คนร่ำรวยมีโอกาสสร้างกุศลผลบุญได้มากกว่าคนจนจริงหรือไม่?

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย paang, 3 ตุลาคม 2005.

1. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ
    เป็นคนจนน่ะครับ คิดเรื่องนี้มานานแต่ไม่กระจ่างเสียที่ ดีใจที่ได้พบหลวงพ่อ ดีใจที่ได้เสวนากับศิษย์ดีๆของหลวงพ่อ ขอให้ทุกท่านมีสุขภาพแข็งแรง มีความสุขทุกท่านครับ

2. nhong

nhong Active Member

16 ธันวาคม 2005
    อนุโมทนาบุญครับ

3. BVon16

BVon16 เป็นที่รู้จักกันดี

"ข้าพเจ้าและครอบครัว ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยใจยินดีกับทุกๆท่านที่ได้เข้ามาทั้งๆที่เข้ามาโพสหรือเข้ามาชมและที่ได้เอาธรรมะ รวมทั้งแนวทางแห่งการหลุดพ้นมาเผยแผ่ในเว็ปพลังจิตนี้ด้วยเทอญ"

4. ไฟราคะ

ไฟราคะ Active Member

30 มิถุนายน 2005
    อนุโมทนาคับ ขอถามผู้รู้หน่อยคับ
    สมมุติว่าเงินที่มีคนเขาให้เรามา แล้วเรานำเงินส่วนนั้นไปทำบุญเราจะได้บุญเต็มๆ ไหม?อ่า (ด้วยความงกบุญ) เราคนที่ให้จะได้บุญด้วยไหม

5. แก้วสารพัดนึก

แก้วสารพัดนึก Active Member

10 กันยายน 2006
    อนุโมทนาบุญ ด้วยค่ะ อ่านเรื่องนี้แล้ว ย้อนนึกถึงตัวเองเลย

6. wong3210

wong3210 เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตัวเราก็ได้ซิครับ เพราะเขาได้ให้เงินเรามาแล้ว มันก็เป็นของๆเรา แต่ถ้าไปขโมยมาทำอันนี้ก็ได้นะครับ แต่ได้บุญน้อย

และถ้าอยากให้คนที่ให้เงินเราเขาได้บุญด้วยต้องบอกให้เขาอนุโมทนาบุญกับเราครับ แบบนี้ได้บุญแน่นอน อย่างที่หลวงพ่อท่านเทศน์ไว้

ขอเสริมหน่อยครับ อย่างการอุทิศส่วนกุศลให้คนตายเหมือนกัน ถ้าเราอุทิศไปให้กับบุคคลนั้นๆ แต่บุคคลนั้นเขาไม่ได้อนุโมทนา เขาก็ไม่ได้นะครับ แม้ว่าเขาจะรู้ว่าเราทำบุญ เพราะว่าสมัยที่เขาเกิดเป็นมนุษย์เขาไม่เคยยินดีกับความดีของใคร เรียกว่า ชั่วช่างชีดีช่างสงฆ์ เห็นว่าถ้าเราทำดีเราก็ได้ คนอื่นทำดีเขาก็ได้ของเขา จึงเป็นนิสัยติดตัวไป ทำให้เสียบุญโดยที่ลงทุนแค่มีใจยินดีแต่มีอนิสงส์เหลือคณานับ

นั่นก็เพราะไม่ได้ศึกษาว่าการอนุโมทนาก็เป็นบุญอย่างหนึ่งในสมัยมนุษย์นั่นเองครับ ต้องระวังนะครับอย่าให้นิสัยนี้ติดไปเพราะอนิสงส์ของการอนุโมทนานั้นไม่ใช่ธรรมดานะ (เรื่องนี้จำพระท่านเทศน์มาครับ)

ดั้งนั้นการอนุโมทนา คือ การร่วมยินดีกับการกระทำดีของคนอื่น ต้องฝึกไว้ให้เป็นประจำแม้ว่าหากเราตายแล้ว ไปเกิดเป็นเทพ หรือ ในภูมิใดๆ นิสัยที่ร่วมยินดีก็จะติดตัวเราไปครับ

การทำบุญที่ได้อานิสงส์(ผลบุญ)สูง

1. วัตถุทานบริสุทธิ์ - หาได้มาอย่างสุจริต
    2. ผู้รับบริสุทธิ์ - เป็นเนื้อนาบุญที่ดี
    3. จิตผู้ให้ - ก่อนให้ผ่องใส - ขณะให้ก็ผ่องใส - หลังให้ก็ผ่องใส

7. นพศรัณย์ ลิมปจร

นพศรัณย์ ลิมปจร สมาชิก

17 กรกฎาคม 2006
    ขอกราบอนุโมทนาด้วยครับ เสมอภาค ยุติรรม ร่มเย็นดี ชื่นใจจัง สาธุ

8. surad

surad เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ ต่อไปไม่น้อยใจแล้วที่ทำบุญได้น้อยกว่าคนรวย

9. wanawananon

wanawananon สมาชิกใหม่

21 ธันวาคม 2006
    คิดเอง

คนรวยกับคนจนเปรียบเทียบปริมาณการทำบุญแล้วได้ผลต่างกันอย่างเห็นได้ชัด....ในที่นี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้นมิได้มีเจตนาอื่นใดไม่...ยกตัวอย่าง:เช่น..คนจนทำบุญเพื่อสร้างวัด 20 บาท...แต่คนรวยทำบุญอย่างเดียวกันโดยสร้างวัดได้สำเร็จเลย 1 วัด....ทำไมผลบุญถึงเท่ากัน..ในเมื่อผลลัพท์แห่งปริมาณแตกต่างกันมาก...อีกประการหนี่งผู้ที่ไม่ได้ทำบุญเอง..แต่คอยตามไปโมทนาสาธุ..แล้วได้บุญไป..90%นี่..อีกหน่อยก็คงมีแต่คนโมทาสาธุ....แต่ความเป็นจริงในสังคมแล้วการทำบุญเช่นทอดผ้าป่า..กฐิน...ก็ต้องนำปัจจัยใส่ซองทั้งสิ้นก่อนโมทนาสาธุ..ไม่เห็นมีกองผ้าป่า..กฐินใด....ไม่ใช้ซอง..หรือใช้แต่คำโมทนาสาธุเลย..และก็สร้างวัดหรือวัตถุมงคลไม่ได้ด้วยถ้าใช้เพียงคำนี้/

10. รัก+ยม

รัก+ยม เป็นที่รู้จักกันดี

ffffff

ffffffffffffffff

11. รัก+ยม

รัก+ยม เป็นที่รู้จักกันดี

...........ทดสอบ

12. wudiman

wudiman เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2007
    ทาน ศีล ภาวนา

อนุโมทนา สาธุ กับเรื่องราวดีๆ ที่เป็นประโยคนี้ด้วยนะครับ คราวนี้ คนจนหรือคนรวยก็จะได้ตาสว่างกันซะที ว่าคนเรานี้มันก็ทุกข์เหมือนๆ กัน จริงไหมครับ (อนิจจัง ทุกขัง อนันตา)

13. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    อนุโมทนา ทำบุญแต่เท่าที่มีกำลัง แต่สม่ำเสมอ
    พร้อมทั้งรักษาศีลด้วย ย่อมให้ผลดีแน่นอน

14. เด็กหัดใหม่

เด็กหัดใหม่ สมาชิก

15 กรกฎาคม 2007
    ได้ความรู้เยอะเลยค่ะ ต่อไปจะอนุโมทนากับทุกคนที่ทำบุญเลยค่ะ

15. อิสระพงษ์

อิสระพงษ์ Active Member

17 กันยายน 2007
    คนรำรวยมี

คนรำรวยมีโอกาสสร้างกุศลผลบุญได้มากกว่าคนจนหรือไม่
    ผมคิดว่าความแตกต่างระหว่างคนรวยกับคนจนจึงทำให้ข้าพเจ้าสงสัยขึ้นมาว่าโอกาศสร้างบุญกุศลของคนรวยย่อมจะมีมากกว่าคนจนและถ้าเป็นเช่นนี้อีกกี่ภพกี่ชาติถ้าเกิดเป็นมนุษย์อีกส่วนคนจนก็จะเกิดมาจนทุกภพทุกชาติไป

16. อิสระพงษ์

คนรำรวยมีโอกาสสร้างกุศลผลบุญได้มากกว่าคนจนหรือไม่

(b-glass) คนรำรวยมีโอกาสสร้างกุศลผลบุญได้มากกว่าคนจนหรือไม่
    ผมคิดว่าความแตกต่างระหว่างคนรวยกับคนจนจึงทำให้ข้าพเจ้าสงสัยขึ้นมาว่าโอกาศสร้างบุญกุศลของคนรวยย่อมจะมีมากกว่าคนจนและถ้าเป็นเช่นนี้อีกกี่ภพกี่ชาติถ้าเกิดเป็นมนุษย์อีกส่วนคนจนก็จะเกิดมาจนทุกภพทุกชาติไป(evil2) (evil2) (ping) (evil2) (evil2)

17. อิสระพงษ์

(b-glass) คิว่าคนรวยกับคนจนน่าจะได้บุญกุศลเท่ากันครับเพราะมันอยู่ที่จิตใจของคนเรา (evil2) (ping) (evil2)

18. wannalap

wannalap สมาชิกใหม่

รบกวนขอคำสวด อาทิตตปริยายสูตร อนัตตลักขณสูตร และมหาสติปัฎฐานสูตร

เรียนท่านผู้รู้

รบกวนขอบทสวดพร้อมคำแปลในแต่ละวรรคตอน ของ อาทิตตปริยายสูตร อนัตตลักขณสูตร ธรรมนิยามสูตร และ มหาสติปัฎฐานสูตร ด้วยค่ะ
    ขอบคุณและขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

19. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนา ทำบุญแต่เท่าที่มีกำลัง แต่สม่ำเสมอ
    พร้อมทั้งรักษาศีลด้วย ย่อมให้ผลดีแน่นอน
    <!-- / message --><!-- sig -->
    ต้องดูอย่างอดีตชาติพระอนุรุทธะครับ ถวายทานพระปัจเจกพุทธเจ้าแค่นิดเดียวก็ยังรวยทุกชาติ จนสำเร็จเป็นพระอรหันต์ครับ กำลังใจสำคัญที่สุด ครับ สาธุ

20. คนมีกิเลส

คนมีกิเลส เป็นที่รู้จักกันดี

ปริมาณบุญ ขึ้นอยู่กับปัจจัย ๓ ประการ
    ๑.ผู้ให้บริสุทธิ์
    ๒.วัตถุทานบริสุทธิ์
    ๓.ผู้รับวัตถุทานบริสุทธิ์
    บุญเกิดขึ้น ๓ กาล
    ก่อนทำ ขณะทำ และ หลังจากทำแล้ว
    ทั้ง ๓ กาล ใจต้องผ่องใส นะครับ