่ะ ถึงได้ถูกถ่ายรูปไปซะเยอะ.

ช่วงนี้เป็นอะไรไม่รู้ครับ เมนบอร์ดคอมพิวเตอร์สองเครื่อง ทั้งที่บ้านและที่ทำงานเจ๊งหมดเลย ต้องเครมบริษัท สงสัยมือร้อนเป็นไฟแน่ๆ จับอะไรก็เจ๊ง ดีนะจ๊ะที่ยังมีเครื่องเก่าแก่โบราณที่จงรักภักดีเสมอมาเอาไว้ใช้ เพื่อนเก่ามักจะถูกลืมในเวลาที่ไม่มีทุกข์และมักจะเป็นคนมาช่วยเราเสมอเวลาเราเดือดร้อน.

WOODSTOCK เหรอ รู้จักจ๊ะ ทำไมเหรอครับ. ?

ความรู้สึกตอนนี้และเมื่อ12 ชม. ที่ผ่านมา : คิดถึงน้องสาวมากๆๆจ๊ะ. :)

5. พี่เอง

คิดถึ้ง คิดถึง

ฮะฮะ น้องสาวพี่เก่งที่ซู๊ด ดีจ๊ะ รู้จักตัวตนที่แท้จริงกันไว้แต่เนิ่นๆ จะได้ไม่ต้องคาดเดาว่าจะเป็นยังไง เนอะๆ อ้อ มีอีกอย่างนึงที่น้องสาวอาจจะยังไม่รู้ก็คือว่า พี่น่ะบางอารมณ์ชอบกวนนะจะบอกให้ กวนยังไงล่ะ ไม่ใช่กวนอย่างว่านั้นนะ แต่กวนแบบน่าหยิกน่าตบน่าทุบน่าทึ้ง(แล้วแต่คน)อะไรทำนองนี้น่ะจ๊ะ.

วันนี้แดดเปรี้ยง ท้องฟ้าใสอีกล่ะ ร้อนจริงจริ้ง.

พูดถึงรูปถ่าย ว่างๆเรามาแลกรูปกันดูดีกว่า เอาแบบแนวที่ชอบเลย... แต่ช่วงนี้พี่ไม่ค่อยมีเวลาออกไปถ่ายรูปสักเท่าไหร่จ๊ะ ขอให้งานอยู่ตัวอีกสักนิ้ด จะไปถ่ายเพิ่ม. :)

เห็นด้วยกับน้องสาวเรื่องภาพถ่าย วัตถุก็อันเดียวกัน แต่ให้คนมาถ่ายสองคน ภาพที่ได้ก็ต่างกัน ขึ้นอยู่กับมุมมองของแต่ละคน ขึ้นอยู่กับสภาพจิตใจของคนๆนั้นด้วย แล้วเรื่องนี้มันสอนกันไม่ได้ซะด้วยเนอะ.

อื้ม เพราะน้องสาวพี่น่ารักอย่างนี้นี่ไงล่ะ ถึงได้ถูกถ่ายรูปไปซะเยอะ.

ช่วงนี้เป็นอะไรไม่รู้ครับ เมนบอร์ดคอมพิวเตอร์สองเครื่อง ทั้งที่บ้านและที่ทำงานเจ๊งหมดเลย ต้องเครมบริษัท สงสัยมือร้อนเป็นไฟแน่ๆ จับอะไรก็เจ๊ง ดีนะจ๊ะที่ยังมีเครื่องเก่าแก่โบราณที่จงรักภักดีเสมอมาเอาไว้ใช้ เพื่อนเก่ามักจะถูกลืมในเวลาที่ไม่มีทุกข์และมักจะเป็นคนมาช่วยเราเสมอเวลาเราเดือดร้อน.

WOODSTOCK เหรอ รู้จักจ๊ะ ทำไมเหรอครับ. ?

ความรู้สึกตอนนี้และเมื่อ12 ชม. ที่ผ่านมา : คิดถึงน้องสาวมากๆๆจ๊ะ. :)

6. น้องสาว

น้องสาว บุคคลทั่วไป

This afternoon

ดีมากค่ะ ที่พี่ชายคิดถึงหนู
    พี่ทำถูกต้องแล้ว นะคะ :)
    หนูจ๋อยก็ คิดถึง

งั้น บอกมาค่ะ อะไร คือ WOODSTOCK อยากรู้น่ะ นะคะ

7. พี่ชาย

พี่ชาย บุคคลทั่วไป

มาบอกอีกครั้งว่าคิดถึงม้ากมาก

ใช่แล้วจ๊ะ พี่คิดว่าพี่ทำถูกแล้วที่คิดถึงน้องสาว :) น้องสาวก็ทำถูกแล้วที่คิดถึงพี่ชาย ฮะฮะ.

Woodstock เป็นมหกรรมดนตรีในอเมริกาครับ เล่นกันหลายวันหลายคืน นักดนตรีที่มาเล่นจะเป็นพวกแนวคล้ายๆเพื่อชีวิตแบบบ้านเรา พวกบ็อบ ดีแล่น (เขาเรียกอะไรหน้อ อ๋อพวกบุปผาชน) เห็นว่าสมัยก่อน เล่นเพื่อต่อต้านสงครามในเวียตนาม ที่อเมริกาส่งทหารไปตายมากมาย งานนี้ครั้งแรกจัดที่ฟาร์มของ Max Yasgur ปี 1969 น่ะจ๊ะ เล่นกันสามวันสามคืน และที่เรียกว่า Woodstock ก็เพราะตอนแรกวางแผนไว้จะเล่นที่เมือง(ตำบล)เล็กๆ ชื่อ Woodstock ในนิวยอร์ค แต่ไม่รู้ว่าทำไมถึงจะถูกยกเลิก Sam Yasgur ก็เลยเสนอมาให้เล่นที่ฟาร์มของพ่อเขา คือ Max Yasgur ครับ เอ้อ มันมีเพลง Yasgur Farm ด้วยนะ(จำชื่อไม่แม่นเท่าไหร่) เป็นเพลงร็อก เคยฟังป่ะจ๊ะ.

อิอิอิ นอกจากนี้ Woodstock ยังเป็นเพื่อนของเจ้า Snoopy อีกด้วยนะจ๊ะ. :)

พี่ชายเป็น Snoopy น้องสาวเป็น Woodstock ล่ะกันเนอะ(ตามรูป). :)

http://images.google.co.th/imgres?i...rev=/images?q=Snoopy+woodstock&hl=th&lr=&sa=N

8. พี่เอง

เพลง Yasgur's Farm จ๊ะ

Mountian - Yasgur's Farm

Who am i but you and the sun
    A sad reflection in everyone
    Was it me who let you walk away
    Were you the one
    Or is it we're the same

What are we in time going by
    The simple story of a younger life
    Happy dreams and somehow through the day
    We haven't come so far to lose our way

Look at me, i believe it's true
    You're a part of me
    I'm a part of you

Love is only what we come to knew
    The walking, breathing and all with you
    A crystal passing reflected in our eyes
    Eclipsing all the jealousy and lies

Look at me, can't you see it's true

Quiet as the voices in a dream
    Without two shadows the things i've seen
    Remember the evening i let you walk away
    Were you the one
    Or is it we're the same

Look at me, i believe it's true

9. น้องสาว

YOU GOT A plus !!!

หนูจ๋อย ต้องให้ A+ แล้ว

นี่เป็นคำถาที่น้องสาว ทดลองถามมา นานแล้ว ถามใครๆ ที่ เอ่อ เป็นผู้ใหญ่ๆ หน่อย
    ไม่เห็นมี ใครตอบถูก เป๊ะ แบบนี้ ส่วนมาก ตอบแต่มหกรรมเพลงร๊อค อย่างเดียว
    ไม่มีใครรู้จัก เจ้านกเล็กๆ ที่เป็นเพื่อนสนูปปี้เลยสักคน .....:)
    มี พี่ชายของ หนู คนเดียว

เอ หรือว่า พี่ไปถามกูเกิ้ลมา ฮึ

10. น้องสาว

ทำไมคำตอบมันไม่ขึ้นมา !

HOW COME !

11. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

เหอๆ..