ข้าคือ นักรบแสง...ผู้โรยแรง แสงใกล้สิ้น เพียงหวัง ใครได้ยิน แสงใกล้สิ้น ส่งเสียงมา...

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย gratrypa, 20 กันยายน 2011.

1. gratrypa

gratrypa เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2011
    ก่อนยังมีแดนห่างไกล ไกลนัก แต่มีคนพักอาศัย

ท่าน Settledown

ขอขอบคุณสำหรับการแบ่งบันครับ
    เรื่องธาตุนี่เยี่ยมเลยครับ :D

ขอบคุณครับ ยินดีรับ คำขอบคุณ
    ดั่งเกื้อหนุน ดวงวิญญา ข้าช่างปลื้ม.จริง

เรื่องธาตุนี่ผมจดตอนอยู่สวนโมกข์ ของท่านพุทธทาส
    แจ๋วเนอะ หน้านั้น ผมชอบจนต้องจดใส่สมุดไว้กันลืม
    ละเอียดขนาดนั้นน่าจะมาจาก ธรรมโฆษณ์ เล่มโตมาก สีดำสนิท ทุบหัวรับรองสลบ ถ้าทุบหัวเด็ก อาจถึงตายได้

...ขออนุญาติเปรียบเทียบให้เห็นภาพชัดเจนนะครับ
    ...ไม่ได้ยกมา เพื่อนำสุดยอดวิชาในนั้นมาล้อเล่น...

ขอใช้หน้าของท่าน.....
    ฝากบอกท่านพี่น้องญาติเพื่อนท่านอื่นๆ ที่ได้อ่านด้วยว่า
    การที่ผมเล่าว่าเคยฝึกเคยอ่านหรือศึกษาอะไรมาบ้าง
    มิได้กระทำด้วยเจตนาโอ้อวด หรืออยากโชว์พาว
    เพียงแต่อยากเล่าให้ฟัง เผื่อใครจะเล่าอะไรให้ฟังบ้าง
    อยากบอกว่าเคยฝึกอะไรบ้าง ใครสงสัยใคร่รู้ อาจจะอยากซักถาม ถามไถ่ สอบถาม ทบทวน หรือเพิ่มมุมมองต่อสิ่งต่างๆ ผมอาจช่วยได้บ้าง ถ้าจะบอกว่าอวด ก็ขออวดด้วยความปราถนาดีนะครับ

กระต่ายป่า ข้างวัด

.

2. kongsin

kongsin Active Member

10 มิถุนายน 2010
    เจตนาดีประจักษ์จิต ผลดีย่อมประจักษ์ใจ
    เพียรธรรมและเพียรใจ ย่อมนำใจสู่สัจจะธรรม

3. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

4. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

ดิฉันพอจะแนะนำสำหรับท่านที่ต้องการสมถะ แนวกสิณ
    ต่อยอดวิปัสสนาคงต้องหาเพิ่มเติมกันเอง
    ดิฉันคงเปนลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำ (มีคนบอกว่าเปน) สักชาติหนึ่งเปนแน่แท้
    ฟังเสียงท่านเทศน์ฝากไว้แล้ว ไม่เคยเบื่อเลย

หากเปนประโยชน์สำหรับท่านที่สนใจ ฝึกกสิณ ยินดีค่ะ
    ดิฉันเปนผู้แนะนำเบื้องต้น การฝึกเปนของท่าน ไม่มาเคียวเข็ญหรอก
    กิจกรรมสาธารณกุศล ไม่ได้คาดหวังอะไรจากท่าน หากกระทบจิต ก็ติดต่อไปได้

ดิฉันเอง ฝึกหนักหรือไม่หนัก ก็เพราะจิต ต้องการจะฝึก
    ครูบาฯ ท่านก็แนะนำ แค่เริ่มต้น แล้วมาฝึกเอง

หากแต่ว่าได้ช่วยงานชมรมศิษย์สุวรรณโคมคำมาหลายครั้งในเรืองการดูแลผู้ฝึกกสิณ
    พอจะมีความรู้อยู่บ้าง ใครต้องการฝึกกสิณ กองไหน ในมหาภูตรูปสี่ ก็ติดต่อไปได้ค่ะ

จริต ๖ พึงพิจารณาก่อนปฏิบัติกรรมฐาน

5. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแบบเต็มๆ ได้ป่ะครับ? ท่าทางจะมีความหมาย..

เส้นทางของผู้แสวงหา.. ล้วนไม่ธรรมดา. และง่ายดาย.. ต้องใช้ ขันติธรรม นำพากันเลย..
    ใครสามารถก้าวล่วงได้ ต้องขอซูฮก..สาธุดังๆ

6. เรอเน่

เรอเน่ สมาชิก

18 สิงหาคม 2011
    โอ..ร่มเอ๋ย..เจ้าปกป้องข้าฯ จากความร้อนหนาว
    แต่ข้าฯเอง เคยปกป้องใครบ้างไหม?

(ชอบกระทู้นี้ เหมือนกันครับ อ่านแล้วสุโค่ยย55+)

7. nongpi

nongpi Active Member

ไม่ต้องคิดมากหรอกครับผมคิดว่าท่านเป็นคนที่มีน้ำใจดีมากและไม่ถือตนด้วย :D
    ธรรมดาผมแผ่ฌานเมตตาบ่อยครับ แต่พอนำวิธีการเอาธาตุเป็นอารมณ์เอาไว้ช่วยดับกิเลศก็ไช้ได้ครับแต่เมื่อวานผมทำก่อนนอน นอนไม่หลับเลย >.< สงใสมือใหม่ดินมันแข็งเกินไป
    พยายามใช้น้ำนะครับแต่สงใสยังไม่ถนัดเลยไช้ไม่ค่อยได้

วันนี้ทำเล่นๆ พอกิเลสมาเอาอารมณ์ธาตุลมเข้าใส่ไห้มันพัดไปออกจากตัว, หรือว่าแผ่ดินออกจากตัวแล้วเอาไฟเฝาข้างใน? ไม่แน่ใจว่า work ไหมแต่ก็พยายามเอาอารมณ์คุมครับ
    มาแบ่งปันกันครับ
    ขอบคุณครับ :D

8. spider man

spider man สมาชิก

17 กรกฎาคม 2008
    ท่าน คิดมากไปเอง.....เราไม่เคยทอดทิ้ง ใคร เราจะไม่ทอดทิ้งพวกพ้อง ของเรา เราจะอยู่กับ พวกท่าน จนตราบ ลมหายใจสุดท้าย

ข้าสัญญาว่า จะไม่ทิ้งพวกเจ้าแน่นอน...จงมั่นใจ ในตัวข้า

เจ้าจงมาหาเรา จงมาตามแสงสว่างที่เรา แสดงไว้แล้วนี้...เจ้าจงมาหาเรา

มาพบเรา มาเจอเรา ....มาอยู่ด้วยกัน จงเชื่อมั่น ในตัวเอง และเชื่อมั่นในตัวเรา

จงมองมาที่ฝ่ามือ ของเรา จงสัมผัสพลังแสงแห่งพุทธะนี้ ท่านจงตามแสงนี้มาเถิด.....ขอพลังแห่งแสงนี้ จงกลายเป็นพลังในตัวของท่าน จงติดเสื้อเกราะยอดนักรบให้กับท่าน จงติดด้ามทวนสะท้านไตรภพให้กับท่าน จงติดปีกที่จะใช้ในการโบยบินให้กับท่าน จงเป็นพลังใจ ที่เข้มแข็งและแข็งแกร่ง เพื่อ ที่จะปราบเหล่ามารทั้งหลายให้กับท่าน ....ท่านจงสำเร็จด้วยใจ

จงสำเร็จได้ด้วยใจ...ขอให้ท่าน จงกระทำแต่สิ่งที่ดีงามเถิด

พวกพ้อง เพื่อนๆ รอท่านอยู่..จงบินมาเถิด

ไฟล์ที่แนบมา:

9. spider man

เจ้าคือ มังกร เก้าชีวิต......เจ้าไม่มีวันตาย ก่อนข้า

เจ้าต้อง ตายพร้อมกับข้าเท่านั้น....จงโบยบิน มา หาข้าเถิด สหายรัก ของข้า

10. zero really

zero really สมาชิก

16 กันยายน 2011
    อันใดท่านนักรบ แสงใดจักมิมีสิ้น แรงใดจะมิมีโรย...เพียงหวัง ได้หวัง ยลยิน
    จักมีผู้ได้ยิน ท่านเอ่ย วาจา...พวกเราจะร่วม สงเสียง กึกก้อง กังวาลฟ้า
    ....ถึงครา ได้เวลา นักรบแห่งพุทธะ ...

wel lcome_pink​

11. spider man

แสงแห่ง ปัญญา นั่นแล คือ แสง ที่ไม่มีวันมอดดับ

มันคือพลัง ที่ไม่มี วัน เสื่อมถอย

มันคือ อมตะธรรม ที่ ชนะ เหนือ สามโลก....

12. คนทำสงคราม

คนทำสงคราม สมาชิก

28 กันยายน 2011
    เข้ามาตามให้กำลังใจคุณพี่ขจรศักดิ์(spider man)คับ ผมสงสารคุณพี่ขจรศักดิ์ (spider man) เท่าที่ซุ่มอ่านเจตจำนงพี่เขาอยู่นาน
    ที่พี่เขาต้องการเรี่ยไรเงิน คงเพราะขาดปัจจัยในการดำรงชีพ เช่น ค่าเบียร์ ค่าบุหรี่ ค่ากินค่าใช้จ่ายรายวัน แถมยังค่าอินเตอร์เน็ต ค่าคาราโอเกะเพื่อความผ่อนคลายอีก ค่าใช้จ่ายพี่เขาเยอะน่ะคับ เห็นคนใก้ลชิดพี่เขาบอกว่าพี่เขาว่างงานอยู่จะเอาเงินที่ไหนมาใช้จ่าย ใครที่มีจิตใจดีงามเห็นพี่เขาขอเรี่ยไรที่ไหนก็ช่วยพี่เขาหน่อยนะคับ เขาคงอยากแอลกอร์ฮอร์มาหลายวัน น่าสงสารจริงๆๆๆ
    ปล.ที่ผมสรุปได้ดังนี้มีสมาชิกข้องใจในความบริสุทธิ์ใจของพี่เขาถามกันเยอะมากเรื่องชื่อวัด ยังไงพี่เขาก็ไม่ยอมบอกว่าเอาเงินไปทำบุญวัดไหน เอารูปป้ายวัดมาให้ดูยังจะใช้โปรแกรมลบชื่อวัดออกอีก โถคงหิวมากซินะคับ<!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กันยายน 2011
  13. gratrypa

จับมือกันเดินด้วยใจอดทน ฝ่าแดดและฝน ล้มลงฉุดมือไปด้วยกัน

.

ท่านอาจารย์ หนุมาน ผู้นำสาร

...กราบขอบพระคุณ บุณคุณของท่าน
    ช่วยสั่งสอนฉัน จนหายสั่นมือ
    สมองไวว่อง คล่องด้วยปัญญา
    มิคาดคิดว่า จะได้ปราณี
    ....ยังช่วยปลุกดิน ให้กินตัวข้า
    ได้อีกวิชา ฟ้า.ยังปราณี
    ทั้งส่งโน๊ตมา เย้ยฟ้าท้าดิน
    จนจิตฉ้นกิน ทั่วฟ้าปฐพี
    ...อีกยังส่งเกราะ เหมาะเจอะพอดี
    เพราะหากไม่มี คงโดนตีอัตตา
    บุญคุณของท่าน มอบฉันล้นเหลือ
    ผมจะจุนเจือ แก่ผู้มีปัญญา
    ...ท่านดูแลสั่งสอน ป้องกันอันตรา
    คนบาปอย่างข้า ฟ้า.ยังปราณี
    บุญคุณอาจารย์ นั้่นช่างล้นเหลือ
    หากกิจเหลือเฟือ เรียกใช้ได้ทุกเวลา

ขอกราบขอบพระคุณท่านอาจารย์
    ท่านหนุมาน ผู้นำสาร ด้วยความเคารพสูงสุด

.

14. gratrypa

ท่านคนทำสงคราม

เข้ามาตามให้กำลังใจคุณพี่ขจรศักดิ์คับ ผมสงสารคุณพี่ขจรศักดิ์ เท่าที่ซุ่มอ่านเจตจำนงพี่เขาอยู่นาน
    ที่พี่เขาต้องการเรี่ยไรเงิน คงเพราะขาดปัจจัยในการดำรงชีพ เช่น ค่าเบียร์ ค่าบุหรี่ ค่ากินค่าใช้จ่ายรายวัน แถมยังค่าอินเตอร์เน็ต ค่าคาราโอเกะเพื่อความผ่อนคลายอีก ค่าใช้จ่ายพี่เขาเยอะน่ะคับ เห็นคนใก้ลชิดพี่เขาบอกว่าพี่เขาว่างงานอยู่จะ เอาเงินที่ไหนมาใช้จ่าย ใครที่มีจิตใจดีงามเห็นพี่เขาขอเรี่ยไรที่ไหนก็ช่วยพี่เขาหน่อยนะคับ เขาคงอยากแอลกอร์ฮอร์มาหลายวัน น่าสงสารจริงๆๆๆ
    ปล.ที่ ผมสรุปได้ดังนี้มีสมาชิกข้องใจในความบริสุทธิ์ใจของพี่เขาถามกันเยอะมาก เรื่องชื่อวัด ยังไงพี่เขาก็ไม่ยอมบอกว่าเอาเงินไปทำบุญวัดไหน เอารูปป้ายวัดมาให้ดูยังจะใช้โปรแกรมลบชื่อวัดออกอีก โถคงหิวมากซินะคับ

...ท่านทำสงคราม ถ้อยคำล้นเหลือ เดี๋ยวคนเขาเชื่อ ผมจะแย่เอานา
    ถึงผมยากจน บ่ใช่คนขยัน แต่งานของกัน ก็พอเลี้ยงชีวา
    วันไหนได้มาก ยังพอได้จ่าย ใช้สอยกันไป แบบคนโสดชีวา
    เคยอยากแค่คิด ในจิตร่ำรวย อยากมีแฟนสวย คงชื่นอุรา
    ...แต่ว่าเป้าหมาย ที่ใช้ชีวิต หวังเพียงให้จิต ได้ฝึกฝนค้นหา
    สาเหตุเบื้องต้น ที่เคยค้นมา ฉันคิดเพียงว่า ได้ค้นหาตัวเอง
    ว่าเกิดมาทำไม ไม่ได้อยากคิด มันอยู่ในจิต ติดตัวฉันมา
    ส่วนเหตุเบื้องหลัง ท่านเองก็ทราบ ผมไม่ต้องประกาศ ให้ติดขัดอัตตา
    (ขอโทษครับอาจารย์ เกราะพลังจิตนี้มันหนักไม่ใช่เล่น
    เพิ่งได้มาใหม่ ยังไช้ไม่คล่อง ถอดแล้วนั่งจ้อง เดี๋ยวจะปรับน้ำหนักลงมา)

สวัสดีครับท่านทำสงคราม แหมท่าน เล่นผมซะเละเลยนะท่าน
    ท่านเองก็ทำสงคราม น่าจะรู้ว่าบางทีมันก็ต้องปล่อยวางกฎเกณฑ์ ต่างๆไปบ้าง
    การใช้ชีวิตให้มีมาตรฐานสูงส่งตลอดเวลา มันไม่เหมาะสำหรับตัวผม
    ผมยังมีงานมีรายได้พอเลี้ยงตัวนะครับท่าน ผมไม่ใช่ขจรศักดิ์นะครับ ขอบอก
    แต่คิดว่าเสร็จจากตรงนี้แล้ว คงจะได้เปลี่ยนวิถีชีวิตใหม่อีกรอบ
    ท่านแสนสวาทก็บอกไว้แล้ว ผมมีใบไม้สะสมกองทับกันเยอะแยะ
    คงต้องใช้เวลาแคะกันนานหน่อย แต่ไม่เป็นไร ผมไม่ใจร้อน แบบนี้สนุกดีแระ

...ที่สำัคัญที่สุด ผมโดนใส่ร้ายนะเรื่องป้ายวัดนี่ แถมไม่เคยเรี่ยไรด้วยครับ
    ในจิตผมแม้จะเปลี่ยนป้ายหน้าวัดสวนโมกข์ เป็นช่างหัวมันในบางครั้งคราว
    แต่มันมีสาเหตุ คือว่า ผมทำของเล่นในจิตน่ะครับ เอาไว้เวลามันเถียงกันมากๆ
    ก็ไล่ให้ไปถามท่านพุทธทาส แต่พอจิดเดินไปถึงหน้าวัด เห็นป้ายเป็นช่างหัวมัน
    ทุกจิตก็จบเรื่องกันได้ ไม่ต้องเถียงกันอีก เพราะว่าช่างหัวมัน ด้วยความศรัทธา

...อันช่างหัวมันนี้ ผมถือว่าเป็นหนึ่งในอาวุธข้างกายเชียวนะท่าน
    ช่างหัวมันของท่านพุทธทาสนี้ นับได้ว่าเป็นของวิเศษสำหรับผมทีเดียว
    นอกเหนือจากอาวุธต่างๆ ที่ได้ติดตัวมาระหว่างศึกษาอยู่ที่สวนโมกข์
    อันนี้ผมถือว่าเป็นอาวุธลับพิเศษ งัดออกมาใช้เมื่อไหร่ ไม่ค่อยพลาด
    ผมใช้ได้คล่องมือ คล่องใจ ถ้าใช้ได้ถูกกาละเทศะแล้ว จบปัญหาได้ทุกครั้งไป
    ใครสนใจก็ลองหามาใช้ มาฝึกฝนเอาไว้ รับรองได้ว่าแจ๋วจริง
    เวลาหิวก็ไปซื้อมากิน ไม่ก็เซ็นร้านประจำไว้ก่อน หรือไม่ก็อดเอาบ้าง ไม่ใช่ปัญหา

...สรุปว่าท่านจำคนผิดแล้วครับ ผมไม่เคยเข้ามาโพสท์ใดๆ เลย ไม่ว่าเวบไหน
    ผมอ่านดูอย่างเดียว เฟสบุ๊คกับทวิตเตอร์ ยังใช้ไม่ค่อยเป็นเลย ไม่ได้ชอบสังคม จนกระทั่งพรหมลิขิต บวกกับการช่วยมะรุมมะตุ้มของท่านๆ
    จนผมต้องถูมือให้สว่าง แล้วแปลงร่างเป็นนักรบแสง ไม่คิดเหมือนกันว่าคำตอบของชีวิตที่ค้นมานาน มันจะเผยตัวออกมาเป็นนิทานเรื่องจริง จากนักรบแสง อาจต้องกลายเป็นคนเลี้ยงหมู คิดดู น่าตลกขนาดไหน ฮ่าฮ่าฮ่าฮือฮือโฮโฮ

...นิทานเรื่องนี้คงต้องจบตอนนักรบแสงพ่นควันพ้นโลก ไว้เพียงเท่านี้ แค่จบตอนนะครับ ไม่รู้ว่า เจ้าสิบเอ็ดทั้งหลาย จะมีฉากให้ผมออกทำภารกิจอีกหรือเปล่า
    ยังไงก็ช่วยติชมได้นะครับ ไม่ต้องเกรงใจ ใส่ได้ตามฉบาย (กรอดกรอด)
    แต่ว่านะ ผมว่านิทานของผมก็สนุกดีนะ ไม่รู้ว่าพิมพ์ขายจะมีคนซื้อไม๊เนี่ย ๕๕๕๕๕

ขอขอบคุณที่ช่วยเหยียบยั้งยั้ง นะครับท่าน
    ไว้มีโอกาส ผมจะหาขนมตุ๊บตั๊บให้ท่านทานบ้าง

ปล.ยังมีผู้ที่ยังไม่ได้กล่าวนามอีกหลายท่าน คงยังต้องมีต่ออีกนิดหน่อย
    ไว้ผมหาบ้านอยู่ได้แล้ว จะรีบมาต่อให้จนจบครบทุกท่าน
    ท่านผู้มีบุณคุณ เพื่อนๆ และพี่น้องหลายๆท่าน อดใจรอนิดนะครับ
    สวัสดีครับ

.

15. คนทำสงคราม

คนทำสงคราม สมาชิก

28 กันยายน 2011
    อย่าเข้าใจผิดนะคับคุณ ผมมาตามให้กำลังใจคุณขจรศักดิ์น่ะคับ(spider man)ที่มาโพสในกระทู้คุณน่ะคับ ที่ใช้ยูสว่าspider manน่ะคับ ถ้าอยากรู้ว่าเขาเป้นใครไปดูที่กระทู้เตือนภัย4และก็เตือนภัยแอบแฝงน่ะคับ ผมกราบขอโทษด้วยที่ทำให้คุณgratrypaเข้าใจผิด ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีกับคุณเลยคับ

16. wacaholic

wacaholic เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2010
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=E94OvbjHuwc]เพลง วนเวียนดังวัฏฏะ - YouTube[/ame]

รัศมีแห่งบุญ อริยภูมิธรรม

คิดเท่าไหร่ ก็ไม่รู้ เพราะยังคิด....เมื่อหยุดคิด ก็รู้ได้ เพราะใจรู้...เมื่ออาศัยความคิด​ ให้ตรองดู...ตัวที่รู้ รู้ด้วยใจ หรือรู้จำ....ถึงรู้จำ ก็ไม่ใช่ จะถูกผิด ...แม้บางห้วง แห่งดวงจิต ต้องอาศัย...เมื่อต้องแก้ ปัญหา วุ่นวายใจ...จะรู้จำ รู้จริงแจ้ง ก็เพียงพอ...

17. gratrypa

ก่อนยังมีแดนห่างไกล ไกลนัก แต่มีคนพักอาศัย

.
    ท่าน wacaholic

รัศมีแห่งบุญ อริยภูมิธรรม

คิดเท่าไหร่ ก็ไม่รู้ เพราะยังคิด....เมื่อหยุดคิด ก็รู้ได้ เพราะใจรู้...เมื่ออาศัยความคิด​ ให้ตรองดู...ตัวที่รู้ รู้ด้วยใจ หรือรู้จำ....ถึงรู้จำ ก็ไม่ใช่ จะถูกผิด ...แม้บางห้วง แห่งดวงจิต ต้องอาศัย...เมื่อต้องแก้ ปัญหา วุ่นวายใจ...จะรู้จำ รู้จริงแจ้ง ก็เพียงพอ...

สวัสดี ครับท่านวัช ชมผมเกินจัด จนรับแทบไม่ไหว
    มีรัศมี แห่งอาริยะ เดี๋ยวคนเขาจะ หมั่นไส้กันเข้าไป

วันนี้ท่านมาแบบลึกซึ้งมาก แต่นับว่าตรงเหตุการณ์พอดี
    จะรู้ด้วยอะไร ก็ไม่ใช่เรื่องที่ใครๆ จะต้องมาเถียงกัน
    ขอเพียงให้แก้ปัญหาได้อย่างถูกต้อง ก็เพียงพอแล้ว จริงจริง
    ขอบคุณสำหรับความห่วงใยที่ท่านมีให้ผมเสมอมา
    หมั่นแวะเวียนมาบ่อยๆ นะครับ ผมคงยังจบไม่ได้ซะแล้ว

ท่านทำสงคราม

โอเคครับ เป็นเรื่องเข้าใจผิด ต้องขอโทษด้วยครับ
    ที่เอะอะโวยวายไปก่อนซะแล้ว
    แต่ว่า ท่านสไปเดอร์แมนก็เป็นผู้มีบุญคุณกับผมด้วย
    ขอท่านได้โปรดอย่าได้ตำหนิใครในกระทู้ของผมอีกเลยนะครับท่าน

ผมขอฝากกลอนนี้ให้เพื่อนๆ ทุกท่านด้วยนะครับ
    เป็นกลอนของ ชด ประชากร ที่ผจญภัยอยู่กับหนานอิน
    ไม่ใช่ว่าท่านสไปเดอร์ เป็นบ่าวนะครับ
    และคำว่ากูในที่นี้ก็คงไม่หยาบคายมากนัก

...ณ ที่ใด ดวงใจ ไม่ไหวหวั่น
    ขอฝ่าฟัน อุปสรรค และขวากหนาม
    แม้สิ้นชาติ วาสนา ชะตาทราม
    ขอฝากนาม โลกให้รู้ กูก็ชาย
    ...ณ ที่นี้ ไร้ญาติ และขาดมิตร
    ยังก็แต่ บ่าวสนิท พิศมัย
    เสมอเพื่อน เสมือนญาติ ไม่คลาดไกล
    เป็นเพื่อนตาย เคียงกู คู่ชีวา

พอดีว่ามันเข้ากับสถานการณ์ของผมตอนนี้พอดี
    เลยหยิบยกมาฝากเพื่อนๆ ให้อ่านเล่นกันเฉยๆ

สวัสดี และขออภัยอีกครั้ง

.

18. โฮดี้โจนส์

โฮดี้โจนส์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2011
    ค่าเบียร์ ค่าบุหรี่ แถมยังค่าอินเตอร์เน็ต ค่าคาราโอเกะเพื่อความผ่อนคลายอีก

พึ่งรู้นะครับว่าเหล่านี้เป็นปัจจัยในการดำรงชีพด้วย

มือเท้ามี แทนที่จะให้คนอื่นช่วยทำไมไม่บอกให้พี่เขาช่วยตัวเองล่ะครับ

นั้นจึ่งจะทำให้พี่เขาสามารถยืนอยู่ได้จริงๆ สมศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์

19. wacaholic

wacaholic เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2010
    เป็นเวลาที่เบื้องบนทำตามกฏ
    อย่าฝืนกฏ อย่าฝืนกาลแห่งกรรม
    คือวิถีสู่กาลก้าวผ่า<WBR>นไป
    สู่ความใหม่ศิวิไลซ์แห่ง<WBR>ใจคน
    อีกไม่กี่เพลากระบวนกา<WBR>รคงสิ้นสุด
    เพชรหยกมุขมณีติดตะแกรง
    หินกรวดทรายจะถูกร่อนผ่าน<WBR>สายน้ำ

วิบากคน วิบากใคร ใครจะรู้

อย่าฝืนสู้ อย่าฝืนกรรม ทำสงสัย
    กรรมบันดาล ไม่นานเกิน เดินผ่านไป
    ฟ้าอำไพ ใจใสสด หมดเคราะห์กรรม

กรรมกำเนิด กรรมทายาท กรรมพันธุ์เผ่า
    กรรมที่เรา พึ่งอาศัย ไม่เหินห่าง
    กัมมุนา วัตตะตี ที่อำพราง
    จิตปล่อยวาง เป็นกลางหมด หมดเคราะห์กรรม

สิ่งกำหนด กฏกำเนิด เกิดจากเหตุ
    โพยภัยเพศ เหตุกรรมพา อย่าสงสัย
    สติมั่น ปัญญาวาง กลางหัวใจ
    จิตสดใส ใจวางหมด หมดเคราะห์กรรม

ขอให้ท่านโชคดีครับ

Thanaracht

มนุษย์นั้นมีธรรมชาติอันธรรมดาส<WBR>ามัญอยู่ประการหนึ่ง

นั่นคือการที่มักทำผิดอยู่เสมอ
    พระเยซู ล้างบาปให้มนุษย์เพื่อให้โอกาสใ<WBR>นการเริ่มต้นใหม่
    พระพุทธเจ้าทรงเฝ้าสั่งสอนพุทธบ<WBR>ริษัทให้บำเพ็ญอภัยทาน
    นี่เองคือหนทางหลุดพ้นจากธรรมชา<WBR>ติอันต่ำต้อยนี้

<FORM class="live_274242979275933_131325686911214 commentable_item autoexpand_mode" method=post action=/ajax/ufi/modify.php data-live='{"seq":274262149274016}' rel="async">Dhetchaphon

เช่นเดียวกับธรรมชาตินั้นมี<WBR>มนุย์อันธรรมดาสามัญอยู่ประ<WBR>การหนึ่ง
    นั่นก็คือการให้อภัยมนุษย์ที่กระ<WBR>ทำผิดอยู่เสมอเช่นกัน
    เมื่อไหร่ที่มนุษย์รู้จักกา<WBR>รให้อภัยต่อตนเองและผู้อื่น
    นั่นก็คือทางหลุดพ้นที่ทำให้ม<WBR>นุษย์นั้นสูงส่งขึ้น
    </FORM>​
    <!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ตุลาคม 2011
  20. COME&Z

COME&Z เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2010
    อา....... พูดน้อย ต่อยหนัก:cool: