ควรจะปฎิบัติภาวนาอย่างไร

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย สิรภพ, 29 พฤศจิกายน 2009.

1. สิรภพ

สิรภพ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงพี่เล็ก ด้วยความเคารพ
    สำหรับฆราวาสผู้ที่ยังไม่รู้ว่าจะเริ่มอะไรดี ยกเว้น จากการสวดมนต์ภาวนาประจำเช้าเย็น และการทำสมาธิให้จิตใจสงบแล้ว ยังมีบทภาวนาอื่น ๆ อีก ที่สมควรจะปฏิบัติ เพื่อให้เกิดความรู้เพิ่มเติมนั้น ควรจะใช้บทใดครับ
    1. ถ้าหากต้องการทิพจักขุญาณ ควรจะภาวนาบทใดครับ
    1.1 "อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเสฯ" หรือ
    1.2 "สัมมาสัมพุทธัสสะ พระอรหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ"
    2. ถ้าหากต้องการอภิญญา โดยไม่เพ่งกสิณ ควรจะภาวนาบทใดครับ
    2.1 "สัมปจิตฉามิ" หรือ
    2.2 "โสตัตตะภิญญา"

และควรจะแบ่งเวลาในการภาวนาอย่างไรครับ ขอความเมตตาจาก
    หลวงพี่เล็กชี้แนะแนวทางการปฏิบัติให้ด้วยครับ

ขอขอบพระคุณและกราบนมัสการด้วยความเคารพอย่างสูงครับ

2. siranyapat

siranyapat เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันก็ไม่ทราบว่าการนั่งสมาธิถ้าตัวเบาแล้วเราจะทำยังไงต่อต้องนั่งเฉยๆรึไงคะเพราะเป็นมานานแล้วแต่ไม่รู้จะทำไงต่อ ทำยังไงถึงจะเดินหน้าซึ่งดิฉันต้องการหลุดพ้นอย่างเดียวไม่ปราถนาญาณใดๆทั้งสิ้น

3. ดอกไม้แก้ว

ดอกไม้แก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    เอ๋ก็คล้ายๆกัน นั่งสมาธิสักพักแล้วจะรู้สึกตัวหมุน ทำไมถึงเป็นอย่างนี้คะ