คนปรามาสพระต้องลงนรกลูกเดียวเลยหรอ ?? (ที่ถามอันนี้ผมไม่เกี่ยวข้อมแล้วนะครับ)

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Sir-Pai, 28 พฤศจิกายน 2014.

1. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

คืออยากมีคนด่าพระ ทำลายพระพุทธรูปบ้าง หรืออะไรที่มันร้ายแรงกว่านี้นะ

เห็นเพื่อนผมที่ชอบศึกษาธรรมะเหมือนกันบอกว่าลงอเวจีแน่นอน

เอ่าแล้วถ้าเขาสำนึกได้ ทำความดีล่ะครับ ??

ปล.เรื่องนี้ไม่เกี่ยวสำหรับผมแล้ว ผมสบายมาก เพราะตอนนั้นจิตผมผิดปกติ ควบคุมตัวเองไม่ได้ โอเคนะ คนละแบบกัน // อันนี้ที่ถามคือแบบตั้งใจเลยครับ

#ขอบคุณมากครับผม :cool:

2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    อกุศลกรรม ส่วนอกุศลกรรมครับ

บุญ กุศลกรรม ส่วน บุญ ครับ

ใครสร้างกรรมอะไรไว้ กรรมดี กรรมชั่ว ก็ย่อมไปตามแรงกรรม

รับผลกรรมที่ตัวเองก่อไว้ครับ

จะหนักจะเบา ก็อยู่ที่ว่า ก่อกรรมกับใคร สร้างกรรมกับใคร

ถ้าดวงดี ไปสร้างกรรมกับพระอรหันต์ นี่ ก็เฮง ครับ 500 ชาติ ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2014
  3. alkuwaiti

alkuwaiti เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    บุญส่วนบุญ บาปส่วนบาป เมื่อเกิดสำนึกผิดในใจขึ้นมาแล้วมันก็มีวิธีปิดอบายภูมิ 4 ได้ก็คือ บรรลุเป็นโสดาบันให้ได้ แต่ถ้ามันยากเกินไปในเบื้องต้นก็ให้ทำตามนี้

1.พยายามขอขมากรรมต่อพระรัตนตรัย(ทำยังไงไปศึกษาเอา)
    2.ทำบุญชำระหนี้สงฆ์ด้วย อาจไม่เกี่ยวข้องกันโดยตรงแต่ก็สามารถผ่อนหนักเป็นเบาได้
    3.ทำข้อ 1 และ 2 เรื่อยๆที่มีโอกาส

การปรามาสต่อพระสงฆ์แรงบาปจะหนักหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับว่าพระรูปนั้นมีคุณความดีในตัวมากน้อยเพียงไร หรือบรรลุธรรมในระดับใด ยิ่งมีคุณความดีมาก คุณธรรมมาก ศีลดีมาก หรืออาจบรรลุธรรมด้วย เอาแค่ระดับโสดาบันก็ถือว่าบาปมากๆแล้ว แต่ถ้าพระรูปนั้นไม่ได้บรรลุธรรม ผู้ที่ปรามาสก็อาจไม่ถึงขั้นลงนรก แต่อาจไปเป็นสัตว์เดรัจฉานแทน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2014