คลิปพระอยากดัง มีความคิดเห็นอย่างไรกับพฤติกรรมแบบนี้?

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย roentgen, 20 กันยายน 2011.

1. Angel_Of_Dream

Angel_Of_Dream เป็นที่รู้จักกันดี

อริยะตรงไหนรึขอรับท่าน

2. Angel_Of_Dream

Angel_Of_Dream เป็นที่รู้จักกันดี

ไอ้พวกเห็นกงจักรเป็นดอกบัว
    เห็นผิดเป็นชอบมันคงเป็นกรรม
    ของพวกท่านเองโง่งมงาย
    สันดารคงพอกันถึงเห็นว่าดี

3. Angel_Of_Dream

จัดให้อีกสักรอบ

(๓. สังฆาภิถุติ)

[SIZE=+1](หันทะ มะยัง สังฆาภิถุติง กะโรมะ เส.)[/SIZE]

<HR width="15%">

• <DL><DT>[SIZE=+1]โย โส สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ, [/SIZE]<DD>[SIZE=+1]สงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้านั้นหมู่ใด, ปฏิบัติดีแล้ว ; [/SIZE]<DT>[SIZE=+1]อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ, [/SIZE]<DD>[SIZE=+1]สงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้าหมู่ใด, ปฏิบัติตรงแล้ว ; [/SIZE]<DT>[SIZE=+1]ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ, [/SIZE]<DD>สงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้าหมู่ใด, ปฏิบัติเพื่อรู้ธรรมเป็นเครื่องออกจากทุกข์แล้ว ; <DT>[SIZE=+1]สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ, [/SIZE]<DD>[SIZE=+1]สงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้าหมู่ใด, ปฏิบัติสมควรแล้ว ; [/SIZE]<DT>[SIZE=+1]ยะทิทัง, [/SIZE]<DD>[SIZE=+1]ได้แก่บุคคลเหล่านี้คือ : [/SIZE]<DT>[SIZE=+1]จัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะ ปุริสะปุคคะลา, [/SIZE]<DD>[SIZE=+1]คู่แห่งบุรุษ ๔ คู่, นับเรียงตัวบุรุษ ได้ ๘ บุรุษ ;[/SIZE] <DT>[SIZE=+1]เอสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ, [/SIZE]<DD>[SIZE=+1]นั่นแหละ สงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้า ; [/SIZE]<DT>[SIZE=+1]อาหุเนยโย, [/SIZE]<DD>[SIZE=+1]เป็นสงฆ์ควรแก่สักการะที่เขานำมาบูชา ; [/SIZE]<DT>[SIZE=+1]ปาหุเนยโย, [/SIZE]<DD>[SIZE=+1]เป็นสงฆ์ควรแก่สักการะที่เขาจัดไว้ต้อนรับ ; [/SIZE]<DT>[SIZE=+1]ทักขิเณยโย, [/SIZE]<DD>[SIZE=+1]เป็นสงฆ์ควรรับทักษิณาทาน ; [/SIZE]<DT>[SIZE=+1]อัญชะลิกะระณีโย, [/SIZE]<DD>[SIZE=+1]เป็นสงฆ์ที่บุคคลทั่วไปควรทำอัญชลี ;[/SIZE] <DT>[SIZE=+1]อะนุตตะรัง ปุญญักเขตตัง โลกัสสะ, [/SIZE]<DD>[SIZE=+1]เป็นเนื้อนาบุญของโลก, ไม่มีนาบุญอื่นยิ่งกว่า ; [/SIZE]<DT>[SIZE=+1]ตะมะหัง สังฆัง อะภิปูชะยามิ, [/SIZE]<DD>[SIZE=+1]ข้าพเจ้าบูชาอย่างยิ่ง เฉพาะพระสงฆ์หมู่นั้น ; [/SIZE]<DT>[SIZE=+1]ตะมะหัง สังฆัง สิระสา นะมามิ, [/SIZE]<DD>[SIZE=+1]ข้าพเจ้านอบน้อมพระสงฆ์หมู่นั้นด้วยเศียรเกล้า ; [/SIZE]</DD></DL>
    ไม่ใช่สักแต่ว่าเป็นพระ
    นุ่งเหลืองห่มเหลือง
    ก็ไหว้ๆไป ว่าก็ไม่ได้
    ในบทสวดมนต์แปล
    ก็บอกเอาไว้อยู่แล้ว
    เราชาวพุทธเลือกได้
    ข้าพเจ้าบูชาอย่างยิ่ง เฉพาะพระสงฆ์หมู่นั้น

คนไหนมันเป็นเหลือบไร
    ของพระพุทธศาสนา
    ก็เอามันออกไป
    ควรประกาศให้ทราบ
    ว่ามันเลวยังไงชั่วยังไง
    ไม่ใช่มาหมกเม็ด
    ปล่อยให้มันเป็นบ่อน
    ทำลายพระพุทธศาสนา
    สอนผิด ๆ นี่มันชั่วยิ่งกว่า
    พระเสพยาอีกนะ
    พระเสพยามันยังแอบทำ
    ผิดยิ่งกว่าพระมีสีกา
    เพราะว่ามันสอนบิดเบือน
    จากพระธรรมคำสอน
    ดูหมิ่นพระพุทธรูป
    ซึ่งเป็นที่กราบไหว้
    ซึ่งเป็นสัญญาลักษณ์
    ของชาวพุทธทุกนิกาย
    ดูหมิ่นอาหารซึ่งคน
    นำมาถวายแด่พระพุทธเจ้า
    ก่อนมันจะแดกข้าว
    วัดของมันต้องขอจากพระพุทธเจ้าไหม
    มันเอาตีนขึ้นไปเหยียบบนโต๊ะอาหาร
    มันถุยน้ำลายใส่พื้นศาลา
    ที่พุทธศาสนิกชนสร้างขึ้น
    เพื่อเป็นพุทธบูชาแด่องค์สมเด็จ
    พระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    ไอ้คนที่มันเคยสร้างให้วัดไป
    พระที่มันไหว้ถุยน้ำลาย
    เห็นมันเป็นแค่สัตว์เดรัจฉานตัวหนึ่ง
    พวกที่ไปทำบุญกับมัน
    มันเรียกคนเหล่านั้นว่า"ไอ้สัตว์นรก"

[SIZE=+1][/SIZE]

4. น้องจุ๊บ

น้องจุ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

พอแล้วค่ะแรงเกินไป ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของฝ่ายดูแลพฤติกรรมพระสงฆ์ดีกว่านะคะ

5. roentgen

roentgen Active Member

23 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมว่าไม่ใช่พระอริยะหรอก

"พระอริเยอะ"

6. ธรรมรังสี

ธรรมรังสี เป็นที่รู้จักกันดี

มีครูบาอาจารย์องค์ไหนให้การรับรองว่าท่านเป็นพระอริยะเป็นพระอรหันต์หรือครับ ถ้ามีกรุณาบอกด้วยจะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง (ขอเป็นสายหลวงปู่มั่นแบบชั้นผู้ใหญ่ซัก 3 องค์ แบบเนื้อๆ เน้นๆ เท่านั้นนะครับ รุ่นหลังๆ ไม่เอา) และอย่าบอกนะว่าคุณเองเป็นผู้รับรอง ผมจะหัวเราะให้ขำกลิ้ง 5555555

เห็นแต่ประเภทแอบอ้าง ใส่สีใส่ไข่ ยกย่องกันเอง โดยไม่ลืมหูลืมตา มองดูแนวทางของพระพุทธองค์และปฏิปทาของครูบาอาจารย์ ซึ่งทุกองค์ก็ล้วนมีจิตใจที่สว่างไสว (จริงๆ) ทั้งนั้น ไม่ต้องรอให้ใครมาทดสอบมานับถือหรือแสดงอาการอุตริมนุสสธรรมว่าข้าเก่ง ข้าแน่เลย ของจริงๆ มีแต่อ่อนน้อมถ่อมตัว (ขนาดองค์หลวงตามหาบัวที่เปิดเผยถึงการบรรลุธรรมขององค์ท่านเองที่วัดดอยธรรมเจดีย์ ยังอ่อนน้อมต่อองค์พระพุทธรูปเสมอ และอ่อนน้อมต่อพระเถรานุเถระชั้นผู้ใหญ่ด้วย)

ไม่มีใครมาลงโทษหรอกครับ ไม่มีเวลามาสนใจเรื่องพรรค์นี้หรอกครับ แค่ปัญหาน้ำท่วมก็เห็นใจพี่น้องชาวไทยจะแย่กันอยู่แล้ว

ไม่มีใครทำอะไรท่านหรอกครับ เพราะชาวพุทธ (ที่แท้จริง) มีพรหมวิหาร 4 คือ ช่วยเหลือและตักเตือนด้วยเมตตา เห็นใจและเข้าใจด้วยกรุณา ยินดีและชื่นชมด้วยมุทิตา วางเฉยและปล่อยวางด้วยอุเบกขา ก็เท่านั้น

7. ธรรมรังสี

สมัยพุทธกาล พระเทวทัตก็อวดเคร่งเยี่ยงนี้แหละครับ ปากกล้าขาแข็ง อวดเก่งพร้อม เมื่อก่อนเหาะได้ด้วย ตอนหลังฤทธิ์เสื่อม ก็ได้แต่อวดเคร่งอย่างเดียว แล้วก็วางแผนชั่วหลายครั้ง แต่ละครั้งก็เด็ดๆ แสบๆ คันๆ ทั้งนั้น พระพุทธเจ้าต้องให้พระโมคคัลลาน์พระสารีบุตรไปตามพระที่หลงผิดกลับมาถึง 500 รูป แถมชาวบ้านอีกขบวนใหญ่ (แต่พระเทวทัตก็ยังมีสาวกติดตามอยู่อีกพอสมควร ประเภทชอบแบบเคร่งๆ นี่แหละ เคร่งกว่าพระพุทธเจ้าอีกแหนะ ทั้งๆ ที่พระองค์ท่านสอนทางสายกลางไว้แล้ว แต่คิดไม่ได้)

สุดท้ายพระเทวทัตจะกลับไปทูลขอขมาพระพุทธเจ้า แต่โดนธรณีสูบไปเสียก่อน ก่อนหน้านั้นก็โดนลูกน้องตัวเอง คือ พระโกกาลิกะเอาเข่ากระทุ้งหน้าอกกระอักเลือดปางตาย พระโกกาลิกะเองด่าพระอัครสาวกทั้งสองมีอาการป่วยหนักเกิดฝีหนองพุพองขึ้นทั้งตัวแล้วก็ตายอย่างอนาถ (พระเทวทัตไปอยู่อเวจีมหานรก ส่วนพระโกกาลิกะไปอยู่ปทุมนรก ชื่อเพราะนะครับ ปทุมนรก (นรกดอกบัวเหล็กยักษ์) แต่โดนปั่นอยู่ในดอกบัวเหล็กจนเละแล้วเละอีกแหละครับ ส่วนอเวจีมหานรก ก็ถูกหมุดเหล็กตรึงไปทั้งตัวในห้องเหล็กสี่เหลี่ยมแล้วก็มีไฟนรกพลุ่งออกมาเผาผลาญอยู่ตลอดเวลาไม่มีหยุด -อเวจี แปลว่า ทรมานเร่าร้อนโดยไม่มีหยุด)

แน่จริง ก็ลองมาตบหน้าพระแก้วมรกตหรือเอาเท้ามายันพระแก้วมรกตดูซักทีสิครับ ดูซิว่าจะเกิดอะไรขึ้น อย่าไปเก่งแต่ในวัดเลย กล้าๆ ออกมาหน่อย !!! คุณแม่ (น้องทราย) ขอร้อง !!! (ขำๆ นะครับ อย่าคิดมาก ขอโทษน้องทรายด้วยนะครับ ขอให้ไปสู่สุคติเถิด)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2011
  8. ชาญบูรณ์

ชาญบูรณ์ สมาชิก

28 กุมภาพันธ์ 2010
    ถามความรู้สึกเมื่อดูคลิป...โดยไม่สนใจเรื่องคำสอนนะครับ...ความรู้สึกคือกลัวครับ

9. ชาญบูรณ์

ชาญบูรณ์ สมาชิก

28 กุมภาพันธ์ 2010
    bamrung คนเดียวที่เข้าใจ? เข้าใจว่าพระอรหันต์ไม่ทำบาปทั้งปวงน่ะหรือครับ ผมว่าชาวพุทธท่านอื่นก็เข้าใจครับ...ปุถุชนคงไม่มีใครกล้าหรอกครับ วินัยสงฆ์มีความละเอียดมากกว่าทางโลกอยู่แล้ว ถ้าท่านทำไม่ผิดพระวินัยเลย คนทั้งโลกมาบอกว่าท่านผิด มันก็ไม่มีทางผิด ส่วนคณะกรรมการทางโลกที่จัดการเรื่องศาสนาก็ทำไปตามกฏของเขา กรรมก็ไปตามเรื่องของกรรม...

10. Notello

Notello Active Member

22 กุมภาพันธ์ 2009
    อย่าไปปรามาสท่านเลยครับ เท่าที่ฟังมาผมว่าสนใจจากแก่นธรรมที่หลวงพ่อพูดดีกว่าครับ หากว่าเป็นธรรมที่เราน้อมเข้ามาสู่ตัวได้ก็น้อมเข้ามา ส่วนอันไหนไม่เห็นด้วย ก็แค่ดูมันไปเฉยๆ อย่าไปยินดียินร้ายเลยครับ

11. AVATAAR

AVATAAR เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้อะไรมันก็เร็วไปหมด คลิปนี้ไม่สมควรโพสต์ออกสู่<WBR>สาธารณะ ใครไม่เข้าใจเผลอไปปรามาส
    ท่<WBR>านเอา ถ้าท่านบรรลุธรรมขั้นสูงล่ะ<WBR>ก็งานเข้าแน่
    ทำให้นึกถึงพระสารีบุตรที่ช<WBR>อบกระโดดเป็นลิงและพระอรหัน<WBR>ต์ถ่อยขึ้นมาเลยในครั้งพุทธกาล

</SPAN><O:pการแสดงธรรมจะมีประโยชน์สูงสุดพึงพิจารณาดังนี้ก่อนแล้วจึงแสดงธรรม
    ๑. เวลา
    ๒. สถานที่
    ๓. เทศะจารีต
    ๔. จำพวกบุคคลหรือประเภทบุคคล .....

แล้วคุณๆจะตัดสินได้เล<WBR>ยครับว่าคลิปนี้สมควรหรือไม<WBR>่ที่จะอยู่บน Youtube Facebook ...or WWW.

<O:p</O:p

12. roentgen

roentgen Active Member

23 กุมภาพันธ์ 2007
    พระสารีบุตร โดด แต่ไม่เตะของ และสบถคำหยาบนะครับ

พระอรหันต์ที่ชอบพูดคำว่าถ่อย คำอื่นท่านสบถด่า และเตะของมั้ยครับ?

คนละเรื่อง!!

13. dewvader

dewvader Active Member

28 กุมภาพันธ์ 2009
    เก่งกันจริงน่ะครับ ที่สามารถวิจารณ์กันได้

ถ้ามีสภาวะหรือสถานะที่จะว่าได้ ที่จะออกความคิดเห็นได้ก็ไม่เป็นอะไรหรอก

ผมกลัวน่ะครับ ผลของวจีกรรม

ขอกลับไปดูใจตัวเองก่อน หนาวแน่เจอข้อสอบข้อนี้ไป

14. ธรรมรังสี

พ่อแม่ครูบาอาจารย์องค์อื่นๆ ที่ท่านสอนดีก็ยังมีอยู่อีกมากมายครับ ผมเพียงทำหน้าที่ออกมาปกป้องพระพุทธศาสนาเท่านั้นครับ เพราะพระพุทธศาสนาไม่ใช่ของคนใดคนหนึ่ง ใครจะมากระทำย่ำยีแบบตามอำเภอใจ หาควรไม่

ถ้าที่บ้านของท่าน พ่อแม่ของท่าน ถูกโจรปล้น ท่านจะนั่งมองดูเฉยๆ หรือ ไม่ยินดียินร้ายเลยหรือ

เป็นห่วงเยาวชนคนรุ่นหลังบ้างหรือเปล่า เป็นห่วงพระพุทธศาสนาโดยรวมบ้างหรือเปล่า แค่มีข่าวพระค้ายาบ้าในแต่ละครั้ง ผมก็เศร้าใจพอแล้ว นี่ยังมาเห็นอะไรๆ ที่น่าสมเพชเวทนาอีก เฮ้อ... เวรกรรรม

กุศโลบายที่ดีๆ กว่านี้ไม่มีแล้วหรือหนอ หรือเป็นอกุศโลบายแบบพระเทวทัตกันแน่...

15. undeath13

undeath13 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2005
    ที่แน่ๆ ผิด ไปแล้วครับ ข้อที่ ห้ามด่า ห้ามพูดส่อเสียด และหมวดมารยาท 26ข้อ

รวมๆแล้วผิดเกือบ 30ข้อ

แต่ลูกศิษย์ท่านอ้าง ว่าทานถือศีลข้อเดียวครับคือ อธิกศีลครับ

16. undeath13

เห็นด้วยครับ

พระอรหันต์ที่พูดว่าถ่อย แต่ไม่ใช่ไปด่า พระอื่นว่าถ่อยนะครับ

แต่ท่านใช้เรียกแทนสรรพนาม ครับ เช่น ไอ่ถ่อยจะไปไหนรึ ไอ่ถ่อยฉันข้าวรึยัง ไอ่ถ่อยเป็นอย่างไรบ้าง

แต่เรียกด้วยน้ำเสียงปกติ ครับไม่ยินดียินร้าย

แต่ในคลิปมันด่า ครับ ด่า โมโห หงุดหงิด อาละวาดครับ

ชาติก่อนเป็น ลิงกอลิล่ามา 500 ชาติหรอครับ ? ไม่พอใจก็ทำลายข้าวของน่ะ

แม้แต่จี้กงที่ บ้าๆเพี้ยนๆ ยังทำตัวน่ารักเลยครับแม้จะกินเนื้อสัตว์(มหายาน กินเจครับ) ทำผิดวินัยของมหายาน (แต่ไม่ผิดของหีนยาน) ก็เป็นอรหันต์และไม่เคยอาละวาดทำลายข้าวของ ด่าพ่อด่าแม่ครับ

ผมกลัวว่าจะเป็นแบบยันตระ น่ะสิ ไม่ก็ภาวนาพุทโธ ลูกศิษย์โครตเยอะกว่าองค์หลายร้อยเท่ามีทั่วประเทศด้วย! สุดท้ายก็อรหันต์ เก๊ :boo:

17. undeath13

ไม่พอหรอกครับ คนนี้ โดนเถระสมาคมไล่ออก จากวัดแล้วนะครับ! ขึ้นศาลแล้วด้วยตำรวจก็ สอบสวนและฟ้องศาล

สุดท้ายเป็นไง อยู่สบายดี แถมออกมาท้า เหยงๆ "แน่จริงมาเลยๆๆ พระเถระผู้ใหญ่ตัวไหน แน่จริงมาที่วัดเลย"

แล้วถ้าเราไม่ดูแลไม่กวดขัน ใครจะดูแลครับ ศาสนาเรานะครับ ตอนนี้ผมอายมาก ที่ศาสนาอื่น มาเห็นคลิปละนั่งฮาขี้แตกขี้แตน บอกว่า Monk Thai RocK ? I Like him na.

18. undeath13

งั้นถามหน่อยทำไมท่านจึงมี โมหะโทสะ อยุ่ครับ ถ้าเป็นอรหันต์จริง

แถมไม่ได้ด่าธรรมดา แกเล่นด่าแล้ว อัดคลิปลงยูทูบ ให้ผ่านตรงข้ามดูอีก ? นี่หรอครับอรหันต์ ในประวัติศาสตร์มีอรหันต์ ใดที่ทำตัวเช่นนี้ บ้าง

แล้วอรหันต์จริงทำไมไม่ถอดจิต ไม่เหาะ ไม่หายตัว ไปคุยกับพระคู่กรณีล่ะครับ จะอัดลงคลิป แล้วแสดงกิริยา แบบนี้ทำไม

แล้วถ้าเป็นอรหันต์จริงทำไม ไม่ปล่อยวาง อรหันต์จะไม่ยินดียินร้ายกับสิ่งที่มากระทบ นี่ครับ

ตอบผมหน่อยนะครับเพราะท่าน สามารถมองเห็นดวงจิตอรหันต์ได้ ดังนั้นท่านต้องตอบผมได้ครับ

19. undeath13

ตอนนี้วิว ปา ไป2แสนแล้วครับ แสดงว่าหลวงป่กำลังส่งคนลงนรก 2แสนกว่าคนเลยนะเนี่ย พระอรหันต์เขาทำกับ มนุษย์เดินดินอย่างนี้หรอครับ??

ผมนึกว่า พระอรหันต์คือเนื้อนาบุญ ที่จะส่งคนไปสวรรค์ พรหม และนิพพานซะอีกนะครบ
    </o

20. yummysushi

yummysushi สมาชิก

เราเป็นแค่มนุษย์ปุถุชนคนธรรมดา พยายามรักษาศีลห้า ไม่ให้พร่อง แต่ต้องยอมรับว่า ศีลข้อ 4 นี่ รักษายากจริงๆ เราไม่โกหกนะ พูดหยาบคายนี่ โห ไม่เอาเลย ไม่ใช่ดัดจริต แต่มันกระดากปาก
    แต่รายละเอียดของศีลข้อนี้ ละเอียดอ่อนมากนะคะ รักษายากมากเลย ทำไมยากน่ะ หรือคะ เวลามีอารมณ์มากระทบ บางทีเราอดไม่ได้ที่จะพูดจากระทบกระเทียบเปรียบเปรย เข้าข่ายพูดจาส่อเสียด บางทีเราก็เพ้อเจ้อ แค่นี้ เรายังรู้สึกว่า ศีลข้อนี้ เรา "พร้อย" เลย
    เฮ้อ จากคลิปนี้ แค่ศีลข้อนี้ คงทะลุไปไหนต่อไหนแล้วมั้ง