คนฉลาดบางคนก็ไม่รู้ว่าตัวเองทำอะไรโง่ ๆ อยู่

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย zalievan, 24 ตุลาคม 2018.

1. Sataniel

Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

19 กรกฎาคม 2017
    ไม่เป็นไรครับผมก็ขอโทษเช่นกัน แต่สิ่งที่พิมพ์ไปเป็นความจริงนะครับ เรื่องการวิปัสสนาน่ะครับ เพราะท่านกำลังวิปัสสนา(พิจารณา) กาย(เนื้อ) เวทนา(ความรู้สึกตัว) จิต ธรรม(อารมณ์) อยู่แล้วน่ะฮับ เพราะท่านติดในธรรมนี้ก็ลองให้ท่านใช้อัตตาจิตโฟกัสไปที่ความรู้สึกตัวแล้วพิจารณาดูฮับก็จะรู้เองว่า "เพ่ง/ดู ไปที่ไหน ที่นั่นเป็นตน" และลองเร่งความรู้สึกตัวให้แน่นที่สุด และพอทำได้ลองหด "ตน" ที่ยึดอยู่ให้เล็กที่สุดจากล่างขึ้นบน จะพบว่าการดูทั้งหมดคือ "อัตตาจิต" ซึ่งท่อนนี้ คือ จิต เห็น อัตตาจิตนะฮับ ใช่ไม่ใช่ก็ลองพิจารณาดูฮับอย่าพึ่งเชื่อ

edit: เมื่อทำได้แล้วจะพบว่า สภาวะที่ไม่ใช่ตัวตนคือ "สภาวะรู้/วิชชา" ที่ไม่โดนปิดบังโดยการเพ่ง/ดูนะฮับ เจริญในธรรมฮับ

2. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    555 ผมอยากได้โอกาสจากคนใกล้ตัวตลอดเวลาเลยล่ะครับ

3. Sataniel

"สงสัย" เป็นสิ่งที่ดีมาก "ผมเป็นคนขี้สงสัยนี่แหละถึงได้รู้และทำได้ขนาดนี้" ควรสงสัยในทุกสิ่งไปเลย แต่ "ห้ามสงสัยในสัจธรรม"(ผลลัพท์จากการทำ) เพราะมันปรากฏอยู่แล้ว

และที่ผมบอกการสลายมิจฉาไปเพราะ ท่านซัลลี่เป็น "พระโพธิ์ตัวจริง" นั่นแหละ เลยให้ท่านเก็บไว้ใช้ เพราะอาจจะได้ใช้วิธีนี้อีกยาวฮับ

4. zalievan

ใจผมยังอยู่ในระดับ ธรรมดาทั่วไปอยู่น่ะครับ
    ยังไม่ได้ก้าวเข้าไปถึงขั้น พระธรรมของพระพุทธเจ้า ที่พระองค์ได้กลั่นกรองมาจากธรรมะที่ท่านตรัสรู้มาดีแล้ว

ประโยชน์ของพระธรรมย่อมมีแน่
    แต่ด้วยความอดทนของผมมีน้อยก็เลย อยู๋ในพระธรรมของพระพุทธเจ้าท่านได้ไม่นาน

เอาเป็นว่า
    บางครั้งถ้าเริ่มต้นมาไม่ดี ระหว่างกลาง มันก็ดียาก บั้นปลายจะให้ดีมันก็คงจะยากอีกเหมือนกันน่ะครับ คือถ้า กลางไม่ดี ปลายก็อาจจะยากมาก ๆ ๆ ๆ ๆ หน่อยครับ

ถ้าเป็นไม้ดัดนี่ ทรงไม่สวยก็ขายไม่ได้ราคาเลยนะนั่น

ผมเป็นคนมีปัญหามาตั้งแต่เด็กก็เลยมีสภาพจิตใจที่ค่อนข้างจะมืดมนหน่อย
    คาดว่า ถ้าได้ใช้ชีวิตแบบที่ตนเองพอใจสักระยะ คือ อยู่แบบเกือบปลีกวิเวก อยู่แบบสงบ ๆ ได้ทำประโยชน์บ้างอย่างที่ผมอยากทำ อาจจะทำให้ผมเป็นคนจิตใจเย็นลง

เกิดมาใกล้ของร้อนเลยไวต่อความร้อนน่ะครับ
    หวังว่าผมจะได้ออกไปใช้ชีวิตที่ห่างไกลการกระทบกระทั่งได้สักระยะ

ไปอยู่กับคนเย็น ๆ ที่เย็นเกินไปมาแล้ว ประกฏว่าเละครับ เราร้อนเกิน อยู่กับเขาไม่ได้ เป็นจัด+ร้อนจัด ปรับตัวเข้าหากันไม่ทัน ก็ระเบิดครับ

ต้องไปหาที่เย็น ๆ อยู่เองคนเดียว ให้ตัวเองเย็นลงกว่านี้มาก ๆ ก่อน

กำลังเตรียมการอยู่ครับ
    น้ำหมักชีวภาพ จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง ถ้ามีกระท่อมปลายนาสักหลัง กับแหล่งน้ำคงดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2018
  5. Sataniel

เปล่าเลยฮับ "ข้อนี้ไม่เกี่ยวกับใจ" คนที่ปฏิบัติธรรมในระดับ "พระธรรมที่ผ่านการวิปัสสนามาแล้ว" นั้นไม่ใช่พระโพธิ์สัตว์ซักองค์ฮับ ไม่งั้นพระโพธิ์ก็จะบรรลุไปก่อนจะช่วยเหลือสรรพสัตว์ฮับ ดังนั้นไม่ต้องกังวลใดๆเลย และคิดว่าใจตนระดับธรรมดาอยู่ เข้าใจว่าท่านซัลลี่ตีความ คอมเม้นท์ผมไปอีกแบบฮับ

งั้นผมสรุปให้ "อย่าไปกังวลใดๆไม่ว่าใจตนจะดีไม่ดีช่างมัน เพราะพระโพธิ์ยังไม่ใช่พระพุทธและไม่ใช่สาวก พระโพธิ์มีหน้าที่ "เรียนรู้ how to" ดังนั้นสิ่งไหนคิดว่าดี "เช่นปลีกวิเวก" ควรทำไปเลยฮับ เพราะอยู่ในช่วงกำลังเรียนอยู่ หรือจะแปลง่ายๆว่า อย่าไปแคร์ครับ เพราะ "ฝืน = ทุกข์" เช่นกัน

6. zalievan

เจ้าหมาตัวนี้มีดวงตาเหมือนผมเลย

ไฟล์ที่แนบมา:

7. zalievan

สักวันความโดดเดี่ยวจะเข้ามาเยือน...

Edit : บางครั้งการเข้าใจคนอื่นก็อาจจะทำให้เข้าใจตัวเองได้เหมือนกัน
    แต่ถ้าไม่เคยเข้าใจใครเลย

ก็ อย่างที่ผมพูดล่ะครับ

สักวันความโดดเดี่ยวจะเข้ามาเยือน...
    คนใกล้ตัว รวมทั้งผมเอง ก็เจอกับปัญหานี้

เพราะอะไรรู้มั้ย "เพราะคิดว่าคนอื่นมีแต่ปัญหา แต่ไม่รู้ว่าตัวเองมีปัญหาอะไร 555"

ความจริงไม่ได้มีแค่แง่เดียว..

แม้ความจริงจะมีแค่หนึ่งเดียว มุมมองที่เราเห็นมันก็อาจเป็นแค่เสี้ยวเดียว ไม่ใช่ความจริงทั้งหมด

ตอนนี้ผมยืนอยู่ที่บ้านของผม ผมก็เห็นได้แค่บ้านผม ผมไม่ได้เห็นโลกทั้งใบ

พุทธภูมิจำเป็นต้องเข้าใจคนอื่น เพราะแค่อาศัยเจโตก็แค่รู้ความคิด แต่ความเข้าใจคนอื่นอย่างแท้จริงจะทำให้เรารู้ปัญหา เพื่อช่วยให้คนอื่นหาทางออก จากปัญหาที่เขาไม่สามารถหาทางออกได้เอง

แต่สาวกบางทีก็ไม่ต้องเสียเวลามากขนาดนั้นก็ได้ เพราะการเข้าใจคนอื่นไม่ได้มีความสำคัญกับการหลุดพ้นเท่าไร เพราะสิ่งที่จำเป็นต่อการหลุดพ้น อย่างหนึ่งและอย่างยิ่ง ก็คือการเข้าใจตนเอง

ยังไงก็ตาม ผมขอโทษในการยัดเยียดความคิดตัวเองให้ทุกท่านมากเกินไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2018
  8. Sataniel

อภิปราย "การโปรดสัตว์ ของพุทธภูมิ"

ขั้นแรก "สลายมิจฉาทิษฏิ"
    โดยการ "กล่าวแสดงความจริง(สัจธรรม) และ วิธีตรวจสอบผลว่าสิ่งๆนั้นเป็นมิจฉาทิษฏิ และ "ห้ามผู้โปรดเออ ออไปกับความเห็นที่เป็นมิจฉาโดยเด็ดขาด" ด้วยเหตุว่าหากเออ ออไปกับเขาแล้วผลที่ตามมาคือ "เขายิ่งมีความเชื่อมั่นในทิษฏิของตนมากขึ้นจนยากจะถอดถอน)[ตัวอย่างตอนคุณนางมาร..]

ต่อมา "เมื่อเปลี่ยนทิษฏิได้แล้ว ก็ต้องให้ยาที่ถูกโรค "โดยการชี้ประเด็นสำคัญ และวิธีแก้ในสิ่งนั้น"(การแก้ที่เหตุ) เช่นคุณซัลลี่ชอบพิจารณาธรรมต่างๆ โดยการคิดซึ่งมีสิทธ์ที่ทั้งผิดและถูก(สมมุติฐานและความน่าจะเป็น) ดังนั้นจึงให้แก้โดยการ "ทำ" ที่แสดงผลออกมาแทน เช่นการพิจารณา "ธรรมดาของโลกโดยการทำแทนการคิด" ซึ่งก็เหมือนกับที่ท่านซัลลี่ทำอยู่ในขณะนี้โดยการดูเนื้อกายเวลาโกรธ แต่ให้รู้สึกให้ชัดเจนและฉับไวขึ้น โดยรู้เมื่อ เมื่อเพ่ง/ดู ไปที่สิ่งใด จะเกิดธรรมารมณ์(อารมณ์) ชอบ/ไม่ชอบ/เฉยๆ และเมื่อเกิดอารมณ์ขึ้นเนื้อกาย(เวทนา)เป็นยังไง อัตตาจิต(กดดัน/ทุกข์)เป็นยังไง และสภาวะรอบนอกเป็นยังไง ต่อมาเมื่อพิจารณาธรรมดาในระดับนี้ไปแล้วก็พิจารณาในระดับลึกต่อไป โดยเมื่อเมื่อเราเพ่ง/ดู ด้วยธรรมารมณ์ที่ดีใส่คนอื่นผลตอบรับจากการที่เขารับอารมณ์ของเราเป็นยังไง แบบนี้ครับ พิจารณาธรรมดาของโลกโดยการทำ ซึ่งมันสามารถแก้ได้หลายทางตามเหตุปัจจัยที่ปรากฏ

อย่างเช่น ประโยคนี้ของท่านซัลลี่

"ความจริงไม่ได้มีแค่แง่เดียว..

แม้ความจริงจะมีแค่หนึ่งเดียว มุมมองที่เราเห็นมันก็อาจเป็นแค่เสี้ยวเดียว ไม่ใช่ความจริงทั้งหมด

ตอนนี้ผมยืนอยู่ที่บ้านของผม ผมก็เห็นได้แค่บ้านผม ผมไม่ได้เห็นโลกทั้งใบ"

สัจธรรมจากคำพูดของท่านซัลลี่นี้คือ เมื่อคิดไม่ว่าจะแง่ไหนก็ตาม "วจีจิตตสังขารทำงาน(กระพริบ)[กำลังคิดอยู่]" และ เราเพ่ง/ดูสิ่งนี้อยู่(เพ่งไปที่เหตุการณ์นั้นๆ) และเมื่อเพ่ง/ดู ด้วยอารมณ์นี้ เราได้คำตอบจากการคิดมาเป็นแนวไหน และเมื่ออารมณ์ในขณะนั้นเปลี่ยนไป เราได้คำตอบจากการคิดมาแบบไหน และ "ธรรมารมณ์/อารมณ์" มีผลต่อการ "คิด และ มุมมอง" ยังไง และ "สัญญา(ประสบการณ์)มีผลต่อการเพ่ง/ดูอย่างไร และสัญญาเกิดขึ้นมาตอนไหน? เป็นต้นครับ

edit : และเมื่อท่านซัลลี่ พิจารณา "สัจธรรม" ได้แล้ว ก็จะพบกับคำตอบที่ "ตรงตามจริง" เป็น "ธรรมชาติ" อย่างแน่นอนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2018
  9. zalievan

ตอนนี้ผมยังโปรดสัตว์ไม่ได้หรอกครับ ยังเป็นนักศึกษาอยู่เลย
    ยังเป็นครูเขาไม่ได้ แต่ผมขอบคุณในคำชี้แนะครับ ผมจะจำไว้ใช้อย่างแน่นอน

ผมยังต้องฝึก และศึกษาอีกยาว

ถ้าจะช่วยเหลือคนอื่นในระยะนี้หรือในเร็ว ๆ นี้ คงไม่ใช่เรื่องธรรมะหรอกครับ
    อาจจะแบ่งปันอย่างอื่นเสียมากกว่า

ตอนนี้ ถ้าผมจะไปสลายมิจฉาทิฐิใคร ผมไปสลายมิจฉาทิฐิของคนที่เขารู้เห็นมากกว่าผมไม่ได้ เพราะ แสดงให้เขาเห็นว่ารู้มากกว่าเขาไม่ได้ครับ ทิฐิมานะคนเรามีกันแทบทุกคน แม้จะคุยกันด้วยดีแต่ยังไง ๆ ลึก ๆ เขาก็ต้องยกตนว่าเหนือกว่าอยู่ดี เมื่อเขาคิดว่าเขาเหนือกว่าเขาก็ไม่ฟังสิ

ยิ่งไอ้ประเภท "ด่าคนอื่นเขาไปทั่วว่าโง่นี่" มันจะไปยอมฟังคนโง่กันซะที่ไหน

บางทีใช้วิธีทางโลกอาจจะดีกว่าก็ได้..
    คือเรารู้ว่าคนแบบนี้จะต้องเป็นยังไงถ้ายังทำแบบนี้อยู่ ก็พูดไปแบบนั้นแหละ ว่าเขาจะเป็นยังไง แล้วชิ่ง ปล่อยกรรมของเขาให้มันเป็นไปเอง ให้เขาสังเกตตัวเอง ว่าสิ่งที่เขาทำมันส่งผลอะไรกับตัวเองบ้าง

"ให้ทิฐิของเขาทำลายตัวเขาเอง"

สูตรนี้ผมเจอมากับตัวหลายครั้งมาก 555 แต่ผมโชคดีอย่างหนึ่งก็คือ (ผมรู้ตัวเองเสียส่วนใหญ่)
    และคนที่เจอแบบนี้ ส่วนใหญ่จะดื้อต่อ แต่จะรังวังตัวมากขึ้น 555 ที่ผมรู้ไม่ใช่อะไรหรอก ผมเองก็เป็น

คือยึดมั่นในสิ่งที่ดี แต่วางใจไม่ถูก วางใจอยู่ในฝั่งของอกุศล ติคนอื่นที่ไม่ดีโดยที่ยังไม่เข้าใจโลกนี้ดีพอ ใจก็เลยอยู่แต่ในฝั่งของอกุศล ไม่สามารถวางใจอยู่ในฝั่งของกุศลได้
    อารมณ์จึงร้าย ร้อน หาความสุขไม่ได้ เพราะอะไรก็ไม่ได้ดังใจ มันจะรู้สึกเหมือนตัวเองจะเข้าใจอะไร ๆ ดี แต่ที่จริง ไม่ได้เข้าใจโลกนี้จริง ๆ เลย เพราะเอาแต่คาดหวังว่าอยากให้โลกนี้เป็นอย่างไร แต่ไม่คิดจะหาทางมองโลกนี้อย่างที่มันเป็น ทำไมโลกนี้มันจึงเป็นอย่างนี้ หรือไม่อยากอยู่กับโลกนี้ในแบบที่มันกำลังเป็นอยู่

ถ้าเข้าใจโลกนี้จริง ๆ วางใจที่จะอยู่ร่วมกับมันได้ถูกต้อง รู้จักที่จะอยู่กับมันโดยที่ไม่ให้สิ่งที่เราไม่พอใจเข้ามาในชีวิตเรามากนัก มันจะไม่มีความทุกข์หรอก

นายคนที่ผมกำลังพูดถึงอยู่นี่เขาก็เป็นแบบที่ว่านี่แหละ
    แต่เขาไม่รู้ตัว
    แต่นินทาหมอนี่ไปก็เท่านั้น เขาคงไม่เข้ามาดู

เรื่องอะไรเขาจะมาอ่านข้อความของคนที่ไม่ถูกกัน

เตือนเอาไว้ นะ นายคนนั้น

"ระวังไว้ให้ดี ถ้ายังใช้นิสัยนี้อยู่ สักวัน ความโดดเดี่ยวจะเข้ามาเยือน.."

แม้จะมีคนล้อมหน้าล้อมหลังอยู่พร้อมหน้า ก็จะหาความสุขไม่ได้เลย

ถ้าจะถามผม ว่า ทำได้อย่างที่พูดมั้ย

ผมขอตอบเลยว่า ได้บ้างไม่ได้บ้าง ตามธรรมดาของผมน่ะแหละ แต่ก็ดีกว่าทำไม่ได้เลย
    ค่อยเป็นค่อยไป

สิ่งที่คนฉลาด ๆ เห็น มันไม่ได้ต่างจากสิ่งที่คนโง่ เห็นเท่าไรหรอกครับ

"เขาอยู่บ้านเขา เขาก็เห็นแต่บ้านเขา เขาไม่ได้เห็นโลกนี้ทั้งใบ
    แม้คนฉลาดจะมีบ้านที่โอ่อ่ากว่า อยู่สูงกว่า มีมุมมองที่ดีกว่า ก็ไม่ได้เห็นโลกนี้ทั้งใบ"

คนฉลาดมักประมาท เพราะชอบตัดสินอะไรเร็ว ๆ ซึ่งส่วนใหญ่มันก็ถูก ไม่เถียง
    แต่มันเป็นการทำให้ตัวเองเคยชิน และมองโลกได้แคบลง ๆ

10. คนชอบใส่ร้ายโดนธรณีสูบ

คนชอบใส่ร้ายโดนธรณีสูบ เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2011
    ลุุงเป็นไรมากป่าว????

เครียดภัยพิบัติที่กำลังจะมาเหรอ????

ใจเย็นๆแล้วตั้งสตินะเป็นกำลังใจให้ปลอดภัย

11. คนชอบใส่ร้ายโดนธรณีสูบ

คนชอบใส่ร้ายโดนธรณีสูบ เป็นที่รู้จักกันดี

ใจเย็นๆเดี๋ยวได้เป็นพระเจ้าจรรพรรดิ์แน่อิอิ

เดี๋ยวสถาปนาให้เอง55555

OK?????

12. zalievan

ไม่ได้เครียดกะภัยพิบัติหรอกครับ
    เครียดกะคน 555

ส่วนเรื่องพระจักรพรรดิ์ ผมอยากเป็นจริงแต่ไม่ใช่ชาตินี้
    หรือถ้าได้เป็น ผมก็ไม่อยากจะเป็นจักรพรรดิ์แบบเผยตัวหรอก

อยากเป็นแบบที่คนอื่นรู้ว่าเป็นพระจักรพรรดิ์แต่ไม่มีใครรู้ว่าเป็นผมมากกว่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2018
  13. คนชอบใส่ร้ายโดนธรณีสูบ

จะเครียดทำไมลุงคนน่ะเขาก็อยู่ของเขาเราก็อยู่ของเราแล้วจะเครียดไมงง

ปล.เป็นห่วงสุขภาพนะคะ

ของบางอย่างถูกกำหนดมาแล้วต่อให้เราจะอยทกหรือไม่อยากให้เป็นไปตามใจเราก็ตาม put the right man on the right job.....

14. zalievan

555

ต้องเล่าย้อนแบบย่อ ๆ อีกนิดนึง
    คำทำนายมันตรงกับผม และ ประมาณสองเดือนที่แล้วนี้มีสัญญาณแปลก ๆ เกิดขึ้นกะผมน่ะครับ
    ก็เลยบ้าอยู่พักนึง

ตอนนี้ดีขึ้นละครับ ไม่มีสัญญาณแปลก ๆ มารบกวนแล้ว จากนี้ก็ปล่อยอะไร ๆ ให้มันเป็นไปตามเรื่องราวของมัน เราก็ทำอย่างที่เราอยากทำอย่างที่เราเคยทำมาต่อไปล่ะครับ

ผึกดูจิตดูใจสลับกับทำสมถะบางโอกาสตามประสาคนสมาธิไม่แข็งแรง
    หาความรู้เรื่องการปลูกผักทำสวน

พิจารณาธรรมดาของโลกตามโอกาส
    ตามเรื่องราว ไม่ทำดีเกินที่ตัวเองเป็น ไม่ทำเลวเกินกรอบที่ตัวเองกำหนด

หวังว่าคงจะไม่มีสัญญาณอะไรแปลก ๆ เข้ามาอีก
    ถ้าผมมีหน้าที่จริง ๆ ก็ขอให้สิ่งที่น่าเชื่อถือมาบอกผมก็แล้วกัน

ตอนนี้รู้แค่ว่าตัวเองเป็นพุทธภูมิก็พอแล้ว

15. zalievan

เล่าเรื่องสัญญาณให้ฟังก็แล้วกันครับ

ผมฝัน ว่าได้รับพลังบางอย่างจากคน 2 คน
    ท่านหนึ่ง เป็นคนที่คนไทยรัก
    อีกท่านหนึ่งผมยาว มีหนวดมีเครา

ที่จริงผมอยากพูดถึงพวกท่านด้วยคำที่เพราะกว่านี้ แต่เพราะมันเป็นแค่ความฝัน
    ผมเลยไม่อยากบังอาจคิดว่าสิ่งที่ผมฝันเป็นความจริง เลยใช้คำธรรมดา ๆ ไปก่อน

แต่ความแปลกของความฝันนี้คือ
    เมื่อฝันว่าได้รับพลังจากคนที่ 1 เสร็จ ผมตื่นเพราะปวดฉี่ แล้วลุกไปฉี่
    กลับมานอน
    ฝันเจอเหตุการณ์เดิม แต่บทสนทนาต่างกันนิดหน่อย แล้วเจอกับบุคคลที่ 2 ในร่างของบุคคลที่ 1

ความว่า

เจอกับคนที่ 1 ท่านพูดกับผมด้วยเมตตา
    มอบหมายงานทางโลกให้
    ก่อนที่จะหัวชนหัว แล้วถ่ายพลังให้ผม ท่านบอกว่า เอาไว้ช่วยคน
    ผมรู้สึกเหมือนกระแสไฟฟ้าวิ่งทั่วร่าง + มีความรู้สึกปีติเกิดขึ้น
    เหมือนซีจุ๊โดนเจ้าสำนักพรรคสราญรมย์(ให้ซีรี่ย์หลาย ๆ ฉบับ)ถ่ายพลังให้เลย
    จากนั้นภาพทุกอย่างกลายเป็นสีขาวโพลน ผมตื่นเพราะปวดฉี่

ฉี่เสร็จกลับมานอน
    เจอสถานที่เดียวกัน ฉากเดียวกัน คราวนี้ก็เป็นรูปลักษณ์ของบุคคลที่ 1 เหมือนเดิม แต่ผมมีความรู้สึกว่ามีอะไรแปลก ๆ ไปนิดหน่อย เช่น สีหน้าท่าทาง
    ผมเกิดความสงสัยขึ้นมาในใจ เอ๊ะ เหมือนเพิ่งเจอมาเมื่อตะกี๊เองนี่นา
    ท่านเห็นผมสงสัย ท่านรู้
    ท่านเลยพูดกับผมประมาณว่า มาเพื่อย้ำว่าผมต้องทำ
    แล้วถ่ายพลังให้ผมอีกรอบ

คราวนี้ เหมือนในหนังบางเรื่องที่เวลามนุษย์หมาป่าแปลงร่างแล้วผิวมนุษย์จะหลุดลอกออกน่ะครับ
    ระหว่างที่ถ่ายพลังให้ผม คนที่ถ่ายพลังให้ ผิวหน้าเขาหลุดลอกออก กลายเป็นคนผมยาว มีหนวดมีเครา

= =

จากนั้นภาพก็กลายเป็นขาวโพลนเหมือนเดิม
    และเหตุการณในฝันหลังจากนี้ก็ไม่มีอะไรพิเศษแล้ว
    ก็แค่ผมลืมว่าโดนถ่ายพลังให้มา ใช้ชีวิตอย่างปกติและไปทำตัวกระเลวกระลาดไปทั่ว แต่สุดท้ายก็กลับมาเป็นคนดีตอนจบ

ยังไงซะมันก็คงเป็นแค่ความฝันเท่านั้นแหละมั้งครับ ที่ผมยึดมาคิดเอง เพราะมันตรงกับสิ่งที่กำลังสงสัยว่าตัวเองจะใช่หรือเปล่า ถ้าผมไม่ได้ยึดเอาฝันนี้าคิด มันก็คงเป็นแค่ความฝันธรรมดา ๆ เท่านั้น

สิ่งที่ทำให้ผมยึดติดในความฝันนี้ก็คือ
    1.ผมไม่เคยคิดฝันว่าจะได้ใกล้ชิดท่านทั้งสองนี้เลย เมื่อมีโอกาสฝันถึง ทำให้ผมแปลกใจและสงสัยมาก ว่า มันเกิดอะไรขึ้นกับผมหรือเปล่า
    2.คำทำนายพระจักรพรรดิ์ตรงกับผม ทำให้ผมยึดเอาเรื่องราวเกี่ยวกับพระจักรพรรดิ์มาคิดฟุ้งปรุงแต่งเป็นธรรมดาอยู่แล้ว เมื่อเจอฝันอะไรที่เกี่ยวข้องกับความสนใจ หรือความสงสัยของตัวเอง ก็มักจะเอาความฝันนั้น มาประกอบกับความคิดตัวเองทำให้ยิ่งวางคำทำนายพระจักรพรรดิ์และสิ่งที่เกี่ยวข้องไม่ได้ไปใหญ่ครับ

การยึดเอาคำทำนาย ความฝัน มาคิด มาปรุง มาแต่ง มาหาเหตุผล ที่ผ่านมาของผม มันทำให้ผมคิดว่า ตัวเองนี่ขยันจับแพะชนแกะจังเลย 555

แต่มันก็อดทำไม่ได้ล่ะเนาะ เพราะอะไร ๆ มันก็เข้าเค้า
    เชื่อว่า หลายคนที่ตรงกับคำทำนายพระจักรพรรดิ์ ก็คงจะไม่ต่างจากผมเท่าไร

แต่อยากขอให้พวกท่านเหล่านั้น ทำใจไว้สองทางครับ

คือ
    เราใช่ จะได้ทำสิ่งที่ดี
    และ
    เราไม่ใช่ จะได้ไม่ทำสิ่งที่เกินความสามารถของตัวเองครับ เพราะถ้าทำเกินสิ่งที่เป็นตัวเอง เราจะรับไม่ไหว และเครียด

***บางครั้งอาจจะมีแค่ความตายเท่านั้น ที่ทำให้ผมหายสงสัยในคำทำนายนี้ *.*
    แต่รู้ก่อนก็ดีนะ เพื่อความสบายใจ

บางคำทำนายก็ไม่ได้พูดถึงพระจักรพรรดิ์เลย พูดถึงแต่พระยาธรรม ซึ่งบางคนก็ว่าองค์เดียวกัน บางคนก็ว่า คนละองค์ ... รอดูอย่างเดียว *0*

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2018
  16. คนชอบใส่ร้ายโดนธรณีสูบ

ดีๆสาธุค่ะที่มีจิตใจที่สูงส่งอย่างน้อยก็มีเมตตามากๆกับคนอื่น

เรื่องบางเรื่องมันละเอียดอ่อนเกินที่นุษย์ทั่วไปจะเข้าใจ

เรื่องบางอย่างไม่ใช่ว่าประกาศหรือไม่ประกาศบางอย่างเบื้องบนเป็นผู้กำหนดเพราะยังอาจต้องให้ใครมาทำอะไรหลังจากเกิดอะไรแล้วถ้าไม่เป็นที่รู้จักหรือยอมรับจากคนหมู่มากก็ไม่สามาถทำงานใหญ่หลัวจากที่เกิดอะไร

17. zalievan

นั่นหละครับ
    ผมเลยคิดว่า มันคงจะเป็นแค่ความเพ้อเจ้อของเราเอง เพราะเราไม่ได้มีอะไรที่สามารถทำให้เราเป็นศูนย์กลางคนจำนวนมากได้

18. คนชอบใส่ร้ายโดนธรณีสูบ

ดีแล้วค่ะอาจจะมีนัยยะอะไรบางอย่างที่เราไม่รู้ถึงเวลาท่านจะเปิดให้เรารู้เอง เรื่องบางเรื่องสกหรับบางคนไม่มีบังเอิญล้วนเกิดจากเบื้องบนกำหนดถึงเราไม่อยากท่านก็ต้องบังคับเพราะก่อนลงมายางคนมีหน้าที่รับบัญชามาถึงเปิดมาแล้วลืมไม่อยากทำหน้าที่ก็ใืนชะตากรรมตัวเองไม่ได้

19. เทวินตพรหม

เทวินตพรหม พรหมวิหาร4มรรคมีองค์แปด

ดูการ์ตูนครับ

20. เทวินตพรหม

เทวินตพรหม พรหมวิหาร4มรรคมีองค์แปด

ไป วิ่ง กันครับ ซือจุ้ :D