คนที่วัดธรรมกายชอบโทรมาชวนให้ไปจะทำอย่างไรดี

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย thanan, 25 กรกฎาคม 2013.

1. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คนที่วัดธรรมกายชอบโทรมาชวนให้ไปจะทำอย่างไรดี เป็นคนรู้จักกัน โทรมาคะยั้นคะยอว่าจะให้ไปให้ได้

ผมกลัวเสียเงินน่ะครับ

2. อภิมาร

อภิมาร เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่

ถ้าจะให้ไปเกรงว่าจะไปเบียดเบียน..คนชวน...

3. พูน

พูน เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ว่าง หายใจอยู่ (ภาวนา อานาปานสติ) ^^

4. newperson

newperson สมาชิกใหม่

19 พฤษภาคม 2012
    ตอบ ธรรมกาย

พี่สาวเราก็เข้าธรรมกายชอบชวนเราไปด้วยเพราะเราชอบทำบุญ
    เราก็บอกเสมอว่าไม่ว่างทำงานค่ะจนสุดท้ายเราตอบว่าพี่ค่ะหนู
    ชอบทำกับวัดที่ไม่มีจริงๆค่ะธรรมกายรวยแล้วหละหลังจากนั้นเค้า
    ก็ไม่ค่อยคะยั้นคะยอเท่าไหร่ก็ได้แต่มาคุยคุนความดีของวัดให้ฟัง
    เราก็ จ้าสาธุ

5. Saksurat

Saksurat เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2011
    ไม่ชอบอยู่ในที่ ๆ มีคนมาก แออัด ผมชอบความสงบ แต่ก็เป็นอย่างนั้น จริงๆ

6. อนันตการ

อนันตการ สมาชิก

พระอวดอุตริมนุสสธรรมจนสังฆราชทรงวินิจฉัยว่าเป็นปราชิกและทําตัวฟุ้งเฟ้อยิ่งกว่าพวกเศรษฐีไฮโซนี่ไม่ใช่พระแล้วเขาเรียกพวกนรกมาเกิดใครอยากทําบุญวัดนี้เชิญ

7. nai_Prathom

nai_Prathom เป็นที่รู้จักกันดี

บอกเค้าไปเลยว่า

"พี่ครับผมไม่มีตังค์ครับ ผมเกรงว่าถ้าไปแล้วผมอาจจะหมดตัวได้ครับ
    ถ้ายังไงรบกวนคุณพี่ให้ผมยืมตังค์ใช้สักสามหมื่นก่อนได้ไหมขอรับ
    แบบว่าเดือนนี้หมุนไม่ทัน"

รับรองว่าได้ผล ใครๆเค้าก็ว่า "มีเงินก็นับเป็นน้อง มีทองก็นับเป็นพี่" ลองบอกว่าไม่มีเงินเดี๋ยวเค้าเลิกชวนเองแหละ ลองได้ชวนคนจนเข้าวัดนี้ล่ะก็ได้ขายขี้หน้าอัพไลน์จนไม่รู้จะเอาหน้าไปมุดดินที่ไหน

หรือถ้าเค้าชวนแบบจะต้องไปให้ได้ ก็ลองไปดูสักทีก็ได้
    แต่มีข้อแม้น่ะ

1.หาเสื้อผ้าโทรมๆ เอาแบบโทรมที่สุดมาใส่ ใส่เสื้อแขนสั้นตัวเดียว นุ่งกางเกงขาสั้น ลากรองเท้าแตะ นาฬิกาไม่ต้องแขวน สร้อยทองอะไรเอาออกให้หมด ไอโฟนเก็บไว้ที่บ้าน หาโนเกียรุ่น900บาทมาใช้ชั่วคราว

2.พอไปถึงวัดก็ไม่ต้องคุยอะไรกับใคร แม้กับคุณพี่ที่ชวนไป ก็แค่ ตอบรับ อือๆ ไปพอเป็นพิธี

3.พอถึงเวลาฟังเทศน์ ก็นั่งหลับเสียให้สบายใจ หรือจะทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ก็ได้ หรือจะขออนุญาตลุกไปเข้าห้องน้ำก็ดี ลุกออกไปแล้ว ก็ลากยาวเลย

4.พอพี่เค้าแนะนำให้พวกอัพไลน์หรือลูกไลน์ในวัด ก็ทำเฉยๆ อย่าไปตอแยกะมัน

บอกได้เลยว่า แค่ทำตัวจนๆ คุณก็ไม่ตกเป็นเป้าแห่งการถูกดูดทรัพย์แล้ว

8. มะลิบูชา

มะลิบูชา เป็นที่รู้จักกันดี

บอกไปตรง ๆ เลยค่ะว่าไม่ศรัทธา ไม่ชอบวัดธรรมกายที่เน้นขายบุญเพื่อจองสวรรค์วิมานชั้นฟ้า ไม่ชอบวัดรูปแบบนี้

9. markdee

markdee เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2010
    บอกตรงๆเลยว่าไม่ไป..ไม่ศรัทธา...

10. noawarat pakdee

noawarat pakdee เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2012
    ถ้าอยากรู้ก็ไป แต่ถ้าไม่ศรัทธาก็ไม่ไป อยู่ที่คุณ ควรจะถามตัวเองดีกว่า
    และก็ตอบแบบตรงๆ ไม่ศรัทธาก็คือไม่ ไม่ต้องมุสา ก็จบ ไม่มีเวรต่อกันดี

11. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005

ให้บอกไปเลยว่า "ไม่ทำบุญกับอลัชชี"

ครั้งเดียวเท่านั้น ท่านจะไม่เห็นหน้าหรือได้ยินพวกเค้าอีกเลย

12. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    เพื่อนสนิทผมก็ชวนแบบนี้แหละ ... ผมก็บอกเพื่อนไปว่า

"เราปฏิบัติธรรมสายวัดท่าซุงแล้ว สายอื่นไม่ถนัดไม่ถูกจริตว่ะ"

ตั้งแต่นั้นก็เลิกชวนครับ ... เพราะเรามีหลักของเราแล้ว

เจ้าของกระทู้ก็น่าจะหาวัดที่ศรัทธาเป็นหลักในการปฏิบัติธรรมก็ดีนะครับ

จะได้ไม่ถูกรบกวนจากสาวกวัดธรรมกาย

.

13. vcc2aaa

vcc2aaa เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2008
    ยอดเยี่ยมครับ :cool:

14. thanan

1
    อันนี้น่าจะชัดเจนครับ

15. อวตาร.

อวตาร. เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2009
    เกลือจิ้มเกลือ คุณก็ชวนและคะยั้นคะยอเพื่อนให้มาที่ วัดท่าซุงบ้างดิ ถ้ามาก็บุญของเพื่อน

16. ประพน

ประพน เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ลองไปดูสักที ไปพิสูจน์ด้วยตัวเอง จะเป็นอย่างที่เขาว่าหรือเปล่า ทุกสิ่งทุกอย่างต้องพิสูจน์เอง อย่าฟังแต่เพียงเขาเล่าว่า

17. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ไปสักทีสองที เสียเงินสักหน่อย ทำบุญที่วัดยังไงก็ได้บุญครับ
    ไม่เป็นไรหรอกครับ
    เขาชวนก็เพราะหวังดีจริงๆนั่นแหละ

หรือไม่นะ... ก็ต้องพิจารณาไปเลยว่าจะเลิกคบมั้ย

18. thanan

1
    เหมือนชวนไปทำธุรกิจขายตรง ยังไงยังงั้นเลย
    พยายามจะจองนั่นจองนี่ไว้ให้เรา เราไม่เอา เค้าก็บอกว่าจองไปแล้ว จ่ายไปแล้ว
    จะให้ไป ฝืนใจกันปล่าวๆ ผมบอกผมโมทนาบุญในบุญกุศลทั้งหมดได้มั้ย แต่เค้าไม่ค่อยเห็นด้วยกับการโมทนาบุญของเรา ซึ่งตรงกันข้ามกับธรรมะที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำได้กล่าวเอาไว้ว่าแค่เราโมทนาบุญกับเค้าเราก็ได้บุญแล้ว

วัดอื่นไม่เห็นจะดึงคนเข้ากันขนาดนี้เลย วัดนี้ดึงคนเข้าเป็นอย่างมาก ถ้าผมไปจริงๆ ผมจะเอาเงินไปน้อยๆ เพราะเห็นแว่วๆ ว่าตอนนี้สร้างอะไรอีกแล้ว เพราะถ้าทำบุญแบบไม่ศรัทธาทำไปก็เปล่าประโยชน์

19. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

หลายๆคำตอบ ตอบได้ดีและโดนใจมากค่ะ
    น้องที่โรงเรียนก็ถูกชวนค่ะ
    น้องบอกว่า"หนูชอบทำบุญกับวัดเล็กๆ ที่ยากจนในชนบท "
    คนชวนก็บอกว่า"ถ้าทำบุญกับวัดเล็กๆ จะได้บุญน้อย "
    "ทำบุญกับวัดจนๆ สร้างบ้านก็ได้บ้านหลังเล็กๆ สู้ทำบุญกับวัดใหญ่ๆ สร้างบ้านก็ได้บ้านหลังใหญ๋"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2013
  20. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

พระที่นั่น ท่านก็สอนว่า
    "กราบพระที่วัดบ้านนอกได้บุญน้อย เพราะมีพระไม่มาก"
    "กราบพระที่วัดพระธรรมกาย ได้บุญมากกว่า เพราะมีพระมากกว่า"

ท่านผู้อ่านได้โปรดพิจารณานะคะ