คนชอบตกปลาดูไว้นะครับ เวรกรรมมีจริงครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย mn123, 12 พฤศจิกายน 2007.

1. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    น่ากลัวจริง ๆ อ่ะ
    (b-wow)

2. want_lun

want_lun เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เคยประสบกับตนเองครับเรื่องตกปลา เลิกตกเลยครับ

3. fujin

fujin เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    รูปน่าหวาดเสียว... ไม่ชอบพวกตกปลาเพราะรู้สึกว่ามันบาปโดยเฉพาะตกเล่นๆแล้วปล่อย คอยห้ามแฟนประจำเพราะแฟนตกปลาเก่ง เห็นรูปนี้แล้วน่ากลัวทีหน้าทีหลังคงต้องห้ามให้เด็ดขาดกว่าเดิม

4. ngern42

ngern42 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    นึกขึ้นมาได้มีเรื่องนึงพึ่งเกิดได้ไม่นานนี้เอง มีลูกชายของร้านขายยางรถยนต์ฐานะก็คงจะร่ำรวยครับคนหนึ่งในจังหวัดชลบุรี ไม่ขอเอ่ยชื่อร้านนะครับ คิดที่จะไปตกปลา (ก็คงจะไปตกอยู่เป็นประจำอยู่แล้ว) แต่รถที่บ้าน(รถของตัวเอง)เกิดเสีย ด้วยความที่คงจะทำบาปเป็นอาจิน กรรมจึงได้บันดาลให้ไปเอารถของคู่หมั้นตัวเองเพื่อไปก่อกรรม แต่อนิจจาเวรกรรมมีจริง รถที่ไปดิ้นรนยืมมาเพื่อไปสร้างกรรมเกิดอุบัติเหตุ ทำให้ลูกชายเจ้าของร้านขายยางรถยนต์นั้นเสียชีวิตครับ

5. comono

comono เป็นที่รู้จักกันดี

เวรกรรมมีจริงๆครับยืนยันได้ 100%

6. West Wind

West Wind เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2005
    เขาเหวียงเบ็ดไม่พ้นตัวท่าไหนหรือคะ
    หัวเบ็ดถึงเจาะเบ้าตาได้ขนาดนั้น

อันตรายนะนั่น

คนชอบกินปลาก็ระวังด้วยนะคะ
    ในเนื้อปลานุ่มๆน่าทานอาจจะมีเบ็ดตกค้างอยู่ ^_^

7. สี่จุด

สี่จุด เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    เราเจอเอง...คิดว่าเป็นกรรมที่ต้องชดใช้อยู่ทุกวันนี้
    คือ ตอนยังละอ่อน เพื่อนชอบตกปลาก็มาชวนว่า ไปเกาะล้านกันไม๊
    เราก็แค่คิดว่าไปเที่ยว พอลงเรือ เพื่อนก็ส่งเบ็ดมาให้ ความที่เราไม่เคย
    ตกปลา เขาก็สอนให้ เราก็ตกได้หนึ่งตัว เพื่อนได้สามตัว พอขึ้นเกาะ ก็
    ให้คนแถวนั้น (สมัยก่อนไม่มีบ้านไม่มีร้านเหมือนสมัยนี้หรอก มีแค่เพิง
    สองสามเพิง ขายน้ำเปล่า กับผัดข้าวเท่านั้น ไม่ใช่อาชีพแบบเป็นหลัก
    เป็นแหล่ง) ช่วยทอดให้หน่อย กับเผาอีกตัว ยังดิ้นๆ อยู่เลย แต่ละตัวเท่า
    ลำแขนผู้ชายตัวใหญ่ๆน่ะ กินกันอร่อย แดดเผาจนตัวไหม้ สนุกมากเลย
    ตั้งแต่นั้นมา จนถึงปัจจุบัน ในช่องปากเราจะเป็นแผลร้อนในตลอดเลย
    หายแผลนี้ขึ้นแผลโน้น บางวันเป็นสิบแผลก็มี เราก็ได้แต่คิดว่า กรรมที่
    เอาเบ็ดไปเกี่ยวเพดานปากปลาเป็นแบบนี้นี่เอง ทุกวันนี้ก็ขออโหสิกรรม
    และแผ่เมตตา ทำบุญอุทิศไปให้กับสัตว์ที่เคยทำร้ายจะด้วยเจตนาหรือไม่
    เจตนาก็ตาม ระยะนี้ แผลในปากเริ่มน้อยลง วันนี้มีแค่แผลเดียว บางวันก็
    ไม่มีแล้ว เฮ้อออ กรรมติดจรวดนะ

8. dragon184

dragon184 เป็นที่รู้จักกันดี

กรรมของเจ้ากรรมนายเวร เดี๋ยวนี้ไปมาเร็ว ครับพี่น้อง

9. dangcarry

dangcarry เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2005
    ในอดีตสมัยเด็ก ๆ ผมและครอบครัวก็มีอาชีพหาปลาขาย โดยอุปกรณืหลาย ๆ ชนิด เบ็ดตก เบ็ดราว ตาข่าย แห อวน รัน อื่น ๆ ทำเพราะอาชีพ หลีกเลี่ยงไม่ได้จริง ๆ ไม่งั้นจะไม่มีข้าวสาร กรอกหม้อ วันนี้ผมเลิกแล้วมีอาชีพที่สุจริต ไม่เบียดเบียนชีวิตใคร แม้แต่ชีวิตยุง สวดมนต์ ไหว้พระ แผ่เมตตา ให้สรรพสัตว์ทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้าได้เคยเบียดเบียน ขออโหสิกรรม ผมจะไม่ขอเบียดเบียนชีวิตใครโดยไม่เจตนา สัจจะ...............dangcarry

10. แมงปอปีกบาง ^_^

แมงปอปีกบาง ^_^ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2007
    เชื่อแล้วค่ะ ว่าเวรกรรมมีจริง

11. Primarry

Primarry เป็นที่รู้จักกันดี

น่ากลัวมาก จริงๆ

สงสัยเขาเหวี่ยงเบ็ดไม่พ้นตัวมั้ง เลยไปเกี่ยวตาซะงั้น

เวรกรรมมีจริง เหมือนติดจรวดมาเลยนะเนี่ย ^^

12. yaksa

yaksa Active Member

9 กุมภาพันธ์ 2006
    ผมก็รับกรรม เหมือนกันครับ คือตั้งแต่สมัยเด็กบ้านผมติดริมแม่น้ำ กิจกรรมของผมในวัยนั้น (3-7ขวบ) คือตกปลาครับ และตกทุกวัน ได้มากบ้างน้อยบ้าง ตามประสาเด็กๆ จากนั้นมาผมก็ต้องย้ายไปอยู่ที่อื่น จึงไม่ได้ไปตกปลาอีก แต่... กรรมซิครับ มันตามมาทันแล้ว วันนึงตอนผมเรียนอยู่ปี2 ผมไปเตะฟุตบอลกับเพื่อนในโรงยิมบาสเก็ตบอลครับ มีอยู่ช่วงนึงผมกำลังคลึงบอลอยู่เลยครับ ไอ้เพื่อนมาจากไหนไม่รู้ชนข้างหลัง ผมหน้าคว่ำ เข้าไปกระแทกที่ม้านั่ง ตอนนั้นรู้เลยครับ ฟันหน้าหลุดออกมาเลยครับ เลือดไหลโจ้ก ผมมีสติดี อยู่สมบูรณ์ ไม่มีอาการตกใจ ผมเลยจับฟันที่กำลังหลุดออกมานั้น ยัดเข้าไป แล้วอีกมือล้วงผ้าเช็ดหน้าอุด เลือดก็ไหลเต็มเลยครับ ต้องเงยหน้าขึ้น เพื่อนตกใจกันใหญ๋ ซักพักเพื่อนพาไปส่งโรงพยาบาล พอถึงโรงพยาบาล หมอ เค้าก็ไม่สนใจไรเลย เค้าเย็บสติ๊กไว้ระหว่างเหงือกกับฟัน เย็บสดครับ ตอนนั้นผมมีสติตลอด รู้สึกเฉยๆ หลังจากนั้นมาก็ต้องไปหาหมอตลอดรักษาอยู่ประมาณ 3 เดือนครับ ตอนนี้ ฟันหน้าผมมันเปนสีคล้ำครับ หมอบอกว่าฟันตายแล้วแต่ยังติดอยู่ และผมจะมีปัญหาแผลพุพองในปากตลอดครับ เวรกรรมจิงๆ เชื่อเลย

13. kunchaytae

kunchaytae สมาชิก

อนุโมทนาคับ เตือนสติดีเลยคับแล้วจะเอาไปเล่าไห้เพื่อนๆที่ชอบตกปลาฟัง จะได้เลิกทำบาปซะที

14. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    ผมไม่ฆ่าสัตว์ แถมยังส่งเสริมสัตว์ให้มีชีวิตที่ยืนยาว....

15. ตาผีปอบ

ตาผีปอบ Active Member

โดนหมดแหละมั้ง ฐานสมรู้ร่วมคิด
    (one-eye)

16. ภากร2

ภากร2 Active Member

13 พฤศจิกายน 2007
    ใครๆก็รักชีวิตตัวเองครับ

17. วังพญา

วังพญา เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2007
    นี่ก็เป็นแผลพุพอง เป็นร้อนใน บ่อยๆมากๆ ค่ะ แล้วก็กัดผนังปากด้านในและก็กัดลิ้นตัวเองบ่อยมาก กัดทีเลือดออกซิบๆเลย ก็คิดว่าคงเป็นกรรมที่ไปตกเป็ดตกปลาตอนเด็กๆค่ะ บางทีตกแล้วดึงขึ้นแล้วสายเบ็ดขาดไปกับปลาเลย พอมาคิดถึงตอนนี้ มันคงจะเจ็บมาก กินอะไรไม่ได้ เหมือนเราที่กินข้าวแล้วกัดปากตัวเอง จากนั้นก็เป็นแผล กินอะไรก็ลำบาก เป็นเวรกรรมจริงๆค่ะ

สำหรับสามี เค๊าไม่ทานปลาเลย ไม่ตกปลาด้วย ตั้งแต่เด็ก บางทีเห็นเพื่อนเรารุมหัวปลาแป๊ะซะ เขานี่หันหน้าหนีเลย และเขาก็ไม่เคยมีปัญหาเรื่องปากพุพองเป็นแผลร้อนในเลย ไม่เคยเป็นมาตั้งแต่เด็กๆ เขาว่าเราทำมัยเป็นบ่อยจัง เป็นทีก็บ่นให้เขาฟังที :)

18. Jazz99

Jazz99 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2007
    พ่อเราก็ชอบตกปลาเหมือนกันเราก็อยากให้เลิกแต่พ่อเราเห็นว่าเป็นกีฬาที่ชอบอีกอย่าง เฮ๊อ เป็นห่วงจัง สาธุ

19. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    อนุโมทนา กับการสนทนาธรรม
    ครอบครับข้าพเจ้าสมัยก่อนนั้นทำประมง ต่อมาแม่ข้าพเจ้าเป็นต่อมไทรอยเป็นพิษ
    ได้ผ่าตัดออก และจากนั้น ผ่านไป17ปี อาการลุกลามกลายเป็นมะเร็งปอด
    หายใจไม่ออก เวลากลางคืนต้องลุกขึ้นมานั่งตลอด ตอนที่ไปอยู่โรงพยาบาล
    ก็ต้องลุกขึ้นมานั่ง หายไม่ออก น้ำท่วมปอด ต้องเอาน้ำออก สุดท้าย
    ไม่เหลือปอดเลย มะเร็งลามไปถึงสมองก็ต้องเป็นอันยุติชีวิตลง
    ด้วยธรรมอันใดที่ข้าพเจ้าได้แสดงไว้เป็นเครื่องเตือนใจคน
    ขอให้บุญนี้จงส่งผลให้แม่ข้าพเจ้า มีความสุข ในทุกๆภพที่ไปด้วยเทอญ ..

20. amlovetik

amlovetik สมาชิก

29 สิงหาคม 2007
    กลัวแล้วครับ(b-ahh) (b-cry)