คนแบบนี้จะได้รับกรรมอย่างไรครับ คนรับเหมาก่อสร้าง

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย oliver076, 11 ตุลาคม 2014.

1. oliver076

oliver076 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับ มีเรื่องไม่สบายใจของคนข้างบ้านมาเล่าให้ฟัง คือผมมีบ้านให้เขาเช่าอยู่หลังนึง ซื่งกำลังซ่อมแซมใหม่ ทั้งหลัง และพอดีข้างบ้านผมก็เป็นพวกรับเหมาก่อสร้าง ตอนนั้นเคยพาไปดูที่บ้าน และให้ประเมินราคา เขาก็บอกว่า 2-3 แสน แม่เลยบอกว่าตังมีไม่ถึง 3 แสน แค่ 2 แสนได้ เขาก็นิ่งไม่พูดอะไรได้แต่หัวเราะ .... เขาก็รับงานหลายที่คิดว่าคงไม่มีเวลาดูให้ จนต้นเดือนเริ่มซ่อม แต่แม่ก็ได้ช่างที่เป็นคนรุ้จักกัน เขาก็มาทำให้ แม่เลยเดินเข้าไปบอกกับเขาว่า ได้ช่างคนนี้มาทำแล้วนะ ทันทีทันใด เขาพูดเกท้บขึ้นมา ว่าเขาก็ทำได้ แค่เงิน 2 แสน บ่น บรา ๆ ๆ หาว่าแม่ผมไม่มีสัจจะ จากนั้นก็บอกว่า แสนนึงอะ เก็บให้เป็นค่าเทอมลูกคนเล็กเขาดีกว่า จากนั้นทั้ง ผัวเมีย นอย เสียดายเงิน แต่ไม่คิดที่เต็มใจช่วยเหลือ ส่วนเมีย ก็บอกว่าบ้านเขาไม่ผิด ระก็โมโหแม่ผมมาก จนแม่ผมเลยเดินออกมาจากบ้าน จากวันนั้นถึงวันนี้เขาไม่เรียกแม่ผมอะไรเลย ทั้งที่แม่ผม ช่วยเขาเลี้ยงลูก 3 ปี กินเที่ยว ที่บ้าน แถมตัวเองสบาย ครับ ซักผ้า ถูบ้านไม่มีลูกกวน แต่พอเกิดเรื่องแบบนี้ สอนลูกตัวเอง ว่าอย่ามาเรียกแม่ผม ทุก ๆ เช้าลูกเขาจะเปิดผ้า มาเรียกแม่ผมนะครับ ดูมันทำแบบนี้กับบ้านผมจิครับ เขาไม่นึกถึงบุญคุณคนที่ได้ช่วยเลี้ยงลูกเขามา แต่มีมาสอนอย่าเรียกแม่ผม มันเนรคุณกันไหมครับ กับคนที่ช่วยเลี้ยง ทำแบบนี้มันแย่มาก ผัวเขาเองเคยมาเล่าให้แม่ฟังว่า ไปรับเหมา งาน ฟันเป็นแสน ๆ คุณรองคิดดูดิครับ นี่หรือคนอยากช่วยจากใจ หรือว่าเพียงอยากฟันเงินแม่ผม ช่างคนใหม่เขาก็บอกว่าถ้าไม่อยากมีปัญหา ให้มันมาทำดูจะคืนเงินให้ ทั้งถมที่ เดินสายไฟใหม่ เทปูนใหม่ คนแบบนี้มันจะได้รับกรรมอย่างไรบ้างครับ แต่สงสารแม่แค่นั้นแหระครับ เสียใจที่เจอคนประเภทนี้ ไม่มีสามัญสำนึกเสียจิง ๆ บ้านก็พาไปดูพาไปประเมิน ไม่ช่วยเซฟอะไรให้ กะฟันเงินที่บ้านผมเน้น ๆ ก็ได้แต่คิดว่าทำแบบนี้สักวันคงได้รับกรรม ในสิ่งที่มันทำไว้ .......คงไม่มีความเจริญแน่

2. pongio

pongio เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    สติก่อนครับท่าน มีสติก่อน เขาทำไม่ดีก็ต้องได้รับผลไม่ดี แต่ท่านคิดถึงเขาในทางไม่ดี ท่านก็ต้องได้รับผลกรรมที่คิดกับเขาไม่ดีด้วย ดังนั้นใจเย็นครับ พยายามสวดมนต์ นั่งสมาธิ แผ่เมตตาให้เขา เอาแบบอย่างพระพุทธองค์ ถึงแม้ท่านจะโดนกลั่นแกล้ง ถูกรังแก ใส่ร้าย ฯลฯ ท่านก็ไม่เคยโกรธแค้น พวกเขาเหล่านั้นเลย