คนธรรมดากับมารน้อย

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย บ้องแบ้ว, 11 มกราคม 2017.

?
  1. ได้

1 vote(s)
    50.0%
  2. ไม่ได้

0 vote(s)
    0.0%
  3. ไม่แน่ใจ

1 vote(s)
    50.0%
Multiple votes are allowed.
  1. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105

2. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

ภพภูมิอื่น ถ้าไม่มีกรรมหนักมาบัง ก็จะได้รับบุญกุศลที่เรา อุทิศให้แน่นอนครับ
    แต่ถ้ามีกรรมหนัก ส่วนมากกรรมหนักจะมีสาเหตุมาจาก มิจฉาทิฐิ เช่น หลงเชื่อในสิ่งที่ผิด ดื้อรั้นไม่ยอมรับในสิ่งที่ถูกต้อง...พวกนี้คือกรรมหนักที่ มาปิดบัง มากั้นขวาง ทำให้เขารับบุญกุศลของเราไม่ได้....และการแผ่บุญอุทิศบุญ บางครั้ง คนแผ่คนอุทิศ ต้องเรียนรู้ เทคนิค มีความมุ่งมั่นตั้งใจ เจตนาดี เป็นที่ตั้งด้วยนะครับ..คือแบบไม่หวังผลตอบแทน ไม่เสียดาย ไม่คิดมาก...จึงจะเป็นกุศลจริงๆครับ คือต้องชำระ จิตใจให้ผ่องใสก่อน จึงเป็นการอุทิศแบบ ที่ใสสะอาด แก่ผู้รับครับ

เรื่องแบบนี้ เป็นการชำระจิตใจตัวเองด้วย ไปในตัวครับ ฝึกจาคะ ฝึกเสียสละ ฝึกช่วยเหลือ ฝึกเป็นผู้ให้..ยกระดับจิตใจของตนเองให้สูงขึ้นครับ

ผู้ให้ที่ดี บางครั้งต้องรู้ว่า เวลาไหนควรให้ โดยไม่ต้องรอให้เขาออกปากขอ..ครับ