คนที่นั่งสมาธิ แล้วผีมาล้อมขอส่วนบุญ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย แผ่บุญ, 8 กรกฎาคม 2018.

1. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

“ก็เริ่มต้นด้วยการสะสมทุน
    จนมีเรือก่อนทุกคน
    แต่บางคนก็มั่นใจว่าตนจะว่ายน้ำข้ามได้
    เลยไม่สนใจเรือทั้งๆที่ในอดีตยัง
    ไม่เคยมีใครว่ายน้ำไปขึ้นอีกฝั่งได้
    แต่ก็ยังมีเหตุให้ตนเองมั่นใจ
    ว่าจะว่ายข้ามได้ทั้งๆที่ตัวอย่างก็มีให้เห็น”

ภาษาง่ายๆเรียกว่าคนใจแคบ
    มีให้พบเห็นได้ทั่วไป
    การสร้างอัตลักษณ์
    มันต้องใช้เวลาบ่มเพาะ
    ดังนั้นอย่าสนใจคนใจแคบ
    ที่มองเห็นเราแปลกแยก

แค่เพียงแต่เล่าให้ฟัง

2. แผ่บุญ

แผ่บุญ ชอบ~ศรัทธา 40 อสงไขย

คนมีคุณธรรมจะยังไงก็มีคุณธรรมวันยังค่ำ ขอบคุณที่ให้สติครับ

3. ขาจอน

ขาจอน เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2015
    เรื่องหลวงพ่อ
    ท่านฉลาด ให้อุบายตัดภพชาติดีนะ
    แต่อย่างว่า แต่ละรูปนาม อินทรีย์ไม่เท่ากัน

นอกเรื่องนิดนึง
    ถ้าลาได้จริง คนถามไม่ลา ล่ะครับ

4. ขาจอน

งั้นถามเป็นความรู้ อีกหน่อย
    พุทธภูมิรู้ละ ว่าจิตมันพลิก ไม่เห็นทุกข์

แต่นิยต กับ ไม่นิยต จริงๆนี่ดูยังไงครับ
    อินทรีย์สาวก งงเต๊ก

5. แผ่บุญ

นิวรณ์นี่เหรอพุทธภูมิ อยากหัวเราะไป 3 โลก ทำมาเป็นรู้ดี กร๊าาาาากกกกกกๆๆๆๆๆๆๆๆ

6. ขาจอน

เคยได้ยินเรื่องหลวงปู่มั่นลา ชนลูกเดียว เหมือนกัน
    ถ้า ชัดแล้วไม่พลิก
    อินทรีย์สาวกอย่างผม ก็กราบลาก่อนละกัน

7. แผ่บุญ

คนมันจะได้เจอกันในต้องมีปัจจัยงั้นเรอะ สงสัยคงได้เจอกันแบบตะลุมบอลมาแล้วสินะ มันถึงรู้สึกว่ายังไม่หมด ไหนมาพล่ามต่อซิ ประเด็น 40 อสงไขยมันติดใจ มันทำเป็นมารู้ดีกว่าคนทำซะอีก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2018
  8. รัศมีสุริยา

รัศมีสุริยา สมาชิก

หลวงพ่อแช่มวัดตาก้องเมื่อครั้งตอบอธิกรณ์กับท่านเจ้าคณะจังหวัดคัดมาแบบย่อ

ถ้าผมพบผู้หญิงกำลังจะจมน้ำตาย ผมก็จะกระโดดน้ำลงช่วยอุ้มเขาขึ้นมาให้รอดตาย ถึงผมจะถูกปรับอาบัติว่าสังฆาทิเสส ผมก็จะยอม ผมจะไม่รักษาศีลบริสุทธิ์ยอมให้คนจมน้ำตายไปต่อหน้า ถ้าผมทำเช่นนั้นผมก็ไม่รู้ว่าผมบวชเพื่ออะไร"

9. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    สายพุทธภูมิ

10. Supop

Supop เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2010
    ขออนุโมทนาในธรรมทุกท่านครับ

ถ้าต้องการจะเน้นเมตตา สำหรับผมที่เคยทำมา จะบริกรรมว่า เมตตาในระหว่างนั่งสมาธิร่วมด้วย ลักษณะจิตจะแผ่กว้างออกไปเองในระหว่างบริกรรม

ทุกๆวัน แม้แต่ในชีวิตประจำวัน หรือในระหว่างนั่งสมาธิ จะพิจารณาเปรียบเทียบถึงการเบียดเบียนกันในรูปแบบต่างๆ เปรียบเทียบระหว่างเรากับเขา

หากมีเมตตาจิตเกิดขึ้นจริงแล้ว ไม่ใช่มีแต่ผู้มาขอส่วนบุญจากภพภูมิอื่น แต่มาเล่นด้วย หรือมาทักทาย เจรจาปราศรัยก็จะเจอกันประจำ แม้แต่สัตว์ที่ใครๆก็ว่าดุ ยังเป็นมิตรยังมาเล่นคลุกคลีกับเรา

และสำหรับผู้ที่เป็นกังวลว่า เมื่อรู้เมื่อเห็นว่าตัวเองทำผิดหรือสิ่งที่ไม่ดี แล้วโทษตัวเองว่าต่ำช้า ว่าจิตใจหยาบดำมืด ขออย่าได้คิดเช่นนั้น มันจะทำให้จิตเราตกหมดกำลังใจ จนพาลเลิกปฏิบัติไปเสียดื้อๆ
    จงปล่อยการกระทำที่ผ่านไปแล้วเสีย จำไว้เป็นบทเรียน
    พยายามให้มีสติต่อการกระทำต่างๆ ทันบ้างไม่ทันบ้าง ไม่เป็นไร อย่าเคร่งจนเครียดไปอีก

ที่สำคัญคือ อย่าทิ้งการปฏิบัติ เราตั้งใจจะทำสิ่งใด จงทำต่อไป พิจารณาในความเมตตา พิจารณาในความทุกข์ของเหล่าสัตว์ทั้งหลายที่มีเฉกเช่นเดียวกัน
    แล้วความเมตตาจะค่อยฝังเข้าไปในจิต จนมากขึ้นๆไปเรื่อยๆ แล้วความคิด การปฏิบัติของเราจะเปลี่ยนไปเอง ตามกำลังของเมตตาที่มี

แต่สำหรับผมแล้ว เปลี่ยนเส้นทางจากทางนี้แล้ว เพราะเบื่อทุกข์ เบื่อมานานมากแล้ว แต่ตอนนี้ยังปฏิบัติให้มากกว่านี้ไม่ได้ เพราะผมมีกรรมต่อผู้มีพระคุณอยู่ (เป็นการกระทำตั้งแต่สมัยวัยรุ่น) จึงทำให้ผมไปไม่ได้มากกว่านี้ และตอนนี้กำลังชดใช้ให้ท่านอยู่ และจะให้หมดกันในชาตินี้ (อีกไม่นาน และผมจะได้ปฏิบัติให้ก้าวหน้าต่อไปอีก)

ขออนุโมทนาในธรรมและการปฏิบัติดีของทุกท่านครับ.

ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไป สาธุ.

11. แผ่บุญ

ขอบคุณสำหรับการให้กำลังใจดีๆในทุกๆฝ่ายนะครับ

พูดถึงเรื่องการใช้คำภาวนา อย่าว่าอวดอ้างอะไรเกินจริงนะครับ ที่ผมใช้จะมีชื่อของหลวงพ่อดู่ วัดสะแกและคำว่าแผ่บุญร่วมด้วยตลอดครับ ถือเป็นคำภาวนาที่ผม ร้อยเรียงขึ้นเองเพื่อให้จิตเชื่อมกับกระแสพลังงานของหลวงพ่อดู่ผู้เป็นประธานและพระโพธิกำลังบารมีเต็มทุกๆพระองค์ ขอให้ช่วยแผ่กระแสบุญมายังกายผม แผ่ให้ภพภูมิรอบข้างได้รับกันเป็นปกติทุกครั้งที่ผม นึกภาวนา

ข้อดีคือ เราจิตเกาะพระเกาะหลวงพ่ออยู่เรื่อยๆ ถึงแม้ว่าบางครั้งจะเลอะเทอะออกนอกลู่นอกทางไปบ้างตามกระแสจรของกิเลสที่เข้ามากวนใจ แต่ไม่นานเราก็จะกลับมาทำหน้าที่ของเราตามเดิมคือเกาะหลวงพ่อดู่โพธิบารมีเต็มแผ่บุญให้ภพภูมิรอบข้างต่อไป

ส่วนผีเขาจะได้บุญมากบุญน้อย เป็นเรื่องของหลวงพ่อจะช่วยจัดการให้ครับ เพราะลำพังกำลังบุญผมจริงๆคงมีน้อยนิดแต่เมื่อเรานึกถึงกำลังของผู้ที่บารมีเต็มแล้วกำลังที่ท่านส่งมาให้เราเอาไปใช้ทำประโยชน์แก่ผู้อื่นก็มากตามไปด้วยครับ มีแต่ได้กับได้ทั้ง3ส่วน คือผู้ต้นกระแสพลังงาน เราคือตัวกลางกระจายพลังงาน และภพภูมิผู้รับพลังงาน
    ล้วนแล้วแต่เป็นกระแสที่จะเกื้อกูลกันในอนาคตทั้งหมด

เป็นการปูพื้นฐานของผมในการสร้างกำลังในเส้นทางอันแสนยาวนานและยาวไกลเส้นนี้ ทุกภพทุกชาติต่อไปครับ

ปล.เรื่องแบบนี้ทางโพธิถือเป็นเรื่องปกติครับ แต่วิธีการขึ้นอยู่ว่าใครจะถนัดทำรูปแบบไหนเท่านั้นเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2018
  12. Witchukan11

Witchukan11 สมาชิกใหม่

6 มิถุนายน 2018
    ทุกคนล้วนสงสัย ฝึกบุรุษที่สมควรฝึกได้
    การแสดงความคิดเห็นย่อมมีความเห็นต่าง แต่เส้นทางที่เราเดินไม่ว่าใครก็แล้วแต่สุดท้ายก็มาเส้นทางเดียวกัน ทำไปเถอะครับ คิดดี อย่าคิดอกุศล จิตก็จะเป็นกุศล

สัมภเวสี เขาก็เคยเป็นคนแค่ยังไม่ถึงอายุขัย ที่ประตูนรก - สววรค เปิดต้อนรับ
    คุณเปรียบเสมือนทานที่ยิ่งใหญ่สำหรับพวกเขา ทำไปเถอะ