ครั้งสุดท้ายที่ได้เห็นหน้าหลวงพ่อ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย pattarawat, 4 มีนาคม 2007.

1. ศรีเมืองฅน

ศรีเมืองฅน Active Member

โมทนากับข้อความทั้งหมดที่ได้อ่าน
    วันทามิภันเต๋ สิ้นบุญแห่งเจ้าตนแล

"ไม่เคยได้พบหลวงพ่อขณะที่หลวงพ่อยังมีชีวิตอยู่เลยค่ะ ได้รู้จักหลวงพ่อเมื่อพ.ศ.2546นี้เอง และได้อ่านหนังสือประวัติหลวงพ่อและพบข้อความว่า บุคคลใดที่เป็นลูกหลวงพ่อมาก่อนแต่ชาติภพใดก็ตาม จะมีเหตุให้มารู้จัก ให้อยากรู้จัก ให้อยากติดตามชีวประวัติเรื่องราวของหลวงพ่อ บอกไม่ถูกเลยค่ะว่าดีใจ ปลื้มใจแค่ไหน ที่ได้เป็นลูกหลวงพ่อด้วยเหมือนกัน หลวงพ่อได้มีเมตตา กรุณา และแผ่บุญกุศลของหลวงพ่อมาถึงตัวเราด้วย แม้ว่าในปัจจุบันชาตินี้ไม่เคยได้พบกันเลยแต่เหมือนได้รู้จักกันมาก่อนแล้ว เหมือนเคยได้พบ ได้พูดคุยมาก่อน และทุกๆท่านที่ไม่เคยได้พบหลวงพ่อเหมือนเช่นตัวเรา เรามั่นใจว่าหลวงพ่อได้ส่งความรักความเมตตาถึงลูกของหลวงพ่อทุกคน หลวงพ่อคุ้มครองป้องภัยร้ายต่างๆ ก่อนที่จะมาถึงตัวเสมอ ลูกขอกราบแทบเท้าหลวงพ่อด้วยหัวใจด้วยความเคารพบูชายิ่งค่ะ" จากจันทร์จัน

พ่อท่านเคยบอกว่าใครปฏิบัติเข้าถึงอุปจารสมาธิ
    จะมีผล แล้วจะไม่น้อยใจที่ไม่ได้เจอพ่อยามมีชีวิต
    ขอให้ทุกๆท่านทำดู ฝึกละด้วย
    อยากเจอพ่อบ่อยๆบนนั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2007
  2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ผมก็เช่นเดียวกันครับ ขอโมทนา

3. wutlions

wutlions เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2006
    หลวงพ่อท่านเป็นพระผู้ทรงธรรมมากครับ

4. LiveDhamma

LiveDhamma เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2006
    ถ้ารักและเคารพ พระเดชพระคุณหลวงพ่อต้องปฎิบัติธรรมให้มาก ๆ ทำตามที่ท่านสอนเพราะพระเดชพระคุณหลวงพ่อให้พวกเราทั้งชีวิต แม้นวินาทีสุดท้ายของชีวิต

ไฟล์ที่แนบมา:

5. Pongroch

Pongroch เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นสิ่งที่อ่านแล้วซาบซึ้งมากค่ะ แล้วลูกของหลวงพ่อจะตามไปที่นิพพานน่ะค่ะ

6. ตูนซัง

ตูนซัง เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2010
    พอได้อ่านแล้วรุ้สึกเลยครับว่าผมนี่ยังเลวอีกมาก ยังอดทนอดกลั้นพยายาม
    ทำความดีได้ไม่ดีพอเลยครับ

ขอบารมีขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม พระสงฆ์
    พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ หลวงปู่ปาน หลวงพ่อพระราชพรหมยาน
    ทำให้ผมได้ปฏิบัติตามคำสอนของได้ดียิ่งๆขึ้นไปด้วยเถอะครับ

(หลวงพ่อท่านอดทนสั่งสอนลูกหลานของท่านมากจริงๆครับ สาธุครับ)

7. ข้ามากะพระ

ข้ามากะพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ร้องไห้ค่ะ...

8. Mhor Maow

Mhor Maow เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วน้ำตาซึมครับ ตอนปี 35 ผมยังไม่รู้เรื่องอะไรเลย ไม่รู้จักหลวงพ่อเลย ยังอยู่อนุบาลอยู่เลย
    จวบจนกระทั้งถึงปัจจุบัน ปี 53 ได้มีอะไรดลใจบางอย่างให้มาเข้าสู่เว็ปแห่งนี้ ได้รู้จักเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ในนี้ ได้อ่านคำสอนของหลวงพ่อ ได้รู้จักหลวงพ่อ จากนั้นเหมือนซึมซับความรู้สึกใกล้ชิดต่อหลวงพ่อไปเรื่อย ๆ ยิ่งอยู่ยิ่งใกล้ชิดมากขึ้น ผมไม่รู้มันเป็นเพราะอะไรหรือเคยมีบุพกรรมกับหลวงพ่อมาก่อน ทำให้ได้รู้ัจักท่านได้อ่านคำสอนท่าน ถึงแม้ว่าท่านจะดับขันธ์ไปนานหลายปี แต่รู้สึกว่าหลวงพ่อท่านยังอยู่กับเราอยู่เสมอ ไม่ได้ไปไหนไกลเลย อยู่ในใจตลอดเวลา ธรรมะทีท่านสอนยังอยู่ ความดีของท่านก็ยังปรากฏอยู่ ราวกับว่าท่านดำรงขันธ์อยู่ในปัจจุบันเลย

9. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

ลูกขอกราบแทบบาทพระเดชพระคุณหลวงพ่ออันเป็นที่รักยิ่งทูนไว้สูงสุดเจ้าค่ะ ลูกขอเป็นเต่า ไม่เป็นปลาเจ้าค่ะ ดังคำสอนที่หลวงพ่อเคยเปรียบเทียบไว้ ลูกขอน้อมรับคำสอนของหลวงพ่อด้วยหัวใจและจะประพฤติตนเป็นประโยชน์ต่อพระศาสนาจนชีวิตจะหาไม่ และจะไปกราบแทบเท้าหลวงพ่อที่แดนนิพพานแห่งนั้น..สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2010