คนที่ผิดสจัจะวาจาบ่อยจะพบวิบากกรรมอย่างไร

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย คนข้างหลัง, 10 กุมภาพันธ์ 2011.

1. คนข้างหลัง

คนข้างหลัง Active Member

จะเหมือนกับผิดศีลหรือไม่ เคยได้ยินมาว่าถ้าคนไหนโกหกเป็นนิจ จะทำเรื่องที่ผิดได้ทุกเรื่อง มีเพื่อนคนหนึ่งโกหกและชอบกุเรื่องเป็นประจำ หลอกสร้างเรื่องหาเงินโดยตั้งแชร์ขึ้นมา เราก็ส่งให้ตรงเวลาตลอด พอถึงเวลาเราจะได้เงินกลับไม่มีเงินให้เรา เลื่อนเวลาให้เงินออกไปนัดแล้วก็ไม่ได้ หยิกยกเรื่องความลำบากของเค้ามาอ้างว่ารอเงินจากลูกค้าบ้าง เก็บเงินไม่ได้บ้าง เราก็ต้องการใช้เงินสู้พยายามเก็บเงินไว้เพื่อซื้อบ้าน พอถึงเวลาต้องใช้กลับเป็นอย่างนี้ ทำให้กลุ้มใจมาก ทุกวันก็พยายามสวดมนต์ แต่ทำสมาธิไม่ค่อยได้ ขอให้หมดเวรกรรมไม่อยากเจอคนอย่างนี้ อยากทราบว่าเขาจะพบวิบากกรรมอย่างไรเพราะทุกวันนี้ก็คอยดูเขาอยู่ (คือเขาจะไม่สบายแบบเป็นๆหายๆ เหมือนเวลาเขาเลื่อนนัดเราเลย ไม่หายขาด และที่รู้ก็คือเขาชวดเงินก้อนใหญ่ที่เขาหวัง)
    ขอรบกวนผู้รู้ช่วยให้ความรู้และแนะนำวิธีทำให้หายกลุ้มในด้วยคะ ทุกวันนี้ก็ตั้งจิตจะไม่ผิดศีล 5 ข้ออยู่แล้ว

2. jakrapat

jakrapat เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    (คือเขาจะไม่สบายแบบเป็นๆหายๆ เหมือนเวลาเขาเลื่อนนัดเราเลย ไม่หายขาด และที่รู้ก็คือเขาชวดเงินก้อนใหญ่ที่เขาหวัง)นั่นแหละครับวิบากกรรมของเขาอย่าไปดีใจหรือสะใจเลยนะครับ เพราะมันจะเป็นมโนกรรมเขาจะเป็นอย่างไรก็ปล่อยเขาไปเถอะนะครับ
    ขอรบกวนผู้รู้ช่วยให้ความรู้และแนะนำวิธีทำให้หายกลุ้มในด้วยคะ ทุกวันนี้ก็ตั้งจิตจะไม่ผิดศีล 5 ข้ออยู่แล้ว
    ไม่อยากครับแต่ต้องพยายาม ที่เราทุกข์เรากลุ้มใจก็เพราะความคิดมัวแต่จมอยู่กับความคิดนั้น เมื่อเกิดความทคิดขึ้นมาเราก็ไปคิดต่อยอดไปเรื่อย ๆปรุงแต่งไปเรื่อยมันก็กลุ้มใจอยู่อย่างนี้คึรับ เมื่อมันเกิดความทคิดขึ้นมาเราก็อย่าไปจามความคิดนั้น ขอสอนการปฏิบัติไม่ให้ตามควารมคิดนะครับ เมื่อเกิดความคิดขึ้นมาให้ภาวนา หายใจเข้าก็ภาวนาว่า "คิด" หายใจออกภาวนาว่า หนอ ภาวนาไปเรื่อย จนใจนี้เคยชิน มันห็ไม่คิดเมื่อไม่คิดมันก็ไม่เกิดการปรุงแต่ง เมื่อไม่ปรุงแต่งมารมันก็ไม่ได้ช่อง เมื่อมารทำอะไรเราไม่ได้เราก็ไม่ทุกข์ไม่กลุ้มใจ จากประสบการณ์จริงครับ

3. camalon

camalon เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเจอกรณีนี้เหมือนกัน ยังไง มันก็อดเจ็บใจไม่ได้นะ แต่ผมใช้วิธีทางพระดีกว่า

1. สวดมนต์ อธิษฐานให้เขามาคืนเงิน อย่าทำใจผูกแค้นพยาบาทนะ

2. ทำสมาธิ ด้วยยิ่งดี แผ่เมตตาให้เขา และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ บอกว่าขอให้ได้เงินคืน แล้วจะได้อโหสิกรรมให้สิ้นเชิง แล้วพยายามให้ลืมเรื่องนี้ในสมาธิ เพราะความอยากเป็นกิเลส

เวลาผ่านมา ปีกว่า ก็ได้คืน ถึงไม่ครบก็เถอะ ทั้งที่ตัดใจไปแล้ว

ทำใจให้สบายครับ อย่าไปคิด การอธิษฐานต้องไม่เกิดความโลภนะ ไม่งั้นปล่าวประโยชน์

4. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    บางทีเวลาโกรธก็ท่องนะโมตัสสะภะคะวะโตอะระหะโตสัมมาสัมพุทธัสสะ ไปเรื่อยๆค่ะ ก็บรรเทาความโกรธได้ดีเหมือนกัน ลองดูสิคะ

5. นายสาธิต

นายสาธิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

อภัยทานดีที่สุดทั้งสองฝ่ายและสามโลก

6. chatbong

chatbong เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นเราก้อจะคิดเสียว่า ชาติที่แล้วคงเคยทำให้เค้าเจ็บใจไม่มากก้อน้อยชาตินี้เค้าเลยมาเอาคืนจากเรา อโหสิกรรมเปนทางเดียวที่จะทำให้ไม่ต้องผูกเวรกันต่อไป แต่ถ้าเรายังต้องอยู่กับทางโลก เงินทองก้อหามาด้วยความลำบาก
    ทำไมเค้าต้องมาทำเเบบนี้กับเรา ก้อคงคิดไม่ตกเหมือนกัน สุดท้ายถ้าไม่ได้คืนจริงๆ ก้อต้องวางอย่างเดียว ขอให้คุณ จขกท มีความสบายใจ ไม่มีความทุกข์กายทุกข์ใจนะคะ

7. เขตปกครอง230

เขตปกครอง230 เป็นที่รู้จักกันดี

เราว่าเหตุเกิดจากตัวเธอเองนะ ก็ถ้าเธอไม่ไปเล่นแชร์(เก้าอี้)เธอก็ไม่โดนโกงหรอกจริงมะ ถ้าตอบไม่โดนใจก็ต้องขออภัยเพราะระยะหลังมาเนี่ยเราไม่ค่อยโทษคนอื่นหรอกเรามักจะโทษตัวเองไว้ก่อน เพราะมันก็เป็นของมันอย่างนั้นเองเราเข้าไปยุ่งกับมันเองตะหาก รักษาใจไว้น้องเอ๋ยของอื่นๆหายได้ใจอย่าหาย ของอื่นเสียได้ใจอย่าเสีย คนเราเสียเรื่องเงินแล้วเรื่องอื่นๆเสียหมดนั่นล่ะ

8. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เขาจะพบวิบากกรรมอย่างไร

ตอนมีชีวิตอยู่ตอนนี้เขาก็ไม่เป็นสุข ร้อนใจร้อนกาย วิตกกังวล พอ ๆ กับคุณนั้นแหละครับ กรรมบาปที่เขาฉ้อโกง เขาต้องได้รับบาปกรรมนั้นแน่นอน

แต่ ใจของคุณนั้น ดูแลให้ดีครับ อย่าให้เกิดอาฆาตพยาบาท รักษาใจอย่าให้เศร้าหมอง คิดเสียว่าเคยโกงเขามาก่อนในอดีตชาติ ชาตินี้ก็เลยต้องมาชดใช้ให้เขา

แล้วลองอ่านบทความนี้ครับ อาจจะพอช่วยในเรื่องความคล่องตัวทางการเงินได้

http://palungjit.org/threads/เคล็ดก...ท่าขนุน-ที่ท่านเมตตาแนะนำไว้มาฝากครับ.260344/

.