ข้างขึ้นเดือนเต็ม ข้างแรมเดือนดับ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย bombjaab, 29 มีนาคม 2013.

1. bombjaab

bombjaab สมาชิก

22 ธันวาคม 2005
    มีคำถามรบกวนดังนี้ครับ

ผมไปเจอใบแสดงเลขกำลังที่จะออกในวันหวยออก เขาเขียนอยู่ 2 อย่างว่า

ข้างขึ้นเดือนเต็ม กับ ข้างแรมเดือนดับ

คือผมไม่เข้าใจครับ ว่ามันหมายความว่ายังไง แนะนำทีครับ

2. namitta

namitta เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    ข้างขึ้น พระจันทร์ข้างขึ้น 15 ค่ำ ก็เดือนเพ็ญ เรียกว่าพระจันทร์เต็มดวง
    ข้างแรม พระจันทร์ข้างแรม 15 ค่ำ ก็เดือนดับ คือไม่เห็นพระจันทร์