ข้าพเจ้าร้อนใจมากอยากสอบถามวิธีแก้บน

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ปาลิ, 2 สิงหาคม 2014.

1. ปาลิ

ปาลิ สมาชิกใหม่

เนื่องจากข้าพเจ้าได้บนไว้ที่พระธาตุพนมไว้ว่าหากเรียนจบจะบวชชีพราหมณ์ถือศีล7วันพอข้าพเจ้าไปบวชชีพราหมณ์ถือศีลที่วัดข้าพเจ้าทำได้แค่3วัน ข้าพเจ้าจึงอยากเรียนถามว่าข้าพเจ้าถือศีลอยู่ที่บ้านแทนได้หรือไม่ และข้าพเจ้าจะต้องกล่าวอยากไรเวลาแก้บนและต้องจัดเตรียมสิ่งใดแล่มีขั้นตอนที่ต้องทำอย่างไรบ้าง ขอคำชี้แนะจากผู้รู้ด้วย ขอบคุณค่ะ

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    บนอย่างไรต้องแก้อย่างนั้นครับ ต่อรองไม่ได้ ถ้าบนอยู่วัดต้องหาเวลาทำให้ครบครับ

วิธีแก้บนคือถ้าพระธาตุอยู่ใกล้บ้านก็ไปไหว้บอกว่ารักษาสัจจะแก้บน จะไปบวชที่วัดนั้นวัดนี้เป็นเวลา 7วัน พอออกศีลวันที่ 7 ก็อธิษฐานจบแก้บนจะที่วัดหรือที่พระธาตุก็ได้....แต่ถ้าพระธาตุไม่ใกล้บ้าน พอบวชวัดใหนก่อนรับศีลก็ไปอธิษฐานต่อหน้าพระประธานในวัดนั้นนึกถึงพระธาตุ อธิษฐานจิตเข้าศีลแก้บน พอออกศีลก็ทำกรณีเดียวกันครับ

เมื่อคิดจะบนได้ ก็ต้องคิดว่าจะแก้ได้ครับ ถ้าแก้ไม่ได้ตามนั้นชีวิตก็จะติดๆขัดๆอยู่เรื่อยไป ไปอธิษฐานขออะไรที่ใหนก็ไม่สำเร็จ เพราะสัจจะของตัวเองรักษาไว้ไม่ได้ครับ....

3. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ไปบวชชีพราหมณ์ที่วัดที่บนให้ครบ 4 วันที่เหลือครับ

เทวดาเจ้าที่เจ้าทางที่นั้นเขารอ... บนที่ไหนไปแก้บนที่นั้น

นอกเสียจาก สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เขารับบน เขายินดีให้ไปบวชที่อื่นได้

:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 สิงหาคม 2014
  4. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

การที่สามารถเรียนจบได้นั้น มิใช่เพราะไปบนบาน
    การบนบานไม่ได้ทำให้สมปรารถนา
    เพียงแต่เป็นการตั้งโปรแกรมจิตให้หึ้กเหิม เกิดความมั่นใจ
    ถ้าคุณไม่อ่านหนังสือ ไม่ไปสอบ ไม่ไปเรียน แล้วจะเรียนจบหรือ?
    ถ้าไปบนบานแล้วทำให้สอบได้ ก็คงไม่มีใครเรียนไม่จบ

แต่เมื่อจิตเราเชื่อมั่นว่า ได้รับการช่วยเหลือจากสิ่งที่มองไม่เห็น ไปแล้ว
    หากไมาไปแก้บนให้ถูกต้อง ก็เกรงจะมีปัญหา
    ความคิดเช่นนั้น จิตของเราก็จะพาไปพบกับปัญหาในที่สุด
    ถ้าโปรแกรมจิตให้ปล่อยวางจากความคิด ความเชื่อนั้นได้ ก็ไม่จำเป็นต้องไปแก้บนให้เสียเวลา
    แต่ถ้าปล่อยวางไม่ได้ จิตจะจดจำ แต่ระลึกถึงคำบนบานและเงื่อนไขอยู่เสมอ ชีวิตย่อมตกต่ำ วิธีแก้ คือต้อวไปทำตามที่จิตใต้สำนึกต้องการให้บรรลุ
    หากคุณหลอกจิตตัวเองได้ ว่า บวชที่ไหนก็เหมือนกัน จะบวชที่บ้านก็ทำได้
    แต่ถ้าหลอกไม่ได้ ก็ไปวัดเถิด
    วิธีสุดท้าย นั่งสมาธิที่บ้าน ให้เกิดความสงบ แล้วจะแก้ไขปัญหาได้ จะรู้เองว่าควรทำอย่างไร

5. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

ในความคิดของใบบุญ...
    เมื่อเราตั้งสัจจะไว้เช่นก็ควรทำให้ตามที่ตั้งสัจจะจ้า

6. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าอยากให้ตนเองสบายใจ ก็หาโอกาสไปแก้บนนะคะ
    ไม่งั้นจะรู้สึกผิดในใจอยู่ตลอดเวลาซึ่งไม่ดีกับเจ้าตัวค่ะ
    และปกติเราเอ่ยวาจาใดไว้ เราต้องรักษาคำพูดค่ะ