คลินิกเกษตร

ในห้อง 'ท่องเที่ยว - อาหารการกิน' ตั้งกระทู้โดย Samy, 3 กรกฎาคม 2008.

1. แพน้อย

แพน้อย Active Member

4 มิถุนายน 2008

สอบถามเรื่องสนามหญ้าค่ะ

-อยากให้หญ้าที่สนามแน่นมากๆค่ะ ใช้ปุ๋ยวิทยาศาสตร์โรยน้ำตามจนละลาย ออกดอกค่อยตัด ทำอย่างนี้ตลอดค่ะ ตอนนี้หญ้าที่ได้แน่นนุ่มมากๆ แต่ทำต่อไม่เป็นค่ะ ควรหยุดปุ๋ย หรือเว้นการให้ปุ๋ยดีคะ ตอนนี้แน่นมากๆพอแก่ความต้องการแล้วค่ะ อยากให้คงสภาพไว้ ควรดูแลยังไงต่อคะ

-ระยะการตัดหญ้าที่เหมาะสมอยู่ที่ระดับเหนือจากพื้นกี่เซ็นต์ดีค่ะ

-ควรตัดทุกอาทิตย์ หรือทุก 2 อาทิตย์ค่ะ ก่อนตัดงดรดน้ำกี่ชั่วโมงคะ หลังตัดสามารถน้ำได้ทันทีมั้ยคะ ปกติเปิดสปริงเกอร์ทิ้งไว้ค่ะ ราวชั่วโมงค่ะ กลัวเค้าขาดน้ำเพราะสนามหญ้าตามหมู๋บ้านจัดสรร แงะลงไปใต้หญ้าเป็นทรายค่ะ น่าสงสาร เลยเรนชาวเวอร์ให้ค่ะ

-มีบางจุดที่ขึ้นเหลือง เพราะไม่โดนแดด แพจะแบ่งตัดที่ขึ้นแน่นๆไปแปะค่ะ สักพักก็เหมือนเดิมค่ะ เลยเปลี่ยนเป็นต้นไม้ที่ชอบแดดรำไรแทนค่ะ

-ที่สนามหญ้ามักมีแมวมาถ่ายอึไว้ค่ะ หญ้าที่โดนอึแมวจะเหลืองแห้งค่ะ มีวิธีไล่แมวข้างบ้านแบบสุภาพมั้ยคะ โดยเจ้าตัวไม่รู้ระแคะระคาย

-ตะกวด วิ่งเล่น 3 ตัวในบ้านค่ะ ไต่ขึ้นลงกำแพงเก่งด้วยค่ะ ขึ้นต้นไม้ใหญ่ด้วย กลัวโดนน้ำลายเค้าค่ะ มีวิธีประนีประนอมยอมความกันมั้ยคะ ประมาณเชิญไปที่อื่นน่ะค่ะ ไม่อยากเข้าบ้านตัวเองไม่ได้ค่ะ

-มีผึ้งมาเซอร์เวย์ที่ทางค่ะ ตกลงปักหลังอยู่ในรั้วบ้าน ใกล้หน้าต่างค่ะ ตอนนี้รังใกล้เสร็จสมบูรณืแล้วค่ะ รังอย่างใหญ่เลย ใครเห็นอยากทานน้ำผึ้งสดเลยค่ะ กับผึ้งนี่อยู่แบบไม่เบียดเบียนกัน พอมีวิธีมั้ยคะ

-มีหนูมาทำโพลงใต้พุ่มต้นไม้ค่ะ ออกมาเดินเล่นประจำ รอดจากแมวค่ะ สงสัยมืออาชีพ ไล่ยังไงคะ

-ที่บอกมานี่ ไม่ใช่ป่านะคะ ยืนยันว่าเป็นบ้านพักอาศัยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2008
  2. ฐาณัฏฐ์

ฐาณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    หุหุ เรื่องกล้วยไม้ ผมก็ไม่น้อยหน้านะ หุหุ
    เคยเล่นอยู่หลายปี พันะอะไรมีหมด แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องเทคนิคครับ

เดี๋ยวนี้มีการจัดลงกระถางนะ สวยกว่าแขวนโด่ดๆ
    ผมเคยดูที่เขาแสดงกล้วยไม้ ของงานพืชสวนโลกที่เชียงใหม่ แจ่มมากครับ

3. ฐาณัฏฐ์

1
    แนะนำให้เลี้ยงกระต่าย หรือแพะ ควบคู่กันไปด้วยครับ
    ตรงนี้เป็นทฤษฎีเกษตรผสมผเส ของนายหลงครับ รับรองเจริญตามากมาย หุหุ
    :p

4. boontar

boontar เป็นที่รู้จักกันดี

ถามหน่อยค้าบ
    ประแป้งมั้งครับ
    อยากรู้ spec ครับ
    ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. แพน้อย

สอบถามเรื่องกล้วยไม้ และอื่นๆค่ะ

ระเบียงหน้าหลังปลูกกล้วยไม้ตลอดทางเดินค่ะ
    1.กล้วยไม้ป่า แข็งแรงมากค่ะ ผลัดกันออกดอกงามตลอดปี ไม่ต้องดูแลมาก แค่รดน้ำเช้าเย็นค่ะ นานๆลงปุ๋ยทีค่ะ

2.กล้วยไม้เมือง ตอนซื้อมาดอกใหญ่มาก นานๆไปชักไม่สวยแล้วค่ะ ควรบำรุงยังไงดี ระหว่างปุ๋ยเม็ดละลายช้าตามโคน กับปุ๋ยชีวภาพกลิ่นแรงมากค่ะ อาการไม่ค่อยดี ดูอ่อนแอค่ะ

3.ต้นวาสนา ปลูกมา 8 ปีสูงอย่างเดียว ทำยังไงดอกถึงออกคะ แพไปเห็นที่อื่นออกดอกงามจังค่ะ ตอนนี้มีแตกกิ่งออกมาข้างๆด้วยค่ะ ควรแยก หรือคงไว้คะ

4.ต้นทับทิม ทำยังไงให้งาม ได้ผลใหญ่คะ ปลูกมา 8 ปีเหมือนกันค่ะ โรยปุ๋ยหมักเป็นระยะค่ะ

5.ต้นทับทิมแคระ กับส้มจี๊ด ตอนนี้ปลูกลงกระบะค่ะ เริ่มโตแล้ว อยู่ในกระบะโดยไม่ต้องย้าย หรือควรย้ายคะ โตน่าจะประมาณเมตรได้ค่ะ ดูจากพ่อแม่พันธ์

แล้วจะเข้ามาอ่านคำตอบนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
    <!-- / message -->

6. Khunkik

Khunkik เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    ด่วนที่สุด! ต้นมะลิน้อยๆ ตอนอยู่ในกระถางก็งดงามพอเอาลงดินแล้ว ใบเป็นจ้ำๆขาวๆ แห้งๆ เค้าเป็นอะไรก็ม่ายรู้ ช่วยหน่อยจิ

ต้นวาสนาก็สูงจนโดนฟ้าผ่าไปที ไม่มีดอกซักที มีคนเค้าบอกว่าเป็นต้นตัวผู้ จริงหรือเปล่า?

7. ฐาณัฏฐ์

1
    กล้วยไม้ของเราแต่เก่าก่อน อยู่ในดงในดอน เจ้าซ่อนช่อซ่อนใบ
    ไกลภู่ ไกลผึ้ง ซ่อนอยู่ถึงไหนไหน
    ใครจะเด็ดจะดมได้ ใครจะเด็ดจะดมได้ เราไม่เห็นเลย
    โอ้กล้วยไม้เอย น่าชื่นน่าเชย เจ้าบ่เคยชอกช้ำ
    ทุกเช้าสายบ่ายค่ำ ชื่นบ่ช้ำชอกเลย
    เดี๋ยวนี้ดูหรือกล้วยไม้ มาชู่ช่อชูใบ บานอยู่ในกระเช้า
    ลืมดอยลืมดอน ที่เคยซ่อนก่อนเก่า
    ภู่จะคลึง ผึ้งจะเคล้า ให้เจ้าเฉาลง ภู่จะคลึง ผึ้งจะเคล้า ให้เจ้าเฉาลง
    โอ้กล้วยไม้เอย โธ่ไม่น่าเลย ที่จะมาไหลหลง
    เจ้าลืมซุ้มพุ่มพง เจ้าลืมดงดอยเอย.....

บทเพลง "กล้วยไม้ลืมดอย" แต่งขึ้นเมื่อ ประมาณ 70 กว่าปีที่แล้ว โดย ครูเพลง "พรานบูรพ์"

www.rpst-digital.org/<WBR>forum/showthread.php?t=9...(kiss)

8. ฐาณัฏฐ์

1

9. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    ปักหมุดให้ คนชักสนใจเยอะแระ เดี๋ยวจะหาไม่เจอ

10. ฐาณัฏฐ์

1
    หมายถึงผมหรอ หุหุ
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

11. ฐาณัฏฐ์

1
    ดาหลาสีชมพู

12. บุษบากาญจ์

ยำดอกดาหลา น่าอร่อยเนอะแต่ยังไม่เคยชิม หุหุหุ

13. ฐาณัฏฐ์

1
    เวงกำ เอาดอกดาหลาผมมายำซะแล้ว
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

14. บุษบากาญจ์

แล้วน่าทานมั้ยล่ะ แอบไปชิมมาล่ะสิ หุหุหุ

15. Samy

Samy เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    พรุ่งนี้หยุด เย็นนี้จะมานั่งตอบให้เยอะเลย

16. แพน้อย

ถามเรื่องปลาน้ำจืด ปลาน้ำทะเลค่ะ

-ที่บ้านเลี้ยงปลาเทวดา 1ตัว ตัวใหญ่บึกเกล็ดเงาวับค่ะ ไม่ได้ล้างตู้ปลามา 3 ปีได้แล้วค่ะ ระบบน้ำสมดุลย์ดีมากค่ะ
    ใช้วิธีขูดตะไคร่ทำความสะอาดเดือนละครั้งค่ะ เศษของเสียปลาแพะ 1 ตัวรับกำจัดค่ะ หย่อนแบคทีเรีย 13 ชนิดของปลาทะเลเดือนละช้อนชาค่ะ ตอนแรกจะเอาไปให้คนอื่น แต่สงสารค่ะ กลัวไม่มีใครดูแล ครองตู้ขนาด 60นิ้ว ลงเพื่อนเป็นปลาม้าลายสีแดง 2 ตัวค่ะ มาเห็นทีหลังว่าตาบอดค่ะ
    อยากเอาไปปล่อยค่ะ สงสารเอาเค้ามาอยู่แคบๆ แต่ปล่อยกลัวเค้าตายค่ะ อายุเยอะแล้วค่ะ
    น้ำในตู้ปลาแมวชอบลงไปกินค่ะ ไม่แน่ใจว่าหิวน้ำ หรือหิวอาหาร มีวิธีไม่ให้ปะทะกันยังไงคะ

-----------------------------------------------------------------------
    -ปลาทะเล มีนีโม 2 ตัว ดำขาวค่ะ กับปลาสลิดหิน 1 ตัว ครองตู้ 60 นิ้วเช่นกันค่ะ ไม่ได้ล้างเปลี่ยนน้ำมา 3 ปีแล้วค่ะ อาหารเม็ดสลับอาหารแผ่น
    สีแดงสีเขียว หย่อนอาหารสำหรับประการังลงทุกเดือน (ไม่มีประการังนะคะแค่อยากเติมสารอาหารลงไปในน้ำค่ะ) ระดับน้ำถ้าเค็มไปจะถ่ายน้ำออกค่ะ แทนที่น้ำใหม่เข้าไป เติมน้ำทุกวันค่ะ ตะไคร่ขึ้นก็ขูดเอาออกทุกเดือนค่ะ ของเสียถ่ายออก หย่อนแบคทีเรีย 13 ชนิด 1 ช้อนชาทุกเดือนค่ะ แต่น้ำเดิมๆค่ะ

[​IMG][​IMG]

อยากเอาไปปล่อยทะเลค่ะ แต่อยู่ระบบปิดแบบนี้ลงทะเลจะตายมั้ยคะ หรือ เลี้ยงเค้าจนตายดีคะ ไม่มีใครกล้าเอาไปเลี้ยงต่อค่ะ เพราะตัวใหญ่มากประมาณมือหนักค่ะ ลงอาหารไม่อั้น

--------------------------------------------------------------

ความจริง ปลาในตู้เลี้ยงออฟชั่นครบค่ะ มีหมดไม่ว่าปลาน้ำจืด หรือปลาทะเล เรียกว่าเล่นปลาตู้เลยค่ะ ตอนหลังปลาตายเนื่องจากหลายสาเหตุ หมดอยากเลี้ยงค่ะ ที่เหลืออยู่ตั้งใจเลี้ยงจนเค้าตายเองค่ะ

17. แพน้อย

ถามเรื่องแมวค่ะ

ที่บ้านเลี้ยงแมวกำพร้า แม่แมวมาคาบทิ้งไว้ตัวเล็กมากขนยังเปียกอยู่เลยค่ะ คลอดเช้ามืด ตอนเช้าก็เอามาฝากเลี้ยงเลยค่ะ ที่เหลือแม่แมวคาบย้ายหนี ประมาณตัวเล็กดูท่าเลี้ยงไม่รอด ก็เอาจนตอนนี้กลายเป็นแมวยักษ์แล้ว แข็งแรงปลอดภัยดีค่ะ จะเข้า 10 เดือนแล้วนะคะ เป็นตัวผู้แนะนำต้องวัคซีนอะไรมั่งคะ ควรทำหมันรึเปล่า แล้วเริ่มทำได้เมื่ออายุเท่าไหร่คะ เลี้ยงอยู่ชั้น 3 ระบบปิดค่ะ แต่ตอนนี้เริ่มขึ้นดาดฟ้าเอง แต่ไม่ยอมลงต้องปีนขึ้นไปรับทุกวัน ทำไงให้ยอมลงมาเองคะ อาหารล่อก็แล้วค่ะ ไม่ลงค่ะเรียกให้ปีนขึ้นไปรับค่ะ อันตรายทั้งแมวทั้งคนค่ะ ไม่รู้ว่าไม่อยู่กับแม่แมวรึเปล่า นิสัยกระเดียดไปทางคนทางหมาค่ะ

จับอาบน้ำเดือนละครั้ง ดีกับแมวมั้ยคะ ตัวหนักปาไป 10 โลแล้วนะคะ เวลาอาบน้ำแมวกล้ามแขนขึ้นเลยค่ะ ต้องหนีบตรงคอข่มเค้าค่ะ จะอาบง่าย เพราะเค้าจะยอมนิ่งให้อาบค่ะ หุ่นเหมือนแมวฝรั่ง สัญชาติไทย ตอนนี้ลงพุงนิดๆค่ะ ทานอาหารเม็ดของ ฮิลล์ สลับกับปลาทูมื้อละ 1 ตัวใหญ่ค่ะ บางทีก็ตามๆเจ้านายหม่ำชีส แชลม่อน ซาบะ สัตว์ที่บ้านอ้วนหมดค่ะ ยกเว้นคนเลี้ยง เห็นสายตาเว้าวอนหลงกลทุกทีค่ะ

[​IMG][​IMG][​IMG]

ไม่อยากให้ขึ้นไปอยู่ช่องใต้หลังคาค่ะ พอมีวิธีมั้ย แต่ดูเจ้าเหมียวชอบเหมือนมีโลกส่วนตัวค่ะ เพราะเลี้ยงคู่กับน้องหมาอีก 2 ตัว ประมาณ 2 ป้า ชอบเห่าสอน เวลาทำอะไรผิด "เซ็งไม่เข้าจายยยวัยรุ่นอย่างผม"

18. แพน้อย

ถามเรื่องสุนัขค่ะ
    ที่บ้านเลี้ยงสุนัขไว้ 2 ตัว
    -พันธ์ปักกิ่ง เด็บบี้ เพศเมีย 4 ขวบ เมื่อปีทีแล้วมีอาการเส้นประสาททับไขสันหลัง อัมพาตครึ่งตัวหลัง ตอนแรกนึกว่าเค้าแกล้งแต่จี๋เท่าไหร่เค้าขำไม่ออกค่ะ แพก็เลยเลิกแกล้ง มาลองหยิกแรงๆ ไม่มีปฏิกริยาเลย ดูท่าอาการไม่สู้ดีพาไปหาหมอเกษตร หมอนัดผ่าอีก 3 วันถัดไป แต่แพจำวันที่ผิด เค้าฟาดอาหารจนพุงปลิ้นเลยค่ะ ตอนเช้าเลยผ่าไม่ได้ เพราะต้องงดน้ำ งด อาหารก่อนผ่าตัด คิวอาจารย์หมอเลื่อนเป็นอีก 3 เดือนที่ได้เพราะคิวแทรก แพก็นวดดูแลเล้างก้นให้เค้าทุกวันค่ะ ทำทุกวันไม่ได้หวังอะไรนะคะ อยากให้เค้าสบาย กอดเค้าทุกวัน บอกว่าเรารักเค้ามากแค่ไหน ผ่านไปเดือนค่ะ ขาเค้ากระดิกนิดๆ แพหยิกขาหยิกหางหยิกก้นเค้า เหมือนเค้าเริ่มรู้สึกตัว แต่ยังเดินไม่ได้ แพพาไปหาคุณหมอๆส่งไปวารีบำบัด ทุกอาทิตย์ ทำคู่กับทานยา แล้วนวดกระตุ้นเค้าค่ะ หลังๆเค้ายืนและเดินแบบขาปัดๆ แต่หลังงอมาก คุณหมอบอกเค้าทำแบบนี้ตัวเค้าเองจะไม่เจ็บ อีกเดือนเค้าก็เริ่มวิ่งแล้วค่ะ คุณหมอดีใจแทนเด็บบี้เลยนะคะ เพราะต่อให่ผ่าโอกาสเป็นซ้ำสูง เพราะช่วงหลังยาว ตอนนี้หายเป็นปกติ เล่นจี๋กันได้เหมือนเดิมแล้วค่ะ
    -เด็บบี้มีอาการตกใจง่าย บางทีมีฉี่รดตามพื้น ควรแก้ไขยังไงคะ
    เลี้ยงไว้ชั้น 3 ปกติมีผ้ารองฉี่เค้าจะไปฉี่ และอึ เปลี่ยนทุกวันค่ แล้วเวลาเค้าอึ เค้าจะไม่ไปไหน นั่งเฝ้าจนกว่าเรามาเก็บ เค้าถึงเดินไปที่อื่นค่ะ

-อีกพันธ์เป็นยอร์คเชียเทอร์เรีย โมเน่ต์ เพศเมีย 3.5 ขวบค่ะ ตัวนี้เห่าแหลกค่ะ เอะอะอะไรเป็นเห่า ชอบเดินนำยืนจังก้า แล้วชอบขึ้นขย่มเด็บบี้ตลอดเวลา แจ้งคุณหมอแล้วค่ะ ไม่แน่ใจใช่สาเหตุด้วยรึเปล่าโยนหมอนโยนตุ๊กตาให้ไม่เอา เล่นเด็บบี้อย่างเดียวเลย สงสารเด็บบี้ค่ะ ทุกข์บนความสุขเพื่อน มีวิธีดีดีแนะนำมั้ยคะ ถามมาหลายหมอแล้วยังใช้ไม่ได้ผลสักวิธี เด็บบี้ กับโมเนต์โสดสนิททั้งคู่ ซื้อมาเป็นเพื่อนกันจะได้ไม่เหงา แพดุเค้าเค้าหน้าเจื่อนประมาณเสียฟอร์ม ไม่ทันลับหลังก็ทำอีกค่ะ

19. พนมกุเลน

พนมกุเลน เป็นที่รู้จักกันดี

๕๕๕! เอาแค่คำถามของคุณแพน้อยคนเดียวก็ครอบแกแล็คซี่แระ

[​IMG][​IMG]

20. ฐาณัฏฐ์

1
    เห็นด้วยครับ