คนมีพลังจิต มีญาณ ทำไมไม่รวมกันไปช่วยทหารที่ภาคใต้

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย รัตนกมล, 9 ธันวาคม 2010.

1. ผู้มาใหม่

ผู้มาใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องของภาคใต้มันเป็นกฏแห่งกรรมที่ทำไว้ครับไม่มีใครสามารถที่จะไปกำหนดกรรมของตัวเองได้หรอกครับถ้ากำหนดกรรมได้ผมคงเป็นคนกำหนดคนแรกเลยละครับ เพราะคนที่อยุ่าคใต้ 3จังหวัดนั้นคนที่อยุ่นั่นเคยได้ทำกรรมร่วมกันมาก่อนครับ ถึงได้ไปที่นั่นและเวลากรรมมันมาทันคนที่มีกรรมเกี่ยวพันกัน ยังไงกรรมมันก้อผลักดันอยุ่แล้วครับให้ไปเกิดและตายที่นั่น
    ส่วนผู้หญิงที่ถูกข่มขืนมันคนละเรื่องกับฌานนะครับ ขนาดหมาแมวที่เจ็บป่วยเรายังสงสารแล้วคนที่กำลังได้รับความทุกข์ทำไมเราจะไม่ช่วยละครับ อันนี้ต้องดูเหตุการณ์นะครับกรุณาแยกให้ออกครับ ไม่ใช่ว่าคนที่กำลังจะถุกข่มขืนแล้วไปยืนแผ่เมตตาอันนี้มันคงเป็นคนบ้าหรือไม่ก็ไม่ใช่คนแล้วละครับที่จะไม่ช่วย
    กัมมุนา วัตตี โลโก = สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

2. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005

เห็นด้วยกับความเห็นข้างบนและคุณสันติปาละ ครับ

ช่วยได้เท่าที่ไม่เกินกรรม (ช่วยได้ไม่เป็นข่าว ช่วยไม่ได้กลับดังกว่า เป็นเรื่องจริง)

ผู้คนในภาคใต้ส่วนมากก่อเวรกรรมกันมาตั้งแต่หลายภพหลายชาติที่ผ่านมา
    จะต้องจองเวรกันแบบนี้ จนกว่าน้ำจะท่วมหมดแผ่นดินที่จะแบ่งแยกหรือแย่งชิงกัน

ผู้รู้ผู้มีฌาน ท่านรู้เลยต้องวางอุเบกขา ครับ ไปล่วงกรรมผู้อื่นไม่ได้

3. อาจีฟา

อาจีฟา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2009
    จะอธิบายให้ฟังครับ เรื่องผู้หญิงเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นต่อหน้าเราถึงไม่มีญาณยังไงก็ต้องช่วย
    ส่วนชายแดนใต้ไม่ใช่เป็นเรื่องเกิดต่อหน้าเราและเป็นหน้าที่ของทหารที่มีการฝึกฝนในการสู้รบ ประชาชนก็ทำได้แค่ส่งกำลังใจหรือท่านใดมีญาณก็แผ่เมตตาตามกำลังความสามารถ การแผ่เมตตาก็อาจมีผลส่งให้คนบาดเจ็บล้มตายลดลงได้ ถ้าแยกให้ดีมันคนละกรณีมีรายละเอียดวาระที่แตกต่างกัน

4. เมทิกา

เมทิกา เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
    อาจมองไม่เห็นในทางโลก แต่ครูบาอาจารย์หลายท่านช่วยให้ดวงวิญญาณหลายๆดวงไปสู่สุคติภูมิ

5. สังขารไม่เที่ยง

สังขารไม่เที่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    ไม่มีใครอยู่เหนือกฏแห่งกรรม.......สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านก็คุ้มครองเฉพาะคนที่ไม่มีกรรมในจุด ๆ นั้น....

6. saturday_rainy

saturday_rainy เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องถามใหม่ว่าทำไมไม่ไปช่วยชีวิตคนที่ภาคใต้ เพราะคนแถวนี้ฝึกจิตใจตามคำสอนของพระพุทธเจ้าทั้งนั้น

7. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

เออเนอะ คนเรา...ช่างคิดไปได้ ทำไมไม่พิจารณาตัวเองก่อนๆ ที่จะพิจารณาคนอื่น สิ่งที่มันยังไม่เกิดกับตัวเองน่ะ ตอบไม่ได้หรอกจ้ะ แล้วแต่ปัญญามันจะเกิดหรือไม่เกิดตอนไหน ถึงผู้นั้นเข้าถึงญาณหรือไม่ถึงญาณ ก็คงต้องช่วยแต่ช่วยได้แค่บางส่วนๆ ที่เหลือเป็นเรื่องของบุญทำกรรมแต่ง เพราะมนุษย์ทุกผู้ทุกนามมีกรรมเป็นของตัวเอง ไม่สามารถล่วงละเมิดได้ แม้กระทั่งเทพ พรหม ท่านก็ช่วยได้แค่บางเรื่อง แต่หากเป็นกรรมที่บุคคลนั้นๆ ได้เคยกระทำไว้และส่งผล ผู้วิเศษทั้งหลายก็ไม่สามารถช่วยได้จ้า

8. Hikikomori

Hikikomori เป็นที่รู้จักกันดี

อยากช่วยครับแต่ฟ้าไม่เป็นใจ เป็นเรื่องของกรรมจริงๆแหละ ผมคนยุคพระศรีย์ครับไม่มีโจรผู้ร้ายแล้ว

9. boriphat

boriphat เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบาได้
    แต่ฝืนกฏแห่งกรรมไม่ได้ครับ
    กรรมใคร กรรมมัน...
    ขนาดเพื่อนผม เตือนแล้ว แนะนำแล้ว
    เค้ายังไม่ทำตามเลยครับ

10. Phusaard

Phusaard เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2010
    ได้แต่ช่วยแผ่เมตตา เพราะไม่มีฌาน
    แต่ถ้าเกิดเหตุการ์ณตรงหน้าอย่างว่าก็ช่วยจนถึงที่สุดที่สองมือมนุษย์จะทำได้ละครับ

11. ปรม

ปรม เป็นที่รู้จักกันดี

ทุก ๆ ท่านตอบได้ดีมากครับ

เราไม่ควรไปฝืนกฎธรรมชาติ

กฏแห่งกรรมนี่ยิ่งสำคัญเลย

สมมุติมีคนที่ถึงคราวเคราะห์ต้องตาย

แต่เรามีพลังจิตไปช่วยให้เขารอด

ไม่ตาย

และคุณลองช่วยเขาอีกหลายครังเขาก็รอดตาย

ถามว่ากฎแห่งกรรมจะทำเช่นไร

คำตอบคือ

คนช่วยนั่นแหละต้องตายแทน

คิดว่าเจ้ากรรมนายเวรเค้าจะยอมเหรอ

ไม่มีทางหรอก

อยากเสือกนัก

เค้าก็เชือดซ่ะ

12. ปรม

ปรม เป็นที่รู้จักกันดี

แหมถ้ามีพลังจิตแล้วแล้วไปช่วยคนนั้นคนนี้ได้

ถามว่าทำไมพระพุทธองค์ไม่ช่วยทุกคนในโลกให้หลุดพ้นเป็นอรหันต์กันหมดเลยล่ะ

หรือไม่ก็ทำให้ทุกคนศรัทธาท่าน

หันมาทำความดีกันเยอะๆ

โลกจะได้มีแต่ความสุข

ท่านตรัสว่า

"ท่านทั้งหลายจงมีธรรมเป็นที่พึ่งเถิด อย่ามีอย่างอื่นเป็นที่พึ่งเลย เราตถาคตเองเป็นที่พึ่งแก่ท่านทั้งหลายไม่ได้ ตถาคตเป็นแค่เพียงผู้ชี้บอกทางเท่านั้น ส่วนความเพียรพยายามเพื่อเผาบาปอกุศล ท่านทั้งหลายต้องทำเอง ทางมีอยู่ เราชี้แล้วบอกแล้ว ท่านทั้งหลายต้องเดินเอง"

พระองค์ช่วยได้เฉพาะผู้ที่เคยเกี่ยวข้องกันมาก่อนในอดีตชาติเท่านั้น

ปล.ความเห็นส่วนตัว ไม่จำเป็นต้องเชื่อ อ่านตาไว้ตา

13. benjamina

benjamina เป็นที่รู้จักกันดี

เขากำลังสื่อให้เข้าใจว่า ในเมื่อมีศักยภาพที่จะช่วยเหลือผู้ตกทุกข์ได้ยาก เหตุใดทำไมไม่ช่วย มัวแต่กลัวฌานเสื่อม ? เกิดมาไม่สร้างกุศล ไม่สร้างผลบุญ? ถ้าจะพูดว่าไม่มีกรรมเกี่ยวเนื่องกัน แ้ล้วเกิดมาร่วมชาติร่วมแผ่นดินเดียวกันเนี่ยนะยังไม่เกี่ยวกันอีกหรือ ผมแค่คนธรรมดาคนนึงแค่พาตัวเองไปได้ไม่เป็นภาระคนอื่น แต่ถ้าวันนึงผมสามารถช่วยคนอื่นได้ผมทำแน่ๆครับ

14. bonizuka

bonizuka เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2006
    เริ่มโต้แย้งกันแล้วสินะ คนในเวปนี้เก่งกันทุกคนนิ มีจักระด้วย ตาที่สามด้วย มองระเบิดก็ไม่เห็น มีองค์ลงด้วย สวดยวดที่สวด

15. เจษฎา เยี่ยมคำน

เจษฎา เยี่ยมคำน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อนุโมทนากับทุกท่านที่แสดงความคิดเห็น อนุโมทนาในน้ำใจเจ้าของกระทู้ที่มีใจคิดถึงคนใต้ ผมขอแสดงความคิดเห็นตามความคิดของผม(ซึ่งความจริงผมก็เป็นคนใต้นะอยู่แถวๆ 4 จังหวัดด้วย) ผู้ฝึกจิตดีถึงระดับหนึ่งย่อมสามารถมองเห็นเหตุการณ์และเรื่องต่างๆที่จะเกิดในอนาคตและในอดีตได้(มากหรือน้อยขนาดไหนตามระดับการฝึกจิตของแต่ละคน) แต่การที่เข้าไปแทรกระหว่างกลางนั้นไม่อาจทำได้กับทุกคน เนื่องจากมีผลกรรมที่ต้องชดใช้กัน ยกตัวอย่าง มีคนจะถูกฆ่า เรารู้ เราไปบอก ให้ระวังตัว วันนี้ เวลานี้ ตรงนี้ ทันที่ที่เราบอก อาจส่งผล 1. เขาไม่เชื่อ(ด้วยเหตุแห่งผลกรรมที่ถึงคราวจะได้รับ) 2.เมื่อบอกแล้วเหตุการณ์กลับเปลี่ยน (เวลาอาจคราดเคลื่อน สถานที่เกิดเปลี่ยน อันสืบเนื่องจากผลกรรมที่ต้องได้รับ) ดังนั้นจึงเป็นเรื่องยากที่จะช่วย ดังนั้นการจะช่วยอาจทำได้ 2 วิธี 1.ส่งบุญเราเข้าช่วย(ช่วยได้เฉพาะบางคนขึ้นอยู่กับความรุนแรงของกรรมของคนผู้นั้นและกำลังบุญของเรา) 2. บอกให้เขาสร้างบุญเพิ่ม(เพื่อลดทอนกรรมหรือใช้บุญขออโหสิกรรม) ถ้าให้ดีทำทั้ง 2 วิธี เราช่วยด้วยให้เขาช่วยตัวเองด้วย บอกว่ามีสองวิธีแต่รายละเอียดเชิงลึกนั้นซับซ้อนพอสมควร เช่น แม่ช่วยลูกหรือลูกช่วยแม่ได้ผลกว่าหลานช่วยยายหรือยายช่วยหลาน(ความใกล้ชิดของสายเลือดมีผล เป็นผลอันสืบเนื่องจากกรรมที่เกื้อหนุนกันมีความลึกซึ้งมากกว่า) ผมขอแสดงความคิดเห็นคราวๆเท่านี้ครับ อนุโมทนากับทุกท่านอีกครั้งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ธันวาคม 2010
  16. OLDMAN AND A CAR

OLDMAN AND A CAR เป็นที่รู้จักกันดี

คนมีพลังจิต มีญาณ ทำไมไม่รวมกันไปช่วยทหารที่ภาคใต้

ความเห็น..
    ..เรื่องแบบนี้มีมานานมาก ตั้งแต่ สมัยโบราณ แม้ ในการปราบปรามพรรคคอมมิวนิสต์แห่งประเทศไทย ก็มี... แต่ หาก ฝ่ายที่ใช้พลังจิต เป็นฝ่าย ทำผิดซะเอง กรรม ก็ สนอง และ ผู้ใช้ พลังนั้น ก็ลงอบาย...แต่หากจะคิดว่า สร้างบารมี ยอมตกนรก และอยากเป็นพระโพธิสัตว์ ก็ ตามใจ...

..ปัญหาทางโลก ก็ ต้องแก้กันโดยทางโลก ครับ มีหลายๆวิธี ที่จะ แก้ไขได้ พูดไปคนอื่น ก็ ไม่เชื่อ เพราะ พวกเขาแก้ไขไม่ได้...คนแบบนี้มีเยอะ อะไร ที่ทำไม่ได้ หมายความว่า คนอื่น ก็ ทำไม่ได้...

..เมื่อคราว..รัชสมัยสมเด็จพระเจ้ากรุงธนบุรี...ทรงมี พระบรมราชโองการให้เจ้าพระยานครศรีธรรมราช ยกกองทัพ ไป ปราบพวก หัวเมืองปักษ์ใต้...เสริมด้วยกองทัพหลวง จาก ธนบุรี ไม่สำเร็จ ก็ ไม่ต้องกลับมา...กิติศัพท์ กองทัพไทย ลือไปทั่วว่า ชนะพม่ามาแล้ว จึงจะ แพ้อีก ไม่ได้...แต่ ไม่ได้ ทำลายหักหาญน้ำใจเจ้าเมือง และ ประชาชนท้องถิ่น จนในที่สุด หัวเมืองใหญ่น้อยตลอดแหลมมาลายู เห็นสุดปัญญาจะ ต้านทาน เลย เปิดประตูเมืองรอรับ พร้อมเครื่องราชบรรณาการ...ราชอาณาจักรไทยสมัยนั้น จึง เทียบได้ กับ รัชสมัยสมเด็จพระนารายณ์มหาราช...

...การทูต ที่มีประสิทธิผล ย่อม มี การทหาร ที่เข้มแข็งอยู่เบื้องหลัง...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ธันวาคม 2010
  17. rnuir

rnuir เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2006
    โอเค ครับ เดี๋ยวขอกินข้าวก่อน แล้วจะเหาะไปช่วย
    เฟี้ยววววววววววว

18. นักเดินธรรม

นักเดินธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ชู่ววว....จุ๊ๆๆๆๆ......ที่ออกมาพูดกันเนี่ย...บ้านอยู่ไหนกัน...สามจังหวัดหรือเปล่าครับ....ทำงานที่ไหนกัน สามจังหวัดมั้ยเอ่ย.....อย่าพูดในสิ่งที่ท่านไม่รู้ดีกว่าครับ....มันไม่ใช่วิบากกรรมไรหรอกครับ คนที่ตายเค้ามีเหตุผลทุกคนล่ะครับ..ว่าทำไมถึงถูกฆ่าตาย(สำหรับประชาชนนะ)....เพราะฉะนั้น ชู่ววววววว....ใบ้ให้ว่าเรื่องสามจังหวัดเป็นหนึ่งในกลไกของรัฐที่ท่านนึกไม่ถึงเหมือนกัน...ผมเคยคิดอย่างเจ้าของกระทู้นี่แหละครับ เลยลงมาทำหน้าที่ที่สามจังหวัดนี่(ไม่บอกที่ไหน เพราะที่นี่ดังเกินไป อิอิ)...แล้วผมก็พบว่า....มันก็แค่เรื่องธรรมดาของโลกเรื่องหนึ่งเอง....

19. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    :boo:ขออนุญาติออกความคิดเห็นนะคะ จะถูกจะผิด ช่วยแนะนำด้วยคะ
    อย่าว่าแต่เรื่องภาคใต้เลยนะคะ ขนาดเรื่องในครอบครัวแท้ๆ เห็นๆ แล้วเตือนไป ยังไม่มีอะไรดีขึ้น เป็นเพราะกรรมคะ
    แต่ถ้าเค้าไม่มีกรรมมารับ อย่างเพื่อน บอกคำเดียวเค้าเชื่อ ก็ไม่เจอเรื่องร้ายเลย
    หนูก็เลยคิดว่า ภาคใต้ก็คงไม่ต่างกันเท่าไหร ช่วยได้บางคน บางคน ก็เกินวิสัยจะช่วย
    แต่ถ้าทุกคนรวมใจ แผ่เมตตาไปให้ ก็ดีเหมือนกันนะคะ :cool:
    โลกจะสงบ ก็เพราะ คนในโลก มีเมตตา
    สาธุๆ

20. เมทิกา

เมทิกา เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
    หน้าที่ต่างกันก็ไม่เป็นไร ขอให้เป็นคนดี